You are on page 1of 7

BAITANG 1 - 12 Paaralan Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras Markahan Ikatlong Markahan

IKATLONG LINGGO LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

1.Naisasagawa nang may katapatan ang mga kilos na nagpapakita ng disiplina sa sarili sa iba’t ibang sitwasyon.
I. LAYUNIN 2. Naipapakita ang pagpapahalaga sa karapatang tinatamasa.
3. Natutukoy ang mga pagkaing mainam sa kalusugan.
4. Nakasusunod sa mga tuntuning itinakda ang tahanan.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagiging masunurin, pagpapanatili ng kaayusan, kapayapaan at kalinisan sa loob ng tahanan at
paaralan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging masunurin at magalang sa tahanan, nakasusunod sa mga alituntunin ng paaaralan at naisasagawa nang may pagpapahalaga
ang karapatang tinatamasa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1PPP- IIIb-c– 2 Nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa mga karapatang tinatamasa
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Hal. Pagkain ng masusustansyang pagkain
Nakapag-aaral
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian Gabay sa Kurikulum ng K-


12 Edukasyon sa
Pagpapakatao pah. 13
Teaching Guide ph. 4
1. Mga pahina sa MELC at BOW Pah. Sa MELC 63
PAH. Sa BOW 12
2. Mga pahina sa Kagamitang PIVOT Module 16-20
Pang-mag-aaral ESP- Pupils’ Activity
Sheets pah. 169
3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Kumain ba kayo Inuubos niyo ba ang pagkain Bakit kailangan nating Gumuhit nang 😊 kung ang Gumuhit 😊nang kung ang
pagsisimula ng bagong aralin. bago pumasok sa paaralan? na sinasandok ng iyong kumain ng masustansyang larawan ay nagpapakita ng sitwasyon ay nagpapakita
Isa-isang tanungin nanay? pagkain? pagpapahalaga sa pagkain ng pagsunod sa mga
ang mga bata kung ano ang ng masusustansya at ☹kung tuntunin sa paaralan at ☹
kanilang kinain. Bakit? hindi. kung hindi .
_____1. Maaga akong
pumapasok sa paaralan para
1. makatulong sa paglilinis sa
paligid.
_____2. Tumatayo ako ng
matuwid habang inaawit
2.
ang pambansang awit ng
Pilipinas.
_____3. Pinipitas ko ang
3. mga bulaklak sa hardin ng
paaralan.
_____4. Nag-iingay ako
4. habang may klase ang
ibang baitang.
_____5. Magalang akong
bumabati sa aking mga
5. guro.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ang bawat bata ay may Ipakita ang larawan. Sino sa mga bata ang Itanong: Bakit kailangan mong mag-
Karapatan bilang isang nakakmit ang karapatang May kakilala ka bang bata aral?
anak at mag-aaral. makkain ng masustansyang na hindi nag-aaral?
pagkain?
Karapatan mo na
Bakit kaya hindi siya nag-
maranasan kung ano ang aaral?
nararapat sa iyo .
Ano ang masasabi mo sa
larawan?

Ano ang pagkakaiba nilang


dalawa?

Ano kaya ang dahilan?


C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Paano ka nagpapasalamat Basahin ang kuwento: Ikaw ay mapalad sapagkat Basahin at suriin ang Basahin:
sa bagong aralin. sa mga nakamtan mong ikaw ay nakakapag-aral at diyalogo ng mga mag-aaral.
Karapatan? Si Pablo nakakakain ng Wala ng tatay si Lisa.
Madalas umabsent sa klase masustansiyang pagkain. Dahil dito ay hindi siya
Ano ang maari mong si Pablo, dahil palagi siyang Ito ang mga karapatang pinag aral ng kanyang
gawain upang maysakit. Palagi siyang tinatamasa mo ngayon, nanay.
mapahalagahn ang mga dinadalaw ng kanyang ngunit ang mga karapatang
karapatang ito? kaibigan at kaklaseng si ito ay dapat mo ring Tumutulong siya sa
Berto, upang kamustahin. pinapahalagahan. kanyang nanay sa paglalako
Basahin natin ang tula. ng gulay sa kanilang
Isang hapon, dinalhan ni barangay, upang may
Pasalamat Tayo Berto si Pablo ng lugaw na pambili sila ng pagkain.
Salamat po, Diyos ko, ipinaluto niya sa kanyang
Sa mga biyayang kaloob nanay.
mo,
Sa mga pagkaing Nagpasalamat si Pablo at
masustansya, kinain ang lugaw. Napansin
Para sa aking pamilya. ni Berto na itinatabi ni Pablo
ang mga sahog ng lugaw sa
Salamat po, Dakilang gilid ng kanyang plato.
Diyos,
Sa karunungang lubos, Sinabihan niya si Pablo na
Makapag-aral ay kaysaya kailangan niyang kainin ang
Karapatang mahalaga. mga ito upang agad siyang
lumakas. Tumanggi si Pablo
at sinabing hindi siya
kumakain ng gulay.

Nalungkot si Berto sa
kanyang narinig, sabay sabi
ng “kung gusto mong
gumaling agad, kailangna
mong kumain ng gulay.”

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Tanong: Tanong: Sabihin kung ang gawain ay Sagutin: Sagutin:
at paglalahad ng bagong kasanayan 1.Ano ang dalawang 1.Sino ang dalawang bata sa nagpapakita ng 1. Ano ang gagawin ng bata 1.Bakit hindi nag aaral si
#1 ipinagpapasalamat ng bata kuwento? pagpapahalaga sa mga para masuklian ang Lisa?
sa Diyos? 2.Ano ang kalagayan ni karapatang tinatamasa. paghihirap ng mga 2.Ano ang kanyang
2.Bakit dapat tayong Pablo? 1. “Yuck! Sabi ko na nga, magulang? ginagawa?
magpasalamat sa mga 3. Sa iyong palagay, bakit ayaw ko ng pagkaing may A.Magpabaya sa pag-aaral 3.Ano kaya ang maaaring
biyaya sa araw-araw? kaya sakitin si Pablo? malunggay.” B. Mag-aral nang Mabuti mangyari kung tuluyan ng
3.Bakit dapat bigyan ng 2. “Ang paborito ko pong C.Umasa sa magulang hindi siya makapag-aral?
masustansayng pagkain at pagkain ay mga prutas lalo 2. Ano ang ginagawa ng
pag-aralin ng mga na po ang saging at bata para tumaas ang
magulang ang kanyang bayabas.” kanyang grado?
mga anak? 3. “Mama, ayoko na pong A.Natutulog ng matagal
4.Ano ang gagawin mo mag-aral. Mas gusto ko B. Nag-aaral ng leksyon
upang ipakita ang pong mag-tiktok.” C.Naglalaro ng selpon
pagpapahalaga sa mga 4. “Kuya at ate, maaari po 3. Ano ang gagawin para
karapatang ito? ba ninyo akong matulungan maraming matutuhan sa
sa aking performance task loob ng klase?
bukas?” A.Matutulog ako sa loob ng
5. “Ako po ay malusog na klase
tatay, kaya hindi ko na po B. Mag-iingay ako sa klase
kailangang kumain ng C.Makikinig ako sa klase
gulay.” 4. Ano ang dapat gawin sa
takdang aralin at mga
proyekto sa klase?
A.Ipagawa sa iba
B. Ipagwalang bahala
C.Gagawin ko sa takdang
oras
5. Ano ang dapat gawin sa
mga tuntunin sa paaralan?
A.Sumusunod ako sa
tuntunin
B. Hindi ako susunod sa
tuntunin
C.Gagawa ako nang labag
sa tuntunin
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-aralan ang bawat Paano natin mapapanatili Ang mga sumusunod ay Hanapin at Piliin sa libro
at paglalahad ng bagong kasanayan larawan. namalusog ang ating ang dapat nating ang tamang sagot
#2 maipapakita bilang patungong tagumpay ng
katawan?
pagpapahalaga sa pag-aaral batang may pagpapahalaga
na ating tinatamasa. sa pag-aaral. Isulat ang titik
1. Pumasok sa paaralan ng tamang sagot.
1. araw-araw.
2. Sumunod sa mga
tuntunin ng paaralan.
3. Makinig ng mabuti sa
mga leksyong itinuturo ng
guro.
4. Gawin sa takdang oras o
panahon ang mga takdang
aralin, proyekto at mga
gawaing iniatang ng guro.
5. Mag-aral ng mayos at
mabuti.

Ipabigay sa mga bata ang


pangalan ng bawat larawan.
F. Paglinang sa Kabihasaan Tanong: Sabihin ang MS kung ang Basahin ang bawat Piliin ang titik ng tamang Ihambing ang mga
(Tungo sa Formative 1.Kumakain ka ba ng mga pagkain ay masustansya at pahayag. Iguhit ang sagot mula sa loob ng sitwasyon na nasa Hanay A
Assessment) ito? DM naman kung hindi. kung ito ay nagpapakita ng kahon ang katumbas na sa mga pagpapahalagang
2.Bakit maraming bata ang pagpapahalaga sa pagkain nagpapakita ng ipinakikita sa pag-aaral na
kumakain nito? ng masusustansyang pagpapahalaga sa nasa Hanay B. Isulat ang
3.Dapat ka bang kumain ng pagkain at ☹kung hindi. tinatamasang karapatang titik ng tamang sagot.
mga ito? __1. Bago matulog sa gabi pag-aaral.
4.Bakit dapat iwasan ang 1. si Dante, kakain muna siya
pagkain ng ganitong uri ng ng tsokolate kahit alam
pagkain? niyang pwede itong
makasira sa kanyang mga
ngipin.
__2. Para lalong lumakas
2.
ang resistensiya ni Rea,
madalas itong kumain ng __1.
mga prutas gaya ng mangga
at mansanas.
__3. Alam ni Dina na
3. nakakasira sa kanyang __2.
katawan ang pag- inom ng
softdrink pero mas ninanais
pa niya itong inumin kaysa
sa tinitimplang katas na __3.
kalamansi ng kanyang
Nanay.
__4. Mas paboritong
ulamin ni Fe ang hotdog __4.
kaysa sa lutong gulay ng
kanyang Tatay.
__5. Upang lalong tumibay
ang mga buto ni Nelfa,
araw- araw siyang umiinom __5.
ng gatas pagkagising sa
umaga.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bilugan ang mga pagkaing Ano ang masamang dulot ng Tingnan ang bawat larawan. Tama o Mali Piliin ang larawan na
araw- mga jink foods sa ating Isulat sa iyong __1. Pumapasok ako sa nagpapakita ng
araw na buhay kailangan natin.
(Gumamit ng mga larawan katawan? kuwadernong panggawain paaralan ng maaga araw- pagpapahalaga sa pag-aaral.
ang ̸ kung ito ay araw.
ng pagkain
masustansyang pagkain at __2. Sisirain ko ang mga
Χ kung hindi. gamit sa paaralan.
__3. Makikinig ako ng
mabuti sa mga leksyong
itinuturo ng guro.
1. 4. __4. Gagawin ko sa
takdang oras o panahon ang
mga takdang aralin,
proyekto at mga gawaing
iniatang ng guro.
2. 5. __5. Maglalaro ako ng
selpon sa loob ng klase.

3.

H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Tandaan: Tandaan: Tandaan:


Ang lahat ng bata ay may Ang lahat ng bata ay may Ang lahat ng bata ay may Ang pag-aaral ay karapatang tinatamasa ng lahat ng
karapatang makakain ng karapatang makakain ng karapatang makakain ng batang Pilipino mayaman man o mahirap.Ang pag-aaral ay
masustansyang pagkain. masustansyang pagkain. libreng ibinibigay ng pamahalaan sa atin, kaya’t atin itong
masustansyang pagkain.
pahalagahan.
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang kung ang Sagutin: Tama o mali Basahin ang bawat pahayag Isulat ang 😊kung Basahin ang mga sitwasyon
pangungusap ay 1. Ubusin ang pagkain na nasa ibaba. Isulat ang D nakapagpapakita ng sa ibaba at isulat sa iyong
nakatutulong sa pagiging hangga’t mayroon. kung dapat at DD kung di- pagpapahalaga sa kwadernong panggawain
malusog. dapat.
2. Kumuha lamang ng karapatang makapag-aral at ang kung nagpapakita ng
__1.Nagluto si nanay ng __1. Kakain lamang ako ng pagpapahalaga sa pag-aaral
pakbet,para sa hapunan, tamang dami ng pagkain na mga masusustansyang ☹ kung hindi.
kayang ubusin. at kung hindi.
kaya hindi ka kumain. pagkain gaya ng isda, gulay
__1. Tinuturuan akong __1. Gumagawa ng takdang
__2.Ang isda at manok ay 3. Kumain sa tamang oras. at mga prutas.
bumasa at sumulat sa aralin si Islaw bago
mabuti sa ating katawan. 4. Kailangan natin ng __2. Kakainin ko lamang
paaralan kaya pumapasok matulog.
__3.Hindi ako kakain ng wastong pagkain ang kaya kong ubusin na
__2. Gumigising ng maaga
niluto ni nanay na ulam, 5. Kumain ng gulay araw- pagkain upang ito ay di- ako sa paaralan araw-araw.
si Bea para makapasok ng
magpapaluto ako ng masayang. __2. Nagsusulat ako sa mga maaga sa paaralan.
araw.
hotdog. __3. Palagi akong kakain dingding sa paaralan. __3. Pinupunit ni Roda ang
___4. Mainam ang prutas at ng junkfoods o sitsirya
mga pahina ng pinahiram
gulay sa ating katawan. upang maging malusog ang __3. Pinapabayaan kaming na aklat ng guro.
__5.Pwedeng kumain ng aking katawan. gamitin ang mga aklat sa __4. Palaging lumiliban sa
hotdog araw araw. __4. Upang maging aktibo
paaralan kaya iniingatan klase si Miko.
ang aking pangangatawan,
namin ang mga ito. __5. Nakikinig at
kakain ako ng mga
sumasagot sa tanong ng
pagkaing maraming
__4. Nag-aaral ako ng guro si Mara
preservatives gaya ng leksyon bago matulog.
noodles at softdrinks.
__5. Iiwasan ko ang __5. Masaya ako kapag
pagkain ng mga matatamis mataas ang kuha kong
gaya ng tsokolate at candy marka sa pagsusulit.
upang di kaagad masira ang
aking mga ngipin.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation

V. Mga Tala

VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa


pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy


sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo


nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa


pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng


iba pang gawain para sa remediation.

You might also like