You are on page 1of 12

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: PANITIAN ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas V-EMERALD

Guro: JOHN WALTER B. RONQUILLO Asignatura: EPP (AGRICULTURE)


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: JANUARY 1–5, 2024 (WEEK 7) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng gulay at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng
Pangnilalaman pamumuhay
Naisasagawa nang maayos ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan ng gulay sa masistemang pamamaraan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Nakagagawa ng talaan ng mga kagamitan at kasangkapan na dapat ihanda upang makapagsimula sa pag-aalaga ng hayop o isda (EPP5AG0h-
Pagkatuto/Most 16)
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN Talaan ng mga kagamitan Talaan ng mga kagamitan Talaan ng mga kagamitan
at kasangkapan na dapat at kasangkapan na dapat at kasangkapan na dapat
HOLIDAY HOLIDAY ihanda upang ihanda upang ihanda upang
makapagsimula sa pag- makapagsimula sa pag- makapagsimula sa pag-
aalaga ng hayop o isda aalaga ng hayop o isda aalaga ng hayop o isda
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Macascas, M. (2020). Macascas, M. (2020). Macascas, M. (2020).
Kagamitan mula sa portal Agrikultura – Modyul 6: Agrikultura – Modyul 6: Agrikultura – Modyul 6:
ng Learning “Kailangan Mo, Itala Mo!” “Kailangan Mo, Itala Mo!” “Kailangan Mo, Itala Mo!”
Resource/SLMs/LASs [Self-Learning Module]. [Self-Learning Module]. [Self-Learning Module].
Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of
Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved
(January 08, 2023) from (January 08, 2023) from (January 08, 2023) from
https://r7- https://r7- https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl 2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php? e/mod/folder/view.php?
id=12951 id=12951 id=12951

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,


Panturo laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen, Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Piliin ang sagot sa Panuto: Pumili ng isang Panuto: Magtala ng isang
nakaraang aralin at/o loob ng kahon. Isulat ito sa hayop na nais mong kagamitan at kasangkapan
pagsisimula ng bagong inyong kuwaderno. alagaan sa ating mga sa pag-aalaga ng mga
aralin. napag-aralan.Ilagay ang sumusunod:
White Leghorn baboy pugo kahalagahan sa paggawa
tilapia Baka kalapati itik at ng tala bago ito alagaan. 1. Manok
pato Minorca Rhode Island
Red broiler kambing
2. Itik
1. Ito ay kauri ng manok na
mainam sa kanyang karne. 3. Isda
2. Uri ng manok na
maganda sa pangingitlog.
3. Anong hayop ang 4. Baboy
mabilis lumaki, dumami, at
kalimitan ito ay galing sa
Bulacan? 5. Baka
4. Ang hayop na ito ay
puwede sa likod ng bahay
gamit ang tubig sa gripo.
5. Ang itlog nito ay
ginagawang balut, penoy
at itlog na pula.
6. Uri ng hayop na ubod ng
sustansiya ang kanyang
gatas.
7. Ito ay hayop na may
dalawang paa na
kumakain ng suso at tulya.
8. Uri ng mga manok na
niluluto sa mga fastfood o
restaurant.
9. Uri ng hayop na
ginagawang ham ang
karne nito.
10. Anong hayop ang may
apat na paa na mainam
ang karne sa putahe tulad
ng kilawin at kaldereta?
B. Paghahabi sa layunin Ano ang napapansin mo Saan natin ginagamit ang Bakit natin tinatali ang mga
ng aralin sa larawan? Naaalagaan nasa larawan? alaga nating hayop? Ito ba
ba ng maayos ang mg ay mabuti o hindi?
hayop?

C. Pag-uugnay ng mga Mahilig ba kayo sa hayop? Mahilig ba kayo sa hayop? Mahilig ba kayo sa hayop?
halimbawa sa bagong Anong uri ng hayop ang Anong uri ng hayop ang Anong uri ng hayop ang
aralin. gusto ninyong alagaan at gusto ninyong alagaan at gusto ninyong alagaan at
pagkakakitaan? pagkakakitaan? pagkakakitaan?
Mapaparami ba natin ang Mapaparami ba natin ang Mapaparami ba natin ang
produksyon kung hindi produksyon kung hindi produksyon kung hindi
maayos ang tirahan nito? maayos ang tirahan nito? maayos ang tirahan nito?
Ano-ano ang mga hakbang Ano-ano ang mga hakbang Ano-ano ang mga hakbang
o mga gawain para o mga gawain para o mga gawain para
umpisahan ang pagaalaga umpisahan ang pagaalaga umpisahan ang pagaalaga
ng mga hayop? ng mga hayop? ng mga hayop?
D. Pagtalakay ng bagong Ang paghahayupan ay Ang paghahayupan ay Ang paghahayupan ay
konsepto at hindi ganun kadali hindi ganun kadali hindi ganun kadali
paglalahad ng bagong isakatuparan sapagkat ito isakatuparan sapagkat ito isakatuparan sapagkat ito
kasanayan #1 ay ngangailangan ng isang ay ngangailangan ng isang ay ngangailangan ng isang
matinding pagpaplano at matinding pagpaplano at matinding pagpaplano at
paghahanda. Sa kahit na paghahanda. Sa kahit na paghahanda. Sa kahit na
anong bagay na gustong anong bagay na gustong anong bagay na gustong
gawin lalo na kung ito ay gawin lalo na kung ito ay gawin lalo na kung ito ay
tungkol sa pag-aalaga ng tungkol sa pag-aalaga ng tungkol sa pag-aalaga ng
hayop ay kailangan hayop ay kailangan hayop ay kailangan
isaalang-alang ang isaalang-alang ang isaalang-alang ang
paggawa ng mga talaan at paggawa ng mga talaan at paggawa ng mga talaan at
mga kagamitan at mga kagamitan at mga kagamitan at
kasangkapan na dapat kasangkapan na dapat kasangkapan na dapat
gamitin upang gamitin upang gamitin upang
makapagsimula sa makapagsimula sa makapagsimula sa
ninanais na pag-aalaga ng ninanais na pag-aalaga ng ninanais na pag-aalaga ng
hayop o isda hayop o isda hayop o isda
E. Pagtalakay ng bagong Ang paggawa ng talaan ng Ang paggawa ng talaan ng Ang paggawa ng talaan ng
konsepto at mga kagamitan at mga kagamitan at mga kagamitan at
paglalahad ng bagong kasangkapan na dapat kasangkapan na dapat kasangkapan na dapat
kasanayan #2 ihanda upang ihanda upang ihanda upang
makapagsimula sa pag- makapagsimula sa pag- makapagsimula sa pag-
aalaga ng hayop o isda. aalaga ng hayop o isda. aalaga ng hayop o isda.
Talaan ng mga kagamitan Talaan ng mga kagamitan Talaan ng mga kagamitan
at kasangkapan sa pag- at kasangkapan sa pag- at kasangkapan sa pag-
aalaga ng: aalaga ng: aalaga ng:
Itik Itik Itik
• Silungan na malapit sa • Silungan na malapit sa • Silungan na malapit sa
sapa o ilog, pero kung sapa o ilog, pero kung sapa o ilog, pero kung
wala ito pwedeng gumawa wala ito pwedeng gumawa wala ito pwedeng gumawa
ng paliguan na may laking ng paliguan na may laking ng paliguan na may laking
10 piye ang lapad para sa 10 piye ang lapad para sa 10 piye ang lapad para sa
50 na itik. 50 na itik. 50 na itik.
• Ang bahay ay dapat hindi • Ang bahay ay dapat hindi • Ang bahay ay dapat hindi
bababa sa 34 sq. feet ang bababa sa 34 sq. feet ang bababa sa 34 sq. feet ang
laki. laki. laki.
• Pailawan para sa una • Pailawan para sa una • Pailawan para sa una
hanggang apat na linggo hanggang apat na linggo hanggang apat na linggo
ng mga seho. ng mga seho. ng mga seho.
Baka Baka Baka
• Kulungan at bakod na • Kulungan at bakod na • Kulungan at bakod na
may sukat na 1 ½ may sukat na 1 ½ may sukat na 1 ½
hanggang tatlong metrong hanggang tatlong metrong hanggang tatlong metrong
kuwadrado. kuwadrado. kuwadrado.
• Lubid pantali. • Lubid pantali. • Lubid pantali.
• Kawayan at pawid. • Kawayan at pawid. • Kawayan at pawid.
• Sementadong sahig para • Sementadong sahig para • Sementadong sahig para
madali itong linisin. madali itong linisin. madali itong linisin.
• Lugar para sa pagkain at • Lugar para sa pagkain at • Lugar para sa pagkain at
tubig na may padaluyan ng tubig na may padaluyan ng tubig na may padaluyan ng
dumi. dumi. dumi.
• Partisyon upang hindi • Partisyon upang hindi • Partisyon upang hindi
magambala ang baka magambala ang baka magambala ang baka
kapag ginagatasan. kapag ginagatasan. kapag ginagatasan.

Baboy Baboy Baboy


• Kawayan, nipa o pawid • Kawayan, nipa o pawid • Kawayan, nipa o pawid
na nagpapanatili sa na nagpapanatili sa na nagpapanatili sa
temperatura ng kulungan. temperatura ng kulungan. temperatura ng kulungan.
• Kongkretong lapag upang • Kongkretong lapag upang • Kongkretong lapag upang
madaling linisin at ligtas sa madaling linisin at ligtas sa madaling linisin at ligtas sa
parasitiko at sakit. parasitiko at sakit. parasitiko at sakit.
• Painuman at iba pang • Painuman at iba pang • Painuman at iba pang
gamot. gamot. gamot.
• Ilaw upang painitan ang • Ilaw upang painitan ang • Ilaw upang painitan ang
mga bagong silang na biik. mga bagong silang na biik. mga bagong silang na biik.

Kambing Kambing Kambing


• Kulungang may sukat na • Kulungang may sukat na • Kulungang may sukat na
dalawang metro ang haba dalawang metro ang haba dalawang metro ang haba
at apat na metro ang at apat na metro ang at apat na metro ang
lapad. lapad. lapad.
• Kawayan, nipa, kugon • Kawayan, nipa, kugon • Kawayan, nipa, kugon
upang makatipid sa upang makatipid sa upang makatipid sa
gastos. gastos. gastos.
• Timba, kahon, o batyang • Timba, kahon, o batyang • Timba, kahon, o batyang
(layer) (layer) (layer)
• Kulungan na may sapat • Kulungan na may sapat • Kulungan na may sapat
na bentilasyon at malayo na bentilasyon at malayo na bentilasyon at malayo
sa ingay. sa ingay. sa ingay.
• Patukaan, painuman, at • Patukaan, painuman, at • Patukaan, painuman, at
salalayan ng dumi. salalayan ng dumi. salalayan ng dumi.
• Asin para sa magandang • Asin para sa magandang • Asin para sa magandang
pangingitlog. pangingitlog. pangingitlog.

Manok (Broiler) Manok (Broiler) Manok (Broiler)


• Ilaw o bombilyang may • Ilaw o bombilyang may • Ilaw o bombilyang may
50 watts para mailawan 50 watts para mailawan 50 watts para mailawan
ang bagong pisang sisiw. ang bagong pisang sisiw. ang bagong pisang sisiw.
• Lalagyan ng inumin. • Lalagyan ng inumin. • Lalagyan ng inumin.
• Tuyong dahon para sa • Tuyong dahon para sa • Tuyong dahon para sa
bahay ng mga sisiw. bahay ng mga sisiw. bahay ng mga sisiw.
• Patukaan sa loob ng • Patukaan sa loob ng • Patukaan sa loob ng
kulungan na gawa sa yero, kulungan na gawa sa yero, kulungan na gawa sa yero,
kahoy, o biyak na kahoy, o biyak na kahoy, o biyak na
kawayan. kawayan. kawayan.

Kalapati Kalapati Kalapati


• Kulungan na may • Kulungan na may • Kulungan na may
maraming pinto na nasa maraming pinto na nasa maraming pinto na nasa
mataas para hindi maabot mataas para hindi maabot mataas para hindi maabot
ng mga daga, pusa at ng mga daga, pusa at ng mga daga, pusa at
ahas. ahas. ahas.
• Tuyong dahon sa loob ng • Tuyong dahon sa loob ng • Tuyong dahon sa loob ng
kulungan. kulungan. kulungan.
• Painuman. • Painuman. • Painuman.
• Paliguan kung mainit ang • Paliguan kung mainit ang • Paliguan kung mainit ang
panahon. panahon. panahon.
• Pugad para sa • Pugad para sa • Pugad para sa
pangingitlog at sa pangingitlog at sa pangingitlog at sa
pagpipisa. pagpipisa. pagpipisa.
Pugo Pugo Pugo
• Kulungan ng pugo na • Kulungan ng pugo na • Kulungan ng pugo na
may sukat “4 x 8” x may sukat “4 x 8” x may sukat “4 x 8” x
1“talampakan. 1“talampakan. 1“talampakan.
• Sahig na may ¼ • Sahig na may ¼ • Sahig na may ¼
pulgadang wire mesh pulgadang wire mesh pulgadang wire mesh
• Pantakip sa ibabaw tulad • Pantakip sa ibabaw tulad • Pantakip sa ibabaw tulad
ng lawanit o plywood. ng lawanit o plywood. ng lawanit o plywood.
• Wire mesh o bamboo • Wire mesh o bamboo • Wire mesh o bamboo
splits splits splits

Tilapia Tilapia Tilapia


• Kawayan • Kawayan • Kawayan
• Lambat o net cage • Lambat o net cage • Lambat o net cage
• Fish pen • Fish pen • Fish pen
• Palaisdaan o fish pond • Palaisdaan o fish pond • Palaisdaan o fish pond

Hito Hito Hito


• Bakod na yari sa kahoy, • Bakod na yari sa kahoy, • Bakod na yari sa kahoy,
adobe, kawayan o iba adobe, kawayan o iba adobe, kawayan o iba
pang katutubong pang katutubong pang katutubong
materyales. materyales. materyales.
• Lambat o net cage • Lambat o net cage • Lambat o net cage
• Fish pen • Fish pen • Fish pen

F. Paglinang sa Panuto: Itala ang


Kabihasaan Panuto: Basahin at Panuto: Iguhit ang kasangkapan at kagamitan
(Tungo sa Formative unawain ang bawat kung ang pahayag ay sa paghahanda ng pag-
Assessment) pangungusap. Isulat ang aalaga ng hayop o isda.
Tama kung ang pahayag wasto, kung hindi Gawin ito sa iyong
ay wasto at Mali kung ang naman. kuwaderno.
isinasaad ay di-wasto. Hayop Kagamita
Gawin ito sa inyong n/
kuwaderno. 1. Ang tilapia ay Kasangka
______ 1. Ang itik ay maaaring alagaan sa pan
mainam alagaan sa mga balde, drum, tangke ng
tubig, o maliit na pond sa 1.
lugar na malapit sa tubig.
______ 2. Kailangang likod ng bahay. manok–
lagyan ng ilaw o broiler
bombilyang may 50 watts 2. manok
ang mga alagang sisiw na 2. Ang malalaking – layer
manok. hayop tulad ng baka ay
3.
______ 3. Ang puwedeng itali sa poste ng
Kalapati
sementadong lugar ay bahay.
4. Pugo
mainam na kulungan para 5.Tilapia
sa mga alagang baboy
3. Ang sahig ng
upang madali itong linisin.
kulungan ng mga pugo ay
______ 4. Ilagay sa mataas
may sukat na ¼ pulgadang
na kulungan ang mga
wire mesh.
kalapati upang ligtas ito sa
mga daga.
______ 5. Gumamit ng 4. Kahit sa marumi
kahon, lumang timba at at mabahong tubig ang
batya na lalagyan ng tubig mga isda ay puwedeng
para sa mga alagang mabuhay.
kambing.

5. Lagyan ng bakod
ang gawing palaisdaan
para sa mga hito upang
hindi makawala.

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang Bakit mahalaga ang
pang-araw-araw na buhay paggawa ng tala bago paggawa ng tala bago paggawa ng tala bago
mag-alaga ng hayop na mag-alaga ng hayop na mag-alaga ng hayop na
mapagkakakitaan? mapagkakakitaan? mapagkakakitaan?
H. Paglalahat ng Aralin Magbigay ng isang hayop Magbigay ng isang hayop Magbigay ng isang hayop
at ibigay ang mga at ibigay ang mga at ibigay ang mga
kagamitan at kasangkapan kagamitan at kasangkapan kagamitan at kasangkapan
bago ito alagaan. bago ito alagaan. bago ito alagaan.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Iwasto ang Panuto: Itala ang Panuto: Pagtambalin ang
pagkakasulat ng mga kasangkapan at kagamitan magkaugnay. Isulat ang
salitang may salungguhit sa paghahanda ng pag- titik ng tamang sagot sa
sa bawat bilang. Gawing aalaga ng hayop o isda. iyong kuwaderno.
gabay ang mga kahulugan Gawin ito sa iyong
ng mga salitang ito. Isulat kuwaderno. HANAY A HANA
ang tamang sagot sa YB
inyong kuwaderno. Hayop Kagamita 1. Ang bakod a. Itik
n/ nito ay yari sa b.
1. TIKI – ito ay may bahay Kasangka kahoy, adobe, Baka
na hindi dapat bababa sa pan kawayan o iba c.
34 sq. feet ang laki at may 1. baboy pang Baboy
tubigan o paliguan na may 2. baka katutubong d.
laking 10 piye ang lapad 3. hito materyales. Kambi
ng haba para sa 50 na 4. 2. Ito ay ng
dami nito. kambing ginagamitan e.
Sagot: 5. ng ilaw o Layer
2. ROBILRE – ito ay uri ng itik/pato bombilyang f.
manok na may 50 watts Broiler
nangangailangan ng ilaw o para mailawan g.
bombilyang may 50 watts ang bagong Kalapa
para mailawan ang pisang sisiw. ti
bagong pisang sisiw at 3. Kulungang h.
may patukaan sa loob ng may sukat na Pugo
kulungan na gawa sa yero, dalawang i.
kahoy, o biyak na metro ang Tilapia
kawayan. haba at apat j. Hito
Sagot: na metro ang
3. IAPALATK – ang hayop lapad.
na ito ay may kulungan na 4. Ang
mataas para hindi maabot kulungan nito
ng mga daga, pusa at ay gawa sa
ahas. kawayan, nipa,
Sagot: kugon upang
4. UOPG – ito ay may makatipid sa
kulungan na may sukat na gastos at may
“4 x 8 x 1” talampakan, timba, kahon,
may sahig na may ¼ o batyang
pulgadang wire mesh at lalagyan ng
may pantakip sa ibabaw tubig
tulad ng lawanit o 5. Ang
plywood. kulungan ng
Sagot: isdang ito ay
5. AABK – ito ay may nangangailang
kulungan at bakod na may an ng
sukat na 1 ½ hanggang kawayan,
tatlong metrong lambat o net
kuwadrado, lubid pantali, cage at fish
kawayan at pawid at pen.
sementadong sahig para 6. May
madali itong linisin. Sagot: patubigan o
paliguan ang
kulungan ng
hayop na ito
at may laking
10 piye ang
lapad ng haba.
7. Ang
kulungan nito
ay may sapat
na bentilasyon
at malayo
dapat sa ingay,
may patukaan,
painuman, at
salalayan ng
dumi.
8. Ang isdang
ito ay
nangangailang
an ng bakod
na yari sa
kahoy, adobe,
kawayan o iba
pang
katutubong
materyales.
9. Ang
kulungan nito
ay gawa sa
kawayan, nipa
o pawid na
nagpapanatili
sa
temperatura
at konkretong
lapag upang
madaling
linisin at ligtas
sa parasitiko
at sakit.
10. Ang
kulungan at
bakod nito ay
may sukat na
1 ½ hanggang
tatlong
metrong
kuwadrado at
may lubid
bilang pantali.
J. Karagdagang Kumuha ng larawan ng Kumuha ng larawan ng Kumuha ng larawan ng
Gawain para sa mga alaga ninyong hayop mga alaga ninyong hayop mga alaga ninyong hayop
takdang-aralin at sa bahay. Ipa-imprinta at sa bahay. Ipa-imprinta at sa bahay. Ipa-imprinta at
remediation Idikit ito sa iyong Idikit ito sa iyong Idikit ito sa iyong
kuwaderno. kuwaderno. kuwaderno.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Prepared by: Inspected by:

JOHN WALTER B. RONQUILLO


Teacher III

You might also like