You are on page 1of 8

AGUS-OS ELEMENTARY Baitang at

DAILY Paaralan: SCHOOL Antas V- DAISY


EPP
LESSON LOG Guro: ERMALYN C. AGUILA Asignatura: (AGRICULTURE)
Petsa ng UNANG
Pagtuturo: OCTOBER 9-13, 2023 (WEEK 7) Markahan: MARKAHAN

MARTES
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa panimulang kaalaman at kasanayan sa pagtatanim ng
Pangnilalaman gulay at ang maitutulong nito sa pag-unlad ng pamumuhay

B. Pamantayan sa Naisasagawa nang maayos ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan ng gulay sa


Pagganap masistemang pamamaraan
C. Mga Kasanayan sa Naisasapamilihan ang inalagaang hayop/isda (EPP5AG0j-18)
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
1. Naipaliliwanag ang mga paraan sa pagsasapamilihan ng mga alagang maari ng ipagbili.
2. Naisasapamilihan ang inalagaang hayop/isda
3. Napapahalagahan ang kabutihang dulot ng pag-sasapamilihan ng inaalagaang
hayop/isda
II.NILALAMAN Pagsasapamilihan ng mga Inalagaang Hayop/Isda
Integration ARTS, Values Education, Math
Approaches Constructivism Approach, Collaborative Approach
Strategy Model (Thinking Skills)
Government Thrust Environmental Education
BLD Programs ELLN Literacy
LICIT
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian CLMD4A Budget of work v.3 p 298
I. Mga pahina sa Gabay ng Kaalaman at Kasanayan Tungo sa Kaunlaran 5
Guro Batayang Aklat p89
II. Mga pahina sa Kaalaman at Kasanayan Tungo sa Kaunlaran 5
Kagamitang Pang-mag- Batayang Aklat p89
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk https://lrmds.deped.gov.ph/detail/15835
K to 12 Elementary Subject - Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan Gr. 5

IV. Karagdagang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets,


Kagamitan mula sa portal
ng Learning
Resource/SLMs/LASs
B. Iba pang Kagamitang bolpen, lapis, kuwaderno
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa FACT or BLUFF via QR CODE
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong Panuto: Ang mga bata ay titingnan ang ilalim ng kanilang upuan kung may nakadikit na
aralin. QR Code. Kapag nakakita sila, lalapit sila sa guro upang i-scan ang QR Code at dito
lalabas ang katanungan na sasagutin nila ng FACT or BLUFF
____1. Ang pag-aalaga ng manok, itik sa bakuran ay nakatutulong sa pamilya
____2. Ang pag-aalaga ng hayop ay nakapagbibigay ngdagdag kita sa pamilya
____3. Ang dumi ng hayop ay mabisang pampataba ng halaman.
____4. Ang pag-aalaga ng hayop ay Magandang kasanayan sa bata sapagkat nabubuo
ang tiwala sa sarili at nahuhubog ang pagiging responsible
_____5. Nakakadagdag sa problema sa bansa sa kasalatan ng pagkain at kawalan ng
hanapbuhay.
COT INDICATOR 1

(Applied knowledge of content within and across curriculum teaching areas.)


ICT Integration

B. Paghahabi sa layunin PANGKATANG GAWAIN


ng aralin Pagtukoy sa larawan sa pamamagitan ng pagbuo sa Jigsaw Puzzle

Itanong: Sinu-sino sa inyo ang mahilig mag-ulam ng isda?

ANO ANG PABORITO MONG ULAM???

Kilalanin ang mga lutong ulam sa pamamagitan ng pagbuo ng larawan nito.

Pritong tilapia

Sinigang na tilapia

Pesang Tilapya

Ginataang Tilapya
Sarsyadong Tilapia

Inihaw na Tilapia

Itanong: Anu-anong putahe ang ating nabanggit?


Anu-ano ang maibibigay / maidudulot nito sa ating katawan?

(Applied knowledge of content within and across curriculum teaching areas.)


EPP (Home Economics)
Naisasagawa ang pagluluto
• • naihahanda ang mga sangkap sa pagluluto
• • nasusunod ang mga tuntuning pangkalusugan at pangkaligtasan sa paghahanda at
pagluluto ng pagkain
• • naihahanda nang kaakit-akit ang nilutong pagkain sa hapag kainan (food presentation)

C. Pag-uugnay ng mga Bago maihain ang mga pagkain sa ating hapag kainan ay maraming proseso itong
halimbawa sa bagong pinagdaanan. Gaya ng mga nabanggit nating putahe mula sa isdang tilapia. Mula sa pag-
aralin. aalaga ng isda, pagpapalaki, pagpaparami at sa pagsasapamilihan nito. Hanggang sa
paglilinis at pagluluto nito bago sa ating hapag-kainan.

Dahil sa proseso nito, lubos nating mabibigyan ng importansya ang mga ginagawa ng mga
tao sa likod ng produksyon ng ating mga kinakain.

Suriin ang larawan

Suriin ang mga larawan, tukuyin kung ano ang ipinakikita ng larawan.
Alam mo ba kung saan ito matatagpuan?
Saan natin matatagpuan ang ating pamilihang bayan?
Nakarating ka na ba dito.
Ilarawan ang iyong naramdaman sa pagpunta dito.
LOCALIZATION

(Applied knowledge of content within and across curriculum teaching areas.)


EPP (Home Economics)
Naisasagawa ang pagluluto
• • naihahanda ang mga sangkap sa pagluluto
• • nasusunod ang mga tuntuning pangkalusugan at pangkaligtasan sa paghahanda at
pagluluto ng pagkain
• • naihahanda nang kaakit-akit ang nilutong pagkain sa hapag kainan (food presentation)
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at Maisapamilihan ang inalagaang isda
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Ang mga isda na inaalagaan mo ay inaani rin tulad ng gulay. Kung kailangan, dinadala sa
pamilihan at ipagbibili nang buhay. Maging maingat ka lamang sa paghawak o paglilipat ng
mga ito upang hindi mamatay agad at mabilasa.
May kani-kanyang panahon ang pag-aani ng mga inaalagaang isda. Ang tilapia ay maari
nang anihin kapag ang mga ito ay tatlo hanggang apat na buwan na o kaya’y 80-100
gramo na ang timbang. Ang karpa naman ay mabagal lumaki. Ang mga lalaking karpa ay
husto na sa laki pagkaraan ng anim na buwan. Ang mga babaing karpa ay inaabot ng
isang taon bago lumaki sapagkat nangingitlog pa. Ang hito ay lumalaki ng 35 hanggang 40
gramo buwan-buwan. Pagdating ng anim na buwan maari na itong anihin sapagkat
tumitimbang na ang mga ito ng 175 hanggang 200 gramo.
Ang mga isda tulad ng hito at dalag ay ilagay sa sisidlang may kaunting tubig dahil hindi ito
namamatay kahit na wala sa tubig. Ilagay naman sa sisidlang may tipak-tipak na yelo ang
mga isda tulad ng tilapia, karpa, bangus, dalagang-bukid at iba pa upang manatiling
sariwa.
Ang pagbebenta o pagbibili ng inaning isda ay maaring isagawa sa iba’t ibang
pamamaraan. Kung para lamang sa pangangailangan ng mag-anak, maari itong ibenta ng
per kilo. Ang isdang karpa ay madalas ipagbili ng tingi. Para sa mga tindera sa palengke,
ang mga isdang tilapiya at hito ay ipinagbibili ng banye-banyera o pakyawan. Ang ibang
negosyante naman ay nagtutungo sa palaisdaan upang humango ng isdang ibebenta. Sa
ganitong paraan maari nilang itaas ang presyo pagdating sa pamilihan.

E. Pagtalakay ng bagong Bago pa man mag-alaga ng hayop o mga isda ay dapat alamin muna ng mag-aalaga kung
konsepto at mayroon ba siyang pagdadalhan ng kanyang mga inalagaan o mga “produce” pagdating
paglalahad ng bagong ng panahon na maaari nang ipagbili ang mga ito. Dapat siyasatin ng nag-aalaga ang
kasanayan #2 kanyang “future market” o mga “future customers” na kanyang pagbabagsakan ng mga
inaning hayop o isda. Mas mainam nga, na habang nag-aalaga ay naghahanap na ang
magsasaka sa kanyang kumunidad, mga karatig bayan at lalawigan ng mga
tagapagtangkilik ng produkto pagdating ng anihan at pagsasapamilihan ng kanyang mga
alaga. Sa ganitong hakbang ay mayroon na siyang agad pagdadalhan ng mga inaning
produkto, hindi na siya mahihirapan sa pagtitinda ng kanyang mga alagang hayop.

Dapat matutunan ng nag-aalaga o mag-aalaga ang mga “marketing strategies” bago pa


man pumasok sa pag-aalaga ng mga hayop. Sa ganitong paraan ay malalaman ang
tinatawag na “supply and demand”. Kapag marami kasi ang supply o bilihin ay bumababa
ang presyo, ngunit kung kakaunti ang supply at ang demand o pangangailangan sa
produkto ay mataas, tumataas din ang presyo o halaga ng bawat produkto. Mainam na
alam ng nag-aalaga o magaalaga ang “Suggested Retail Price o (SRP)” ng Department of
Trade and Industry (DTI) o kasalukuyang presyuhan ng mga produkto upang sa ganon ay
maiakma ng magsasaka ang kanyang pagtatakda ng presyo sa kanyang mga tagapamili
ng walang nilalabag na alinmang batas sa pagsasapamilihan.

Narito ang ilan sa mga pamamaraan ng pagsasapamilihan ng mga inaning hayop o mga
isda.

Pagsasapamilihan ng Alagang Isda


1. Flyers o Anunsyo-paggawa ng simpleng anunsyo o kaya ay flyers na ibibigay sa mga
kakilala, kapitbahay upang maipaalam lamang ang pagsasapamilihan ng isdang
ipinagbibili mo.
2. Pagdadala sa palengke - dinadala sa palengke ang mga isdang ibinibenta .
3. Online Selling- Maari ka ring magbenta online o tinatawag na online selling para sa mas
malawak na sakop. Ito ay makabagong pamilihan na kung saan gumagamit ng internet at
iba’t ibang social media upang maibenta ang produkto.
4. Tingiang pagtitinda- sa paraang ito maaring ipagbili ang mga isda ng paisa-isa.
5. Lansakan o Pakyawan -tinitimbang lahat ng
isdang ipinagbibili sa palaisdaan at babayaran ang bilang ng kilo ng iisang tao na
pumapakyaw ng paninda.
6. Paglalako- Karaniwang nasa balde o banyera ang isdang inilalako ng manininda na
naglalakad lamang o nakasakay sa sasakyan habang lumilibot sa baranggay.
COT INDICATOR 2

(Used a range of teaching strategies that enhance lerner achievement in literacy


and numeracy skills.)

Literacy Integration Pagbabaybay ng mga di-kilalang salita

COT INDICATOR 3

Applied a range of teaching strategies to develop critical and creative thinking, as


well as other higher-order thinking skills.

F. Paglinang sa Panuto: Basahin at unawain ang bawat pangungusap. Isulat ang Tama kung ang pahayag
Kabihasaan ay wasto at Mali kung ang isinasaad ay di-wasto. Gawin ito sa inyong kuwaderno.
(Tungo sa Formative _________ 1. Ang mga hayop o isda ay nagtataglay ng mga palatandaan o pagkakilanlan
Assessment) kung ito ay dapat nang ipagbili.
_________ 2. Hindi madali ang pag-aalaga ng isda ngunit ang mga ito ay maaring
mapagkakitaan kapag inaalagaang mabuti at alam mo kung papaano mo sila ibebenta.
_________ 3. Hindi mahalaga ang timbang at laki ng hayop sa pagbibigay ng presyo sa
tuwing ito ay ipagsasapamilihan.
_________ 4. Kaaya-ayang tingnan ang panindang nakasalansan ng maayos at
nakabukod ayon sa uri nito.

_________ 5. Dapat ay sariwa o buhay ang mga isda at hindi bilasa.

G. Paglalapat ng aralin sa Pagbibigay ng pamantayan sa pangkatang Gawain.


pang-araw-araw na buhay
COT INDICATOR 5

Established safe and secure learning environments to enhance learning through


the consistent implementation of policies, guidelines and procedures.

PANGKATANG GAWAIN
UNANG PANGKAT
Panuto: Punan ang concept map FISH BONE DIAGRAM ng mga dapat isaalang-alang sa
Pagbebenta ng Isda
IKALAWANG PANGKAT
Paglalapat ng Flyers-
Paglalagay ng mahahalagang impormasyon sa draft flyers
(basic sketching)
Rubriks:

IKATLONG PANGKAT
Gamit ang laptop o cellular phone, gumawa ng anunsyo sa anumang social media
platform. Iulat/ipakita ito sa harap ng klase.
Rubriks:

IKAAPAT NA PANGKAT
Pagsasadula
Pagpapakita ng pagsasapamilihan ng alagang hayop o isda sa pamamagitan ng
pagtitinda sa palengke
Rubriks:

COT INDICATOR 9

Used strategies for providing timely, accurate and constructive feedback to


improve learner performance.

(Paggamit ng rubriks)

Constructivism
Direct Instructions
ACT (Use and Implement)
H. Paglalahat ng Aralin Araw ng sabado, sumama ang kaklase mong si Gillian sa kanyang tatay papunta sa
kanilang bukid. Habang naglalakad sila nadaanan nila ang bagong alagaan ng isda ng
kaibigan nilang si Nash. Napansin mo na puno na ang isda ng pond sapagkat malalaki na
ang isda rito. Ano sa tingin mo ang magandang sabihin sa iyong kaibigan, lalo at ikaw ay
may sapat na kaalaman sa pagsasapamilihan ng alagang hayop/isda.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang sumusunod na sitwasyon at isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong
kuwaderno.

1.SOLO
Si Nene ay nagtitinda ng isda sa palengke. Ano-ano ang mga dapat niyang isaalang-alang
upang maging maayos at matagumpay ang kaniyang pagtitinda?
I. Dapat ay walang masamang lasa(off flavor) ang mga isdang ibebenta
II. Magsuot ng lumang damit
III. Makipagtalo sa mamimili
IV. Dapat may sapat na timbang ang isdang ibinebenta
V. Siguraduhing sariwa at de kalidad ang produkto
VI. Walang kaalaman sa Marketing strategies
a. I, II, III
b. I, IV, V
c. II, III, VI
d. III, IV, V
2. Sa paanong paraan mas mainam na ipinagsapamilihan/ ibenta ang mga produkto gaya
ng isda?
a. Pagpapautang
b. Tingian/pakyawan
c. Barter
d. Pagbebenta sa palengke
3. Sa aling estratehiya ng pagsasapamilihan ang gumagamit ng internet at gadget?
a. payawan
b. tingian
c. online selling
d. pagbebenta sa palengke
COT INDICATOR 9

Used strategies for providing timely, accurate and constructive feedback to


improve learner performance.

J. Karagdagang Gamit ang iyong kaalaman sa basic sketching. Gumawa ng disenyo para sa flyers kung
Gawain para sa saan nakalagaay ang iyong patalastas ukol sa ibinibenta mong mga bangus.
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like