You are on page 1of 16

Prepared by:

JULIEPRES B. LAURENTE
AMULUNG WEST DISTRICT
Lesson Plans for Multigrade Classes
Grades 3 and 4
Learning Area: ESP Quarter: 1 Week: 2
Grade Grade 3 Grade 4
Pamantayang kahalagahan ng sariling kakayahan, pagkakaroon ng tiwala, kahalagahan ng pagkakaroon ng katatagan ng loob, mapanuring pag-iisip,
Pangnilalaman pangangalaga at pag-iingat sa sarili tungo sa kabutihan at kaayusan pagkamatiyaga, pagkamapagtiis, pagkabukas-isip, pagkamahinahon at
Naipamamalas ang ng pamilya at pamayanan pagmamahal sa katotohanan na magpapalaya sa anumang alalahanin sa
pag-unawa sa buhay ng tao bilang kasapi ng pamilya

Pamantayan sa nanipakikita ang natatanging kakayahan sa iba’t ibang pamamaraan naisasagawa nang may mapanuring pag-iisip ang tamang pamamaraan/
Pagganap nang may tiwala, katapatan at katatagan ng loob pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan.
Ang mag-aaral ay
Mga Kasanayan sa napahahalagahan ang kakayahan sa paggawa nakapagsasabi ng katotohanan anuman ang maging bunga nito
Pagkatuto EsP3PKP- Ib 15 EsP4PKP- Ia-b – 23
Ang mag-aaral ay
Unang Araw
Layunin ng Aralin Nasasabi at naisasagawa ang mga paraan ng pagpapahalaga sa Nalalaman at naisasagawa ang konsepto ng pagiging matiyaga
kakayahan sa paggawa

Paksang Aralin Pagsasabi at pagsasagawa sa mga paraan ng pagpapahalaga sa Pagiging Matiyaga


kakayahan sa paggawa (Pagiging Matiyaga, Uugaliin Ko)
(Iniatang na Gawain, Kaya Kong Gawin)
Kagamitang BOW, CG, TG, LM, mga larawan, tula, tsart BOW, CG, TG, LM, mga larawan, tula, tsart
Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where  Friendship Groups
methodology and you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

DT Direct Teaching
Teaching, Learning and Assessment Activities
GW Group Work
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent
Pagbabasa ng maikling kwento.
Learning (Apendiks 1-Araw 1-Baitang 3 at 4)
A Assessment

DT IL
Itanong: 1. Anong pag-uugali mayroon ang batang si Ipasagot sa kwaderno ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong:
Lenna? 1. Anong pag-uugali mayroon ang batang si Lenna?
2. Paano niya naipapakita ang pagpapahalaga 2. Paano niya ipinapakita ang pagiging matiyaga sa pag-aaral?
niya sa mga gawaing bahay na nkaatang sa
kaniya?
GW DT
Linawin ang panuto: Magsagawa ng pagpaplano sa loob ng limang Pagtatalakay sa kahalagahan ng pagiging matiyaga.
minuto at ipakita ito sa loob ng tatlong minuto. Gamitin ang Itanong:
Rubriks para sa pangkatang gawain. 1. Mahalaga ba ang pagiging matiyaga?
(Apendix 9) 2. Paano makatutulong sa inyo ang pagiging matiyaga
I – Pagsasadula ng sitwasyon na nagpapakita ng sa pag-aaral at sa buhay ninyo?
pagpapahalaga sa mga gawaing nakaatang sa
inyo sa inyong tahanan.
II – Paggawa ng talaarawan ng mga gawaing
ginagawa ninyo ng kusa o gawaing nakaaatang
sa inyo
IL GW
Pagbabasa ng tula at pagsagot sa mga tanong tungkol dito. Linawin ang panuto: Magsagawa ng pagpaplano sa loob ng limang minuto at
ipakita ito sa loob ng tatlong minuto.
(Apendiks 2 – Araw 1 Baitang 3)
I – Pagsasadula ng sitwasyon na pagpapakita ng
pagiging matiyaga sa pag-aaral.
II – Pagguhit ng ng larawan na nagpapakita ng
Pagiging matiyaga sa buhay
III – Pagsusulat ng mga pangyayari na nagpapakita ng
pagiging matiyaga sa pag-aaaral o sa buhay.
A
Ipasagot aang mga sumusunod na mga tanong:
1. Paano mo naipakikita ang pagtitiyaga mo sa iyong pag-aaral?
2. Magbigay ng isa o dalawang paraan o sitwasyon.
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Naisasapuso at naisasabuhay ang mga paraan ng pagpapahalaga sa Naisasapuso at naisasabuhay ang pagiging matiyaga
kakayahan sa paggawa
Paksang Aralin Pagsasapuso at pagsasabuhay ng mga paraan ng pagpapahalaga sa Pagiging Matiyaga
kakayahan sa paggawa (Pagiging Matiyaga, Uugaliin Ko)
(Iniatang na Gawain, Kaya Kong Gawin)
Kagamitang BOW, CG, TG, LM, mga larawan, tsart BOW, CG, TG, LM, mga larawan, tsart
Panturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where  Friendship Groups
methodology and you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

DT Direct Teaching
Teaching, Learning and Assessment Activities
GW Group Work WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent
Learning Pagbabalik-aral sa kuwentong binasa. (Apendiks 1-Araw 1-Baitang 3 at 4)
A Assessment Itanong sa Ikatlong baitang: 1. Katulad ng batang si Lenna sa kwento, mayroon din bang mga gawaing nakaatang sa
inyo sa inyong bahay?
2. Paano ninyo ito ginagampanan?
Itanong sa Ikaapat na Baitang: 1. Katulad din ba kayo ni Lenna na matiyaga sa pag-aaral?
2. Paano ninyo nasasabi na matiyaga kayo sa inyong pag-aaral?
DT IL
Pagpapakita ng larawan ng mga gawain sa tahanan. Sumulat ng isang gawain sa paaralan na maaari mong maisagawa nang higit
(Apendiks 3-Araw 2-Baitang 3) na mahusay kung ikaw ay magbibigay ng sapat na oras at magpapamalas ng
Pagtatalakay sa bawat larawan. pagtitiyaga.
Itanong? Paano ninyo mapahahalagahan ang mga Halimbawa: pagbabasa sa aralin na hindi masyadong
gawaing katulad ng nasa larawan kung ito Naintindihan
ang nakaatang sa inyo?
GW DT
Linawin ang panuto: Magsagawa ng pagpaplano sa loob ng limang Magpakita ng mga larawan.
minuto at ipakita ito sa loob ng tatlong minuto. Gamitin ang (Apendiks 4 – Araw 2 - Baitang 4)
Rubriks para sa pangkatang gawain. Pagsusuri sa mga larawan.
(Apendix 9) Itanong: 1. Ano ang ipinapakita ng bawat larawan?
I- Pagguhit ng larawan na nagpapakita ng 2. Bilang isang mag-aaral paano ninyo maipakikita
pagpapahalaga sa mga gawaing nakaatang sa ang pagtitiyaga ninyo kung kayo ang nasa
inyo sa sa inyong tahanan larawan?
II – Gumawa ng mga listahan ng mga gawaing
nakaatang sa inyo sa inyong tahanan
pagkatapos ay sagutin ang mga katangungan
tungkol dito.
a. Paano ninyo maipakikita ang pagpapahalaga
ninyo sa gawaing ibinigay sa inyo?
b. Ano ang inyong nararamdaman kapag ginagawa
ninyo ang gawaing ibinigay sa inyo?
IL GW
Gumawa ng isang pangako tungkol sa gawaing ibinigay sa iyo na Linawin ang panuto: Magsagawa ng pagpaplano sa loob ng limang minuto at
nagpapakita ng tamang pagganap sa tungkulin. ipakita ito sa loob ng tatlong minuto.
(Apendiks 5 – Araw 2 - Baitang 3) I - Ano ang dapat mong gawin sa bawat sitwasyon kung
kayo ang tauhan dito? Itala rin ang dahilan kung bakit
ninyo ito dapat gawin.
II- Gamit ang template sa Apendiks 6, isulat ang inyong
mga karanasan na nagpapakita ng pagiging matiyaga at
sa katapat ay ang mga bunga nito.
(Apendiks 6 – Araw 2 - Baitang 4)
A A
Mag-isip ng iba pang paraan kung paano mo maipakikita ang iyong Gumupit ng bond paper na may hugis puso. Isulat dito ang iyong pangakong
pagpapahalaga sa mga gawaing nakaaatang sa iyo. Isulat ang sagot gagawin upang makapagtapos ka ng iyong pag-aaral. Isulat ang mga
sa kwaderno. gawaing nagpapakita ng iyong pagiging matiyaga.
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Naisasagawa ang mga gawain at nasasagot ang mga katanungan na Naisasagawa ang mga gawain at nasasagot ang mga katanungan na inihanda
inihanda para sa lingguhang pagsusulit para sa lingguhang pagsusulit
Paksang Aralin Lingguhang Pagsusulit Lingguhang Pagsusulit
Kagamitang BOW for Multigrade Teaching-Edukasyon sa Pagpapakatao for BOW for Multigrade Teaching-Edukasyon sa Pagpapakatao for Grade III-IV,
Panturo Grade III-IV, 2016 2016
ESP 3 (Kagamitan ng Guro) p. __________ ESP 3 (Kagamitan ng Guro) p. __________
ESP 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________ ESP 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________
ESP 4(Kagamitan ng Guro) p. __________ ESP 4(Kagamitan ng Guro) p. __________
ESP 4 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________ ESP 4 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________

Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter  Whole Class  Ability Groups


icons to show Describe the parts of the lesson (for example the introduction), where  Friendship Groups
methodology and you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
assessment  Mixed Ability Groups  Combination of Structures
activities.  Grade Groups

DT Direct Teaching
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
IL Independent WHOLE CLASS ACTIVITY
Learning Pagbibigay panuto para sa gawain ng lahat.
A Assessment

A A
Gamitin ang Lingguhang Pagsususlit Gamitin ang Lingguhang Pagsususlit
(Apendiks 7 – Araw 3 - Baitang 3) (Apendiks 7 – Araw 3 - Baitang 3)
Mga Tala
Pagninilay

Prepared by: Checked by: Validated by:

JULIEPRES B. LAURENTE WILMA C. BUMAGAT JOSE M. MATAMMU Ph.D


EPS Mathematics EPS Filipino/MG Coordinator
Apendiks 1 – Araw 1 Baitang 3 at 4 Prepared by:
JULIEPRES B. LAURENTE
AMULUNG WEST DISTRICT

Ang Masipag na Batang si Lenna

Ni Juiepres B. Laurente

Si Lenna ay isang mag-aaral na nasa ikaapat


na baiting. Masipag at matiyagang bata si Lenna.
Ginagawa niya ng bukal sa kanyang kalooban ang
mga gawaing bahay na nakaatang sa kanya.
Nagkukusa rin siya sa pagbabantay sa mga
nakababata niyang kapatid. Masaya siyang
gumagawa ng mga gawaing bahay na nakaatang sa
kanya.

Sa kabila ng pagiging mahirap nila sa


buhay, hindi ito nagiging hadlang sa kanya. Nagsisiskap siyang pumapasok sa
paaralan araw-araw dahil gusto niyang makapagtapos ng pag-aaral. Natitiyaga
siyang pumapasok kahit kaunti lang ang baon niya. Kahit wala siyang bagong
damit at gamit sa paaralan ay hindi niya ito alintana dahil ang mahalaga sa kaniya
ay makamit niya ang kaniyang pangarap sa buhay.
Apendiks 2 – Araw 1 Baitang 3

Panuto: Basahin ang tula sa ibaba pagkatapos ay sagutin ang


mga katanungan tungkol dito.

Kusa Kong Gagawin

Sa aming tahanan may mga tungkulin


Na dapat gampanan kasaping butihin
Magaa’t mabigat kusa kong gagawin
Tiwala at husay ay pananatilihin.
Paglilinis ng bahay pati ng bakuran
Paghuhugas ng pinggan, pagdidilig ng halaman,
Pagpupunas ng alikabok, pagliligpit ng hinigaan
Kusang-loob na gagawin na may kasiyahan.

Sagutin ang mga tanong.

1. Ano ang mensahe ng binasa mong tula?


_______________________________________________________________
_______________________________________________________________
2. Ano ang naramdaman mo matapos mong basahin ang tula?
________________________________________________________________
________________________________________________________________
3. Bukod sa mga nabanggit na gawain sa tula, ano-ano pang
mga gawain ang maaaring ibigay sa iyo?
________________________________________________________________
________________________________________________________________
4. Paano mo maipakikita na pinahahalagahan ang mga
gawaing ibinigay sa iyo?
________________________________________________________________
________________________________________________________________
5. Ipaliwanag ang iyong nararamdaman kapag ginagawa mo
ang mga gawaing ibinigay sa iyo.
________________________________________________________________
________________________________________________________________
Apendiks 3 – Araw 2 Baitang 3

Apendiks 4 – Araw 2 Baitang 3


Suriin ang mga larawan.

Apendiks 4 – Araw 2 Baitang 4


Suriin ang mga larawan.
Itanong: 1. Ano ang ipinapakita ng bawat larawan?

2. Bilang isang mag-aaral paano ninyo maipakikita ang

pagtitiyaga ninyo kung kayo ang nasa larawan?

Apendiks 5 – Araw 2 Baitang 3

Panuto: Gumawa ng isang pangako tungkol sa gawaing ibinigay


sa iyo na nagpapakita ng tamang pagganap sa
tungkulin.

Ang Aking Pangako

Ako, si ________________________ ay nangangakong


______________________________________________________
_
ang mga tungkuling iniatang sa akin. Sisikapin kong
______________________________________________________
______________________________________________________
__________________________________.

___________________
Lagda

Apendiks 6 – Araw 2 - Baitang 3


Pangkat I
Ano ang dapat mong gawin sa bawat sitwasyon kung kayo ang tauhan dito?
Itala rin ang dahilan kung bakit ninyo ito dapat gawin.

Sitwasyon I: Umulan ng malakas kaya madulas ang daan. Malayo


ang bahay nina Pearl sa paaralan na kaniyang
pinapasukan. Kung kayo si Pearl, ano ang inyong
gagawin? Bakit?
______________________________________________________
___________________________________________________________
___________________________________________________________
___________________________________________________________
___________________________________________________________
_____

Sitwasyon II: Magkakaroon ng lagumang pagsususlit sina Bennie.


Marami siyang babasahing leksyon sa gabing iyon
Gusto niyang makakuha ng mataas na marka sa
lahat ng asignatura nila. Kung kayo si Bennie, ano
ang inyong gagawin? Bakit?

___________________________________________________________
___________________________________________________________
___________________________________________________________
___________________________________________________________
___________________________________________________________

Pangkat II
Gamit ang template sa ibaba, isulat kuwaderno ang iyong mga karanasan na
nagpapakita ng pagiging matiyaga at sa katapat ay ang mga bunga nito.

Karanasan sa Pagiging Matiyaga Bunga


Apendiks 7 – Araw 2 Baitang 4

Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang patlang kung nagpapakita ito ng


pagpapahalaga sa paggawa at ekis (x) kung hindi.
_____ 1. Hindi ginagawa ni Ema ang mg utos ng kanyang mga
magulang.
_____ 2. Tinatapos ni Annie ang paghuhugas ng pinggang
kanilang pinagkainan bago gumawa ng takdang-aralin.
_____ 3. Nanonood lamang ng telebisyon maghapon si Ernie.
_____ 4. Binabantayan ni Sabel ang kanyang nakababatang
kapatid kapag nasa bukid ang kaniyang mga magulang.
_____ 5. Masayang ginagampanan ni Sena ang mga gawaing
bahay sa ibinigay sa kanya.
_____ 6. Hindi umuuwi ng maaga si Aron sa bahay nila dahil ayaw
niyang mag-igib ng tubig.
_____ 7. Nagdadabog si Aiza kapag inuutusan siyang magligpit ng
kanilang silid-tulugan.
_____ 8. Agad na tinutupi at inaayos ni Jana ang kanilang tuyong
damit.
_____ 9. Nagpapakain ng mga alagang manok si Roy tuwing
umaga.
_____ 10. Nagtatago si Risa kapag inuutusan siyang bumili sa
tindahan.

Apendiks 8 – Araw 3 Baitang 3


Lingguhang Pagsusulit

Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang patlang kung nagpapakita ito ng


pagtitiyaga at ekis (x) kung hindi.

______ 1. Hinintay nina Joeven at Erika si Renante sa Plasa Mabini


kahit na lampas na sa takdang-oras ng kanilang usapan.
______ 2. Pinipilit tapusin ni Pearl ang pagsagot sa takdang-aralin
kahit na ito ay may kahabaan.
______ 3. Itinapon na lamang ni Mariz ang may punit na damit
sapagkat ayaw niyang manahi.
______ 4. Patuloy pa rin ang ginagawang pagtulong ni Grace sa
kanyang kamag-aral na si Nikki kahit madalas itong hindi
nakatatapos sa gawain.
______ 5. Isa-isang pinulot ni Nica ang mga butil ng natapong
bigas dahil alam niyang mahalaga ito at wala silang
sapat na salapi para ipambili ng sobra.
______ 6. Sumingit sa pilahan ng pagkain sa kantina si Evan dahil
nagugutom na siya.
______ 7. Tumutulong si Jomer sa kanyang kuya na mag-ipon ng
tubig tuwing hapon sapagkat iyon lamang ang oras na
may tubig ang kanilang gripo.
______ 8. Ihiniwalay ni Maricar ang pahina ng kanyang kuwaderno
na wala ng sulat at tinahi ito upang magamit pa niya sa
susunod na pasukan.
______ 9. Nanatili sa loob ng paaralan si Mayan kahit may isang
oras na ang nakaraan pagkatapos ng kanilang klase
upang hintayin ang pagdating ng kanyang ina na
susundo sa kaniya.
_____10. Nanonood sa telebisyon ang kapatid ni Manuel.
Sapagkat oras na ng programang gusto niyang
panoorin ay bigla niyang inilipat ang channel sa
programang iyon.

Apendiks 9
Rubriks sa Pangkatang Gawain
Pamantayan 5 3 1
1. Pakikiisa Lahat ng kasapi Isa o dalawang Tatlo o higit
ng pangkat ay kasapi ng pang kasapi ay
nakiisa sa pangkat ay hindi nakiisa sa
gawain. hindi nakiisa sa gawain.
gawain.

2. Kagalakang Lahat ng kasapi Isa o dalawang Tatlo o mahigit


ipinamalas sa ng pangkat ay kasapi ng pang kasapi ng
gawain nagpakita ng pangkat ay pangkat ay
kasiyahan sa hindi hindi
pakikilahok sa nagpamalas ng nagpamalas ng
gawain. kagalakan sa kagalakan sa
pakikilahok sa pakikilahok sa
gawain. gawain.

You might also like