You are on page 1of 22

Lesson Plan for Multigrade Class School: VALENCIA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III AND IV

Grades 3 and 4 Teacher: KARMELA A. VELUZ Learning Area: ESP


Teaching DateS: WEEK 3 Quarter: 1ST QUARTER
Grade Grade 3 Grade 4
Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng sariling Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng
Pangnilalaman kakayahan, pagkakaroon ng tiwala, pangangalaga at pag-iingat katatagan ng loob, mapanuring pag-iisip, pagkamatiyaga, pagkamapagtiis,
The learner demonstrates sa sarili tungo sa kabutihan at kaayusan ng pamilya at pagkabukas-isip, pagkamahinahon at pagmamahal sa katotohanan na
understanding of pamayanan magpapalaya sa anumang alalahanin sa buhay ng tao bilang kasapi ng
pamilya

Pamantayan sa Pagganap Naipakikita ang natatanging kakayahan sa iba’t ibang Naisasagawa nang may mapanuring pag-iisip ang tamang pamamaraan/
The learner pamamaraan nang may tiwala, katapatan at katatagan ng loob pamantayan sa pagtuklas ng katotohanan.

Mga Kasanayan sa Makatutukoy ng mga damdamin na nagpapamalas ng katatagan Makapagsusuri ng katotohanan bago gumawa ng anumang hakbangin:
Pagkatuto ng kalooban 1. pagsangguni sa taong kinauukulan
EsP3PKP- Ic – 16 EsP4PKP- Ic-d – 24

Unang Araw
Layunin ng Aralin Nakatutukoy ng mga damdamin na nagpapamalas ng katatagan Nakapagsusuri ng katotohanan bago gumawa ng anumang hakbangin o
ng kalooban pagsangguni sa taong kinauukulan
Paksang Aralin Pagpapamalas ng Katatagan sa Kalooban Pagsusuri ng Katotohanan Bago Gumawa ng Anumang Hakbang
Kagamitang Panturo BOW, CG, TG, LM, mga larawan BOW, CG, TG, LM, mga larawan
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to  Whole Class  Ability Groups


show methodology and Describe the parts of the lesson (for example the introduction),  Friendship Groups
assessment activities. where you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
 Mixed Ability Groups  Combination of Structures
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work
IL Independent Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
Learning
A Assessment Pagkukwento ng guro tungkol sa pag-aaral ni Willy. (Apendiks 1 – Araw 1- Baitang 3 at 4)
(Magpakita ng larawan ng bata na pangalanang Willy)
DT GW
Pagtatalakay sa kwento. Ipagawa ang Apendiks 3 – Araw 1- Baitang 4
Pagsusuri sa mga larawan. Anong damdamin ang
ipinamamalas ng bawat bata sa larawan?
Apendiks 2 – Araw 1-Baitang 3

GW DT
Ipagawa ang Apendiks 4 – Arw 1-Baitang 3 Pagsusuri kung paano ipinakita ni Willy na siya ay isang batang
mapagtiis.
Pagbabahagi ng mga bata ng karanasan na kanilang tiniis bilang mag-
aaral.
IL/A IL/A
Gumawa ng Graphic Organizer base sa sitwasyon. Tingnan ang Apendiks 6 – Araw 1 – Baitang 4
Tingnan ang Apendiks 5 – Araw 1-Baitang 3
A A

Mga Tala
Pagninilay  Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya  Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ________
________  Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing remediation
 Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing __________
remediation __________  Nakakatulong ba ang remedia?Bilang mag aaral na nakakaunawa sa aralin
 Nakakatulong ba ang remedia?Bilang mag aaral na __________
nakakaunawa sa aralin __________  Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation. __________
 Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.  Alin sa mga stratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos?Paano ito
__________ nakatulong? __________
 Alin sa mga stratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos?  Anong suliranin ang aking nararanasan sulusyon sa tulong ang aking
Paano ito nakatulong? __________ punong guro at supervisor? __________
 Anong suliranin ang aking nararanasan sulusyon sa tulong ang  Anong gagamiting pangturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
aking punong guro at supervisor? __________ mga kapwa ko guro.
 Anong gagamiting pangturo ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro.

Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Napapahalagahan at naisasagawa ang mga damdamin na Naisasagawa at naisasapuso ang pagsusuri ng katotohanan bago gumawa
nagpapamalas ng katatagan ng anumang hakbangin o pagsangguni sa taong kinauukulan
Paksang Aralin Pagpapamalas ng Katatagan sa Kalooban Pagsusuri ng Katotohanan Bago Gumawa ng Anumang Hakbang
Kagamitang Panturo BOW, CG, TG, LM, mga larawan BOW, CG, TG, LM, mga larawan
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to  Whole Class  Ability Groups


show methodology and Describe the parts of the lesson (for example the introduction),  Friendship Groups
assessment activities. where you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
 Mixed Ability Groups  Combination of Structures
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work
IL Independent Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
Learning
A Assessment Pagbabahagi ng mga bata sa kanilang mga karanasan na nagtataglay ng katatagan ng loob at pagkamatiisin.

DT GW
Pagtatalakay tungkol sa nilalaman ng komik strip at pagsagot Tingnan ang Apendiks 8 – Araw 2-Baitang 4
sa mga katanungan
Apendiks 7-Araw 2-Baitang 3
GW DT
Tingnan ang Apendiks 9 – Araw 2 – Baitang 3 Pagtatalakay kung paano maisasagawa ang pagkamatiisin at maisasapuso
ito.
IL/A IL
Apendiks 10 – Araw 2-Baitang 3 Apendiks 11 – Araw 2-Baitang 4

A A

Mga Tala
Pagninilay  Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya  Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ________
________  Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing remediation
 Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing __________
 Nakakatulong ba ang remedia?Bilang mag aaral na nakakaunawa sa aralin
remediation __________ __________
 Nakakatulong ba ang remedia?Bilang mag aaral na  Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation. __________
nakakaunawa sa aralin __________  Alin sa mga stratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos?Paano ito
 Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation. nakatulong? __________
__________  Anong suliranin ang aking nararanasan sulusyon sa tulong ang aking
 Alin sa mga stratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? punong guro at supervisor? __________
Paano ito nakatulong? __________  Anong gagamiting pangturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
 Anong suliranin ang aking nararanasan sulusyon sa tulong ang mga kapwa ko guro.
aking punong guro at supervisor? __________
 Anong gagamiting pangturo ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro.

Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Naisasagawa ang mga gawain at nasasagot ang mga Naisasagawa ang mga gawain at nasasagot ang mga katanungan na
katanungan na inihanda para sa lingguhang pagsusulit inihanda para sa lingguhang pagsusulit
Paksang Aralin Lingguhang Pagsusulit Lingguhang Pagsusulit
Kagamitang Panturo BOW for Multigrade Teaching-Edukasyon sa BOW for Multigrade Teaching-Edukasyon sa Pagpapakatao for
Pagpapakatao for Grade III-IV, 2016 Grade III-IV, 2016
ESP 3 (Kagamitan ng Guro) p. __________ ESP 3 (Kagamitan ng Guro) p. __________
ESP 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________ ESP 3 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________
ESP 4(Kagamitan ng Guro) p. __________ ESP 4(Kagamitan ng Guro) p. __________
ESP 4 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________ ESP 4 (Kagamitan ng Mag-aaral) p. ____________
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to  Whole Class  Ability Groups


show methodology and Describe the parts of the lesson (for example the introduction),  Friendship Groups
assessment activities. where you may address all grade levels as one group.  Other (specify)
 Mixed Ability Groups  Combination of Structures
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work
IL Independent Teaching, Learning and Assessment Activities
Learning
Pagbibigay panuto para sa gawain ng lahat.
A Assessment

A A
Apendiks 12-Araw 3-Baitang 3 Apendiks 13-Araw 3-Baitang 4

Mga Tala
Pagninilay  Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya  Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya ________
________  Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing remediation
 Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawaing __________
remediation __________  Nakakatulong ba ang remedia?Bilang mag aaral na nakakaunawa sa aralin
 Nakakatulong ba ang remedia?Bilang mag aaral na __________
nakakaunawa sa aralin __________  Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation. __________
 Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.  Alin sa mga stratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos?Paano ito
__________ nakatulong? __________
 Alin sa mga stratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos?  Anong suliranin ang aking nararanasan sulusyon sa tulong ang aking
Paano ito nakatulong? __________ punong guro at supervisor? __________
 Anong suliranin ang aking nararanasan sulusyon sa tulong ang  Anong gagamiting pangturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa
aking punong guro at supervisor? __________ mga kapwa ko guro.
 Anong gagamiting pangturo ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro.

Prepared by: Checked and Validated by:

KARMELA A. VELUZ ALDWIN V. CAPISTRANO


Teacher I, School Head Teacher – III
Valencia Elementary School
Apendiks 1 – Araw 1- Baitang 3 at 4

“Ako ay isang mag-aaral sa ikaapat na baitang sa Paaralang Maunlad sa


lalawigan ng Aurora. Pangarap ko ang makapagtapos sa aking pag-aaral kaya
titiisin ko ang mga paghihirap na dapat kong harapin. Hindi ko iniisip kung may
mga bagay na dapat kong gawin kahit na mangahulugan ito ng ibayong
paghihirap.”
“Ang aming lalawigan ay palaging dinadalaw ng malalakas na bagyo.
Paborito kaming pasyalan ng mga ulan at hangin. Tinitiis namin ang paglakad
sa mapuputik na daan lalo na kung tag-ulan at ang paglangoy sa baha kung
tumataas ang tubig sa ilog kahit ito ay delikado at hindi dapat gawin o tularan.”
“Ang aming tahanan ay nasa kabila ng isang tulay. Isang araw, sa hindi
inaasahang pangyayari, ang tulay ay nasira ng bagyo. Hindi kaagad naisagawa
ang pagsasaayos sa tulay na ito sapagkat marami pang higit na kailangang
unahin lalo ang naapektuhan ng bagyo.

“Dahil dito, araw-araw akong naglalakad paikot sa kabilang baryo


makarating lamang sa paaralan. Hindi ako lumiliban sa klase kahit basa na ang
aking sapatos sa pagtahak sa daang may baha o putik. Ang palagi kong iniisip
ay ang pangarap kong makapagtapos ng pag-aaral.”
“Isang araw, napansin ng aking guro na tila ba pagod na pagod ako at
pawisan nang dumating sa paaralan. Nalaman niya na nasira ang tulay na
malapit sa amin. Kaagad gumawa ng sulat ang aking guro upang maipakiusap
sa kinauukulan ang agarang pagkukumpuni ng tulay.”
“Hindi naglipat-buwan, nagawa na ang sirang tulay at muli itong nagamit ng
mga naninirahan sa aming lugar. Laking pasasalamat ng lahat ng aking
kapitbahay sa naisagawang pag-aayos ng tulay.”

Apendiks 2 – Araw 1- Baitang 3


Apendiks 3 – Araw 1- Baitang 4

Pangkat I – Pagsasadula sa mga hakbang na ginawa ni Willy


tuwing papasok sa paaralan

Pangkat II –
Sulatan ang bawat
talulot na dapat
taglayin ng isang
batang matiisin

Pangkat III - Sumulat ng limang katotohanang pangyayari na


nagpapakita ng pagkamatiisin ni Willy

Apendiks 4 – Araw 1- Baitang 4

Pangkat I – Pagsasabi ng tatlo hanggang apat na damdamin ng batang


nakalarawan.
Pangkat II – Iguhit ang kung nagsasabi ng katatagan ng

loob at kung hindi.

_____ 1. Sasabihin ko ang katotohanan kahit ako’y mapagalitan.

_____ 2. Hihingi ako ng kapatawaran sa mga taong aking

nasaktan.

_____ 3. Hindi ako sasali sa paligsahan.

_____ 4. Iwasan ang pakikipag-away.

_____ 5. Tiyak na hindi ko matatapos ang aking pag-aaral.

Pangkat III
Sulatan ang ang Wheel

Map ng mga damdaming

may kaugnayan sa

katatagan

ng loob.

Apendiks 5 – Araw 1- Baitang 3

Magkakaroon ng paligsahan sa pagbigkas ng tula. Napili kang kinatawan ng


iyong paaralan. Ano-ano ang mga aksyon para maipakita mo na matatag ang
iyong kalooban?

Mga Damdamin na Magpapakita ng Katatagan ng Kalooban


Apendiks 6 – Araw 1- Baitang 4

Panuto: Basahin at suriin ang sitwasyon at bigyan ng tamang desisyon bago


gumawa ng anumang hakbang.

Nais mong bumili ng usong laruan dahil lahat ng kaibigan mo ay mayroon nito
subalit kulang ang pera mo. Ano ang gagawin mo?
Maaring Gawin

Desisyon

Apendiks 7 – Araw 2- Baitang 3

Isang tagpo sa paaralan ang nagaganap hinggil sa pag-uusap nina Tom at Juan
tungkol sa kanilang kamag-aral na si Allan. Suriin ang kanilang palitan ng mga
salita.
Apendiks 8 – Araw 2- Baitang 4

Pangkat I – Pitasin ang mga bunga sa pamamagitan ng pagkulay ng dilaw kung


ito ay tumutumbok sa pagkamatiisin.
mahiyain

matiyaga
tamad

masipag
Katatagan ng
loob matatag

Pangkat II – Sumulat ng isang kasabihan na ang nilalaman ai pagkamatiisin

Apendiks 9 – Araw 2- Baitang 3

Pangkat I – Isulat sa lobo ang damdamin ng batng tulad mo na nagpapamalas ng


katatagan ng loob.
Pangkat II – Basahin at lagyan ng / kung nagsasabi ng katatagan ng loob at x
kung hindi.

_____ 1. Matiyagang naghihintay ng pagkakataon kahit may


karamdaman.

_____ 2. Gusto niyang makapagtapos sa kaniyang pag-aaral kahit

hirap sila sa buhay.

_____ 3. Hindi siya umaasa na mananalo sa sasalihan niyang

paligsahan.

_____ 4. Ikinuwento niya sa pulis ang nakita niyang pangyayari.

_____ 5. Sumingit sa pilahan ng pagkain sa kantina sa Kiko dahil

gutom na siya.

Pangkat III – Basahin ang sitwasyon at sagutin ang kasunod na katanungan.

Sitwasyon: Habang naglilinis si Rica sa loob ng silid-aralan, nasagi niya ang


plorera at nabasag. Hinintay niya ang kaniyang guro at sinabi ang pangyayari.

1. Ano kaya ang damdamin ni Rica bago at pagkatapos niyang sinabi ang tunay
na pangyayari?

________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________

2. Paano niya naipakita at nagawa ang katatagan ng kaniyang kalooban?

________________________________________________________________
________________________________________________________________
________________________________________________________________

Apendiks 10 – Araw 2- Baitang 3

Lagyan ng kung ang pangungusap ay nagsasabi ng katatagan ng


kalooban at kung hindi.

_____ 1. Pagabihan nag kapuwa na gumagawa ng masama.

_____ 2. Sagutin ang mahihirap na katanungan ng guro.


_____ 3. Ayaw kong makipagbati sa mga taong nasaktan ko.

_____ 4. Taos pusong tanggapin ang pagkatalo.

_____ 5. Matutulog ako sa gabi kahit walang katabi.

Apendiks 11 – Araw 2- Baitang 4

Gumuhit ng isang puso. Sa loob nito ay gumawa ng isang sulat para sa


isang taong alam mong nagtitiis para sa iyo. Sabihin mo sa kaniya kung ano
naman ang maaari mong gawin upang masuklian ang ginagawa niya. Maaari
mong gawing halimbawa ang nasa ibaba. Ipadala ito sa kaniya.
Halimbawa:
Apendiks 12 – Araw 3- Baitang 3

A. Sino sa knaila ang nagpapamalas ng katatagan ng kalooban? Kulayan ng


berde.

1. Sinasabi sa sarili na gagaling din.

2. Ayaw nang makisali sa paligsahan.

3. Taos pusong tinanggap ang hamon.

4. Sinasabi ang totoong nangyari sa guro.

5. Kaya ko ito, malalampasan ko rin.

6. Hindi makapag-isa.
7. Nakita ang kabuuang pangyayari kaya ikinuwento sa pulis.

B.

Isulat sa talulot ang


damdamin ng batang
tulad mo ang
nagpapamalas ng
katatagan ng loob.

Apendiks 13 – Araw 2- Baitang 4

A. Basahin ang tseklis sa ibaba. Lagyan ng tsek (/) ang hanay ng

iyong sagot.

Pag-uugali Laging Paminsan- Hindi ginagawa


Ginagawa minsan lamang
ginagawa

1. Nananatiling
nakatayo at hinihintay
ang hudyat para
lumakad na papunta sa
silid-aralan.
2. Nakapaghihintay na
maluto ang pagkain
kahit gutom na.

3. Pinagtitiisan kung
ano lamang kagamitan
ang mayroon sa bahay.

4. Pinaghihirapang
dalhin ang lahat ng
gamit ko sa paaralan.
5. Patuloy ang
ginagawang pagtulong
a kamag-aral na hindi
marunong bumasa.

B. pagtambalin ang Hanay A at Hanay B para maipakita ang pagkamatiisin.

A B

1. Mainit ang sikat ng araw subalit a. Hihintayin ang aking


oras na ng pagpila para sa pagkakataon na
seremonya sa watawat ng Pilipinas. makabili
2. Kakaunti na lamang ang ulam na b. pagtitiisan ko kapag
paghahatian ninyo ng iyong mga matuyo, hindi na ito
kapatid. Gusto mo pang kumain. mauulit
3. Nabasa ng ulan ang kama mo c. makipila dahil pag-
kaya kinakailangan kong maglatag papakita ito ng pag-
at humiga sa sahig. mamahal sa
pambansang sagisag
4. Nais mong bumili ng usong laruan d. pagbibigyan ko ang
dahil ang mga kaibigan mo ay mga nakababata
mayroon nito subalit kulang ang kong kapatid
pera mo.
5. Nahuli ka sa linya sa kantina, gutom e. Gagamitin ko muna
na gutom ka pa naman. ang mga lumang
laruan habang nag-
iipon ng pambili

You might also like