You are on page 1of 35

School: Grade Level: VI

GRADE 6 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY ESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. Layunin

Pamantayang Nilalaman
(Content Standard) Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang pangheograpiya at ang
ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance Standard)
Pamantayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga dahilan at pangyayaring naganap sa Panahon ng Himagsikang Pilipino
(Learning Competencies) • Sigaw sa Pugad-Lawin
• Tejeros Convention
• Kasunduan sa Biak-na-Bato
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Mga Mahahalagang Mga Mahahalagang
Paksang Aralin Mga Mahahalagang Kaganapan sa Mga Mahahalagang Kaganapan sa Mga Mahahalagang Kaganapan sa
Kaganapan sa Panahon ng Kaganapan sa Panahon ng
(Subject Matter) Panahon ng Himagsikang Pilipino Panahon ng Himagsikang Pilipino Panahon ng Himagsikang Pilipino
Himagsikang Pilipino Himagsikang Pilipino
Gamitang Panturo
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
SUBUKIN TUKLASIN PAGYAMANIN ISAGAWA TAYAHIN
A. Ikaw ba ay nakaranas ng
Panuto: Suriin at unawain ng Gawain 1 pagkimkim ng galit sa ibang
mabuti ang bawat Panuto: Kumpletuhin ang tao? Lagyan ng tsek (  ) ang
katanungan at pangungusap. dayagram. Isulat sa sagutang-papel patlang kung ang pahayag ay
Isulat sa sagutang-papel ang ang sagot dahilan sa pagkagalit ng isang
letra ng tamang sagot. tao at ekis ( X ) kung hindi.
1. Kasama sa walong Isulat ang sagot sa sagutang-
lalawigan na nag-alsa noong papel.
panahon ng himagsikan ang 1. Binu-bully ka
Panuto: Lagyan ng bilang 1-5 ang
Cavite, Laguna, Maynila, 2. Ikinahihiya ka
sumusunod na pangyayari ayun sa
Bulacan, Tarlac, Nueva Ecija, 3. Pinapagalitan ka
tamang pagkasunod-sunod nito.
Pampanga, at __________. 4. Inaalagaan ka
Ilagay ang sagot sa sagutang-papel.
A. Romblon C. Batangas 5. Ninakawan ka
1. Sumang-ayon ang lahat kay
B. Quezon D. Mindoro B. Basahin ang tanong at
Bonifacio at Jacinto na magkaroon
Oriental sagutin ito sa sagutang-papel.
ng himagsikan.
2. Ang kawalang pagkakaisa Anong mangyayari sa isang
2. Unang malaking labanan sa San
ng mga lider sa himagsikan Juan del Monte sa pagitan ng tao kung hindi niya mapigilan
ay nagdulot ng __________. Español at Pilipino. ang kanyang galit?
A. katiwalian C. 3. Dinakip ng mga guwardiya sibil
kapangyarihan ang maraming Pilipino na
B. tagumpay D. kabiguan pinaghihinalaang katipunero.
3. Isa sa mga probisyon sa 4. Ang pagpunit ng sedula ng mga
Kasunduan sa Biak-na-Bato katipunero ang naging hudyat sa
ay ang __________. pagsiklab ng himagsikan.
A. pagtigil ng mga 5. Itinatag ang Kataastaasan,
rebolusyonaryo sa labanan Kagalanggalangang Katipunan ng
B. pilipino ang mamumuno mga Anak ng Bayan.
sa bansa
C. maging malaya na ang
Pilipino
D. pagtatapos ng
pamamahala ng Español sa
Pilipinas
4. Sa Kumbensiyon sa
Tejeros naihalal si Andres
Bonifacio bilang
__________.
A. pangulo
B. kapitan-heneral
C. direktor ng interior
D. direktor ng digmaan
5. Nahatulang mamatay si
Andres at Procopio Bonifacio
sa kasalanang __________.
A. pagtataksil sa bayan
B. pagkampi sa Español
C. pandaraya sa eleksiyon
D. pagpapabaya sa tungkulin
6. Ang Kasunduan sa Biak-
na-Bato ay nagsasaad na ang
mga Pilipinong nakipaglaban
sa Español ay __________.
A. papatawan ng parusa
B. patatawarin sa kasalanan
C. paaalisin lahat sa Pilipinas
D. pagtatrabahuhin sa
tanggapan
7. Layunin ng Kasunduan sa
Biak-na-Bato na
__________.
A. itigil ang labanan para sa
katahimikan ng bansa
B. ibigay na ang kalayaang
hinihingi ng Pilipinas
C. itago sa lahat ang mga
anomalya sa pamahalaan
D. ituloy ang labanan kahit
may kasunduan
8. Ang kinikilalang Utak ng
Katipunan ay si __________.
A. Jose Rizal
B. Emilio Aguinaldo
C. Pio Valenzuela
D. Emilio Jacinto
9. Ang kinikilalang Ama ng
Himagsikan ay si
__________.
A. Emilio Jacinto
B. Andres Bonifacio
C. Emilio Aguinaldo
D. Apolinario Mabini
10. Sino ang tumutol na
bigyan ng puwesto si Andres
Bonifacio sa Pamahalaang
Rebolusyonaryo?
A. Candido Tirona
B. Daniel Tirona
C. Mariano Trias
D. Emilio Aguinaldo
BALIKAN SURIIN ISAISIP KARAGDAGANG GAWAIN
Panuto: Ipaliwanag ang
sumusunod na tanong at Itinatag ni Andres Bonifacio ang Ang Sigaw sa Pugad Lawin ang
isulat sa sagutang-papel. isang lihim na samahang KKK, naging hudyat ng himagsikan ng
1. Kailan at saan itinatag ang Kataastasan, Kagalanggalangang 1896. Inilunsad ang mga pagsalakay
1. Kapatid ni Rizal
“Kataastaasan, Katipunan ng mga Anak ng Bayan o sa iba’t ibang bahagi ng
2. Asawa ni Andres Bonifacio;
Kagalanggalangang Katipunan noong Hulyo 7, 1892 sa Kamaynilaan at karatig na lalawigan
3. Lakambini ng Katipunan
Katipunan ng mga Anak ng isang bahay sa 72 Kalye Azcarraga nito. Lumubha ang mga labanan sa
4. Tagagamot ng mga katipunero;
Bayan o KKK”? (Claro M. Recto ngayon) kasama pagitan ng mga Pilipino at Español
Ina ng Rebolusyon”
2. Bakit itinatatag ang KKK? sina Valentin Diaz, Teodoro Plata, kaya inilagay ng Gobernador-
5. Naging Utak ng Katipunan
3. Sino ang mga nagtatag ng Ladislao Diwa, Deodato Arellano, at Heneral sa ilalim ng Batas Militar
6. Ang tagatago ng mga sulat ng
KKK? Jose Dizon. Pangunahing layunin ng ang walong lalawigang nag-alsa
atipunan
4. Ano ang pangunahing samahan na mapagsama-sama ang laban sa Espanya. Ang mga ito ay
8. Tinawag din na “Ina ng
layunin ng samahan? lahat ng mga Pilipino at ang Cavite, Maynila, Batangas,
Himagsikan”
5. Paano nabunyag ang KKK makipaglaban sa mga Español upang Laguna, Bulacan, Pampanga, Tarlac,
makamit ang kalayaan. Naniniwala at Nueva Ecija. Sa bandilang 9. Ang naging “Ama ng Katipunan”
ang samahan na matugunan ang Pilipino, ang mga lalawigang ito ang 8. Kilala rin bilang “Ina ng
layunin na ito sa malinis na pag-iisip sumasagisag ng walong sinag ng Balintawak”
at kagandahang asal. Naniniwala araw na makikita sa kasalukuyang 9. Nagtatatag ng lihim na Kilusang
ang samahan na maisasagawa ito sa watawat ng Pilipinas. KKK
pamamagitan ng pagkakaisa ng 10. Ang namuno sa pagtatag ng
lahat ng mga Pilipino sa ilalim ng lihim na kilusan na KKK
matibay na hukbo at paglaban para
sa kalayaan.
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or remediation

b. No. of learners who


require additional activities
for remediation who scored
below 80%

c. Did the remedial lessons


work?
No. of learners who have
caught up with the lesson
d. No. of learners who
continue to require
remediation
e. Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor can
help me solve?

g. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I wish to
share with other teachers?
School: Grade Level: VI
GRADE 6 Teacher: Learning Area: ESP
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagsunod sa mga tamang hakbang bago makagawa ng isang desisyon para sa ikabubuti ng lahat

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ang tamang desisyon nang may katatagan ng loob para sa ikabubuti ng lahat
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat 1. Naisasagawa ang mga tamang hakbang na makatutulong sa pagbuo ng isang desisyon na makabubuti sa pamilya
kasanayan 1.1. pagsusuri nang mabuti sa mga bagay na may kinalaman sa pangyayari
1.2. pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung nakabubuti ito
1.3. paggamit ng impormasyon Code: EsP6PKP-Ia-i-37

Paggamit ng
II. NILALAMAN Impormasyon

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo

1. EsP DLP, Unang Markahan, Ikatlong Linggo - Aralin 3: Pagyamanin ang Mapanuring Pag-iisip, pahina 1-7
2. Maaaring gamitin ang video sa: https://www.youtube.com/watch?v=zJcTtetwB0E
3. http://philosophy.hku.hk/think/critical/ct.php
4. laptop, projector, powerpoint presentation na inihanda ng guro, mga larawan para sa picture analysis, manila paper na may nakaguhit na graphic organizer, metacards,
pentel pen

IV. PAMAMARAAN
SUBUKIN TUKLASIN PAGYAMANIN ISAGAWA Lingguhang Pagsusulit
A. Panuto:
Lagyan ng tsek (✓) ang bilang 1. Tandaan na ang social media at Panuto:
kung wastong hakbang ang ang internet ay itinuturing na isang Basahin ang sumusunod na
ginagawa at ekis () kung publikong lugar sitwasyon at tukuyin kung
hindi. Isulat ang iyong sagot sa Anumang bagay na ipost natin sa ano ang tamang hakbang na
kuwaderno. social media at sa internet ay gawin. Isulat ang titik ng
______________ naisasapubliko. Ang isang post ay napiling sagot sa iyong
1. Si Mang Nicanor ay isang maaring mabasa ng daan-daan kuwaderno.
Barangay Opisyal. nating mga kaibigan at kakilala. 1. Tinatanong ka ng principal
Nakatanggap siya ng e-mail na Maari din itong mai-share at umabot ng pangalan ng mga
magkakaroon ng pagpupulong sa libu-libo, o maging milyun- magulang mo.
ang lahat ng opisyales ng milyong naka-konekta sa internet. A. Isusulat mo sa papel ang
Barangay. Tiningnan niya ang Kaya dapat tayong maging maingat mga pangalan nila.
pangalan ng nagpadala mula sa lahat nang ating mga pananalita, B. Sasabihin mo ang buong
ito sa kalihim. ekspresyon, at maging sa mga pangalan ng mga magulang
______________ pictures na ginagamit. Tandaan na mo.
2. Nasa ika-anim na baitang si maaaring mabasa at bigyan ng C. Itanong muna sa guro
Josie. Handa na siyang kahulugan ito ng kung sino-sino at kung ano ang gagawin mo.
pumasok sa paaralan ngunit samut-saring uri ng tao. Tandaan din D. Alamin sa mga kaibigan
napakalakas ng ulan. Narinig natin na kung ano ang ating naging kung ano ang ginawa nila.
niya sa radyo na kinansila ng reputasyon online, ganun din ang 2. Sa application form
kanilang Mayor ang pasok sa magiging pagkilala sa atin sa tunay kailangan mong isulat ang
elementarya at sekondarya na buhay. petsa ng kapanganakan ng
dahil sa masamang kalagayan Hanggat maaari, iwasang mag-post nanay mo.
ng panahon. Tinawagan ni ng masyadong pribadong mga A. Tatanungin mo ang kuya
Josie ang kanilang paaralan usapin o topic, maseselang larawan mo kung sasagutin ito.
upang eberipika ang narinig. at video. Huwag mag-post ng B. Sasagutin at isusulat mo
______________ maaring makasakit o makaoffend sa ang petsa.
3. Nanonood ka ng telebisyon ibang tao. C. Mamaliin ang petsa.
at nakita mo sa kanilang 2. Ang social media ay lugar para sa D. Laktawan ang tanong sa
palabas na may makapal na pagkakaibigan at pagkakaunawaan application form.
usok malapit sa inyong lugar. Ang social media ay nilikha upang 3. May census enumerator
Sinabi mo agad sa iyong ina na paigtingin ang koneksyon sa ating ng Barangay na dumating sa
mayroong sunog malapit sa mga mahal sa buhay at mga kaibigan bahay ninyo. Hinihingi niya
inyo. Nabigla siya at hinimatay sa pamayanan at sa kabuuan ng ang cellphone number ng
dahil sa nerbiyos. Nalaman lipunan. Ang Facebook, Twitter, tatay mo. Ano ang gagawin
mo mula sa inyong kapitbahay Instagram, at iba pa, ay lugar para sa mo?
na nagpa-fogging lamang pala pagkakaibigan at pagkakaunawaan. A. Ibigay mo dahil saulado
sa inyong Barangay. Maaring dumating minsan ang punto mo ito.
______________ na magkasalungat ang ating mga B. Papasukin ang tao sa
4. Nakatanggap ka ng pananaw sa iba’t ibang mga bagay bahay at pahintayin sa iyong
mensahe mula sa kaibigan mo subalit tandaan natin na karapatan tatay.
na naiinis ang isa mong ng bawat isa ang magpahayag ng C. Humingi ng opinyon ng
kaklase sa iyo dahil sa palagi paniniwala at saloobin. Hindi ito kapitbahay kung papasukin
mong pagkuha ng matataas masama. Mas mainam nga na ang tao.
na marka. Hindi ka naniwala naipahahayag natin ang ating mga D. Isara ang pinto at hayaang
sa kanya dahil wala kang kuro-kuro. Importante lang na maghintay ang tao sa labas.
basihan nito. manaig ang respeto sa mga 4. Tumawag ang Tatay mo
______________ pagkakaiba-iba natin. galing sa ibang bansa.
5. Nakita mo sa iyong 3. Ugaliing basahin nang buo at Hinihingi niya ang ATM
facebook account na may maigi ang nilalaman ng article bago number ng nanay.
isang babaeng nanawagan magkomento o mag-share Magpapadala siya ng pera.
kung sino ang nakakikilala sa Tandaan natin na importante ang Ano ang gagawin mo?
matandang palaboy-laboy sa pagbabasa at pag-unawa nang A. Ibibigay mo ang numero
kanilang lugar at hinahanap lubusan sa mga bagay na nakikita dahil saulado mo na ito at i-
ang kanyang pamilya. natin sa internet. (Babala: hindi lahat tsek mo pagkatapos.
Nagkataon na kilala mo ang ng nakikita sa internet ay totoo!) B. Paghintayin ang tatay sa
matanda at malapit lamang Narito ang ilang mga gabay na pag-uwi ng nanay galing
ang tirahan nila sa inyo kaya tanong upang mas maunawaan natin palengke.
pinuntahan mo agad ang ang ating mga binabasa: C. Itanong sa kapatid ang
kanyang pamilya at ipinaalam • Ano ang pangunahing paksa ng tamang numero.
ang kinaroronan ng matanda. article na ito? (Tungkol saan ang D. Wala ang sagot sa mga
article na ito?) nabanggit.
B. Panuto: • Ano ang mga sumusuportang ideya 5. Inaalam ng taong ka-chat
Sa iyong kuwaderno isulat ang sa pangunahing paksang ito? mo ang pagkakakilanlan mo.
TAMA kung ang pangyayari o • Ano ang gustong ipahiwatig ng Alin sa mga ito ang dapat
sitwasyon ay nagsasaad ng manunulat/potograpo/may-akda ng mong ilihim sa kanya?
tamang hakbang sa gawang ito? A. Buong pangalan mo.
pagpapasya at MALI kung • Lahat ba ng mga B. Tirahan at edad mo.
hindi. naisulat/ipinapakita/nailathala ay C. PIN ng ATM mo.
______________ suportado ng siyentipikong D. Pangalan ng mga
1. May meeting ang inyong pagsusuri, ebidensya at patunay? miyembro ng pamilya mo.
samahan sa EsP at • Pantay ba sa lahat nang panig ang
napagpasyahan ng marami na mga anggulo sa ng akda o article na
sasama sa Clean up drive ng ito?
paaralan. Hindi ka sumama • Maari ko bang beripikahin at i-
dahil tinatamad ka. cross check sa iba pang mga sources
______________ ang mga sinasabi at kine-claim ng
2. Hindi ka sumunod sa awtor sa article na ito? Sumosoporta
iminungkahi ng iyong lider sa ba sa claim na ito ang iba pang mga
pangkat na magdala ng sources o salungat ang mga ito?
matulis na bagay para • Itong akda/imahe/video ba ay
madaling pumutok ang lobo diretsong pagpahayag ng
sa inyong laro sa paaralan. katotohanan/kaganapan (facts)? O
______________ ito ba ay pagpapahayag lamang ng
3. Napagpasyahan ng SPG na may akda ng kanyang sariling
maglunsad ng isang proyekto opinyon?
na makatutulong sa paaralan. • Paano ito makaka-apekto sa akin
Isa ka sa napili ng nakararami at sa aking pang-araw-araw na
na maging lider. Labag sa pamumuhay?
kalooban mo na tinangap ang • Ano ang ibig sabihin article na ito
iyong pagkalider. sa mga bagay-bagay na
______________ kasalukuyang nangyayari sa ating
4. May nabasa kang isang lipunan?
private message mula sa isang Kapag hindi lubusang naintindihan
kaibigan na nagsasabi ng ang nababasa o nakikitang mga
masama laban sa iyo. Nagalit imahe, mas mainam na magtanong
ka kaagad kahit hindi mo alam sa nakaka-alam, o mga eksperto sa
ano ang pinagmulan nito. topiko. Magtanong sa mga kaibigan,
______________ kamag-anak, guro, o mga otoridad
5. Napansin mo na ang iyong na may mas malawak na kaalaman
kaibigan na nakaupo sa sa topiko ng article o litrato.
harapan mo ay nangongopya 4. Iwasang mag-share ng hindi
ng sagot sa katabi nya ngunit beripikadong mga article o memes
ito ay binalewala mo at ikaw Karugtong ng nasa itaas, tandaan
ay nagbulagbulagan lamang. natin na importanteng totoo at
______________ beripikado ang mga impormasyon
6. Nagkasundo kayong na ating sine-share sa social media.
magkaibigan na magsaliksik sa Alamin kung totoo at batay lamang
aklatan. Sa araw na sa katotohanan ang nilalaman ng
napagkasunduan, tumanggi ka articles at mga larawan.
at nanood ng sine. May mga artikulong nais lamang
______________ magbigay ng komentaryo sa
7. May usapan kayong dadalo pamamagitan ng pagpapatawa. Ang
sa pulong ng kampanyang “No tawag sa mga ito ay lampoon,
to Drugs” sa Barangay Hall. parody, o satire. Maging maingat sa
Hindi ka sumama dahil pagkilala at pagbasa ng mga ito.
natapat ito sa sinusubaybayan Tandaan natin na may iba pang mga
mong Telenovela. websites na ang tanging pakay
______________ lamang ay manlinlang at magpakalat
8. Ang buong klase ay ng hindi totoong mga impormasyon.
nagkasundong magsagawa ng Iwasan natin ang mga ito.
pag-aaral sa Laguna Maaring sa pag-share natin ng
Ecocentrum. Nakarating kana maling impormasyon ay makasakit
roon, subalit sumama ka pa tayo ng ibang tao, maging dahilan ng
rin. panic, o di kaya’y maging sanhi ng
______________ kaguluhan sa ating lipunan. Ayaw
9. Galing sa mahirap na nating mangyari ito.
pamilya si Nicholas. Matalino 5. Maging responsable sa lahat nang
siya kaya pinapag-aral siya ng oras
pamahalaan. Nang makatapos Ang pagiging responsable online ay
bilang iskolar sa pagiging nag-uugat sa dalawang bagay
doctor nagdesisyon siya na lamang: katotohanan at paggalang.
magtatrabaho sa America Kung ang bawat isa sa atin ay
dahil mas malaki ang sweldo responsable sa ating pag-aasal sa
doon. social media, maiiwasan natin ang
______________ bangayan, hindi pagkaka-unawaan,
10. Si Luisa ay isang dalagang siraan, at pagkakawatakwatak.
hindi nakapagtapos ng pag- Gamitin natin ang social media nang
aaral dahil sa barkada. Lagi tama. Gamitin natin ito upang
siyang pinagsasabihan at linangin ang ating pakikipag-kapwa
pinagagalitan ng kanyang mga tao. Gamitin natin ito upang tayo ay
magulang. Gusto na lang ni matuto. Gamitin natin ang
Luisa na mag-asawa kahit Facebook, Twitter, at Instagram
walang trabaho ang lalaki para upang mas mapabuti pa ang ating
lang siya makaalis sa kanila. pamumuhay.
Ngunit may masama at mabuting
dulot sa bawat paggamit natin o
pagpapalabas ng ng mga
impormasyon at personal nating
pagkakilanlan sa sosyal medya.
Paano nga ba natin gagamitin ang
mga impormasyong nakukuha natin
tungkol sa mga pangyayaring narinig
o nabasa dito?
Mabuting Naidudulot:
Nabibigyan ng magandang
pagkakataon ang mga mag-aaral
upang lalo pang malinang ang
kanilang pagkamalikhain o
pagkamakasining at patuloy na
pagkakaroon ng mga makabagong
ideya. Ang mga kakayahan o talent
ng bawat isa ay matutuklasan,
halimbawa kung ang isang tao ay
magaling umawit, maaari siyang
matuklasan nang mas madali sa
pamamagitan ng videos. Maaari ding
gamitin ang Google, isang website
upang makapanaliksik ng tungkol sa
iba’t-ibang aralin. At ang mga
saloobin ng bawat isa ay madaling
naipahahayag. Ilan sa mga
mabubuting epekto ay ang madaling
laganap ng mga kaalaman o mga
impormasyon at mabilis na
pakikipag-ugnayan ng mga tao.
Masamang Naidudulot:
• Unang-una, hindi mo personal na
nakakausap ang isang tao sa social
media sapagkat kayo ay nag-uusap
sa pamamagitan ng screen lamang.
• Nawawala din ang pagkakataon na
mas matuto pa halimbawa sa mga
detalye ng tamang pagbigkas at
gramatika ng mga salita at
pangungusap.
• Higit sa lahat ay nagiging sanhi ang
social media ng paggamit ng
mahabang oras maaring sa laro at
pakikipag-usap ng isang mag-aaral
na magsisilbing dahilan upang
maapektuhan at mapabayaan ang
pag-aaral.
Ayon sa mga eksperto, nakaka-
apekto ang madalas na internet
access sa kalusugan ng ating utak.
Nagdudulot ito ng “sleep
deprivation” o dahilan upang hindi
tayo makatulog sa gabi. Sa kabilang
banda, nagiging dahilan din ito sa
pagkakaroon natin ng maikling
pasensya o pokus sa isang bagay.
Ayon sa artikulo ng Forbes, ang
matagalang paggamit ng internet ay
nakapagdudulot ng adiksyon. Naka-
aapekto ito sa personal na
pakikipagtalastasan o sa relasyon
natin sa ating mahal sa buhay dahil
maraming oras ang nasasayang dahil
na nga halimbawa sa paggamit ng
social media.
Masaya man o nakapagdudulot ng
aliw ang araw-araw na pag-access sa
internet, hindi pa rin maganda na
maubos ang oras dito. Higit sa lahat,
mas maigi pa rin ang personal na
pakikisalamuha sa kapwa dahil daan
ito upang mas higit na makilala at
makita ang tunay na emosyon, ugali
at kilos ng isang tao.
Ang mga impormasyon na nakukuha
natin sa radyo, telebisyon, internet
at social media ay nakasalalay sa atin
kung paano ito gagamitin. Ang
responsabling paraan ng paggamit
ng ano mang impormasyon ang
makaiiwas na makasakit o
makapapinsala sa sarili at sa kapwa.
BALIKAN SURIIN ISAISIP TAYAHIN
Panuto:
Basahin ang sumusunod na A. Panuto: Paano mo nagagamit nang wasto ang mga Panuto:
sitwasyon at tukuyin kung ano Sipiin sa iyong kuwaderno ang impormasyong nakukuha mo sa radyo, Isulat sa iyong kuwaderno
ang tamang hakbang na dapat nagsasaad ng tamang gabay sa telebisyon, internet at social media? ang (✓) kung wastong
gawin. Isulat ang titik ng paggamit ng impormasyon. Panuto: hakbang ang ginagawa at
napiling sagot sa iyong Sumulat ng limang hakbang sa tamang ekis () kung hindi.
kuwaderno. paggamit ng impormasyon na makukuha ______________
1. Pumunta ka sa isang sa radyo, telebisyon at social media. Itala 1. Si Mang Andoy ay matagal
aklatang-bayan. Hinihingi ang sa iyong kuwaderno. nang nagta-trabaho sa
information/ data ng iyong 1. Munisipyo. Siya ay
tirahan. 2. kinagigiliwan ng lahat
A. Ibibigay mo ang address ng 3. sapagkat taos-puso niyang
iyong paaralan. 4. ginagampanan ang kanyang
B. Ibibigay mo ang 5. tungkulin. Dahil dito,
kumpletong address ayon sa Panuto: hinihingi ng Mayor ang
hinihingi. Sipiin sa iyong kuwaderno ang pangalan ng kanyang anak
C. Ibibigay mo ang buong sumusunod. Lagyan ng tsek (✓) ang upang gawing scholar ng
pangalan ng tatay at nanay kolum ng iyong sagot kung gaano mo bayan. Isinulat niya ang
mo. B. Panuto: kadalas ginagawa ang isinasaad sa bawat palayaw ng anak sa
D. Alamin muna bakit Gawin ang word web gaya ng nasa bilang. kontratang papel.
hinihingi. ibaba sa iyong kuwaderno, Isulat ______________
2. May dumating sa bahay dito ang mabuti at masamang 2. Nasa ika-anim na baitang si
ninyo na bagong katulong o epekto ng social media. Nilo. Handa na siyang
kasambahay. Gabi na at bukas pumasok sa mataas na
pa uuwi ang mga magulang paaralan sa susunod na
ninyo. pasukan. Maagang
A. Patuluyin mo siya at
patulugin sa gabi. nanghihingi ng lista ng mga
B. Hayaan mo siyang magaaral ang Mataas na
maghintay sa labas ng bahay. Paaralan ng San Jose.
C. Ipagbibigay alam sa kanya Hinihingi ang mga
na ang mga magulang mo ay impormasyong nauukol sa
umalis pa at uuwi ang mga ito kanyang sariling pamilya.
kinabukasan. Nasagot niya lahat ang mga
D. Pabalikin siya kinabukasan. ito.
3. May dumating, ______________
nagpapakilalang collector ng 3. Ang Munisipyo ay
appliances. Wala sa bahay ang naglalaan ng pundo para sa
nanay at tatay mo. Hinihingi mga kabataan. Sa bakasyon,
niya ang cellphone number ng may dalawampung araw na
mga magulang mo. Ano ang pagtatrabaho ang ilalaan sa
gagawin mo? paglilinis ng kalsada, mga
A. Hindi papasukin ang tao at parke at iba pang
tawagan ang iyong ina sa pampublikong lugar.
cellphone. Tinatawag itong summer job.
B. Papasukin ang tao sa bahay Gusto mong mag-apply.
at papaghintayin sa tawag ng Hinihingi sa aplikasyon ang
iyong ina. petsa ng kapanganakan ng
C. Humingi ng opinyon ng inyong mga magulang. Hindi
kapitbahay kung papasukin mo alam ang tamang petsa.
ang tao. Sinagutan mo ng mga
D. Isara ang pinto at hayaang petsang hula mo lang.
maghintay ang tao sa labas. ______________
4. May isang van na huminto 4. Nakatanggap ka ng
sa tapat ng bahay ninyo. mensahe mula sa kaibigan
Lumabas ang isang lalaki at mo. Gusto niyang lumabas ka
nagbalitang naaksidente ang ng bahay upang makita ang
kapatid mo at kasalukuyang tatay mo at ang kinakatagpo
nasa ospital. Nasa trabaho pa niya na sinasabing babae
ang mga magulang mo. Ano daw ng tatay mo. Hindi ka
ang gagawin mo? naniwala sa kaniya dahil wala
A. Ipagbibigay alam at kang sapat na basihan nito.
hihikayatin ang mga kaibigan ______________
na sumama ospital. 5. Nabalitaan mo sa iyong
B. Ikaw na lang ang sasama sa facebook account na may
ospital. isang matandang babae na
C. Ipaaalam sa mga magulang palaboy-laboy. Nalaman mo
ang nangyari at hintayin ang na ang nasabing matanda ay
kanilang desisyon. ang ina ng tatay mo.
D. Magtatanong sa kapitbahay Pinuntahan mo kaagad ang
ano ang gagawin. matanda at pinagalitan siya
5. Lilipat ka ng papasukang
paaralan. Kakailanganin ang
mga impormasyon ng pamilya
mo sa iyong mga sasagutin.
Alin sa sumusunod ang hindi Karagdagang Gawain
kasama? Panuto:
A. Buong pangalan ng tatay at Isualat sa iyong kuwaderno
pinagta-trabahuhan niya.
ang tsek (✓) kung wasto ang
B. Pangalan ng nanay mo sa
hakbang na ginawa at ang
pagkadalaga.
ekis () kung hindi.
C. Iyong mga kaibigan at
______________
nakaraang mga kaklase.
1. Si Mang Ernie ay may mga
D. Edad at pangalan ng iyong
kaibigan. Ilan sa kanila ay
mga kapatid.
nagtatrabaho sa ibang bansa.
6. Nakita mo sa facebook na
Ibinibigay niya sa mga ito ang
kinansila ang pasok dahil sa
cellphone number at email
malakas na hangin at
address niya.
pabugso-bugsong ulan.
______________
A. Maniwala at huwag ng
2. Nagkasakit ang
pumasok.
siyamnapung taong gulang
B. Sasabihin sa ina na walang
na lola ni Efren. Tinatanong
pasok dahil sinabi ito ng iyong
ng nars ng hospital ang
kaklase.
PhilHealth number ng nanay
C. Itanong sa guro kung totoo
niya. Ibinibigay niya ito.
ang impormasyong iyong
______________
nabasa.
3. Nagbakasyon ang buong
D. Alamin sa mga kaibigan
pamilya sa Baguio. May
kung totoo na walang pasok
nakilala kang isang mestiso.
7. Nag chat ang kaibigan mo
Tinulungan ka niyang
tungkol sa programa para sa
maghanap ng bangko na
Buwan ng Wika. Nagtatanong
pagkukunan mo ng pera.
siya kung ano ang isusuot sa
Ibinigay mo ang PIN ng ATM
palatuntunan. Ano ang
mo para mapadali ang pag-
gagawin mo?
withdraw.
A. Isusumbong siya sa guro
______________
dahil hindi siya nakinig.
4. Gusto mong magkaroon ng
B. Hayaan na makadalo sa
bagong gadget. Kumuha ka
palatuntunan ng paaralan na
ng hulugang laptop. Sa
walang dala.
application form isinulat mo
C. Ipagbigay alam sa kaibigan
ang buong direksiyon ng
ang mga palabas at kung ano
tirahan mo.
ang dapat.
______________
D. Ibigay agad sa kanya ang
5. Nabasa mo sa iyong
lahat ng impormasyong
nalalaman tungkol sa facebook account na may
programa sa Buwan ng Wika. isang babaeng nanawagan
8. May umugong na balita na kung sino ang nakakilala sa
may naganap na nakawan sa matandang palaboy-laboy sa
Barangay. Isang araw, kanilang lugar at hinahanap
kumatok sa pinto ang isang ang kanyang pamilya. Nakita
lalaki at sinasabing kaibigan mo ang mukha ng matanda.
siya ng kanyang mga Pinaalam mo sa kapitbahay
magulang. Pinapasok naman mo na ang lola nila ay nakita
siya ng bata sa kanilang bahay sa facebook na matagal na
kaya malayang nakapagnakaw nilang hinahanap.
ang kawatan. Kung ikaw ang
bata, ano ang iyong gagawin?
A. Hindi papasukin ang tao at
tatawagan ang iyong ina
upang itanong kung totoong
kaibigan siya.
B. Papasukin ang tao sa bahay
at pahihintayin sa iyong ina.
C. Humingi ng opinyon ng
kapitbahay kung papasukin
ang tao.
D. Isara ang pinto at hayaang
maghintay ang tao sa labas.
9. Una mong nabasa sa inyong
group chat na mayroong
Clean-Up Drive sa inyong
paaralan upang maiwasan ang
pagbara ng estero at
makaiwas sa sakit na dengue.
Batid mong hindi pa ito alam
ng iyong mga kaklase at
kaibigan. Ano ang gagawin
mo?
A. Ipagbibigay alam at
hihikayatin ang mga kaibigan
mo na sumama sa Clean-Up
Drive.
B. Ikaw na lamang ang sasama
sa Clean-Up Drive
C. Ipaaalam sa mga kaklase
kung tapos na ang Clean-Up
Drive dahil marami pa namang
pagkakataon.
D. Wala ang sagot sa mga
nabanggit.
10. Nalaman mo sa isang
pagsaliksik sa social media na
ang palagiang paglalaro ng
mobile legend ay nakakasama.
Alam mo na ang iyong kapatid
na lalaki ay palaging naglalaro
nito. Ang gagawin mo ay…
A. Sabihin na iwasan ang
palagiang paglaro ng mobile
legend dahil may masamang
epekto ito.
B. Sasabihin sa magulang ang
iyong natuklasan.
C. Hahayaan ang kapatid.
D. Pagagalitan ang kapatid.

IV. PAMAMARAAN
A. Paglalahat ng Aralin Itanong sa mga mag-aaral
kung ano ang ibig sabihn ng
mapanuring pag-iisip o
kritikal na pag-iisip para sa
kanila.
Palawakin ang talakayan sa
naging kasagutan ng mga mag-
aaral upang mas
maintindihan nila ang
pagpapahalagang nililinang sa
araling ito.
Magbigay din ng karagdagang
impormasyon tungkol sa
pagpapahalagang mapanuring
pag-iisip.
Maaaring gawing gabay ang
nakasulat sa EsP
DLP, Unang Markahan,
Ikatlong Linggo - Aralin 3:
pahina 5-6.

B. Pagtataya ng Aralin Ipasagot sa kuwaderno ng mga


mag-aaral ang pagtataya na
makikita sa EsP DLP, Unang
Markahan, Ikatlong Linggo -
Aralin 3: pahina 6.
Gamitin ang patnubay na mga
tanong sa pahina 7 ng DLP.

C. Karagdagang Gawain para sa Ipagawa ang karagdagang


Takdang-Aralin at Remediation gawain na makikita sa EsP DLP,
Unang Markahan,
Ikatlong Linggo - Aralin 3:
pahina 7.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan


na solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

School: Grade Level: VI


GRADE 6 Teacher: Learning Area: MATHEMATICS
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


V. OBJECTIVES

D. Content Standards: The learner demonstrates understanding of the four fundamental operations involving fractions and decimals.
E. Performance Standards: The learner is able to apply the four fundamental operations involving fractions and decimals in mathematical problems and real-life situations
F. Learning Competencies/Objectives:
Write the LC Code for each M6 N S- I c- 9 6. 2 M6 N S- I c- 9 7. 2 M6 N S- Ic - 97 .2
The learner divides The learner solves routine The learner solves routine
simple fractions and mixed problems involving division problems involving division with any of the other operations of fractions
fractions. without any of the other and mixed fractions using appropriate problem
operations of fractions solving strategies and tools
and mixed fractions using correctly.
appropriate problem
solving strategies and tools
correctly.
II. Content
Solving Routine Problems Solving Routine Problems
Involving Division Involving Division
without any other operations with any other operations of Fractions and Mixed Fractions Using
Division of Fractions and Mixed
of Fractions and Mixed Appropriate Problem
Numbers
Fractions Using Solving Strategies and
Appropriate Problem Tools
Solving Strategies and
Tools
VI. LEARNING RESOURCES
C. References
5. Teacher’s Guide Pages

6. Learner’s Materials Pages

7. Textbook Pages

8. Additional Materials from


Learning Resource (LR) portal
D. Other Learning Resources Teacher-made worksheets Teacher-made worksheets Teacher-made worksheets Teacher-made worksheets Teacher-made worksheets
Videos: https://youtu.be/hTIQd
Rqh7eg
https://youtu.be/4aOVp
cBHeNM

VII. PROCEDURES
D. Reviewing Previous Lesson or Picture Equation: (Review of Group Game: The class will be
Presenting the New Lesson multiplying fractions) Students Group Activity: The class will be Collaborative Activity: The class Give a group activity to the divided into 5 groups. Each
will be grouped into 5. Each divided in groups with five will be divided into 10 groups. class (see DLP Creating group will make a problem
group will be given set of members. As a group, they will Each group will be given a Problemreview) Ask the similar to the one posted by
pictures illustrating various answer questions given by the worksheet to recall the concept following questions: the teacher. After making the
fractions. What the pupils will of division of fractions and its 1. How do you find the activity? problem, each group will
do is to find the pictures of teacher involving division of application in problem solving. 2. What did you consider in exchange their work and
fractions that will give the fractions. The group who will get (Worksheet No. 4) Note: You arranging the phrases? 3. What answer the problems made by
indicated product when the highest score will be can limit the number of groups can you say about the problems the other group. “Mark makes
multiplied. declared the winner. formed? decorative candles. He has 3
1. 6/8 ÷ 2/5 4. Do you think it is easy to 2/3 kg of wax at home and
Example: 2/ 3 𝑥 ¾ 2. 5 7/8 ÷ 3/5 make problems? buys 5 1/4 kg more. If he uses
3. 9 1/6 ÷ 5 3/7 kg of wax for each candle,
4. 10 / 2 ÷ 4 1/4 how many candles can he
5. 7/15 ÷ 3 1/5 make in all?”

E. Establishing a Purpose for the Ask the learners: 1. How did Ask the learners: Inform the class that the Facilitate the processing of
Post a problem and instruct the
Lesson you arrive with your answer in 1. How do we divide fractions? target for today’s lesson is to the pupils’ works.
learners to solve it using any
each one? (cite various examples given write interesting and
method. “There were 10 1/2
2. How do we multiply fractions different types of fractions, ex. challenging word problems
loaves of bread which were
and mixed numbers? Dividing whole number by a for their classmates to solve.
equally shared with 21 street
3. In what instances do we fraction; a fraction by another Ask them what they already
children. What part of the bread
need to divide fractions and fraction etc.) know about creating word
did each child get?” Call for
mixed numbers? 2. How do we solve word problems.
volunteers to solve the problem
problems?
on the board. Allow the students
to explain their work and
compare it with the others.
F. Presenting Examples/Instances of Give an overview on dividing Introduce Polya’s 4 steps in To facilitate the presentation Introduce another way of
the Lesson fractions through video solving problems:  Understand Give a new set of problems of the lesson, refer to the crafting word problems, this
presentation. Direct solution: the problem What is asked? (combination of different attached DLP (“During the time given the mathematical
(https://youtu.be/hTIQ What are the given?  Devise a operations) and ask the pupils to lesson” part). sentences.
dRqh7eg) Using bar model: plan What operation to be used? analyze and differentiate it from
(https://youtu.be/4aOV What is the number sentence?  other problems they have
pcBHeNM) Carry out the plan What is the encountered.
complete solution?  Look back
and evaluate the solution Check 1. Mother gave 2/7 of a cake to
if the answer is correct. her sister and 1/5 to her father. If
Note: You may also show the she will divide the remaining cake
solution using bar mode to her 3 children, what part of the
cake will each get? 2. Mike drank
1/2 glass of milk at breakfast, 2/3
glass at lunch and 4/5 glass at
dinner. If he has one bottle of
milk which is good for 6 glasses,
will it last for 4 days?
G. Discussing New Concepts and Think-pair-share: Using bar Think-pair-share: Two (2) Collaborative activity: Give
Practicing New Skills #1 models, divide the following problems will be posted and will Triads: The class will be divided this problem as an exercise
fractions. be solved by the pupils in pairs. into group of three. Each group (problem that was already
1. 8 ÷ 1/2 (refer to DLP Gr. 6 Module 40 presented to them before):
2. 5/6 ÷ 3 pp. 6 – 7) will be provided with a task card. Mikka did 2/13 of a load of
3. 4/6 ÷ 1/3 (Worksheet No. 5) laundry on Thursday and 5/13
4. 3 1/2 ÷ 1/3 of a load of laundry on Friday.
5. 1/5 ÷ 2 1/5 If she will still do laundry on
Saturday and Sunday, what
part of the remaining laundry
will each day have?

H. Discussing New Concepts and Collaborative Activity: The class Collaborative Activity: Give a After the activity, the teacher Collaborative Activity: Post
Practicing New Skills #2 will work on this activity in task card that each group will will ask the pupils their insights mathematical statements on
groups. “Follow Me” Complete solve. (Refer to Worksheet 2 – and experiences while doing the the board which the class will
instruction and activity sheets Let’s Investigate) A rubric on task. try to form word problems
could be found in BEAM LG Gr. how the work of the pupils be about.
6 Module 10 pp. 22-28 graded will also be provided. 1. 5 3/4 ÷ 4
(from BEAM LG Gr. 6 Module 2. 3 5 7 ÷ 2 3
10 pp. 32) Write on the board the
problems that the pupils may
think. Then volunteers will
solve each problem on the
board.

I. Developing Mastery Individual Activity: Find each Individual Activity: In their Individual Activity: Let the pupils Individual Activity: Let the
(Leads to Formative Assessment 3) quotient. notebook, let the pupils solve solve the following individually. pupils do the following
1. 5/8 ÷ 2/3 these problems. 1. Margarita solicited 10 2/3 individually.
2. 3 1/3 ÷ 2/5 1. Shane has a piece of rope litres of paint for the Brigada 1. Write a problem similar to
3. 5 3/5 ÷ 4 that is 7 4/5 meters long. If he Eskwela. Their City Mayor gave “Don Antonio has 7 7/8
4. 4 1/2 ÷ 2 1/3 cuts it into pieces that are each their school another 7 2/5 litres hectares of land. His wife has
5. 7/9 ÷ 2 3/4 3/5 of a unit long, how many of paint. If each classroom 2/3 of what he has. If they will
pieces does he have? needs 2 3/7 litres, how many divide their lands among their
2. Dawn is making pan cakes classrooms can be painted? 7 children, what part will each
for her friends. Each pan cake 2. Rona has 20 1/2 meters of child have?”
requires 4 1/3 table spoon of cloth, she uses 2/3 of it for a 2. Write a story problem that
flour. If she has 10 friends, do girls’ dress. The remaining cloth shows: 3 5/7 ÷ 4/5 = �
you think 43 1/2 spoons of will be used for a baby dress. If
flour is enough? Explain. each dress needs 4/5 meters,
how many baby dress can Rona
make?
J. Finding Practical Applications of Ask: In your everyday life, how Ask the students if the Ask: From all the activities that Ask: If you will relate to a
Concepts and Skills in Daily Living can the concept of dividing problems they encounter we had, aside from the concept song your experience in
fractions be helpful to you? during the lesson really do of dividing fractions, what other creating word problems, what
Explain the reason of saying so. happen in real-life. ideas do you think are useful in would it be and why?
our daily lives?
K. Making Generalizations and “How do we divide a whole Let the pupils recall and Encourage the pupils to Let the pupils discuss to the Let the pupils discuss to the
Abstractions about the Lesson number by a fraction? a generalize the steps in solving identify the techniques and class the points to remember class the points to remember
fraction by another fraction? a word problems. strategies they applied in order when creating word problems. when creating word
mixed number by a fraction? a 1. Understand the problem to solve the problems the problems.
mixed number by a whole? 2. Devise a plan quickest way possible aside
mixed numbers? a Fraction by a 3. Carry out the plan from the steps you’ve given
mixed number? 4. Look back and evaluate the them.
solution

L. Evaluating Learning Refer to worksheet No. 1 Refer to worksheet No. 3 Refer to worksheet No. 6 1. Write a word problem that
can be solved by the
statement 12 5/7 ÷ 2 1/5 . 2.
Create a problem similar to
this: “Martin is a long
distance runner. He can run a
mile at a consistent pace of 8
2/5 minutes. How many miles
can he run in 1 1/3 hours if he
keeps that pace?”
M.Additional Activities for Application Make a journal stating what Make a poster showing real-life Write a paragraph explaining
or Remediation you have learned and how you situations of solving word your experience in creating
will apply the concept of problems about fractions. word problems and discuss its
division of fraction inside your importance to your daily life.
home.

IV. REMARKS

V. REFLECTION
H. No. of learners who earned 80% in the
evaluation
I. No. of learners who require additional
activities for remediation

J. Did the remedial lessons work? No. of


learners who have caught up with the
lesson
K. No. of learners who continue to
require remediation
L. Which of my teaching strategies work
well? Why did these work?
M. What difficulties did I encounter which
my principal or supervisor can help me
solve?
N. What innovations or localized
materials did I used/discover which I
wish to share with other teachers?

School: Grade Level: VI


GRADE 6 Teacher: Learning Area: ENGLISH
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learner... The learner... The learner... The learner... The learner...
Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding
various linguistics nodes to various linguistics nodes to various linguistics nodes to various linguistics nodes to of various linguistics nodes to
comprehend various texts. comprehend various texts. comprehend various texts. comprehend various texts. comprehend various texts.

Demonstrates understanding to Demonstrates understanding to Demonstrates understanding to Demonstrates understanding to Demonstrates understanding
text types to listen for different text types to listen for different text types to listen for different text types to listen for different to text types to listen for
purposes from a variety of texts. purposes from a variety of texts. purposes from a variety of texts. purposes from a variety of texts. different purposes from a
variety of texts.
Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of
text types in order to construct text types in order to construct text types in order to construct text types in order to construct Demonstrates understanding
feedback. feedback. feedback. feedback. of text types in order to
construct feedback.

The learner... The learner... The learner... The learner... The learner...

Analyzes text types to effectively Analyzes text types to effectively Analyzes text types to effectively Analyzes text types to effectively Analyzes text types to
understand understand understand information/message understand information/message effectively understand
information/message (s) information/message (s) (s) (s) information/message (s)

Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to effectively Uses linguistic cues to
B. Performance Standards construct meaning from a construct meaning from a construct meaning from a variety construct meaning from a variety effectively construct meaning
variety of text for a variety of variety of text for a variety of of text for a variety of purposes. of text for a variety of purposes. from a variety of text for a
purposes. purposes. variety of purposes.
Uses literal information from text Uses literal information from text
Uses literal information from Uses literal information from heard to construct an appropriate heard to construct an appropriate Uses literal information from
text heard to construct an text heard to construct an feedback. feedback. text heard to construct an
appropriate feedback. appropriate feedback. appropriate feedback.

C. Learning Competencies/ Interpret the meaning suggested in visual media through a focus on visual elements, for example, line, symbols, colour, gaze, framing and social distance.
Objectives Write the LC code for EN5VC-IIIf-3.8
each
Describing Forms and Describing Forms and Describing Forms and Analyzing Pictures Analyzing Pictures
II. CONTENT
Conventions of Film Conventions of Film Conventions of Film
III. LEARNING RESOURCES
A. References
Lesson Guide in Elementary Lesson Guide in Elementary Sample Lesson Plan in English pp.
1. Teacher’s Guide pages English pp. 222-224 English pp. 146-148 156-160
English for All Times TM p. 102

2. Learner’s Material pages

3. Textbook pages
4. Additional Materials for
Learning Resource Portal
pocket chart, activity cards, CD, chart, activity sheets, poem passage (tarpapel), paragraph activity cards, pocket chart tarpapel, activity sheets
B. Other Learning Resources
CD Player
IV. PROCEDURES
What I Know What is It What I Have Learned What’s New Assessment
YEAH OR NAH A film, also called a movie or
Directions: Read the statement motion picture, consists of Film also called moving picture is a Look at the picture below. Then Study the images carefully.
carefully. Write YEAH if the moving pictures that have been visual art form used to stimulate answer the following questions. Directions: Complete the
statement is correct and NAH if recorded so that they can be experiences that communicate following table by describing
it is incorrect. shown at the cinema or on ideas, stories, perceptions, and analyzing the picture in
_____ 1. Visual Media refer to television. A film tells a story or feelings, beauty or atmosphere. It terms of age and gender, race
pictures, images and graphic shows a real situation. The is recorded or programmed in and nationality, and attitude
organizers which are process of filmmaking is both an moving images along with sound and behavior.
used in the classroom. art and an industry. and other conventions or devices.
_____ 2. Power point There are different forms of film The different conventions are Directions: Answer the questions
presentation is the most such as: lights, blocking, direction, based on the image that you have
common example of visual 1. Action characterization, acting, dialog, seen. Write your answer on a
media. 2. Adventure setting, and set-up. separate sheet of paper.
_____ 3. Visual media cannot 3. Comedy 1. What is the picture all about?
help students retain concepts 4. Crime and gangster 2. What can you say about the
and ideas. 5. Drama characters in the picture?
_____ 4. Facebook is an example 6. Epics/Historical 3. How old do you think are they?
of visual media. 7. Horror 4. What can you say about their
_____ 5. YouTube allows videos 8. Musical/Dance attitude towards their work?
on its platform. 9. Science Fiction 5. Where can you usually see this
_____ 6. Visual media are not 10. War scene? urban or rural?
used as learning aids. 11. Fantasy
_____ 7. The most common
types of visual media being used
by online marketers
today are images.
_____ 8. Internet users prefer to
watch videos.
_____ 9. Instagram is an
example of an online source.
_____ 10. Peer-reviewed
journals, webpages, forums, and
blogs are not online
sources.
What’s In What’s More What I Can Do What is It Additional Activities

Lights, Camera, Action! Directions: Identify what form is Directions: Choose from the 4 PICS 1 WORD
Directions: Identify what form is depicted on the following films. conventions and devices of films Directions: Guess the word
depicted on the following films. Choose your answer inside the used in the scene. Write the being described in the
Choose your answer inside the box and write it on a separate answer on a separate sheet of pictures. Write your answer
box and write it on a separate sheet of paper. paper. on a separate sheet of paper.
sheet of paper.

__________ 1. The actors are


positioned in front of the house.
__________ 2. “Get out, the house
is on fire!!!”
__________ 3. The director is
telling the actors what he wants in
the scene.
__________ 4. They are filming
near the ocean.
__________ 5. They use natural
sunlight.
__________ 6. The actress made
us cry in the scene.
__________ 7. Gloria plays as the
good witch.
__________ 8. The place was dim
and eerie.
__________ 9. Angelina sits with
posture and the opposite end is
John.
__________10. “Oh, you can’t
help that said the cat: we’re all
mad here. I’m mad.
You’re mad.”
What’s New Assessment What’s More
Name the Picture!
Directions: Let us study the Directions: Identify what element Analyze the pictures by answering
pictures then answer the in Column B is being described in the following questions. Write A
questions that follow. Write Column A. Write the letter of your or B that best describes the
your answers on the table answer on a separate sheet of image.
below. paper.
_____ 1. Which of the pictures
has an urban setting?
_____ 2. Which of the pictures
has a rural setting?
_____ 3. Which of the pictures
can be described as affluent?
_____ 4. Which of the pictures
can be described as poor?
_____ 5. Which of the pictures
show younger age group?
Additional Activities What I Can Do

Directions: Take time to watch Look at the picture and analyze


some TV shows, film clip, the character. Answer the
commercial or movie. List down questions below.
and identify the conventions and
devices used in the film. Complete
the table below.

1. What is the picture all about?


2. What can you say about the
character in the picture?
3. How old do you think is the
person?
4. What can you say about the
person’s attitude towards work?
5. Where can you usually see this
scene? Urban or rural?
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of Learners who earned
80% in the evaluation
B. No. of Learners who require
additional activities for
remediation who scored below
80%
C. Did the remedial lessons
work? No. of Learners who have
caught up with the lessons
D, No. of Learners who continue
to require remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well? Why did
these work?
F. What difficulties did I
encountered which my principal
or supervisor can help me
solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share with other
teachers?

School: Grade Level: VI


GRADE 6 Teacher: Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: Quarter: 1ST QUARTER
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
HUWEBES
BIYERNES
I. Layunin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyob at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Nasasaulo ang isang tula/awit na napakinggan at naisasadula ang isang isyu o paksa mula sa tekstong napakinggan
B. Pamantayan sa Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Pagganap Nakabubuo ng sariling diksiyunaryo ng mga bagong salita mula sa mga binasa; naisasadula ang mga maaaring mangyari sa nabasang teksto Nagagamit ang nakalimbag at di-
nakalimbag na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu
Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula atr kuwento

C. Mga Kasanayan Nabibigyang kahulugan ang


sa Pagkatuto kilos at pahayag ng mga
tauhan sa napakinggang
pabula F6PN-Ic-19

Pagbibigay-Kahulugan sa
II. NILALAMAN Kilos ng mga Tauhan sa
Napakinggang Pabula

III. KAGAMITANG
PANTURO

A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng
Guro

2. Pahina sa
Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang
Aklat
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Learning
Resource (LR)
portal

B. Iba pang
kagamitang
panturo

IV. PAMAMARAAN

Balikan Pagyamanin Isagawa Tayahin Lingguhang Pagsusulit

Panuto: Kilalanin kung Gawain 1 Basahin ang isang pabula.


anong hayop ang Panuto: Ipabasa sa iyong magulang Papasagutan sa mga bata ang mga
gumagawa nito. Piliin sa o nakatatandang kapatid ang tanong pagkatapos basahin ang
ibaba ang tamang sagot at pabula habang nakikinig ka. pabula.
isulat ito sa sagutang
papel.

Panuto: Ibigay ang kahulugan ng


Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga kilos o pahayag ng mga
katangian ng tauhang nabanggit sa tauhan sa napakinggang pabula.
pabula batay sa isinasaad na kilos Piliin ang titik ng tamang sagot
nito. Isulat ang sagot sa iyong sa loob ng kahon at isulat sa
sagutang papel. sagutang papel.
1. “Bakit dinumihan mo ang gamit ni
aso? Hala ka!” pagbabanta ni pusa
kay daga.
A. pagpapaalala
B. pagbabanta 1. Humahangos na inanyayahan
C. pagsisigaw ni Jupit ang mga kaiibigan na
D. pagkagalit maglaro sa plasa.
2. Maingat na inayos ni pusa ang 2. Pumalakpak na sumang-ayon
mga gamit ni aso. sina Mercu at Satur kay Jupit.
A. mabait 3. Nagsisisigaw sa saya si Mercu
B. maayos habang dumuduyan siya sa
C. matulungin swing.
D. maalalahanin 4. Taas-kamaynaman si Jupit
3. “Huwag ka ngang ganiyan,” sagot habang pumapadausdos saslide.
ni pusa. 5. Nagdalawang isip si Mercu
A. pinapagalitan baka hindi siya payagan ng mga
B. pinaalalahanan magulang.
C. pinakikinggan 6. “Sige matagal ko nang
D. pinaparusahan gustong maglaro doon.” wika ni
4. “Alalahanin mo kaibigan natin si Mercu.
aso,” pagpapaliwanag ni pusa. 7. “Ay oo kaibigang Mercu at
A. pagkampi Jupit, sa amin pagagalitan ako
B. pagtatanggol kapag hindi napakainangaming
C. pagpapaalala aso.” sabi ni Satur.
D. pagpapaliwanag 8. “Sige, dito naman ako sa slide,
5. “Buti nga sa asong iyan,” wow!!! ang sarap magpadulas.,”
pagmamayabang ni daga. sabi ni Jupit.
A. nag-alala sa kapuwa 9. “Sige! pero gawin muna natin
B. nagkagusto sa kapuwa ang ating mga takdang-aralin
C. nabagot sa kapuwa bago maglaro,”
D. nang-api sa kapuwa sambit naman ni Mercu.
10. “Oo, sige kaya lang baka
hindi ako payagan ng nanay?”
wika ni Mercu.

Tuklasin

Basahin.

Mga tanong
1. Ano ang pamagat ng
pabula?
2. Sino-sino ang mga tauhan
sa pabula?
3. Anong katangian ang
nagustuhan mo sa inang
langgam?
4. Sa iyong palagay, tama ba
ang ginagawa ng ama sa
pagpapahanap
ng pagkain sa kanyang mga
anak?
5. Bakit kaya ginagawa ng
mag-ama ang pag-alis sa
bahay araw-araw?

S a narinig mong pabula may


mga kilos ng tauhan
kang napansin di ba? Ano ano
ba ang ibig sabihin ng mga
ito? Tingnan nga natin kung
kaya mong sagutin ang mga
sitwasyon sa ibaba.

Panuto: Basahin ang mga


sumusunod ayon sa kilos at
pahayag ng mga tauhan sa
narinig na pabula. Isulat ang
titik ng tamang sagot sa iyong
sagutang papel.
1. Walang tigil sa paggawa
ang pamilyang langgam.
Anong kaugalian ang ipinakita
ng pamilya langgam ayon sa
kilos nila?
A. pagkamasipag
B. pagkamatulungin
C. pagkamasunurin
D. pagkamatipid
2. Tuwing lalabas ang
magpamilya, naiiwan ang
inang langgam.
Ano ang kahulugan ng kilos
ng tauhan mula sa pabula?
A. tamad
B. lagalag
C. masayahin
D. maasikaso sa bahay
3. “Huwag lilihis sa linya,
upang hindi maligaw,”
paalala ng ama sa mga anak.
Ang ama ay isang _______
A. masipag
B. palautos
C. malungkot
D. maalalahanin
4. Pagsapit ng hapon ay
tinatawag ng ama isa-isa ang
mga anak kung kumpleto sila.
Anong ibig sabihin ng
tinatawag isa-isa ayon sa kilos
ng mga langgam?
A. kinokolekta ang mga
langgam
B. hinahayaan lang ang mga
langgam
C. pinaparusahan ang mga
langgam
D. tiningnan kung kumpleto
ang mga langgam
5. “Salamat sa tulong ninyo,
marami tayong naipong
pagkain at mga butil,”
pahayag ng amang langgam.
Anong kahulugan ng kilos ng
mga langgam batay sa
napakinggang pabula?
A. pagpapasalamat
B. pagpupuri
C. pagdadakila
D. pagbibigay

SURIIN Gawain 2
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng
Panuto: Basahin ang mga katangiang nabanggit sa bawat
nakalahad na sitwasyon mula sa bilang batay sa mga isinasaad na
napakinggang pabula. kilos. Isulat sa iyong sagutang papel
Pagkatapos ay sagutin ang mga ang iyong sagot.
tanong na kasunod nito. Isulat 1. Inayos ni ibon ang mga gamit ng
sa sagutang papel ang iyong kaniyang nakababatang sisiw na
sagot. nagkalat sa sahig.
A. masipag
B. matulungin
C. burara sa gamit
D. maayos sa mga gamit
2. Nagdarasal muna ang mag-
anakna ibon bago kumain.
A. Makatao
B. Maka-Diyos
1. “Takbo! dali, sumunod kayo
C. Makabansa
sa akin”, sigaw ni kabayo.
D. makakalikasan
Ano ang kahulugan ng kilos ng
3. “Maghugas kayo ng kamay bago
mga tauhang nabanggit sa
kumain,” utos ng inang ibon sa mga
pabula?
sisiw nito.
A. mabagal na pagkilos
A. Masipag
B. malumanay na pagtakbo
B. Matiyaga
C. may kabagalang pagtakbo
C. matulungin
D. napakabilis tumakbo
D. Maalalahanin
2. “Naku! sandali! Hindi ka
4. “Maraming salamat sa mga
namin kayang sabayan, kabayo,
tulong,” banggit ni Amang ibon sa
ang bilis-bilis mo,” sagot ni
mga kasama
baboy at kalabaw. Ano ang
sa paglilinis ng paligid.
kahulugan ng kilos na nasa
A. mapagtimpi
sitwasyon sa pabula? Sobrang
B. mapag-unawa
____________.
C. mapagpasalamat
A. maliksi tumakbo
D. mapagpakumbaba
B. mabagal tumakbo
5. “Hindi ko makalilimutan ang
C. mahinhin tumakbo
ibinigay ninyong halaga sa
D. mabilis tumakbo
pagpapagamot ng
3. Si manok naman ay lumipad
aking ina,” nabanggit ni Amang
nang mabilis upang hindi
ibon sa mga kasama sa trabaho.
maiwan. Anong ibig sabihin ng
A. pagkamasinop
kilos ni manok sa napakinggang
B. pagpapasalamat
pabula? Siya ay _____
C. pagpapakumbaba
A. iniwanan
D. pagtanaw ng utang na loob
B. naabutan
C. nakasabay
D. hindi nakasabay
4. “Sakay sa likod ko baboy para
madala kita,” sigaw ni kabayo.
Ayon sa sitwasyon ano ang
kahulugan ng kilos ng tauhan?
A. pag-alala sa kasama
B. pagpapabaya sa kasama
C. pagpapasalamat sa kapuwa
D. pagwawalang bahala sa
kasama
5. “Lagot tayo kay ahas kapag
naabutan niya tayo.
Nangangagat kaya iyon at
nakamamatay pa ang
kamandag. Kaya kailangan
makalayo tayong lahat.” Ayon sa
pahayag ng tauhan sa
sitwasyon, ano ang kahulugan
ng kilos ng kabayo, baboy,
manok at kalabaw?
A. pagmamahalan
B. pagmamalasakit
C. pagkakasama-sama
D. Pagwawalang-bahala

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-
aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
magaaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punongguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapuwa
ko guro?

You might also like