You are on page 1of 4

Eksklusibo lamang sa IETI College of Science and Technology San Pedro– SENIOR HIGH SCHOOL

ibang padrong pandiskurso, gaya ng tekstong naratibo, deskriptibo,


INTRODUKSYON SA
persuweysib, at argumentatibo.
AKADEMIKONG PAGSULAT
ARALIN 2

PAGKILALA SA IBA’T IBANG PAGKILALA SA IBA’T IBANG AKADEMIKONG SULATIN


AKADEMIKONG SULATIN Dalawang kasanayan ang magkasabay na nahahasa sa pagsulat ng
akademikong sulatin: ang kasanayan sa pangangalap at pagsusuri ng mga
kaalaman at ang kasanayan sa mabisang pamamahagi ng mga kaalamang
iyon. Ang pagsulat ng akademikong sulatin ay isang pagkakataon para sa
heuristiko at impormatibong mga gamit ng wika.

MGA LAYUNIN SA AKADEMIKONG PAGSULAT


Matapos ang aralin na ito ang mga mag-aaral ay inaasahang: Ang pangunahing layunin ng pagsulat ay ang mapabatid sa mga tao o
 Nakikilala ang iba’t ibang akademikong lipunan ang paniniwala, kaalaman, at mga karanasan ng taong sumusulat.
sulatin ayon sa: Mahalagang isaalang-alang ang layuning ito sapagkat masasayang ang mga
(a) Layunin (b) Gamit isinulat kung hindi ito magdudulot ng kabatiran at pagbabago sa pananaw,
(c) Katangian (d) Anyo pag-iisip, at damdamin ng makababasa nito.
 Nakapagsasagawa ng panimulang pananaliksik kaugnay ng Karamihan sa mga batayang aklat at iba pang babasahin tungkol sa
kahulugan, kalikasan, at katangian ng iba’t ibang anyo ng pagbasa, pagsulat, at pagtatalumpati ay nagpapaliwanag na ang bawat anyo
sulating akademiko ng komunikasyon ay may isa sa mga sumusunod na layunin:
a. Magpabatid
b. Mang-aliw
c. Maghikayat
Ang pagsulat ay isang pangangailangan. Nagsusulat ang tao upang
tugunan ang mga personal na pangangailangan gaya ng pagpapahayag ng May mga akademikong sulatin na naghahalo ang mga layunin. Kung
saloobin at pagbubuo at pagpapatatag ng mga ugnayan tungo sa pagpapabuti hindi nakasisiguro kung paano uuriin ang ganitong sulatin ito lamang ang
ng sarili. Maliban sa mga ito, nagsusulat din ang tao upang tugunan ang mga tandaan: iba ang pangunahing layunin ng panghihikyat sa pangunahing
akademiko at propesyonal na panganagailangan. layunin ng pagbibigay ng impormasyon. Kapag malinaw s aiyo ang
pangunahing dahilan ng iyong pagsulat, matutukoy mo ang mga estratehiyang
Ngunit dahil ang pagsulat ay patuloy na nagbabago, may ilang
magagamit mo sa pagtugon sa layunin ng iyong akda.
manunulat na pinagsasannib ang mga kumbensyon sa akademikong pagsulat
at malikhaing pagsulat sa pagbuo ng akademikong teksto. Makikita ito sa iba’t

Eksklusibo lamang sa IETI College of Science and Technology San Pedro– SENIOR HIGH SCHOOL
iyong isusulat ang motibo ng iyong pagsulat nang sa gayon ay maganap nito
ang iyong oakay sa katauhan ng mga mambabasa.
MGA HUWARAN SA AKADEMIKONG PAGSULAT
4. Pamamaraan ng pagsulat – May limang pamamaraan ng pagsulat upang
Sa pagbabasa ng sanaysay, encyclopedia, batayang aklat, balita, at iba mailahad ang kaalaman at kaisipan ng manunulat batay sa layunin o pakay sa
pang akademikong sulatin, maoobserbahang may iba’t ibang huwaran o padrong pagsusulat.
ginagamit upang maging malinaw ang daloy ng mga idea. Kabilang dito ang mga
sumusunod: A. Paraang impormatibo – Ang pangunahing layunin nito ay magbigay
ng impormasyon o kabatiran sa mga mambabasa.
1. Depinisyon- pagbibigay ng katuturan sa konsepto o termino.
2. Enumerasyon- pag-uuri o pagpapangkat ng anuman na nabibilang sa isang B. Paraang ekspresibo – Na naglalayong magbahagi ng sariling
uri o klasipikasyon. opinion, paniniwala, ideya, obserbasyon at kaalaman hinggil sa isang tiyak na
3. Pagsusunod-sunod – kronolohiya ng mga pangyayari o proseso. paksa batay sa kanyang sariling karanasan.
4. Pagtatambis ng Paghahambing at Pag-iiba – pagtatanghal ng C. Pamaraang Naratibo – Ang pangunahing layunin nito ay
pagkakatulad o pagkakaiba ng mga tao, pangyayari, konsepto at iba pa. magkuwento o magsalaysay ng mga pangyayari batay sa magkakaugnay at
5. Sanhi at Bunga- paglalahad ng mga dahilan ng pangyayari o bagay at ang tiyak na pagkakasunod-sunod.
kaugnay na epekto nito.
6. Problema at Solusyon-paglalahad ng mga sulrianin at pagbibigay ng mga D. Pamaraang deskriptibo – Ang pangunahing pakay ng pagsulat ay
posibleng lunas ng mga ito. maglarawan ng mga katangian, anyo, hugis, ng mga bagay o pangyayaribatay
7. Kalakasan at Kahinaan-paglalahad ng positibo at negatibong katangian ng sa nakita, narinig, natunghayan, naranasan at nasaksihan.
isa o higit pang bagay, sitwasyon, o pangyayari.
E. Pamamaraang argumentatibo – Ang pagsusulat ay naglalayong
MGA GAMIT O PANGANGAILANGAN SA PAGSULAT manghikayat o mangumbinsi sa mga mambabasa.

Una sa lahat, dapat mabatid ang mga bagay na dapat isaalang-alang sa 5. Kasanayang pampag-isip – Dapat taglayin ng manunulat ang kakayahang
pagsusulat partikular ng akademikong pagsulat. Narito ang ilan sa mga ito: mag-analisa o magsuri ng mga datos na mahalaga o hindi gaanong
1. Wika – Ang wika ang nagsisilbing behikulo upang maisatitik ang mga kaisipan, mahalaga, o maging ng mga impormasyong dapat isama sa akdang isusulat.
kaalaman, damdamin, karanasan, impormasyon, at iba pang nais ilahad ng isang 6. Kaalaman sa wastong pamamaraan ng pagsulatb – Dapat ding isaalang-
taong nais sumulat. Mahalagang magamit ang wika sa malinaw, masining, tiyak at alang sa pagsulat ang pagkakaroon ng sapat na kaalaman sa wika at retorika.
payak na paraan.
7. Kasanayan sa Paghahabi ng Buong Sulatin – Tumutukoy ito sa
2. Paksa – Mahalagang magkaroon ng isang tiyak na paksa o tema ng kakayahang mailatag ang mga kaisipan at imporamsyon sa isang maayos,
isusulat. Ito ang magsisilbing pangkalahatang iikutan ng mga ideyang dapat
mapaloob sa akda. organisado, obhetibo at masining na pamamraan mula sa panimula ng akda
hanggang saw akas nito.
3. Layunin – Ang layunin ang magsisilbing mapa mo sa paghahabi ng mga
datos o nilalaman ng iyong isusulat. Kailangang matiyak na matutugunan ng

Eksklusibo lamang sa IETI College of Science and Technology San Pedro– SENIOR HIGH SCHOOL
PAGSASANAY BLG. 2 MGA URI NG PAGSULAT
Panuto: Sagutin ang katanungang nasa ibaba sa pamamagitan ng pagbuo sa 1. Malikhaing Pagsulat (Creative Writing)- Pangunahing layunin nitong
acronym na “AKADEMYA”. Maaaring isang salita lamang bawat titik, maaari rin maghatid ng aliw, makapukaw ng damdamin at makaantig ng imahinasyon at
naming pangungusap. isipan ng mga mambabasa.

Tanong: Bakit mahalagang matutuhan ang kahalagahan, kalikasan, at 2. Teknikal na Pagsulat (Technical Writing)- Ang uring ito ay ginagawa sa
katangian ng pagsulat partikular ang pagsulat ng akademikong sulatin? layuning pag-aralan ang isang proyekto o kaya naman ay buno ng isang pag-
aaral na kailangan ara lutasin ang isang problema o suliranin.
3. Propesyonal na Pagsulat (Professional Writing)- Ang pagsulat na ito ay
may kinalaman sa mga sulating may kinalaman sa isang tiyak na larangang
natutuhan sa akademya o paaralan.
4. Dyornalistik na Pagsulat (Journalistic Writing) – Ito ay may kinalaman sa
mga sulating may kaugnayan sa pamamahayag. Kasama na rito ang pagsulat
ng balita, editorial, lathalain at iba pa.
5. Reperensiyal na Pagsulat (Referential Writing)- Layunin ng sulating ito na
bigyang-pahkilala ang mga pinagkunang kaalaman o impormasyon sa
paggawa ng konseptong papel, tesis at disertasyon.
6. Akademikong Pagsulat (Academic Writing) – Ang akademikong pagsulat
ay isang intelektuwal. Ang gawaing ito ay na nakatutulong sa pagpapataas ng
kaalaman ng isang indibidwal sa iba’t ibang larangan.

PAMANTAYAN SA PAGSASANAY
Malinaw na pagkakalahad ng
15 pts.
opinyon
May kaisahan ang ideya 10 pts.
Malinis ang pagkakasulat at
5 pts.
pagkakagawa
KABUUAN 30 PTS.

Eksklusibo lamang sa IETI College of Science and Technology San Pedro– SENIOR HIGH SCHOOL

You might also like