You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF CITY SCHOOLS
City of Naga, Cebu Division

DAILY LESSON PLAN

Teacher MARIAN LOU A. MANLIGUEZ Grade Level 5 – Juan Luna

School CEPOC Central Elementary School Subject Learning/ Area EPP/Agrikultura

Teaching Dates August 30-September 2, 2022 Quarter/ Week Q1- Week 2

I. LAYUNIN : Sa katapusan ng klase ang mga mag-aaral ay inaasahang;


1. naipapaliwanag ang masistemang pangangalaga ng tanim na mga gulay sa pagdidilig, pagbubungkal, at paglalagay ng abono;
2. naisasagawa nang wasto ang pangangalaga ng magtanim ng gulayb gamit ang tamang kasangkapan; at
3. naipapamalas ang masistemang pangangalaga ng gulay batay sa kaalaman at kasanayang natutunan.

II. PAKSA: MASISTEMANG PANGANGALAGA NG TANIM NA MGA GULAY


Kagamitan: pala, piko, asarol, kalaykay, timidor, dulos, itak, barita, regedera, kartilya
Mga Kagamitan sa Pagkatoto: Slides, larawan, videos mula sa youtube

Referen Monday Tuesday Wednesday Thursday Frid


ces ay

1.CGs MELC-EPP5AG-OC-6 MELC-EPP5AG-OC-6


Page/s

2.
Module
s/LM
Pages

3.On https://youtube.com/watch? https://youtube.com/watch? https://youtube.com/watch? https://youtube.com/watch?


v=Qipb11t9gDg&feature=share v=Qipb11t9gDg&feature=share v=Qipb11t9gDg&feature=share v=Qipb11t9gDg&feature=share
line
Resourc
es

III. PAMAMARAAN:

A.Balik-Aral Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday

Sagutin ang mga tanong: Tanong: Tanong: Tanong: Flash Card


1.Ano ang dalawang 1.Ano ang natutunan ninyo 1. Magpapakita ng
pamamaraan ng paggawa ng sa leskyon natin tungkol sa 1.Ano-ano ang mga 1.Ano ang natutunan mga larawan ang guro
kagamitan sa pagtatanim ninyo sa ating naging
abonong organiko? masistemang pangangalaga hinggil sa iba’t ibang
2. Ano-ano ang mga hakbang sa ng halamang gulay? ang nakikita ninyo sa leksyon kahapon? gamit sa pagtatanim.
inyong mga tahanan at
paggawa ng compose pit? 2. Bakit importanteng may 2. Ginamit ba ninyo 2. Tutukuyin ng mga
3. Ano-ano ang mga hakbang sa sistema sa pangangalaga bakuran? mag-aaral ang gamit
ang inyong natutunan
paggawa ng basket composting? ng halamang gulay? 2. Paano ninyo nagamit sa inyong mga ng mga ito sa
ang inyong natutunan sa bakuran? pagtatanim.
tamang pagdidilig at
pagtatanim sa inyong
bakuran?

B. Pagganyak- Nagpapakita ang guro ng mga Ipapakita ng guro isa-isa Mula sa naging talakayan Tanong: Matapos ang
Presentasyon larawan ng mga halamang ang mga larawan ng mga tungkol sa mga kagamitan pagbabalik-aral,
gulay. kagamitan sa pagtatanim. sa -pagtatanim, ibabahagi 1.Paano ba natin ihahanda ng guro ang
mapanatili na mataba
Tanong: Paano nakakatulong Tutukuyin ng mga mag- ng guro ang mga mga mag-aaral para sa
ang pagtatanim ng gulay? aaral kung ano ang tawag kagamitan sa ang lupang pasulit sa
pagtamnan?
Ipaliwanag ang iyong sagot. sa mga ito. pagbubungkal. pamamagitan ng mga
-Ang paghahalaman ay may mga Mga tanong: Tanong: 2. Bakit kailangang katanungang ito:
sistemang dapat isaalang-alang 1. Para saan 1. Alin sa mga mapanatiling mataba 1. Ano ba ang
upang mapangalagaan ang mga gagamitin ang mga kagamitang ito ang lupang natutunan
tanim kagaya ng mga gulay. Dito bagay na ito? ang pwede sa pagtamnan? ninyo sa ating
maipakita kung paano sila 2. Pare-pareho ba ang pagbubungkal ng Ipaliwanag. aralin sa
gamit ng mga ito o lupa?
aalagaan. mayroon silang 2. Ano ang kaibahan I-proproseso ng guro linggong ito?
kanya-kanyang ng gamit ng mga ang mga sagot ng mga 2. Handa na ba
silbi? ito? bata hinggil sa kayo para sa
Ilalahad ng guro ang mga kahalagahan ng isang pasulit?
kagamitan sa pagtatanim. pagpapataba ng lupa. 3. Kung ganun
Ibabahagi din niya ang mga Pagkatapos ay ilalahad ihanda ang
natatanging gamit ng mga nang guro ang paraan inyong mga
ito. ng tamang pag- sarili at
aabono. sagutin ang
mga tanong na
nasa activity
sheets na
aking ibibigay
mamaya.

C. Gawain Pangkatin sa tatlong grupo ang Pagkatapos ng paglalahad Ipapaguhit ng guro ang Ayusin ang tamang PASULIT
mga mag-aaral. Bawat pangkat ng guro, uulitin niyang mga kagamitan sa proseso ng paglalagay (tingnan sa susunod na
ay may magtutungo sa kanilang ipapakita ang mga larawan pagtatanim na maaring ng abono. Isulat ang pahina ang nakalakip
hardin at magpapamalas ng at hahayaan ang mga mag- gamitin sa pagbubungkal bilang 1-5 sa patlang. na SUMMATIVE TEST)
tamang paraan ng pagdidilig. aaral na kikilalanin ang mga ng lupa. Isa-isa nilang __ Diligan ang halaman
ito. At ibabahagi din nila ilarawan ang gamit ng __Ihanda ang mga
kung ano ang gamit ng mga ito. kagamitan sa
bawat isa. pagtatanim
__ Bungkalin ang
lupang pagtamnan
__ Nilisin ang lupang
pagtamnan
__ Ilagay at ihalo ang
abonong organiko sa
lupang pagtamnan

D. Pagsusuri Tanong: Tanong: Tanong: Tanong:


1. Paano ang tamang Mahalaga ba na kompleto Mahalaga ba na kompleto 1.May napansin ba
paraan ng pagdidilig ng ang iyong mga kagamitan ang iyong mga kagamitan kayong kaibahan sa
mga halaman lalong-lalo sa pagtatanim? Bakit? sa pagbubungkal ng lupa mga halamang gulay
na sa mga halamang na gagamitin sa taniman? na itinanim sa lupa na
gulay? Ipaliwanag. may abono at sa lupa
2. Bakit importante ang na walang abono?
may sistema sa 2. Ano-ano ang mga
pangangalaga ng napansin ninyong
halamang gulay? kaibahan nila?

E. Paghahalaw Sa inyong palagay, kung wala Sa inyong palagay, maayos Tanong: Base sa napansin
tayong sinusunod na sistema sa mo bang mapapangalagaan Paano ninyo ninyo, mahalaga ba na
pagtatanim ng gulay ano kaya ang mga tanim kung kulang napapangalagaan ang lagyan ng organikong
ang posibleng mangyari sa ka sa kagamitan? mga kagamitan sa abono ang lupang
halaman? Ipaliwanag. pagbubungkal ng lupa? pagtamnan?

F. Paglalapat 1.Gamit ang natutunan, Tanong: 1.Ang mga mag-aaral ay Mula sa compost pit
magpapakita ang guro ng 1.Mayroon ba kayong papangkatin sa tatlo, o na nagawa nuong
tamang paraan sa pangangalaga hardin sa inyong bakuran? base sa laki o lawak ng nakaraang aralin,
ng tanim. Mas mabuti kung sila 2. Ano-ano ang mga hardin na nasa bakuran kukuha ang mga mag-
ay lalabas sa kanilang silid- kagamitan na natalakay ng paaralan. aaral ng abono at
aralan at magtungo sa hardin. natin na mayroon kayo? 2. Bawat pangkat ay ilalagay ito sa kanilang
2. Pagkatapos magpakita ng 3. Kung sakaling wala magbubungkal ng lupa nabungkal na lupa
guro ng tamang paraan sa kayong mga ganitong para mapagtamnan ng bilang bahagi ng
pangangalaga ng tanim ay ang kagamitan, ano ang paraan haolamang gulay. Kung paghahanda nila sa
mga mag-aaral na naman ang na inyong ginawa upang sakaling mayroon ng pagtatanim ng
gagawa. patuloy na maayos at halaman sa hardin, ay halamang gulay.
Patnubay ng guro kay kailangan masistema ang inyong aayusin na lamang ito ng
sa gawaing ito. pagtatanim? mga mag-aaral gamit ang
mga natutunan nila
tungkol sa tamang paraan
ng pangangalaga ng
taniman.

Pagkatapos ng Tanong: Magtawag ng mga mag- Pagkatapos ng Gawain ng Mga tanong:


Leksyon aaral na magbabahagi ng mga mag-aaral sa hardin, 1.Base sa ating naging
A. Paglalahat 1.Anong aral ang inyong kanilang mga natutunan tanungin sila ng mga gawain, ano ba ang
natutunan mula sa masistemang tungkol sa mga kagamitan sumusunod na tanong: kahalagahan ng
pangangalaga ng halaman? sa pagtatanim. 1. Matapos nating organikong abono sa
natalakay ang
2. Dapat bang sundin ang mga tamang inyong mga halaman?
wastong pangangalaga ng mga pagbubungkal ng 2. Ito ba ay nakatulong
pagtanim ng gulay? lupa sa ating sa inyong kabuhayan
taniman, nagging at pang-araw-araw na
Madali ba ang pamumuhay?
inyong gawain sa Ipaliwanag.
hardin kanina?
2. Ibahagi ang
inyong natutunan
sa gawain.

IV. PAGTATAYA
A. Panuto: Lagyan ng (/) ang patlang sa bawat bilang kung ang pamamaraan na inilahad ay tama at (x) kung ito ay mali.
_/__1. Dapat gawing regular o araw-araw ang pagdidilig ng mga pananim.
_/__ 2. Ang paglalagay ng abono ay dapat sapat lamang.
_x__ 3. Ang abonong organiko ay mula sa nabulok na mga basura.
_x__ 4. Panatilihing tuyo ang lupa.
_/__ 5. Ang pagbubungkal sa paligid ng tanim ay nakatutulong sa mabilis na pagyabong ng mga tanim.
B. Multiple Choice. Bilugan ang letra ng may tamang sagot.
1. Kailan ang tamang oras sa pagdidilig ng halaman? (sagot: C)
A. Umaga, tanghali, at gabi B. Umaga lamang C. Umaga at hapon D. Umaga at tanghali
2. Sa pagdidilig ng halaman maaring gumamit ng ________ na may maliit lamang ang butas. (Sagot: B)
A. Piko B. Regadera ` c. Itak D. Sarol
3. _____________ ng lupa sa halaman ay nakakatulong upang mapansin ang ugat ng tanim. (Sagot: C)
A. Diligan B. Pag-aabono C. Pagbubungkal D. Pagputol
4. Ito ay ginagamit na pambungkal ng lupa.(Sagot: A)
A. Piko B. Tinidor C. Regadera D. Asarol
5. Ginagamit sa paglipat ng lupa. (Sagot: C)
A. Itak B. Kartilya C. Pala D. Kalaykay
V. ASSIGNMENT :

Reinforcing

Enriching

Enhancing

Preparing for the New Lesson Tukuyijn ang mga gamit sa pangangalaga ng tanim na gulay. Isulat ang mga
sagot sa inyong kuwaderno.

VI. REFLECTIONS: ( to be filled up by the teacher)

A. No. of leaners who earned 80% in the Evaluation

B. No of learners who require additional activities for remediation

C. Did of remedial lessons work? NO. of learners who have caught up the lesson

D. No. of learners who continue to require remediation

E. Which of my teaching strategies work well? Why did these work?

F. What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve?

G. What innovation localized materials did I use/ discover which I wish to share with
other Teachers?

Attached all materials to be used


1. Activity Sheets..
2. Formative assessment
3. Answer Key
4. Hand outs
5. Other

You might also like