You are on page 1of 8

Paaralan (School) MRMNHS Baitang/Antas (Grade Level) GRADE -8

GRADES 8
Guro (Teacher) ABEGAIL D. REYES Asignatura (Learning Area) ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON (KASAYSAYAN NG DAIGDIG)
PLAN Petsa/Oras (Teaching September 18-22, 2003 Markahan (Quarter) Unang Markahan/ First Grading
Date & Time) Period

Day 1 Day 2 Day 3

Bilang ng Linggo (Week No.) MONDAY WEDNESDAY FRIDAY


2:00-2:40- Creativity 1:20- 2:00- Dignity 12:40-1:20- Nobility
3:40-4:20- Dignity 2:00-2:40- Simplicity 1:20-2:00- Creativity
4:20- 5:00- Humility 4:20- 5:00- Simplicity 2:00-2:40- Dignity
TUESDAY THURSDAY REMEDIATION
3:40-4:20- Simplicity 12:40-1:20- Nobility Thursday
WEDNESDAY 3:00-3:40- Creativity 9:00-9:40- Humility
12:40-1:20- Nobility 3:40-4:20- Humility Friday
MODULAR MODULAR 9:00-9:40- Nobility
Monday Tuesday
9:40- 10:20- Nobility 11:00-11:40- Humility
10:20- 11:00- Dignity
11:00-11:40 Simplicity

I.LAYUNIN (Objectives) 1.Natutukoy ang mga katangian at 1.Naiisa-isa ang mga pangyayaring naganap sa
pinagmulan ng sinaunang tao sa daigdig pamumuhay ng mga sinaunang tao.
2.Natatalakay ang katangian at 2.Naipapaliwanag ang mga paraan ng pagtugon
pinagmulan ng mga sinaunang tao sa ng sinaunang tao sa mga hamon ng kapaligiran
daigdig. sa bawat yugto.
3. Napaghahambing ang katangian at 3.Napapahalagahan ang mga ambag sa
pinagmulan ng mga sinaunang tao. kabihasnan ng mga sinaunang tao sa ibat- ibang
yugto.

A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Standards) Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
Standards) kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Most Essential Nasusuri ang yugto ng pag-unlad ng kultura sa panahong prehistoriko (AP8HSK-If-6)
Learning Competencies- MELC)
II.NILALAMAN (Content)
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning
Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages) Kasaysayan ng Daigdig (Manwal ng Guro) I. Gabay ng guro sa pagtuturo pahina 17- Kasaysayan ng Daigdig (Manwal ng
2012. pp. 25 Kasaysayan ng Daigdig Araling Guro) III. 2012. pp.
17-18 Panlipunan 8 6-9
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s Modyul sa Araling Panlipunan Kasaysayan ng Modyul sa Araling Panlipunan 8 Kasaysayan ng Daigdig (Batayang Aklat)
Materials Pages) Daigdig pahina 39-40 Kasaysayan ng Daigdig pahina 41-52 III. 2000. p.11 - 15, EASE III, Modyul I
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages) Batayang aklat kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig pahina 18-23
pahina 27-28
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource https://support.office.com/en-us/
(Additional Materials from Learning Resources (LR) Portal)
article/clip-art-on- office-online-
Feb.25,2019 8:00p.m.
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Graphic organizer, projector
Resources)
(Balitaan)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)

A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula INITIAL–REFINED-FINAL IDEA Ilunsad ang aralin sa pamamagitan sa
ng aralin (Review Previous Lessons) pagtalakay sa kasalukuyang lipunang
(Oral Activity 20 sec.)
ginagalawan ng mga mag-aaral.
Itanong: Masasabi bang ang panahon
ALA NADA ITO ngayon ay isang maunlad na panahon?
M GDAG NA ANG
KO KONG ALAM KO Paano ito nasabing maunlad?
NG KAALA
AYO MAN
N
Mga tanong:

 Tukuyin ang ipinapakita sa mga


SAAN NAGMULA ANG TAO? larawan.
 Pumili ngisang bagay na gusto mo?
 Ano ang maaaring maitulong ng napili
mong bagay sa iyong pamumuhay?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing May kaugnayan ba ang
purpose for the Lesson) teknolohiya upang masabing ang
uri ng pamumuhay ng tao ay
nakakaangat? Ipaliwanag

Bigyan ng pagkakataon ang mga mag-


Mga Tanong: aaral na magbigay ng isang katangian na
1. Ano-ano ang nakikita ninyo sa masabing nakakaangat ang uri ng
larawan?
2. May kaugnayan ba ito sa pinagmulan pamumuhay ng isang tao o
ng tao.? pamayanan? Isulat ang nabanggit na
3. Sang-ayon ka ba sa teorya ni Charles
Tanong: salita sa pisara.
Darwin na ang tao ay galling sa lahing
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
unggoy?
Pagsama-samahin ang lahat na
(Presenting examples /instances of the new lessons)  Sa inyong palagay, Ano ang nabanggit na katangian at bumuo ang
ipinapahiwatig ng mga klase ng isang TGA Activity (Tell, Guide,
larawang ito?
Act)
 May kaugnayan ba ito sa pamumuhay
ng tao? Bakit?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad Talakayin ng guro ang paksa tungkol sa Tatalakayin ng guro ang ibat-ibang yugto ng Gawain 4: Tower of Hanoi Chart
ng bagong kasanayan #1 (Discussing new concepts Ebolusyon ng tao gamit ang mga larawan ng pamumuhay gamit ang mga larawan sa
sinaunang tao. pamamagitan ng power point presentation.
Modyul ph. 46
and practicing new skills #1.
Gamit ang power point ipapakita ang mapa ng Pre-Historikong Panahon ng Sinaunang Tao
daigdig
,tatawag ng mga mag-aaral upang maituro
ang mga lugar kong saan nagmula ang mga
sinaunang tao

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad Gagawin ng mga mag-aaral ang Pamprosesong Tanong: 1. Ano ang kaugnayan ng iyong sagot
ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concepts & Data Retrieval Chart sa sa nakatalang kongklusyon?
practicing new slills #2) pangkatang gawain.  Ano ang katangian ng bawat yugto
sa pag-unlad ng kultura ng
sinaunang tao? 2.Nakabuti ba ng pagbabagong ito sa
 Anu-ano ang mga kagamitang pamumuhay ng mga sinaunang tao?
ginamit ng mga sinaunang tao sa
ibat-ibang yugto ng kanilang Patunayan.
pamumuhay?
 Paano nila ito ginamit sa kanilang
pang araw-araw na pamumuhay?
 Paano nagbago ang paraan ng
paggamit ng mga ito sa ibat- ibang
yugto?
 Anu-ano ang mga patunay na may
naganap na pag- unlad sa kultura ng
mga sinaunang tao batay sa
kasangkapan,kabuh ayan at iba pang
aspekto ng pamumuhay?

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Q&A sa loob 10 segundo dapat masagot ang Ano Ngayon Chart 1.Maipagmamalaki ba ng
Assesment 3) tanong na babasahin ng guro ang unang kasalukuyang
makakasagot ang may puntos. Pagkatapos matukoy ng mga mag-aaral ang
Developing Mastery (Leads to Formative Assesment henerasyon ang ginawang ito ng mga
1. Pinakatanyag na mahahalagang konseptong nakapaloob sa bawat
3) Australopithecus Sagot: Lucy sinaunang tao? Pangatwiranan
yugto ng pag-unlad , iuugnay ito sa kasalukuyang
2. Taong Nag-iisip. Sagot : Homo pamumuhay
Sapiens 2.Ano ang gustong ipahiwatig ng mga
3. Tinaguriang Handy Man Sagot: Homo konklusyon at ebidensyang nakatala sa
Habilis.
Tower of Hanoi Chart tungkol sa pag-
4. Nang sa lawa. Sagot: Anamensis
5. Naglalakad ng tuwid. Sagot: Homo Erectus unlad ng kultura ng mga sinaunang tao
sa daigdig?

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay Gagawa ng Liham Pasasalamat ang mga mag-aaral: Paano maipapakita ang pagpapahalaga
(Finding Practical Applications of concepts and skills sa uri ng pamumuhay na mayroon ka
in daily living)  Batay sa natutunan ng mga mag-aaral ngayon?
tungkol sa pag-unlad sa pamumuhay ng
mga sinaunang tao, magpasulat ng
Liham Pasasalamat.

 Ibigay ang mga sumusunod na


panuntunan sa pag sulat ng liham.

 Pumili ng isang yugto sa pamumuhay ng tao


na nais mong gawan ng liham.
 Isulat sa liham ang sariling saloobin tungkol
sa mahalagang papel na ginampanan nito sa
buhay ng mga sinaunang tao.

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Mga Tanong:  Anong pagbabago sa pamumuhay ng Ipahambing sa mga mag-aaral ang mga
mga tao ang naganap mula sa
Abstractions about the lessons) 1. Anu-ano ang mga katangian ng sinaunang panahon hanggang sa uri ng pamumuhay ng sinaunang tao sa
sinaunang tao? kasalukuyan? Isa-isahin. kasalukuyan.
 Ito ba ay nagpapakita ng positibong
2. Bakit sa Africa nagkaroon ng unang pagbabago o hindi? Patunayan.
pagtatala ng sinaunang tao sa daigdig?
3. Sang-ayon ka ba sa teorya ni Charles
Darwin ukol sa pinagmulan ng tao?
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) Panuto: Isulat ang titik ng tamang sagot: Panuto: Basahin at unawain ang bawat tanong. Paano mo nasabi na mahalaga ang
Isulat ang titik ng tamang sagot inyong mga bahaging
1. Alin ang mga katangian ng papel.
ginampanan ng pamumuhay ng
Australopithecus?
1. Paano namuhay ang mga sinaunang tao sinaunang tao sa kasalukuyan?
a. maliit ang utak at pango sa Yugtong Paleolitiko?
ang ilong. a. pagsasaka b. pagtotroso
b. malaki ang utak at c. pangangaso d. pagngingisda
matangos ang ilong. 2. Paano natuklasan ng mga sinaunang tao
c. malaki ang ang paggamit ng apoy?
braso at a.tinamaan ng kidlat ang sanga ng
matipuno ang puno.
katawan b. lumindol ng malakas at nabuwal
d. payat at maiksi ang mga ang puno.
braso. c. nagkaroon ng unos at nahulog
2. Saan natagpuan ang ang mga sanga ng puno.
mga species na d. tinamaan ng kulog ang sanga ng
Australopithecus?
puno.
a. Asya
3. Paano nakatulong ang panirahan ng
b. Aprika mga sinaunang tao sa tabing ilog at
c. Europa dagat? a.Nadagdagan ang kanilang
d. Australya pagkain mula sa ilog
3. Bakit tinawag ang Homo Habilis na at
Handy Man? dagat.
a. marunong ng manghuli ng b. natutunan nila ang paglalangoy.
baboy damo. c. natutunan nila ang paglalaba sa
b. marunong ng manghuli ng ilog.
isda sa ilog. d. nadagdagan ang
c. marunong ng kanilang kaalaman sa
gumamit ng pangingisda.
kagamitang bato 4. Paano napakinabangan sa
d. marunong ng magluto ng kasalukuyan ang sistemang
pagkain. agrikultura na pinasimulan ng
4. Aling species ng Homo ang mga sinaunang tao noong
panahong Neolitiko?
unang gumamit ng apoy?
a. Homo Erectus a. Agrikultura ang tanging
ikinabubuhay natin sa
b. Homo Sapiens kasalukuyan.
c. Homo Habilis b. Walang pagbabago sa sistema
d. Homo Sapiens-Sapiens ng agrikultura upang
5. Paano nagkakatulad ang magkaroon tayo ng sapat na
mga species na pagkain.
Australopithecus? c. Limitado ang karne dahil
a. laki ng ilong hindi marunong ang mga
b. laki ng ngipin makabagong tao na
magpaamo ng hayop.
c. laki ng katawan
d. Isa ang Agrikultura sa
pangunahing kabuhayan
at pinagkukunan ng pagkain
ng mga tao sa kasalukuyan.

5. Aling Yugto sa pamumuhay ng


mga sinaunang tao ang naging
batayan ng kasalukuyang
kabihasnan.
a. Paleolitiko c. Panahon ng metal
b. Neolitiko d.Mesolitiko
J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at 1. Anu-ano ang yugto ng pag-unlad sa Gumawa ng slogan tungkol sa paksang Gumawa ng isang sanaysay tungkol sa
remediation (Additional activities for application or kultura ng mga unang tao? Panahon ng Metal Pundasyon ng paksang “ Marangal na Pamumuhay,
remediation) 2. Paano namuhay ang mga sinaunang Modernong Panahon.
tao?
Panatag ang Buhay”

For students asynchronous session using their


books/modules Gawain: Pag-isipan Mo! Gawain: Ilista Mo! Gawain: Ano Ngayon? Chart
Pagkatapos tukuyin ang mahahalagang
Mula sa iyong nalaman ukol sa mga Maglista ng mga bagay na iyong pag- konsepto tungkol sa bawat yugto ng pag-unlad
sinaunag tao, ano sa iyong palagay ang anyo, aari o nasa inyong bahay na yari sa metal o may ng kultura ng tao, maiisip din ang kahalagahan ng
bahaging metal. Isulat ito sa unang kolum ng
katangian at pamumuhay ng ating mga mga konseptong ito sa kasalukuyang
talahanayan at sa ikalawang kolum isulat ang
ninunong Pilipino? Ilahad ang iyong sagot sa paliwanag kung paano ito ginagamit. pamumuhay. Nararapat iugnay ang mga
pamamagitan ng pagguhit sa iyong kuwaderno. pangyayari ng nakaraan sa kasalukuyan sapagkat
sa tulong nito, mas nakikita ang tunay na
kabuluhan ng kasaysayan.
Tukuyin ang kahalagahan ng ilan sa
mga pangyayaring naganap sa iba’t ibang yugto
ng pag-unlad ng sinaunang tao sa tulong ng Ano
Ngayon? Chart, Isulat sa kahon ang kahalagahan
o epekto sa kasalukuyan ng pangyayaring nasa
kaliwang kahon. Gawin ito sa iyong activity
notebook.

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80% sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang gawain para sa remediation
(No.of learners who requires additional acts.for remediation who scored
below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-aaralnanakaunawasaaralin?
(Did the remedial lessons work? No.of learners who caught up with the
lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa remediation? (No.of learners who
continue to require remediation)
E. Alinsamgaistrateheyangpatuturonakatulongnglubos? Paanoitonakatulong?
(Which of my teaching strategies worked well? Why did this work?)
F.
Anongsuliraninangakingnaranasannasolusyonansatulongngakingpunongguro
at superbisor? (What difficulties did I encounter which my
principal/supervisor can help me solve?)
G.
Anongkagamitangpanturoangakingnadibuhonanaiskongibahagisamgakapwak
oguro? (What innovations or localized materials did I used/discover which I
wish to share with other teachers?)

Inihanda ni: Iwinasto at Sinuri ni: Nabatid:


ABEGAIL D. REYES CESAR G. LEGASPI ROSARIO S. SORIANO

Guro I HT-III Principal III

You might also like