Professional Documents
Culture Documents
DLL-Unang Linggo-Konseptong Pangwika
DLL-Unang Linggo-Konseptong Pangwika
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elemeto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto • F11PN – Ia – 86 : Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radio, talumpati at mga panayam.
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
A. Sanggunian
http//www.youtube.com/watch?
v=K36PkvcEpVQ
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Oryentasyon tungkol sa asignatura Ibigay ang kahulugan ng mga • Pagbabalik-aral
pagsisimula ng bagong aralin. sumusunod na konseptong
pangwika
1. Ano-ano ang
pagkakaiba ng iba’t
1. Wika ibang konseptong
pangwika ang
2. Wikang Panturo natalakay kahapon?
2. Pagsusuri sa
3. Wikang Pamabansa
adbertisment tungkol
4. Wikang Opisyal sa gatas ng sanggol,
pahina 39-LM
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at •Pag-uulat/ Pagtalakay sa paksa sa •Pagtalakay sa katuturan ng wika at •Pagtalakay sa katuturan ng wika at
● Pagbibigay kahulugan ng
paglalahad ng bagong kasanayan pamamagitan ng pangkatang iba pang konseptong pangwika. iba pang konseptong pangwika sa
wika batay sa iba’t ibang gawain: pamamagitang ng “Word
awtor, pahina 5-9-LM a. Barayti ng wika: Association”
● Wikang Panturo
c. Homogeneous 1. Lingguwistikong komunidad
● Wikang Pambansa Pangkat 1- Monolingguwalismo
d. Heterogeneous 2. Unang Wika
Pangkat 2-
● Wikang Opisyal
3. Pangalawang wika
● Bilingguwalismo
Rubriks:Pagtataya sa Ginawang
Pag-uulat sa Pananaliksik, pahina
31-LM
E. Paglinang sa kabihasaan
G. Paglalahat ng aralin Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa Pagtatanong sa mga mag-aaral sa
kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman kanilang pangkalahatang kaalaman
sa paksang- aralin sa paksang aralin sa paksang aralin sa paksang aralin
H. Pagtataya ng Aralin Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Isahang Gawain: Pagsulat ng Tula
(Komunikasyon at Pananaliksik,
pahina 19-LM) Gumawa ng maikling iskit tungkol sa Panuto; Sumulat ng 2 taludtod batay
mga konseptong pangwika sa paksang mapipili sa Unang Wika
Panuto: Sumulat ng tig-dalawang at Pangalawang Wika mo
pangungusap na nagbibigay ng Pangkat 1- Register- Pakikipag-usap
opinyon sa nga konseptong sa isang Balikbayan
pangwika na:
Pangkat 2- Barayti-Pakikipag-usap Paksang pagpipilian:
1. Wika sa isang Service Crew ng isang Fast
2. Wikang Panturo Food Chain ⮚ Pangarap sa Buhay
3. Wikang Pambansa
Pangkat 3- Homogenous- Pakikipag- ⮚ Pinapangarap na Lipunan
4. Wikang Opisyal
usap sa isang Guro, Punong-Guro
⮚ Pagmamahal sa
Pangkat 4- Heterogenous-
magulang, kaibigan at
Pakikipag-usap sa isang Fil-Am
kapwa
1. Lingguwistikong komunidad
2. Unang Wika
3. Pangalawang wika
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain
maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa
susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin.
aralin/gawain dahil sa kakulangan
sa oras. ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin
sa paksang pinag-aaralan.
dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang
_____ Hindi natapos ang aralin dahil gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag-
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang
klase dulot ng mga gawaing pang- pinag-aaralan. pinag-aaralan. pinag-aaralan.
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo. _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin
dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga sa mga klase dulot ng mga
Iba pang mga Tala: gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:
V. PAGNINILAY
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong? ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang
talakayan talakayan talakayan talakayan
____malayang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning
(integrating current issues) ____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning
(integrating current issues) (integrating current issues) (integrating current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
Inihanda ni:
EMELITA G. VALDEZ
Dalub-Guro II
DLL Writer
DILI NATIONAL HIGH SCHOOL