You are on page 1of 18

Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-01

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

Department of Education- National Capital Region


Schools Division of Pasay City

MODULE IN ARALING PANLIPUNAN 10


Unang Markahan/ Ikatlong Linggo/ Unang Araw

A. Layunin : Nakapagmumungkahi ng mga solusyon sa paglutas ng mga suliraning


pangkapaligiran

B. 1. Panimula

Ang ating kapaligiran ay patuloy na nagbabago sa paglipas ng panahon dahil sa pakikipag-


ugnayan ng tao sa kanyang kapaligiran. Mahalagang maging mulat tayo sa mga sa mga
suliraning pangkapaligiran at paano tayo magiging kabahagi sa pagbibigay solusyon sa hamon
na ito.

Mga Suliraning Pangkapaligiran, Ano ang mga Mungkahing Solusyon?

1. Solid Waste – Tumutukoy sa mga basurang nagmula sa mga tahanan at komersyal na


establisimyento, mga basura na nakikita sa paligid, mga basura na nagmumula sa sektor
ng agrikultura at iba pang basurang hindi nakakalason. Ang malaking bahagdan ng
itinatapong basura ay mula sa mga tahanan at ang pinakamalaki naman sa itinatapong
basura ay ang biodegradable.
 kawalan ng disiplina sa pagtatapon ng basura
 pagsusunog ng basura
 hindi pag segregate ng basura
 maling pagtatapon ng electronic waste o e-waste
2. Pagkasira ng Likas na Yaman – Patuloy na nasisira at nauubos ang likas na
yaman ng Pilipinas dahil sa mapang-abusong paggamit nito, tumataas na demand ng
lumalaking populasyon, hindi epektibong pagpapatupad ng mga programa at batas
para sa pangangalaga sa kalikasan, at mga natural na kalamidad.
 Illegal logging - pagputol sa mga puno sa kagubatan
 Migration – paglipat ng pook panirahan
 Mabilis na pagtaas ng populasyon
 Fuel wood harvesting – paggamit ng puno bilang panggatong. Isang
halimbawa ay ang paggawa ng uling mula sa puno.
 Ilegal na pagmimina
3. Climate Change - Natural na pangyayari o kaya ay maaari ding napabibilis o
napapalala dulot ng gawin ng tao. Isa sa sinasabing dahilan nito ay ang patuloy na pag-
init ng daigdig o global warming dahil sa mataas na antas ng konsentrasyon ng carbon
dioxide na naiipon sa atmosphere.
 Nanggagaling mula sa usok ng pabrika, mga iba’t ibang industriya
 Pagsusunog ng mga kagubatan

1
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-01

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

2. Mga Gawain

Gawain 1: PICTURE PICTURE

Panuto: Suriin ang bawat larawan at isulat sa patlang kung anong suliraning
pangkapaligiran ito.

1. 2.

3. 4.

5.

Gawain 2: ITALA MO!

Panuto: Magtala ng limang mga sanhi, epekto at mga solusyon ng suliranin sa Solid Waste.
Isulat sa loob ng mga kahon ang iyong sagot.

Solid Waste

Mga Sanhi Mga Epekto Mga Solusyon

2
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-01

Pangalan: _ Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

Gawain 3: KOREK KA DIYAN!

Panuto: Suriin ang bawat sitwasyon. Isulat sa kanang bahagi ang () kung ito ay
tumutukoy sa SOLUSYON ng Climate Change at (X) kung hindi.

SITWASYON SAGOT

1. Pagtatanim ng mga puno.

2. Pagkamatay ng mga halaman at hayop

3. Pagtitipid ng enerhiya

4. Pagkontrol sa pagmimina

5. Paglunsad ng programa ng pamahalaan upang matugunan ang suliranin sa


Climate Change

6. Paglilinis ng paligid.

7. Pagkakaroon ng matitinding bagyo at pagbaha.

8. Patuloy na pagdami ng mga sasakyan.

9. Pagsusunog ng mga basura.

10. Pagbawas ng greenhouse gases.

Gawain 4: TAMA o MALI

Panuto: Tukuyin kung TAMA o MALI ang isinasaad ng mga sumusunod na pangungusap.
Isulat ang sagot sa patlang.

1. Pagbabawal sa paggamit ng mga mga plastic sa mga pamilihan.

2. Paggamit ng mga produktong eco friendly

3. Paggamit ng maliliit na lambat sa pangingisda

4. Magtanim ng mga puno sa mga bundok at maging sa mga bakanteng lote.

5. Pagtatatag ng mga sanctuary para sa mga yamang tubig.

6. Panghuhuli at pagbebenta ng mga endangered species.

7. Pagbabago sa pag-uugali ng tao hinggil sa paggamit ng likas na yaman

8. Pagsali sa mga tree planting ng iba’t ibang organisasyon

9. Aktibong pakikilahok sa mga proyekto ng mga grupong makakalikasan

10. Pagtatapon ng mga nakalalasong kemikal ng mga pabrika sa ilog.

3
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-01

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

Gawain 5: PAGSULAT

Panuto: Sumulat ng isang sanaysay at sagutin ang katanungang “Paano ako


makatutugon, bilang mag-aaral sa mga suliranin at hamong pangkapaligiran? Malayang
makagagamit ng anumang istilo ng pagsulat. Markahan ang sariling gawa sa tulong ng
rubric

Paano ako magiging kabahagi ng solusyon bilang mag-aaral sa mga suliranin at hamong pangkapaligiran?

Rubrik sa Pagsulat ng Sanaysay

Pamantayan Mahusay Katamtaman Kailangan pang


(5 Puntos) (3 Puntos) magsanay
(1 Puntos)

Napapangatwiranan ang sariling sagot sa


tanong sa tulong ng mga tinalakay na aralin

Gumamit ng mga konkretong halimbawa


upang patibayin ang sagot
.
Malinaw at maayos ang pagkakasunod sunod
ng puntos na ginamit sa sanaysay.

Nakapagpahayag ng mungkahing
solusyon tungkol sa paksa

Kabuuang Iskor

4
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-01

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

PAGLALAHAT

Ang pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran gaya ng suliranin sa Solid Waste, pagkasira ng likas na yaman at Climate

C. PAGTATAYA

Panuto: Tukuyin ang inilalarawan ng bawat pahayag. Mamili ng tamang sagot mula sa kahon
sa ibaba. Isulat lamang ang letra ng tamang sagot sa patlang bago ang bilang.

A. Migration E. E-waste I. Yamang Likas


B. Household F. Climate Change J. Yamang Lupa
C. Solid Waste G. Illegal logging K. Fuel Wood Harvesting
D. Biodegradable H. Yamang Gubat

1. Ito ay ang patuloy na pag-init ng daigdig o global warming dahil sa mataas na antas
ng konsentrasyon ng carbon dioxide na naiipon sa atmosphere.

2. Tumutukoy sa mga basurang nagmula sa mga tahanan at komersyal na


establisimyento, mga basura na nakikita sa paligid, mga basura na nagmumula sa sektor
ng agrikultura at iba pang basurang hindi nakakalason

3. Paggamit ng puno bilang panggatong. Isang halimbawa ay ang paggawa ng uling


mula sa puno.

4. Paglipat ng pook panirahan.

5. Pinakamalaking bahagdan ng pinagmumulan ng basura ay dito nanggagaling.

6. Pagputol sa mga puno sa kagubatan

7. Mga bagay na galing sa kalikasan tulad ng lupa, dagat, at gubat

8. Pinakamalaking uri ng itinatapong basura.

9. Ito ang tahanan ng ibat ibang nilalang na nagpapanatili ng balanse ng


kalikasan.

10. Mga basurang tulad ng computer, cellphone at TV.

ng natutunan at natapos ang mga gawain ng modyul na ito.


Mahusay
Binabati kita!

References for further enhancement


1. Learners Module: Kontemporaryong Isyu, pp. 54-71
2. Mga kontemporaryong Isyu: Paul Micah Francisco, p. 17
3. Kayamanan: /mga Kontemporaryong Isyu: Evangeline M. Dallo, et. al, pp-49-52

Prepared by: Mary Ann C. Pampanga


5
Name of Teacher-Writer
School : Kalayaan National High School

6
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-02

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

Department of Education- National Capital Region


Schools Division of Pasay City
MODULE IN ARALING PANLIPUNAN 10
Unang Markahan/ Ikatlong Linggo/ Ikalawang Araw

D. Layunin : Natatalakay ang mga programa at pagkilos ng ibat-ibang sektor upang


pangalagaan ang kapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga hamong
pangkapaligiran (Solid Waste)

E. 1. Panimula

Maraming gawain ang mga tao na di namamalayang nakapagpapalala ng suliranin


sa solid waste. Bilang isang indibidwal kinakailangang maimulat ka sa pagkilos at mga
programa na ginagawa ng mga ahensya ng pamahalaan at mga pribadong sektor sa
pangangalaga sa ating kapaligiran.

Mga Programa at Pagkilos sa Pangangalaga ng Kapaligiran ( Solid Waste)

Republic Act 9003 o kilala bilang Ecological Solid Waste Management Act of
2000 - ipinatupad upang magkaroon ng legal na batayan sa iba’t ibang desisyon at
proseso ng pamamahala ng solid waste sa bansa

Isa sa mga naging resulta ng batas RA 9003 ay ang pagtatayo ng mga Materials
Recovery Facility (MRF) kung saan isasagawa ang waste segregation bago dalhin
ang nakolektang basura sa mga dumpsite.

Halimbawa ng mga Best Practice sa pamamahala ng Solid Waste


LUGAR BEST PRACTICE
Sto. Tomas, Davao del Norte  No Segregation, No Collection
 No Orientation & Implementation of
Ecological Solid Waste Management
(ESWM), No Issuance of Municipal
Permits
 Municipal-wide composting & livelihood
projects
Bago City, Negros Occidental  Takakura Market Waste Composting
Barangay Bagumbuhay, Project 4,  Garbage = Points
Quezon City
Teresa, Rizal  Residual Waste Management
Quezon City  Pioneering LGU in Dumpsite
Conversion with Methane Recovery for
Power Generation
Mayroon ding suporta na nanggagaling sa mga NGO upang mabawasan ang suliranin sa
solid waste sa Pilipinas. Ilan sa mga ito ay ang sumusunod:
 Mother Earth Foundation - tumutulong sa pagtatayo ng MRF sa mga
barangay.
 Clean and Green Foundation- kabahagi ng mga programa tulad ng Orchidarium
and Butterfly Pavilion, Gift of Trees, Green Choice Philippines, Piso Para sa Pasig, at
Trees for Life Philippines(Kimpo, 2008).
 Bantay Kalikasan – paggamit ng media upang mamulat ang mga mamamayan sa
suliraning pangkapaligiran. Nanguna sa reforestation ng La Mesa Watershed at sa Pasig
River Rehabilitation Project.
 Greenpeace – naglalayong baguhin ang kaugalian at pananaw ng tao sa
pagtrato at pangangalaga sa kalikasan at pagsusulong ng kapayapaan

7
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-02
Pangalan: Baitang at Pangkat:
Pangalan ng Guro:

2. Mga Gawain

Gawain 1: HANAPIN NATIN!


Panuto: Hanapin ang mga programa na nasa Hanay A batay sa mga layuning
isinasaad sa Hanay B. Isulat ang letra ng tamang sagot sa patlang bago ang bilang
HANAY A HANAY B

1. BANTAY KALIKASAN A. Ito ay naglalayong baguhin ang


kaugalian at pananaw ng tao sa
pangangalaga sa kalikasan .

2. CLEAN AND GREEN B.Tumutulong sa pagtatayo ng MRF


FOUNDATION sa mga barangay.

3. GREENPEACE C.Paggamit ng media upang mamulat


FOUNDATION ang mga mamamayan sa
suliraning pangkapaligiran.

4. MOTHER EARTH D.Ipinatupad upang magkaroon ng


FOUNDATION legal na batayan sa desisyon at
proseso ng pamamahala ng
solid waste ng bansa.

5. MATERIAL E .Kabahagi ng mga programa tulad


RECOVERY ng Orchidarium and Butterfly FACILITY
(MRF) Pavilion at Piso Para sa Pasig.

F. Pagsasagawa ng waste segregation


bago dalhin ang mga basura sa
dumpsite.

Gawain 2: KILOS NA!


Panuto: Isulat sa kahon ang iyong mga aksyon/pagkilos base sa mga sumusunod na
sitwasyon.

Mga basura gaya ng clinical mask at PPEs na ginamit ng mga health worker

Pagdami ng mga sirang appliances at gadgets sa loob ng tahanan

Hindi pagkolekta ng trak ng basura sa loob ng tatlong araw.

Mga baradong kanal

8
Pagsusunog ng basura ng kapitbahay

9
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-02

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

Gawain 3: SA AKING BARANGAY

Panuto: Lagyan ng ( ) kung ang mga sumusunod na programa ay


nararamdaman mong ipinapatupad sa inyong barangay at ( X) naman kung
hindi. Isulat ang sagot sa patlang bago ang bilang.

1. Mahigpit na pagpapatupad ng mga batas pangkalikasan at


pangkapaligiran.

2. No segregation, no collection policy

3. Pagkakaroon ng mga seminar sa barangay para sa maaayos na


pamamahala sa kapaligiran.

4. Pagkakaroon ng Materials Recovery Facility (MRF)

5. Pagtatalaga ng mga opisyal na magpapatupad at manghuhuli sa mga


di sumusunod sa mga pangkalikasang batas

6. May oras ng pangongolekta ng trak ng basura

7. May mga itinalagang tagalinis sa bawat kalye

8. May mga itinalagang magbabantay sa mga kalsada upang


mapanatili ang kalinisan.

9. Paglilinis ng mga kanal upang hindi magbara

10. Pagtatanim ng mga iba,t ibang uri ng halaman upang


magkaroon ng malinis na hangin.

Gawain 4: PILIIN MO!


Panuto: Pumili ng isang ahensiya o organisasyon na kumikilos sa pangangalaga
ng kapaligiran at kumpletuhin ang chart sa ibaba

Ahensya/Organisasyon Layunin Mga pagkilos Bakit ito ang


na ginagawa napili mo na
upang ahensya o
mapangalagaan organisasyon?
ang kapaligiran

10
11
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-02
Pangalan: Baitang at Pangkat:
Pangalan ng Guro:

Gawain 5: AKSYON PLAN


Rubriks
Panuto: Bumuosangpagmamarka
isang programang
na Aksyon
ipatutupadPlan
sa inyong barangay
tungkol sa tamang pamamahala sa solid waste. Maging gabay ang mga
Pamantayan Mahusay
sumusunod na nilalaman: Katamtaman Kailangan pang
(5 Puntos) (3 Puntos) magsanay
 Pamagat (1 puntos)

Makatotohanan at
 Layunin
madaling
maisakatuparan
ang layunin ng  Mga Kalahok
proyekto.

Malinaw na
nailahad ang
pamamaraan.

Malikhain at
mahusay ang
pagpaplano ng
proyekto

PAGLALAHAT

Sa kabila ng mga nabanggit na batas at programa ay nananatili pa rin ang mga suliranin sa solid waste sa Pilip

12
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-02

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

F. PAGTATAYA

PANUTO: Isulat ang TAMA kung ang nakasalungguhit na salita ay tama at isulat ang
TAMANG SAGOT kung mali ang isinasaad sa pangungusap.
1. Ang Republic Act 2003 ay kilala bilang Ecological Solid Waste Management Act of
2000

2. Naglalayong baguhin ng Clean and Green Foundation ang kaugalian at pananaw ng tao
sa pagtrato at pangangalaga sa kalikasan at pagsusulong ng kapayapaan.

3. Kabahagi ang Bantay Kalikasan sa mga programa tulad ng Orchidarium and Butterfly
Pavilion, Gift of Trees, Green Choice Philippines, Piso Para sa Pasig, at Trees for Life
Philippines.
4. Ang Mother Earth Foundation ay tumutulong sa pagtatayo ng MRF sa mga
barangay.

5. Ang DENR ay sangay na ahensiya ng ating pamahalaan na nangangalaga at


gumagawa ng mga programa para sa ating kapaligiran.

6. Nangunguna ang Greenpeace sa reforestation ng La Mesa Watershed at sa Pasig


River Rehabilitation Project.
7. Ang Bantay Kalikasan gumagamit ng media upang mamulat ang mga
mamamayan sa suliraning pangkapaligiran
8. Sa Material Recovery Facility (MRF) isinasagawa ang waste segregation bago dalhin
ang mga nakolektang basura sa dumpsite.

9. Ang pangangalaga sa kapaligiran ay tungkulin ng pamahalaan lamang

10. Ang No Segregation, No Collection ay isa sa best practice ng Sto. Tomas, Davao Del
Norte sa pamamahala ng solid waste.

Mahusay mong natutunan at natapos ang mga gawain ng modyul na ito. Binabati kita!

Reference for Enhancement:


1. Learners Module: Kontemporaryong Isyu, pp. 58-60
2. Francisco, Paul Micah (2015), Mga Kontemporaryong Isyu,
3. Evangeline M. Dallo, et.al., Kayamanan: Mga Kontemporaryong Isyu

Prepared by: Mary Ann C. Pampanga


Teacher 1
School : Kalayaan National High School

13
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-3

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

Department of Education- National Capital Region


Schools Division of Pasay City

MODULE IN ARALING PANLIPUNAN 10


Unang Markahan/ Ikatlong Linggo/ Ikatlong Araw

G. Layunin : Natatalakay ang mga programa at pagkilos ng ibat-ibang sektor upang


pangalagaan ang kapaligiran ng Pilipinas batay sa epekto at pagtugon sa mga hamong
pangkapaligiran (Pagkasira ng Likas na Yaman at Climate Change)

H. 1. Panimula

Ang mga suliraning pangkapaligiran tulad ng suliranin sa solid waste, deforestation, water at air pollution

Mga Programa at Pagkilos sa Pangangalaga ng Kapaligiran ( Pagkasira ng


Likas na Yaman at Climate Change)

Department of Environment and Natural Resources (DENR) – Ahensya ng


pamahalaan na nangangalaga sa mga likas na yaman ng bansa.

Programa Gawain

Luntiang  Pagsasaayos na teknikal at pangangasiwa ng mga


Kapaligiran Yamang Gubat para mapanatili ang wastong paglinang
ng yaman nito
 Pagtukoy ng mga bagong kagubatan o taniman ng mga
punungkahoy sa ilang piling lugar na pananatilihin at
pangangalagaan
 Pagprotekta sa mga pisikal na yaman ng kagubatan sa
anumang salot at kapabayaan sa pagpapatupad ng batas
na ito
 Pagsasaayos ng mga lupain at pang-ekonomiyang
kalagayan ng mga pamayanan sa kagubatan
 Pangangalaga ng mga lupain at maayos na
pangangasiwa sa mga watershed
 Pangangalaga, pagprotekta at pagsasaayos at
pagpapanatili ng mga likas na yaman
 Pangangalaga sa mga natatanging hayop sa bansa
Slideshare.net/JoannaRicaInsigne/pangangalaga-sa-likas-na-yaman

14
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-3
Pangalan: Baitang at Pangkat:
Pangalan ng Guro:

 Pangangalaga at pangangasiwa ng kapaligirang


Bughaw na pangkatubigan
Kapaligiran  Pagsasaayos ng lugar ng bakawan
 Programa laban sa El Niño phenomenon
Bantay Gubat  Binabantayan ang mga gubat upang hindi maputol ang mga
puno nang walang awa at pahintulot
Bantay Dagat  Nangangalaga sa mga yamang tubig
 Nanghuhuli ng mga mangingisdang gumagamit ng lason at
dinamita sa pangingisda
 Binabantayan din nila ang iba’t ibang yaman ng karagatan tulad
ng perlas, korales, at iba pa
Bantay-  Proyekto para sa pangangalaga ng ating kapaligiran at mga
Kalikasan yaman nito. Kabahagi nito hindi lamang ang mga
mamamayan kundi pati ang mga Non-Government
Organization (NGO)
 Nanguna sa reforestation ng La Mesa Watershed
Climate Change
Republic Act 9729 o  Layunin nito na makatugon sa hamon ng pagbabago ng
Climate Change Act klima
of 2009  Layunin na maitatag ang Climate Change Commission o
CCC na magsisilbing payong ng komisyon na mag- uugnay
sa iba’t ibang ahensya ng pamahalaan sa pagtugon sa mga
suliranin ng climate change.
 Layunin na maglatag ng mga solusyon na panandalian at
pangmatagalan.
Naglalaman ng mga programa ng lokal na pamahalaan para
mapigilan at mabawasan ang masamang epekto ng climate
change at panatilihing ligtas ang kanilang
nasasakupan at mga mamamayan

2. Mga Gawain
Gawain 1: PUNAN MO!

Panuto: Punan ng mga programang pangkapaligiran ang mga kahon sa ibaba at


maglagay ng isang gawain nito.

Mga Programang Nangangalaga sa Kapaligiran

15
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-3

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

Gawain 2: SAAN KABILANG


Panuto: Suriin ang mga sitwasyon sa ibaba at markahan ito ng ( X )
kung saang programa/batas na nangangalaga sa kapaligiran ito kabilang.

Bantay Bantay Bantay Bughaw na Luntiang RA 9729


Dagat Gubat Kalikasan Kapaligiran Kapaligiran

1. Pagtapon ng dumi ng
pabrika sa ilog
2. Pagputol ng mga puno
3. Dynamite fishing

4. Pagsunog ng basura

5. Pagkakai-ngin

6. Mga usok galing sa


industriya

7. Reforesta-tion ng La
Mesa Watershed

8. Labis na pagkatuyot ng
lupa dahil sa El Niño

9. Pagtapon ng basura ng
mga nakatira sa tabing ilog

10. Paghuli ng mga hayop


gaya ng Philippine Eagle.

Gawain 3: I-SUGGEST MO!


Panuto: Magtala ng mga suhestiyon/aksyon para sa pangangalaga sa Yamang Likas.

YAMANG LIKAS

YAMANG TUBIG YAMANG GUBAT YAMANG LUPA YAMANG MINERAL

16
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-3

Pangalan:
Pangalan ng Guro: Baitang at Pangkat:

Gawain 4: EPEKTO-AKSYON
Panuto: Itala sa mga kahon sa ibaba ang mga epekto ng Climate Change sa kapaligiran
at ang mga aksyon na iyong gagawin upang masolusyunan ito.
CLIMATE CHANGE

EPEKTO SA KAPALIGIRAN AKSYON

Gawain 5: BARANGAY SOLUSYON


Panuto: Gumawa ng isang case study tungkol sa epekto ng isang suliraning
pangkapaligiran na nararanasan sa inyong barangay at anong programa ang maaari mong
gawin dito. Itala ang mga impormasyon sa ibaba

BARANGAY

Suliranin: _ Paglalarawan ng suliranin:

Epekto ng suliranin:

Mga solusyong ginagawa na sa barangay

Mga mungkahing solusyon:

17
Module Code: Pasay-AP10-Q1-W3-3

Pangalan: Baitang at Pangkat:


Pangalan ng Guro:

PAGLALAHAT

Ang patuloy na pakikipag-ugnayan ng pamahalaan sa lahat ng sektor ng lipunan at sa pakikipagtulungan ng la

I. PAGTATAYA
Panuto: Piliin ang mga programa/batas na tinutukoy sa bawat pahayag. Pumili ng
tamang sagot mula sa kahon sa ibaba. Isulat lamang ang letra ng tamang sagot sa patlang
bago ang bilang.

A. Bantay Kalikasan E.Luntiang Kapaligiran


B. Bantay Gubat F. R.A 9729
C. Bantay Dagat G. DENR
D. Bughaw na Kapaligiran

1. Layunin nito na makatugon sa hamon ng pagbabago ng klima.


2. Nangangalaga ng mga lupain at maayos na pangangasiwa sa mga
watershed.
3. Nanghuhuli ng mga mangingisdang gumagamit ng lason at dinamita sa
pangingisda
4. Nangangasiwa sa industriya ng pagmimina.
5. Nagsasaayos ng lugar ng bakawan
6. Proyekto para sa pangangalaga ng ating kapaligiran at mga yaman nito.
7. Naglalaman ng mga programa ng lokal na pamahalaan para mapigilan at
mabawasan ang masamang epekto ng climate change
8. Binabantayan ang mga gubat upang hindi maputol ang mga puno nang walang
awa at pahintulot
9. Nanghuhuli ng mga mangingisdang gumagamit ng lason at dinamita sa
pangingisda
10. Pagtukoy ng mga bagong kagubatan o taniman ng mga punungkahoy sa ilang
piling lugar na pananatilihin at pangangalagaan

Natapos mong sagutan ang mga gawain sa modyul na ito.


Binabati kita!

References for further enhancement:


4. Deped Learners Module: Kontemporaryong Isyu, pp. 58-60
5. Francisco, Paul Micah (2015), Mga Kontemporaryong Isyu,
6. Evangeline M. Dallo,Kayamanan: Mga Kontemporaryong Isyu

Prepared by: Mary Ann C. Pampangas


Teacher 1
School : Kalayaan National High School

18

You might also like