Professional Documents
Culture Documents
DLP Epp-5 Q1 2
DLP Epp-5 Q1 2
V - Descartes V - Kepler
V - Newton
GRADE 5 Teacher: Edimar L. Ringor Learning EPP
DAILY LESSON PLAN Area:
Teaching November 8, 2023 Quarter: 2nd QUARTER
Dates and
Time:
MIYERKULES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kaalaman at kasanayan upang maging matagumpay na
Pangnilalaman entrepreneur
B. Pamantayan sa Pagaganap Mapahusay ang isang produkto upang maging iba sa iba
C. Mga Kasanayan sa 1.1 Naipaliliwanag ang kahulugan at pagkakaiba
Pagkatuto (Isulat ang code ng produkto at serbisyo (EPP5IE-0a-2)
ng bawat kasanayan)
I. NILALAMAN Kahulugan at Pagkakaiba ng produkto at Serbisyo
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng MELC EPP, CG EPP5IE-0a2
Guro Edukasyon Pangtahanan at Pangkabuhayan Pahina 3 – 7
2. Mga pahina sa Pahina 6-9
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang LRMDS DepEd Portal, Youtube, domesticurbanite.com, https://www.sunstar.com.ph/ at
Panturo Canva.com/POWERPOINT
II. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Iguhit ang kung ang larawan ay produkto, naman kung serbisyo.
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Naghahanap ng mahusay na manggagawa ng kalamay ang isang malaking karinderya sa
aralin Siniloan. Dalawang aplikante ang nagprisinta, si Rina at Tina. Sino kaya sa kanila ang
matatangap? Sinubukan silang pagawain ng kalamay.
(Ipakita ang larawan)
C. Pag-uugnay ng mga Pag-aralan ang mga sumusunod na mga larawan:
halimbawa sa bagong aralin
An
o-ano ang nasa mga larawan?
Alin ang produkto? Alin ang serbisyo?
D. Pagtatalakay ng bagong Bilang isang entrepreneur na nagnanais na magtayo ng negosyong
konsepto at paglalahad ng pantahanan o pamayanan. Mahalaga na malaman ang pagkakaiba ng produkto at
bagong kasanayan #1 serbisyo upang mabigyan ng tama at maayos na paghahanda kung alin sa dalawa
ang maaaring ialok sa mamimili batay sa kanilang pangangailangan at kagustuhan.
Ang produkto ay ang mga kagamitan o bagay na maaaring iniaalok sa merkado tulad ng
pagkain, damit, sapatos, gamot, appliances, sabon, alahas, sasakyan at iba pa.na may
katumbas na halaga. Tinutugunan nito ang pangangailangan ng mga tao na nakapagbibigay
ng kasiyahan sa pangunahing pangangailangan o kagustuhan ng isang mamimili.
ginagamit.
Halimbawa: mga pagkain, mga inumin, mga sabong pampaligo at panlaba, lapis,
papel, at marami pang iba.
F. Paglinang sa Kabihasan Tukuyin ang mga larawan kung ito ay produkto o serbisyo. Isulat ang
(Tungo sa Formative iyong sagot sa patlang.
Assessment)
Bilugan ang mga larawan na tumutukoy sa produkto. Kulayan naman ang
mga nagbibigay ng serbisyo.
Panuto: Kilalanin ang mga salita na nasa loob ng kahon. Ilagay sa tamang hanay
kung saan ito napapabilang na pangkat - produkto o serbisyo.
Panuto: Isulat sa patlang kung Sebisyo o Produkto ang tinutukoy sa bawata bilang. Gawin
ito sa kwaderno.
______________ 1. Sila ang gumagawa ng mga pangklinikang pangrepleksolohiya o
Pagmamasahe
______________ 2. Ito ay mga pagkain na niluluto sa mga restaurant upang matugunan ang
pangangailangan ng mga mamamayan.
______________ 3. Mga nagtuturo sa mga pampublikong paaralan upang magkaroon ng
mgandanag kinabukasan ang mga kabataan.
______________ 4. Mga sasakyang ginagamit ng mga tao sa pang araw-araw.
______________ 5. Cellphones, laptops at iba pang mga gadyet na ginagamit ng mga tao sa
komunikasyon.
______________ 6. Mga drayber at tsuper na tagahatid ng mga tao sa trabaho at sa paaralan.
______________ 7. Mga doctor at nars na tagapag-alaga ng mga taong may sakit.
______________ 8. Telebisyon at Radyo nagsisilbing libangan ng mga tao.
______________ 9. Kotse, motrsiklo at iba pang uri ng mga sasakyang ginagamit ng mga
tao araw-araw.
______________ 10. Tagagawa ng mga plano para sa pagtatayo ng mga malalaking bahay o
istraktura.
J. Karagdagang gawain para Kumpletuhin ang tsart sa pamamagitan ng pagtatala ng mga produkto at
sa takdang-aralin at serbisyong makikita sa inyong pamayanan.
remediation
LUNES
I. LAYUNIN
D. Pamantayang Naipamamalas ang kaalaman at kasanayan upang maging matagumpay na
Pangnilalaman entrepreneur
E. Pamantayan sa Pagaganap Mapahusay ang isang produkto upang maging iba sa iba
F. Mga Kasanayan sa 1.Natututukoy ang mga
Pagkatuto (Isulat ang code oportunidad na maaaring mapagkakitaan (products and services) sa tahanan at pamayanan.
ng bawat kasanayan) 1.1. Spotting opportunities for products and services
V. NILALAMAN Mgapamamaraan (processes) sa matagumpay na entrepreneur
Pagtukoy sa mga opportunidad na maaaring mapagkakitaan (products and services) sa
tahanan at pamayanan
KAGAMITANG PANTURO
C. Sanggunian
5. Mga pahina sa Gabay ng MELC EPP, CG EPP5IE-0a-1 /Page 16 of 41
Guro
6. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
7. Mga pahina sa Teksbuk
8. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
D. Iba pang Kagamitang POWERPOINT
Panturo
VI. PAMAMARAAN
K. Balik-aral sa nakaraang Itanong sa mga bata kung ano ang pinagkakakitaan ng kanilang mga magulang.
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
L. Paghahabi sa layunin ng Napahahalagahan ang wastong paggamit ng pera o kinita.
aralin
M. Pag-uugnay ng mga Pag-aralan ang mga sumusunod na mga larawan:
halimbawa sa bagong aralin
An
o-ano ang nasa mga larawan?
Alin ang produkto? Alin ang serbisyo?
N. Pagtatalakay ng bagong Bilang isang entrepreneur na nagnanais na magtayo ng negosyong
konsepto at paglalahad ng pantahanan o pamayanan. Mahalaga na malaman ang pagkakaiba ng produkto at
bagong kasanayan #1 serbisyo upang mabigyan ng tama at maayos na paghahanda kung alin sa dalawa
ang maaaring ialok sa mamimili batay sa kanilang pangangailangan at kagustuhan.
Ang produkto ay ang mga kagamitan o bagay na maaaring iniaalok sa merkado tulad ng
pagkain, damit, sapatos, gamot, appliances, sabon, alahas, sasakyan at iba pa.na may
katumbas na halaga. Tinutugunan nito ang pangangailangan ng mga tao na nakapagbibigay
ng kasiyahan sa pangunahing pangangailangan o kagustuhan ng isang mamimili.
ginagamit.
Halimbawa: mga pagkain, mga inumin, mga sabong pampaligo at panlaba, lapis,
papel, at marami pang iba.
P. Paglinang sa Kabihasan Tukuyin ang mga larawan kung ito ay produkto o serbisyo. Isulat ang
(Tungo sa Formative iyong sagot sa patlang.
Assessment)
Bilugan ang mga larawan na tumutukoy sa produkto. Kulayan naman ang
mga nagbibigay ng serbisyo.
Panuto: Kilalanin ang mga salita na nasa loob ng kahon. Ilagay sa tamang hanay
kung saan ito napapabilang na pangkat - produkto o serbisyo.
Panuto: Isulat sa patlang kung Sebisyo o Produkto ang tinutukoy sa bawata bilang. Gawin
ito sa kwaderno.
______________ 1. Sila ang gumagawa ng mga pangklinikang pangrepleksolohiya o
Pagmamasahe
______________ 2. Ito ay mga pagkain na niluluto sa mga restaurant upang matugunan ang
pangangailangan ng mga mamamayan.
______________ 3. Mga nagtuturo sa mga pampublikong paaralan upang magkaroon ng
mgandanag kinabukasan ang mga kabataan.
______________ 4. Mga sasakyang ginagamit ng mga tao sa pang araw-araw.
______________ 5. Cellphones, laptops at iba pang mga gadyet na ginagamit ng mga tao sa
komunikasyon.
______________ 6. Mga drayber at tsuper na tagahatid ng mga tao sa trabaho at sa paaralan.
______________ 7. Mga doctor at nars na tagapag-alaga ng mga taong may sakit.
______________ 8. Telebisyon at Radyo nagsisilbing libangan ng mga tao.
______________ 9. Kotse, motrsiklo at iba pang uri ng mga sasakyang ginagamit ng mga
tao araw-araw.
______________ 10. Tagagawa ng mga plano para sa pagtatayo ng mga malalaking bahay o
istraktura.
T. Karagdagang gawain para Kumpletuhin ang tsart sa pamamagitan ng pagtatala ng mga produkto at
sa takdang-aralin at serbisyong makikita sa inyong pamayanan.
remediation
MARTES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa mga “gawaing pantahanan” at
Pangnilalaman tungkulin at pangangalaga sa sarili
B. Pamantayan sa Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa
Pagaganap pagsasaayos ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa Naisasagawa ang masistemang pangangalaga ng tanim na mga gulay
Pagkatuto (Isulat ang 1.5.1 pagdidilig
code ng bawat 1.5.2 pagbubungkal
kasanayan) 1.5.3 paglalagay ng abonong organiko
EPP5AG-0c-5
II. NILALAMAN Masistemang pangangalaga ng tanim na mga gulay
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay TG /Week 2
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa EPP AG5 OC-5 1.5,1.5.1
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang POWERPOINT
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Saan gawa ang organikong abono o compost?
nakaraang aralin at/o Ano ang mga paraan ng paggawa ng organikong abono?
pagsisimula ng bagong
aralin
B. Paghahabi sa layunin (Pagpapakita ng dalawang larawan ng mga halaman.
ng aralin Magbigay ng mga puna o pagkakaiba ng dalawang
larawan.)
F. Paglinang sa Basahin mo ang mga sumusunod na sitwasyon, at sabihin mo kung anong tamang pamamaraan
Kabihasan ang kulang upang maging malusog ang mga halaman at magkaroon ng magandang ani.
(Tungo sa Formative 1. Mahilig sa paghahalaman si Mang Tisoy. Marami siyang tanim na berdeng gulay sa paligid ng
Assessment) kanyang bahay. Ngunit isang linggo siyang nadestino sa ibang lugar dahil siya ay isang health
worker. Dahil dito naiwanan niya ang kanyang gulayan sa kanyang mga anak. Nalanta ang mga
ito at nanilaw ang mga dahon. Ano ang dapat gawin ni Mang Tisoy upang muling magbalik sigla
ang kanyang mga halamang gulay?
2. Alaga naman ni Aiza ang tanim na pechay subalit madalas itong maraming butas sa mga dahon
nito. Ano kayang paraan ang maari niyang gawin?
3. Hindi lumalaki ang ang tanim na kalabasa ni Pablo dahil sa maraming damong ligaw sa mga
paligid nito. Anong pamamaraan ang maaari niyang gawin?
4. Oras oras dinidilig ni Issa ang kanyang halamang letsugas dahil sa sobrang init ng panahon.
Kaya hindi nagtagal nabubulok ang mga tangkay nito. Ano ang mabisang pamamaraan ang dapat
niyang gawin?
5. Gusto ni Shirley na maging mataba ang lupang kanyang pagtataniman ng mga talong at okrang
naipunla niya. Ano ang mabisang dapat niyang gawain bago niya ilipat sa paso ang kayang mga
punla?
G. Paglalapat ng aralin Sa Pag-aalaga ng mga pananim, kailangan ba ng malinis na tubig ang gamitin sa pagdidili?
sa pang-araw-araw na Bakit?
buhay Tulad ng mga halaman, kailangan din ba natin ang tubig? Anong klaseng tubig? Bakit kailangan
natin ang malinis na tubig? Sinu sa inyo ang may magulang na mahilig sa pagtatanim ng
halaman? Napapansin ba Ninyo kung paabo nila inaalagaan ang kanilang tanim?
-Tulad ng mga halaman, kailangan din nating pangalagaan ang ating katawan tulad ng pagligo
araw-araw, pagkain ng sapat at masustansiyang pagkain at iba pa.
H. Paglalahat ng Arallin Punan ang patlang ng tamang sagot.
Sa P________________________, kailangang magkaroon din ng kaunting kaalaman sa
pagpapalaki at pagpapalago nito hanggang mapakinabangan o maibenta na sa pamilihan. Ang
P__________________ ay isang mabisang gawain upang manatiling mamasa-masa ang lupa at
makainom ang mga tanim na gulay. Samantalang nakakatulong din ang P__________________
sa gilid ng mga halaman habang ito ay patuloy na lumalaki upang makahinga ang mga ugat nito.
Mainam din ang kaalaman sa paglalagay ng A_______________ o pestisidyo sa mga halamang
gulay, upang masigurado ang masaganang ani.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat sa isang hiwalay na papel.
1. Anong oras ang pinakamainam sa pagdidilig ng mga halamang gulay?
a. Ito ay mabisa tuwing umaga at hapon.
b. Ito ay mabisa tuwing tanghaling tapat.
c. Ito ay mabisa tuwing hatinggabi.
d. Pinakamabisa ang oras-oras na pagdidilig.
2. Bakit kailangang ihanda ang lupang taniman?
a. Dahil ito ay nakakatulong sa paglilinis sa lugar
b. Dahil ito ay mainam sa pagsukat sa kamang taniman ayon sa lugar
c. Dahil ito ay nakatutulong sa mabilis na paglaki at paglago ng halaman
d. Dahil kailangan palging lagyan muna ng abono ang lupang
pagtataniman.
3. Bakit mahalaga ang pagbubungkal ng lupa sa paligid ng halamang
gulay?
a. Upang mabawasan ang labis na ugat
b. Upang makita palagi ang mga ugat ng halamang tanim
c. Upang makasagap ng sariwang hangin ang ugat
d. Upang maging buhaghag ang lupa sa paligid nito
4. Ano ang maaring gawain sa mga kulisap at insekto na sumisira sa
halamang gulay?
a. Ito ay maaring tanggalin sa pamamagitan ng kamay.
b. Budburan ng pulbos ng tabako ang mga dahoon.
c. Bombahin ng organikong pamatay peste.
d. Lahat ng nabanggit
5. Ano ang pinakamagandang panahon nang paglalagay ng abono sa mga
halamang gulay?
a. Kapag maliit pa ang tanim at bago ito mamunga
b. Bago magsimulang magtanim ay ihalo na sa lupa
c. Kapag nakapamunga ng nang isang beses upang mamunga ulit ito
d. Habang nagtatanim ay isabay na ang abono sa pagpupunla pa lamang
ng binhi
J. Karagdagang gawain Kumpletuhin ang talaan sa ibaba sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga halamang maaring
para sa takdang-aralin at alagaan sa loob ng inyong bakuran.
remediation
Narito ang ilang kulisap/peste na naninira sa mga halaman at ang paraan kung paano sila
puksain.
Ang pagdapo ng mga peste at nakapipinsalang insekto sa mga halamang tanim ay hindi
maiiwasan. Kailangan lang maging maingat sa paggamit ng kemikal sa halaman dahil ang
madalas na paggamit nito ay makakaapekto sa kalusugan.
Mahalaga rin na tama ang kasuotan para sa kaligtasan nang maglalagay ng pestisidyo.
F. Paglinang sa Kabihasan A. Panuto: Basahin mo ang mga sumusunod na sitwasyon, at isulat mo ang titik kung anong
(Tungo sa Formative natural na pamamaraan sa loob ng kahon ang dapat gamitin upang mapuksa ang mga peste at
Assessment) kulisap sa halaman.
_____1. Hindi pinupuksa ni Erwin ang mga insektong Ladybug, Gagamba, Earwig na
kumakain sa mga insektong peste sa kanyang halaman.
_____2. Sa online store pinili ni Vergel ang mga binhin ng hybrid lettuce dahil madali itong
mabuhay at malakas lumaban sa mga peste.
_____3. Pagkatapos maglaba ni Aling Nena iniipon niya ang bula ng detergent soap upang
iispray sa kanyang mga tanim na sitaw at monggo sa loob ng bakuran.
_____4. Regular na binubungkal o inaararo ni Mang Marcing ang kanyang taniman lalo na
kung hindi pa handa ang kanyang punla, upang maiwasan ang pagtira ng mga peste sa kanyang
lupang taniman.
_____5. Iniisa isa ni Allen ang mga dahon ng kanyang tanim na pechay at hinahanap ang mga
kulisap na maaaring mamalagi dito.
B. Panuto: Tingan mabuti ang mga larawan ng mga peste o insekto na makikita sa ibaba at
piliin sa kahon ang mainam na pampuksa dito.
G. Paglalapat ng aralin sa Mahalaga ba na tayo ay may tamang kasuotan para sa paglalagay ng pestisidyo.?Bakit?
pang-araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Arallin Sa paghahalaman kailangang kilalanin natin ang mga bagay na makakasagabal sa ating mga
halaman.
1. Ang peste ay kahit anong hayop, insekto, mikrobyo o halaman na sumisira o nagbibigay
pinsala sa tao at mga pag-aari nito kagaya ng mga pananim.
2. Maaring gumamit tayo ng natural o di natural (paggamit ng komersyal na pesticides) na
pamamaraan sa pagpuksa ng peste o mga kulisap.
3. Mahalaga rin na kilalanin ang mga uri ng peste na maaring manirahan sa halamang gulay.
4. Aalamin din ang mga paraan kung paano mapupuksa ang mga peste o kulisap.
5. Kailangang mabatid din ng isang may halamanan ang ligtas na paggamit ng kasangkapan at
pag-iispray ng pesticides.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat sa isang hiwalay na papel.
1. Ang paggamit ng kemikal na pamatay peste sa halaman ay nagdudulot ng
a. polusyon sa tubig
b. malubhang sakit sa tao
c. pagkasira ng lupang taniman
d. lahat ng nabanggit
2. Ito ay isang proseso ng pagsasalit-salit ng mga pananim ayon sa kalagayan ng panahon.
Dahil sa pag-iiba ng tanim ang mga kulisap o peste na bihasa na sa dating halaman ay maaring
hindi na tumira pa sa mga bagong halaman na itatanim.
a. crop rotation
b. companion planting
c. intercropping
d. plastic mulch
3. Ito ay isang paraan ng pagtatanim ng dalawang o higit pang mga pananim
sa isang lupang taniman. Maaaring magtatanim ng halamang ornamental
o halamang gamot upang lumayo ang mga kulisap sa halamang gulay.
a. crop rotation b. companion planting
c. intercropping d. plastic mulch
4. Ang mga sumusunod na pares ay nakaaakit ng mga kulisap na maaring
makapanira sa mga halaman maliban sa isa.
a. basil at tarragon
b. coriander at cosmos
c. marigold at neem
d. zinnia at sunflower
5. Aling ang masistemang paraan upang mapuksa ang leaf rollers?
a. Kayasin ang lahat ng dahon o foliage hanggang maiwan ang buong
panloob na sanga.
b. Puksain sa pamamagitan ng pagputol at pagsunog ang sapot na
kasama ang uod.
c. Gumamit ng mga ilaw upang mahuli o papuksa ang mga
gamugamong ito.
d. Hanapin ang mga itlog nito sa mga tanim at puksain.
J. Karagdagang gawain Kumpletuhin ang talaan sa ibaba sa pamamagitan ng pagbibigay ng mga halamang maaring
para sa takdang-aralin at alagaan sa loob ng inyong bakuran.
remediation
E. Pagtatalakay ng bagong Kasiya-siya at kapaki-pakinabang na gawain ang pag-aalaga ng hayop. Maraming kabutihang
konsepto at paglalahad ng naidudulot ang pag-aalaga ng hayop na may dalawang paa at pakpak pati na ang pag-aalaga ng
bagong kasanayan #2 isda.
Ang manok ay inaalagaan para sa kanyang karne at itlog. Kailangan ng alagang manok ang
maluwang na kulungan upang magkaroon ng sapat na bentilasyon at maging maginhawa sila.
Maaaring ito ay yari sa katutubong materyales tulad ng pawid at kogon para sa bubong, at
kawayan naman para sa sahig at dingding. Tiyakin na may patukaan, painuman salalayan ng
dumi at dapuan ang mga kulungan. Sa paggawa ng kulungan kinakailangan natin ang mga
angkop na kagamitan tulad ng lagari, metro, martilyo, plais at iba pang kagamitan upang
mapadali ang paggawa,gayundin upang maging maayos at maganda ang pagkakagawa nito.
Habang ang mga sisiw ay maliliit pa, dapat mapanatili ang init ng kanilang katawan sa
pamamagitan ng artipisyal na paraan. Brooding ang tawag sa paraang ito. Karaniwang
ginagamit ang lampara o bombilya. Lagyan ng gamut na mayaman sa bitamina , mineral at
antibiotics ang tubig na iniinom ng mga sisiw. Makatutulong ito upang lumakas at lumaki agad
ang mga sisiw. Sa unang apat na lingo, pakaiinin sila ng starter mash Pagkatapos ng unang apat
na lingo, bigyan sila ng grower mash.
F. Paglinang sa Kabihasan Gumuhit ng mga kagamitan at kasangkapan sa pag-aalaga ng manok.
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Arallin Sa pag-aalaga ng manok, kailangan munang ihanda ang mga kagamitan at kasangkapan upang
mas maayos na maisakatuparan ang pag-aalaga. Alamin ang mga pangunahing kakailanganin sa
pagsisimula ng pag-aalaga ng manok.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat tama kung ang pangungusap ay wasto o mali kung di-wasto.
______1.Tiyakin na may patukaan, painuman salalayan ng dumi at dapuan ang mga kulungan
ng manok.
_____2.Ang kulungan ay maaaring yari sa katutubong materyales tulad ng pawid at kogon para
sa bubong, at kawayan naman para sa sahig at dingding.
_____3.Lagyan ng gamot na mayaman sa bitamina , mineral at antibiotics ang tubig na iniinom
ng mga sisiw. Makatutulong ito upang lumakas at lumaki agad ang mga sisiw.
_____4.Ang martilyo, plais,metro, lagari ay ilan lamang sa mga Kasangkapang kakailanganin
para sa pag-aalaga ng manok.
_____5.Ang patukaan, painuman,kulungan, feeds o patuka,bombilya o lampara ay mga
kagamitan para sa pag-aalaga ng manok.
J. Karagdagang gawain Gumawa ng talaan ng mga kagamitan at kasangkapan sa pag-aalaga ng manok.
para sa takdang-aralin at
remediation
B. Paghahabi sa layunin ng Sino sa inyo dito ang lagging umuwi tuwing bakasyon sa Probinsya?
aralin Nasubukan niyo na bang mag-alaga ng Itik?
Ano sa tingin niyo ang kahalagahan ng pag-aalaga ng itik?
C. Pag-uugnay ng mga Anong lugar ang angkop sa pag-aalaga ng itik?
halimbawa sa bagong Nakatutulong ba sa ating pamilya ang pag-aalaga ng itik? Paano?
aralin
D. Pagtatalakay ng bagong Malaki ang pakinabang sa mga bakuran kung mag-alaga ng itik. Karani- wang inaalagaan ang
konsepto at paglalahad ng mga itik sa mga lugar na malapit sa tubig kung saan may mga suso at tulya para sila ay
bagong kasanayan #1 maipastol at makatipid sa pagkain.Ang itik ay inaalagaan para sa paggawa ng balut. Maaari
natin silang pakainin ng mga pagkaing kinakain ng mga manok at mabigyan sila ng angkop na
kulungan atna paliguan. Gumamit ng batya o kaya isang putol na bariles na
magsisilbingpaliguan ng mga itik. Masarap ding gawing resipi ng ulam ang karne ng itikgaya
ng estopado, adobo o pritong bibe.
Ang mga itik ay hindi naglilimlim kaya ito ay pinalilimliman lamang sa manok.
E. Pagtatalakay ng bagong Gumawa ng talaan ng mga kagamitan at kasangkapan sa pag-aalaga ng Itik.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasan Gawain 1: Iguhit Ang masayang mukha ☺ kung ang mga sumusunod na kagamitan o
(Tungo sa Formative kasangkapan ay kinakailangan sa pag-aalaga ng itik at malungkot na mukha naman kung
Assessment) hindi.
______1.Kulungan ______6.batya
______2.Suso o tulya ______7.papag
______3.lambat para sa kulungan ______8.patuka
______4.timba ______9.tubig
______5.lamesa ______10.upuan
G. Paglalapat ng aralin sa Kung ikaw ay may mga alagang Itik? Paano mo maipapakita ang iyong pagmamalasakit sa
pang-araw-araw na buhay iyong mga alagang itik?
H. Paglalahat ng Arallin Ang pag-aalaga ng itik ay isang gawaing makatutugon sa pangunahing pangangailangan sa
pagkain at makapagpapaunlad sa kabuhayan ng pamilya.Higit na matagumpay ang pag-aalaga
kung naihandang mabuti ang mga kakailanganin ng mga alaga.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat tama kung ang pangungusap ay wasto o mali kung di-wasto.
______1.Tiyakin na may patukaan, painuman salalayan ng dumi at dapuan ang mga kulungan
ng manok.
_____2.Ang kulungan ay maaaring yari sa katutubong materyales tulad ng pawid at kogon para
sa bubong, at kawayan naman para sa sahig at dingding.
_____3.Lagyan ng gamot na mayaman sa bitamina , mineral at antibiotics ang tubig na iniinom
ng mga sisiw. Makatutulong ito upang lumakas at lumaki agad ang mga sisiw.
_____4.Ang martilyo, plais,metro, lagari ay ilan lamang sa mga Kasangkapang kakailanganin
para sa pag-aalaga ng manok.
_____5.Ang patukaan, painuman,kulungan, feeds o patuka,bombilya o lampara ay mga
kagamitan para sa pag-aalaga ng manok.
J. Karagdagang gawain Magsaliksik tungkol sa mga pangunahing kailangan sa pag-aalaga ng tilapiya.
para sa takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?