You are on page 1of 6

Paaralan Baitang 10

DAILY
LESSON Guro Asignatura FILIPINO
LOG
(Pang-araw-araw na
Petsa TAON AT PANGKAT
UNANG
Oras ng Markahan
MARKAHAN
Pagtuturo

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan . (BUONG MARKAHAN)

Nakapagsasalaysay ang mga mag-aaral ng pag-unawa sa akda gamit ang mga piling pang-ugnay. (LINGGUHAN)
B. Pamantayan sa
Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critque tungkol sa alinmang akdang pampanitikang
Mediterranean. (BUONG MARKAHAN)
Nakasusulat ng tuntunin ang mga mag-aaral kung paano magiging isang huwarang kabataan sa daigdig. (LINGGUHAN)
C. Mga Kasanayan sa F10PN-Ib-c-63 F10PB-Ib-c-63 F10PT-Ib-c-62 F10PU-Ib-c-65
Pagkatuto Nasusuri ang tiyak na bahagi ng napakinggang Nasusuri ang nilalaman, elemento Nabibigyang-puna ang Naisusulat nang may
parabula na naglalahad ng katotohanan, at kakanyahan ng binasang akda estilo ng may-akda maayos na paliwanag ang
kabutihan at kagandahang-asal. gamit ang mga ibinigay na tanong. batay sa mga salita at kaugnay na collage na
ekspresyong ginamit may kaugnayan sa paksa.
F10PD-Ib-c-62 sa akda.
Nahihinuha ang nilalaman, F10WG-Ib-c-58
elemento at kakanyahan ng F10PS-Ib-c-65 Nagagamit ang angkop na
pinanood na akda gamit ang mga Naipakikita ang mga piling pang-ugnay sa
estratehiyang binuo ng guro at kakayahan sa pagsasalaysay
mag-aaral. pagsasalita sa (pagsisimula,
paggamit ng mga pagpapadaloy ng mga
berbal at di-berbal na pangyayari, pagwawakas).
estratehiya.

II. NILALAMAN Panitikan: Ang Tusong Katiwala


Parabulang Naganap sa Syria
Gramatika at Retorika: Mga Piling Pang-ugnay sa Pagsasalaysay (Pagsisimula, Pagpapadaloy ng Pangyayari at Pagwawakas)

Teksto: Nagsasalaysay
III. KAGAMITANG
Aklat, Mga Kagamitang biswal, Laptop, Power point Presentation, LCD-Projector, Manila paper, Pentel pen, Rubrik sa mga gawain
PANTURO
A. Sanggunian Modyul para sa Guro at mga Mag-aaral
Filipino 10:
1. Mga Pahina sa Gabay Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, Filipino 10: Panitikang
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, p. 16 Panitikang
ng Guro pp. 16-17 Pandaigdig, p. 18
Pandaigdig, pp. 17-18
2. Mga Pahina sa Filipino 10:
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, Filipino 10: Panitikang
Kagamitang Pang-Mag- Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 45-48 Panitikang
pp. 47-48 Pandaigdig, p. 55
aaral Pandaigdig, pp. 50-53
Filipino 10:
Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, Filipino 10: Panitikang
3. Mga Pahina sa Teksbuk Filipino 10: Panitikang Pandaigdig, pp. 45-48 Panitikang
pp. 47-48 Pandaigdig, p. 55
Pandaigdig, pp. 50-53

4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource

Aklat, Mga
Aklat, Mga Kagamitang
Kagamitang biswal,
Aklat, Mga Kagamitang biswal, Laptop, Power Aklat, Mga Kagamitang biswal, biswal, Laptop, Power
Laptop, Power point
B. Iba pang Kagamitang point Presentation, LCD-Projector, Manila Laptop, Power point Presentation, point Presentation, LCD-
Presentation, LCD-
Panturo paper, Pentel pen, Larawan, Rubrik sa mga LCD-Projector, Manila paper, Projector, Manila paper,
Projector, Manila
gawain Pentel pen, Rubrik sa mga gawain Pentel pen, Rubrik sa mga
paper, Pentel pen,
gawain
Rubrik sa mga gawain
IV. PAMAMARAAN
Gawain 1: Picture-analysis Gawain 4: Think-Pair-Share Mga Pamprosesong Paglalahad ng mga
Panuto: Suriin ang mga larawan at sagutin ang tungkol sa natutuhan sa nakaraang tanong: natutuhan sa nakaraang
mga tanong. paksa. 1. Bakit mahalagang paksa.
1. Ano ang ipinapakita ng bawat larawan? unawain at
A. Balik-aral sa nakaraang 2. Ano ang mensahe na nais ihatid ng bawat pahalagahan ang mga
aralin at/o pagsisimula larawan? parabula?
ng bagong aralin 3. Paano nakatutulong ang mensahe ng bawat 2. Nakatutulong ba
larawan sa paglutang ng pag-uugali ng isang ang pag-unawa sa
tao? mensahe sa pagkilala
sa bansang
pinagmulan nito?
Panonood ng isang video clip tungkol sa Paglalahad sa Pokus na tanong:
parabula na pinamagatang “Ang Alibughang Bakit mahalagang maunawaan at
Anak”. mapahalagahan ang parabula
Mga Gabay na tanong: bilang akdang pampanitikan?
1. Saan nagtungo ang binata pagkatapos niyang
natanggap ang mga kayamanang
minana niya sa magulang?
B. Paghahabi sa layunin ng
2. Anong ginawa ng binata sa manang
aralin
natanggap niya mula sa kaniyang mga
magulang?
3. Kung ikaw ang ama, ano ang gagawin mo sa
iyong anak na umuwi matapos nilustay ang
kayamanang iyong ibinigay?
4. Ano ang mensaheng nais iparating ng
parabula?
Gawain 5: Paglinang ng Pagbasa sa Akda: Paglalahad ng pamantayan
talasalitaan *Mensahe ng Butil ng sa gagawing pagganap.
C. Pag-uugnay ng mga
Panuto: Sagutin ang gawain 4 sa Kape
halimbawa sa bagong
pahina 48. Isinalin ni Willita A.
aralin
Enrijo sa pahina 50-
51
Gawain 2: Itala Mo, sagot Mo! Dugtungang pagbasa sa akda: Gawain 9: Tara...Usap Gawain 12: Buuin Mo
Panuto: Basahin ang akda na pinamagatang “Ang Tusong Katiwala” Tayo! Ako!
“Puasa: Pag-aayunong Islam” sa pahina 45-46 Parabulang Naganap sa Syria Panuto: Sagutin ang Panuto: Bumuo ng isang
D. Pagtalakay ng bagong at itala sa loob ng talahanayan ang (Lukas 16:1-15) gawain 8 at 9 sa collage gamit ang mga
konsepto at paglalahad katotohanan, kabutihan at kagandahang asal na Philippine Bible Society sa pahina pahina 51-52. larawan na inyong nadala
ng bagong kasanayan makikita sa akda. 47-48 at ipaliwag ang
#1 kaugnayan ng mga
Gawain 6: Pag-unawa sa Akda larawan sa pamamagitan
Pnuto: Sagutin ang gawain 5 sa ng paggamit ng mga
pahina 48-49. pang-ugnay.
Gawain 7: Video Analysis Pagtatalakay sa mga
Balikan ang napanood na video piling pang-ugnay sa
E. Pagtalakay ng bagong clip tungkol sa parabula na pagsasalaysay sa
konsepto at paglalahad pinamagatang “Ang Alibughang pahina 53.
ng bagong kasanayan Anak” at suriin ang sumusunod:
#2 a. nilalaman
b. elemento
c. kakanyahan
F. Paglinang sa kabihasaan Gawain 3: Pagsasagawa ng story frame tungkol Gawain 10: Piliin Mo Gawain sa Paglipat:
sa mga pangyayaring naganap sa pag-aayuno Ako! *Bumuo ng mga tuntunin
ng mga muslim. Panuto: Sagutin ang (moral rules) ng isang
pagsasanay 1 sa huwarang kabataang
pahina 53. pandaigdig at sundin ang
(Tungo sa Formative
mga pamantayan sa
Assessment)
pahina 55.

*Pagbabahaginan ng
Awtput
Pamprosesong tanong: Gawain 8: Ibahagi..Karanasan Mo!
G. Paglalapat ng aralin sa Paano nakatutulong ang pag-uugali ng isang Panuto: Magsalaysay ng isang
pang-araw-araw na tao sa pang-araw-araw na pamumuhay? pangyayari na inyong naranasan
buhay na may kaugnayan sa parabulang
tinalakay?
Pamprosesong tanong: Pamprosesong
Bakit mahalagang maunawaan at tanong:
mapahalagahan ang parabula Paano nakatutulong
H. Paglalahat ng aralin bilang akdang pampanitikan? ang mga pangatnig sa
pagsasalaysay upang
mabisang maunawaan
nakapaloob dito.
I. Pagtataya ng Aralin Gawain 11: Maglaro
tayo!
Pamamaraan:
1. Hahatiin ng guro
ang klase sa apat na
pangkat.
2. Bawat pangkat ay
mag-aatas ng
miyembro na gagawa
ng aksiyon tungkol sa
kanyang nabunot na
salita o pahayag at
papalitan lamang ito
kung nahulaan ng mga
naiyan na miyembro
ang salita o pahayag.
3. Paramihan sa
paghula ang bawat
grupo ng mga salita o
pahayag sa loob ng
dalawang minute.
4. Bawal bumalik ang
miyembro sa
pagsasagawa ng
aksiyon hanggang
hindi natapos ang
lahat ng miyembro.
Babalik lamang kung
tapos na ang lahat ng
miyembro sa
pagsasagawa ng
aksiyon.
5. Ang grupo na
maraming nahulaan
ang tatanghaling
panalo.
Basahin ang parabula na pinamagatang “Ang Gumuhit ng larawan na Masaligsik ng mga
J. Karagdagang Gawain Tusong Katiwala” sa pahina 47-48. nagpapakita ng kahalagahan ng larawan na
para sa takdang-aralin at parabula sa buhay ng tao. nagpapakita ng
remediation kagandahang asal o
pag-uugali.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailanagan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunwa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda nina:

GLORIA C. SABANAL- CATEEL VOCATIONAL HIGH SCHOOL


DAVAO OREINTAL DIVISION
AVELINO T. GAPOL- F. BANGOY NATIONAL HIGH SCHOOL
DAVAO CITY DIVISION
ROMEO A. MAMAC- DAVAO ORIENTAL REGIONAL SCIENCE HIGH SCHOOL
MATI CITY DIVISION

You might also like