You are on page 1of 6

BANGHAY ARALIN

ASIGNATURA ARALING PANLIPUNAN 7 MARKAHAN UNA


ANTAS 7-EINSTEIN 7-RIZAL 7-BONIFACIO 7-MABINI
4:00-5:00 (M,T) 1:00-2:00 (M, W, TH) 11:00-12:00 (M, 8:30-9:30-4:00-
ORAS
11:00-12:00 (W) T, TH) 5:00 (M)
10:00-11:00 (W)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


PETSA OKTUBRE 10-13, 2023 OKTUBRE 10-13, 2023 OKTUBRE 10-13, 2023
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang
matamo ang l ayunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan.
I. LAYUNIN Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at
huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
Ang mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog
A. Pamantayang Pangnilalaman ng sinaunang kabihasnang Asyano.

Ang mag-aaral ay malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa


B. Pamantayang Pagganap paghubog ng sinaunang kabihasnang
Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang yamang Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya Napapahalagahan ang yamang tao
tao ng Asya AP7HAS-Ih1.8 ng Asya
AP7HAS-Ih1.8 AP7HAS-Ih1.8
Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-tao ng
mga bansa ng Asya sa pagpapaunlad ng Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-
kabuhayan at lipunan sa kasalukuyang tao ng mga bansa ng Asya sa
panahon batay sa: pagpapaunlad ng kabuhayan at
10.1 dami ng tao lipunan sa kasalukuyang panahon
10.2 komposisyon ayon sa gulang, batay sa:
10.3 inaasahang haba ng buhay, 10.1 dami ng tao
10.4 kasarian, 10.2 komposisyon ayon sa gulang,
10.5 bilis ng paglaki ng populasyon 10.3 inaasahang haba ng buhay,
10.6 uri ng hanapbuhay, 10.4 kasarian,
10.7 bilang ng may hanapbuhay, 10.5 bilis ng paglaki ng populasyon
10.8 kita ng bawat tao, 10.6 uri ng hanapbuhay,
10.9 bahagdan ng marunong bumasa at 10.7 bilang ng may hanapbuhay,
sumulat, at 10.8 kita ng bawat tao,
10.10 migrasyon 10.9 bahagdan ng marunong bumasa
AP7HAS-Ii1.9 at sumulat, at
10.10 migrasyon
AP7HAS-Ii1.9
Aralin – Yaman Tao sa Asya
II. NILALAMAN
Paksa: Mga Indikasyon sa Pag- Paksa: Mga Indikasyon sa Pag-unlad Paksa: Mga Indikasyon sa Pag-
unlad kaugnay ng Yamang Tao kaugnay ng Yamang Tao unlad kaugnay ng Yamang Tao
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
a. Mga Pahina sa Gabay ng Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph.
Guro
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
b. Mga Pahina sa Kagamitang
Pagkakaiba, Ph. 73 Pagkakaiba,
Pang Mag- aaral
Ph. 70 - 72 Ph. 74 - 77
c. Karagdagang Kagamitan You Tube
mula sa portal ng
Learning Resources o
https://www.youtube.com/watch?
ibang website v=0n7Se8IWvUA
Larawan ng malaki at maliit na Laptop o Tv Task Card ,graph
B. IBA PANG KAGAMITANG
pamilya
PANTURO
Mapa ng Asya
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan
III. PAMAMARAAN ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas
ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-
araw na karanasan.
Pagpapakita ng iba’t ibang Ulo Pagpapakita ng Editorial Cartoon na may 4PICS ONE WORD sa napapanahong
ng mga Balita sa araw na ito at kaugnayan sa balita ngayon balita
Balitaan ipapaliwanag ng mga bata

A. Balik Aral/Lunsaran Letra Ko! Hulaan Mo! Bakit mahalaga ang yamang tao sa isang HULA LETRA! ( Maari itong isagawa sa
1. Anong A? Ang dokumento na bansa? isang power point0
may layuning isama ang mga 1.P_p_lasy_n – tumutukoy sa dami ng tao
isyung pangkalikasan sa mga sa isang lugar/bansa.
pangunahing patakarang 2.Gro-_ _ Do_esti_ _roduct) – ay ang
pangkaunlaran.( Agenda 21) kabuuang panloob na kita ng isang
2.Anong E ? Patakarang isama bansa sa loob ng isang taon. .
ang kalikasan sa pagsukat ng 3.Une_plo_m_nt _ate – tumutukoy sa
pangekonomiyang bahagdan ng populasyong walang
pangkaunlaran. (Environmental hanapbuhay o pinagkakakitaan.
accounting) 4.L_terac_ R__ _e – tumutukoy sa
3.Anong E?Balanseng ugnayan bahagdan ng populasyon na marunong
sa pagitan ng mga bagay na may bumasa at sumulat.
buhay at ng kanilang kapaligiran 5. Mi_ra_yo_ – pandarayuhan o
(Ecological Balance) paglipat ng lugar o tirahan.
4.Anong S?Pagpapatuloy na
pagunlad sa pamamagitan ng
maingat na paggamit sa yamang
likas.( Sustainable Development)
5.Anong C?Matinding
pagbabago-bago ng klima dulot
ng global warming(Climate
Change)

B. Paghahabi sa Layunin ng Pagpapakita ng larawan ng Magpanood ng isang Video Clip tungkol sa Ipasuri ang mga talahanayan sa pahina
Aralin dalawang pamilya Yaman Tao mula sa you tube.(Maaring ang 74 – 75
guro ay gumawa ng sarili niyang video clip Tungkol saan ang mga talahanayan?
ayon sa nais)

https://www.youtube.com/watch?
v=0n7Se8IWvUA

Nakakaapekto ba ang laki o liit


ng pamilya sa antas ng
pamumuhay nito? Bakit?
Naniniwala ka ba ang anak ay
yaman ng pamilya? Bakit?
Ilan kayo sa pamilya? Paano nakakaapekto ang populasyon sa Anu ano ang Indikasyon ng pag-unlad
Nakakaapekto ba ang edukasyon ekonomiya ng isang bansa ayon sa napanood na may kinalaman sa Yamang Tao?
sa pag-unlad ng kabuhayan ng na video?
isang pamilya?Pangatwiranan
Paano mo mailalarawan ang
C. Pag-uugnay ng mga kalagayan
Halimbawa sa Bagong Sa buhay ng iyong pamilya?
Aralin

D. Pagtalakay ng Bagong Mapanuri ka ba? Pamprosesong Tanong AP7Modyul


Konsepto Ph.76 -78
Suriin mo ang mapa ng Asya sa
AP7Modyul pahina 71. Lagyan 1. Ano ang population growth rate?
ng pananda ang mga bansa sa Bakit mahalaga na malaman at masuri
Asya na alam mo na may malaki ito?
at maliit na populasyon. Maaring 2. Ano ang implikasyon ng
gamitin ang larawan ng tao sa pagkakaroon ng batang populasyon?
kanang bahagi asul sa malaking Matandang populasyon?
populasyon at pula sa mga talahanay blg. 1. Ano ang mas marami
bansang may maliit na lalaki o babae?
populasyon. 3. May kaugnayan ba ang edukasyon
Pamprosesong tanong sa antas ng pag-unlad ng isang bansa?
1. Ano ang mga bansa sa Asya Bakit?
ang may maliit na populasyon ? 4. Paano nakakaapekto s isang
malaki? lugar /bansa ang pandarayuhan?
2. Bakit malaki ang populasyon 5. Paano nakakaapekto sa isang bansa
ng mga bansang ito? Bakit mataas ang unemployment rate nito?
maliit?
3. May kaugnayan ba ang
heograpiya sa dami ng tao sa
isang
lugar/bansa?
4. May kaugnayan ba ang
populasyon sa kaunlaran ng
isang bansa /
Bakit?
5. Paano nakaapekto ang
yamang tao ng Asya sa pagbuo at
pag-unlad
ng Kabihasnang asyano?
Kung ikaw ang tatanungin alin Ano ang iyong maaaring gawin upang sa Paano makakatulong sa iyo at sa
E. Paglalapat ng Aralin sa ang nais mo maliit o malaking hinaharap ay maging kabilang ka sa iyong pamilya ang iyong pagtatapos
pang – araw-araw na pamilya? Ipaliwanag ang iyong tatawaging Yaman Tao? sa pag-aaral?
buhay sagot.
Bakit mahalaga ang yaman tao? Kumpletuhin: Kumpletuhin:
Malaking Suliranin sa Asya ang mabilis na Mahalagang malaman ang iba’t ibang
F. Paglalahat ng Aralin paglaki ng ng populasyon mga indikasyon sa Pag-unlad na may
sapagkat.._______________ kaugnayan sa Yamang Tao
upang____________________
Sagutin ang Anticipation- Tukuyin Muling balikan ang Anticipation –
Reaction Guide sa pahina 72 1.Bahagdan ng bilis ng pagdami ng tao sa Reaction Guide sa pahina 72 ng aklat.
isang bansa bawat taon.(Population Rate)
2. Inaasahang haba ng buhay( Life
Expectancy)
3. Tumutukoy sa bahagdan ng populasyong
G. Pagtataya walang hanapbuhay o pinagkakakitaan.
(Unemployment)
4. Tumutukoy sa bahagdan ng populasyon na
marunong bumasa at sumulat. (Litteracy
Rate)
5. Pandarayuhan o paglipat ng lugar o
tirahan.(Migrasyon)
Ibigay ang mga kahulugan ng (Gumawa ng isang Collage nan nagpapakita Sumulat ng isang maikling Sanaysay
mga ss na terminolohiya ng na may pamagat na “Yaman Tao Susi
1.Populasyon Mahalagang papel ng yaman tao sa isang ng Kaunlaran ng Bansa”
H. Karagdagang gawain para 2.Population Growth Rate bansa. RUBRIC
sa takdang aralin at RUBRIC Organisasyon ng mga Ideya 5 puntos
3.Life Expectancy
remediation
4.GDP (Gross Domestic Product) Organisasyon ng mga Ideya 5 puntos
5.GDP per capita
6.Unemployment Rate
IV. MGA TALA

Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
IV. PAGNINILAY naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong
itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Inihanda ni: Iniwasto ni:

ARMINE M. DAVID MARIA ELSA S. BALBUENA


Teacher I Head Teacher III

Binigyang Pansin:

EVELYN DR. REYES, PhD.


School Principal II

You might also like