You are on page 1of 8

ST.

VINCENT INSTITUTE OF TECHNOLOGY


715 Hilton St. Cefel’s Park Subdivision III, Caloocan City
Tel. No. 0915-350-2902

Paaralan: ST. VINCENT INSTITUTE OF TECHNOLOGY Antas: BAITANG 7


Guro: ELEONOR S.A BARDE Asignatura: ARALING PANLIPUNAN ( ASYA)
Grade 1 to 12 Oras: 9:55 - 10:45 Markahan: UNANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
DAILY LESSON LOG

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay :
Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya
AP7HAS-Ih1.8 AP7HAS-Ih1.8 AP7HAS-Ih1.8
Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-tao ng mga Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-tao ng
bansa ng Asya sa pagpapaunlad ng kabuhayan at mga bansa ng Asya sa pagpapaunlad ng
lipunan sa kasalukuyang panahon batay sa: kabuhayan at lipunan sa kasalukuyang
10.1 dami ng tao panahon batay sa:
10.2 komposisyon ayon sa gulang, 10.1 dami ng tao
10.3 inaasahang haba ng buhay, 10.2 komposisyon ayon sa gulang,
10.4 kasarian, 10.3 inaasahang haba ng buhay,
10.5 bilis ng paglaki ng populasyon 10.4 kasarian,
10.6 uri ng hanapbuhay, 10.5 bilis ng paglaki ng populasyon
10.7 bilang ng may hanapbuhay, 10.6 uri ng hanapbuhay,
10.8 kita ng bawat tao, 10.7 bilang ng may hanapbuhay,
10.9 bahagdan ng marunong bumasa at sumulat, at 10.8 kita ng bawat tao,
10.10 migrasyon 10.9 bahagdan ng marunong bumasa at
AP7HAS-Ii1.9 sumulat, at
10.10 migrasyon
AP7HAS-Ii1.9
II. NILALAMAN Aralin – Yaman Tao sa Asya

Paksa: Mga Indikasyon sa Pag-unlad kaugnay ang Yamang Tao

KAGAMITANG PANTURO

A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph.

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Mag-aaral Ph. 70 - 72 Ph. 73 Ph. 74 - 77

3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa You Tube https://www.youtube.com/watch?


portal ng Learning Resources o v=0n7Se8IWvUA
ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Larawan ng malaki at maliit na pamilya Laptop o Tv Task Card ,graph
Mapa ng Asya
III. PAMAMARAAN

Balitaan Pagpapakita ng iba’t ibang Ulo ng mga Balita Pagpapakita ng Editorial Cartoon na may kaugnayan 4PICS ONE WORD sa napapanahong balita
sa araw na ito at ipapaliwanag ng mga bata sa balita ngayon

A. Balik – Aral sa nakaraang aralin Letra Ko! Hulaan Mo! Bakit mahalaga ang yamang tao sa isang bansa? HULA LETRA! ( Maari itong isagawa sa isang
at /o pagsisimula ng bagong power point0
aralin 1. Anong A? Ang dokumento na may 1.P_p_lasy_n – tumutukoy sa dami ng tao sa
layuning isama ang mga isyung isang lugar/bansa.
pangkalikasan sa mga pangunahing 2.Gro-_ _ Do_esti_ _roduct) – ay ang
patakarang pangkaunlaran.( Agenda 21) kabuuang panloob na kita ng isang bansa sa
2.Anong E ? Patakarang isama ang kalikasan loob ng isang taon. .
sa pagsukat ng pangekonomiyang 3.Une_plo_m_nt _ate – tumutukoy sa
pangkaunlaran. (Environmental accounting) bahagdan ng populasyong walang
3.Anong E?Balanseng ugnayan sa pagitan ng hanapbuhay o pinagkakakitaan.
mga bagay na may buhay at ng kanilang 4.L_terac_ R__ _e – tumutukoy sa bahagdan
kapaligiran (Ecological Balance) ng populasyon na marunong bumasa at
4.Anong S?Pagpapatuloy na pagunlad sa sumulat.
pamamagitan ng maingat na paggamit sa 5. Mi_ra_yo_ – pandarayuhan o paglipat ng
yamang likas.( Sustainable Development) lugar o tirahan.
5.Anong C?Matinding pagbabago-bago ng
klima dulot ng global warming(Climate
Change)
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagpapakita ng larawan ng dalawang Magpanood ng isang Video Clip tungkol sa Yaman Ipasuri ang mga talahanayan sa pahina 74 – 75
pamilya Tao mula sa you tube.(Maaring ang guro ay gumawa
ng sarili niyang video clip ayon sa nais) Tungkol saan ang mga talahanayan?
Suriin
https://www.youtube.com/watch?v=0n7Se8IWvUA

Nakakaapekto ba ang laki o liit ng pamilya sa


antas ng pamumuhay nito? Bakit?

Naniniwala ka ba ang anak ay yaman ng


pamilya? Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ilan kayo sa pamilya? Paano nakakaapekto ang populasyon sa ekonomiya Anu ano ang Indikasyon ng pag-unlad na may
sa bagong aralin ng isang bansa ayon sa napanood na video? kinalaman sa Yamang Tao?
Nakakaapekto ba ang edukasyon sa pag-
unlad ng kabuhayan ng isang pamilya?
Pangatwiranan

Paano mo mailalarawan ang kalagayan


Sa buhay ng iyong pamilya?

D. Pagtalakay ng bagong Konsepto Think- Pair – Share Paghawan ng balakid Magpangkatan Tayo! AP7Modyul ph.73 -77
at bagong kasanayan #1 1.Populasyon
Alam mo ba kung ilan na ang kabuuang 2.Population Growth Rate Pangkat Isa – Populasyon at Population
populasyon ng Pilipinas? Nakakaapekto ba 3.Life Expectancy Growth Rate
ito sa iyo? Natutugunan ban g Pamahalaan 4.GDP (Gross Domestic Product) Task Card No. 1 – Gamit ang datos ng
5.GDP per capita populasyon ng mga bansa sa Asya na nasa
ang mga pangunahing serbisyo para sa mga
6.Unemployment Rate talahanayan , gumawa ng pie graph na
mamamayan? sa iyo bilang kabataan?Bakit? 7.Literacy Rate nagpapakita ng kabuuang populasyon ng mga
8.Migrasyon rehiyon sa Asya
Itatatala ng mag-aaral ang kasagutan at pipili Pangkat Dalawa - Gulang ng Populasyon ,
sya ng kapareha upang ibahagi ito at sagutin Magpangkatan tayo...Sagot Mo... Ipakita Mo... Kasarian at Life Expectancy
ang pamprosesong tanong AP7Modyul Panuto: Sa pamamagitan ng Role Play ay ipakita ang Task Card No. 2 - Gamit ang datos ng
ph.79 iyong kasagutan.( Bumuo ng tatlong pangkat ) populasyon ng mga bansa sa Asya na nasa
talahanayan, gumawa ng bar graph ng gulang
Pamprosesong tanong ng populasyon ng limang bansa na may
1. Sinu-sino ang bumubuo ng yamang tao? malaking populasyon at limang bansa na may
2. Paano nakakatulong ang yamang tao sa pag-unlad maliit na populasyon.
ng bansa? Pangkat 3 -Literacy Rate
3. Anu-ano ang mga positibo at negatibong dulot ng Task Card No. 3 Gamit ang datos ng
overpopulation? populasyon ng mga bansa sa Asya na nasa
talahanayan, gumawa ng tsart na nagpapakita
sampung bansa sa Asya na mataas ang literacy
rate at sampung bansa na may maba-bang
literacy rate.
Pangkat 4 -Migrasyon o Pandarayuhan
Task Card No. 4 Gamit ang datos ng
populasyon ng mga bansa sa Asya na nasa
talahanayan, gumawa ng picto graph na
nagpapakita ng migrasyon sa mga bansa sa
Asya.
Pangkay 5 - Hanapbuhay at Kaunlaran
Task Card No. 5 – Gamit ang datos sa
talahanayan gumawa ng data retrieval chart
na populasyon at kalalagayan pangkabu-hayan
ng ilang bansa sa Asya.
Bansa Population Unemployment GDP
Rate Rate

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Mapanuri ka ba? Pamprosesong Tanong AP7Modyul Ph.76 -78
at bagong kasanayan #2 1. Ano ang population growth rate? Bakit
Suriin mo ang mapa ng Asya sa AP7Modyul mahalaga na malaman at masuri ito?
pahina 71. Lagyan ng pananda ang mga 2. Ano ang implikasyon ng pagkakaroon ng
bansa sa Asya na alam mo na may malaki batang populasyon? Matandang populasyon?
at maliit na populasyon. Maaring gamitin ang talahanay blg. 1. Ano ang mas marami lalaki o
larawan ng tao sa kanang bahagi asul sa babae?
malaking populasyon at pula sa mga
bansang may maliit na populasyon. 3. May kaugnayan ba ang edukasyon sa antas
ng pag-unlad ng isang bansa? Bakit?
Pamprosesong tanong 4. Paano nakakaapekto s isang lugar /bansa
1. Ano ang mga bansa sa Asya ang may ang pandarayuhan?
maliit na populasyon ? malaki? 5. Paano nakakaapekto sa isang bansa mataas
2. Bakit malaki ang populasyon ng mga
ang unemployment rate nito?
bansang ito? Bakit maliit?
3. May kaugnayan ba ang heograpiya sa
dami ng tao sa isang
lugar/bansa?
4. May kaugnayan ba ang populasyon sa
kaunlaran ng isang bansa /
Bakit?
5. Paano nakaapekto ang yamang tao ng
Asya sa pagbuo at pag-unlad
ng Kabihasnang asyano?

F. Paglinang sa kabihasaan PICTO- ANALYSIS


(Tungo sa Formative Assessment)
Patuloy ang pagdami ng bilang ng tao sa Rubric sa Role Play na ginawa ng mga mag-aaral Rubric sa Pangkatang Gawain
Asya at sa buong daigdig. Suriin mo ang
larawan sa ibaba at sagutan ang mga
pamprosesong tanong sa ibaba.

1. Tungkol saan ang larawan?


2. Batay sa iyong pagsusuri , ano ang
maaring mahinuha
mo tungkol sa larawan?
3. Ano ang katanungan ang nabuo sa iyong
isipan sa
pagsusuri mo sa larawan?
4. Sa iyong palagay, saan maaring makuha
ang kasagutan
sa mga nabuo mong katanungan?

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Kung ikaw ang tatanungin alin ang nais mo Ano ang iyong maaaring gawin upang sa hinaharap Paano makakatulong sa iyo at sa iyong
araw-araw na buhay maliit o malaking pamilya? Ipaliwanag ang ay maging kabilang ka sa tatawaging Yaman Tao? pamilya ang iyong pagtatapos sa pag-aaral?
iyong sagot.

H. Paglalahat ng aralin Bakit mahalaga ang yaman tao? Kumpletuhin: Kumpletuhin:

Malaking Suliranin sa Asya ang mabilis na paglaki ng Mahalagang malaman ang iba’t ibang mga
ng populasyon sapagkat.. indikasyon sa Pag-unlad na may kaugnayan sa
Yamang Tao upang

I. Pagtataya ng aralin Sagutin ang Anticipation-Reaction Guide sa Tukuyin Muling balikan ang Anticipation –Reaction
pahina 72 Guide sa pahina 72 ng aklat.
1.Bahagdan ng bilis ng pagdami ng tao sa isang bansa
bawat taon.(Population Rate)
2. Inaasahang haba ng buhay( Life Expectancy)
3. Tumutukoy sa bahagdan ng populasyong walang
hanapbuhay o pinagkakakitaan. (Unemployment)
4. Tumutukoy sa bahagdan ng populasyon na
marunong bumasa at sumulat. (Litteracy Rate)
5. Pandarayuhan o paglipat ng lugar o
tirahan.(Migrasyon)

J. Karagdagang gawain para sa Ibigay ang mga kahulugan ng mga ss na Gumawa ng isang Collage nan nagpapakita ng Sumulat ng isang maikling Sanaysay na may
takdang –aralin at remediation terminolohiya Mahalagang papel ng yaman tao sa isang bansa. pamagat na “Yaman Tao Susi ng Kaunlaran ng
Bansa”
1.Populasyon
2.Population Growth Rate RUBRIC RUBRIC
3.Life Expectancy
4.GDP (Gross Domestic Product) Organisasyon ng mga Ideya 5 puntos Organisasyon ng mga Ideya 5 puntos
5.GDP per capita
6.Unemployment Rate
7.Literacy Rate Pagkamalikhain 5 puntos Nilalaman 5 puntos
8.Migrasyon
Nilalaman 5 puntos Kabuuan 10 puntos
Sanggunian.AP7Modyul Ph. 73
Kabuuan 15 puntos
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anum ang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?
Prepared by:

Mrs. Eleonor S.A Barde


Subject Teacher

Checked by:

Ms. April Lucero


Academic Coordinator

You might also like