You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

School PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 11


Grade 1 to 12 KOMUNIKASYON AT
Daily Lesson Log Teacher KRISLYN JOY R. MALBATAAN Learning Area PANANALIKSIK SA WIKA AT
KULTURANG PILIPINO
Teaching Dates WEEK 8 (ENERO 8-12, 2023) Quarter IKALAWA

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko at kultural na katangian at pagkakaiba-iba sa lipunang
Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito.
B. Pamantayang Pagganap Nakagagawa ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang sitwasyon ng paggamit ng wikang Filipino sa loob ng kultura at lipunang Pilipino.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto/ Kasanayang Pagkatuto: Kasanayang Pagkatuto: Kasanayang Pagkatuto: Kasanayang Pagkatuto:
Layunin Nagagamit ang angkop na mga Nasusuri ang ilang pananaliksik Nakasusulat ng isang Nakasusulat ng isang
salita at pangungusap upang na pumapaksa sa wika at panimulang pananaliksik sa panimulang pananaliksik sa
mapagugnay- kulturang Filipino mga penomenang kultural mga penomenang kultural
ugnay ang mga ideya sa isang at panlipunan sa bansa at panlipunan sa bansa
sulatin Mga Layunin:
1. Nakabubuo ng pangungusap Mga Layunin: Mga Layunin:
Mga Layunin: na gumagamit ng mga salita sa 1. Nakakikilala ng isang 1. Nakapagpapahalaga ng isang
1. Nagagamit ang mga angkop pag-uugnay-ugnay ng idea sa panimulang pananaliksik sa panimulang pananaliksik sa
na mga salita sa pag-uugnay- isang sulatin. mga penomenang kultural at mga penomenang kultural at
ugnay ng idea sa isang sulatin. 2. Napapahalagahan ang mga panlipunan sa bansa. panlipunan sa bansa.
2. Nakabubuo ng pangungusap salitang ginagamit sa pag- 2. Nakapagpapahalaga ng isang 2. Nakabubuo ng isang
na gumagamit ng mga salita sa uugnay-ugnay ng idea sa panimulang pananaliksik sa pananaliksik ukol sa mga
pag-uugnay-ugnay ng idea sa pagsulat ng sulatin mga penomenang kultural at penomenang kultural at
isang sulatin. panlipunan sa bansa. panlipunan sa bansa.
II. NILALAMAN Pag-uugnay ng mga Ideya Pagsulat ng Panimulang Pananaliksik
DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4
HUMSS 11-E (M) HUMSS 11-E (T) HUMSS 11-E (W) HUMSS 11-A (Th)
11:30-12:20 11:30-12:20 11:30-12:20; 4:10-5:00 1:10-2:00
HUMSS 11-A HUMSS 11-A HUMSS 11-C
HUMSS 11 – A
1:10-2:00 1:10-2:00 2:30-3:20; 4:10-5:00
1:10-2:00

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

HUMSS 11-B HUMSS 11-B HUMSS 11-B


3:20-4:10 3:20-4:10 3:20-4:10
HUMSS 11-C HUMSS 11-D HUMSS 11-D HUMSS 11-C (F)
3:20-4:10 4:10-5:00 5:00-5:50 12:20-1:10
HUMSS 11-D HUMSS 11-B (F)
5:00-5:50 3:20-4:10
HUMSS 11-D (F)
4:10-5:00
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng guro Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Ikalawang Markahan—Modyul 15: Pag-uugnay ng mga Idea
Ikalawang Markahan—Modyul 16: Pagsulat ng Panimulang Pananaliksik
2. Kagamitang
pangmag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng learning
resources
B. Iba pang kagamitang Curriculum Guide, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
panturo Regional Memorandum No. 306, s. 2020, p. 344-345

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang E-KONEK! Ang guro ay magbibigay ng ilang BALIKAN! Ang guro ay magbibigay ng ilang
aralin at/o pagsisimula Pag-ugnay-ugnayin ang mga salita katanungan bilang balik-aral. Mapapadali ang pagsusulat ng katanungan bilang balik-aral.
ng bagong aralin na nakatalâ sa pamamagitan ng panimulang pananaliksik kung
pagbuo ng talata. nakabisa mo ang hakbang sa pagsulat
Mga salita kaugnay ng paksa: ng pananaliksik. Upang matiyak ito,
New Normal, kinabukasan, subuking ibigay ang sunod-sunod na
pangarap, face-to-face, internet, hakbang sa pagsulat ng pananaliksik.
wifi, online, modyul, COVID 19,
pandemya, magulang, kaibigan,

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

guro, laptop, cellphone, sabon,


alcohol, face mask, ZOOM,
messeger, disiplina, at tagumpay
Mga pang-ugnay:
Samaktuwid, sapagkat, ngunit,
dahil, upang, kung gayon, bunga
nito, una, pagkatapos, bílang
pangwakas
B. Paghahabi sa layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng
mag-aaral gawain gawain gawain gawain
C. Pag-uugnay ng mga SANAY-SURI! PAG-UUGNAY! CHARADES! Pagahahanda ng bawat
halimbawa sa aralin Pag-ugnay-ugnayin ang mga pangkat para sa presentasyon
pangungusap upang makabuo ng Hahatiin ang klase sa dalawang ng pangkatang gawain
pangkat at magkakaroon ng isang
isang talatang magkakaugnay
representatibo. Aatasan ang mga
ang idea. ito ng isang pahayag na kanilang
huhulaan. Ang pangkat na may
I. Habang natutuhan ng isang pinakamataas na puntos na
bata ang kaniyang katutubong makuha o pinakamabilis na
1. Ano ang tawag sa mga makakahula ng lahat ng salita ang
wika, unti-unti rin niyang
salitang ginagamit upang pag- makakatanggap ng 20 puntos sa
ugnayin ang idea o kaisipan sa nakukuha ang kaniyang kultura.
recitation log.
isang pangungusap o talata? II. Ang kulturang ito ay
2. Paano ito nakatutulong sa nabibigyang-anyo, naipahayag, A. Pangangalap ng
pagsulat ng isang sulatin o at naipaása sa ilang henerasyon Impormasyon
pananaliksik? sa pamamagitan ng wika. B. Pagbuo ng tanong
III. Ito rin ang nag-uugnay sa
mga tao sa isang kultura, at sa
pamamagitan nitó ang kultura ay
maiintindihan at mapahalagahan

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

maging sa mga táong hindi


napaloob sa tinutukoy na
kultura.
IV. Samaktuwid, ang wika ay
ang nagbibigay anyo sa diwa at
saloobin ng isang kultura.
D. Pagtalakay ng bagong Pagtatalakay ng patungkol sa Pagpapatuloy sa pagtatalakay ng Pagtatalakay patungkol sa Presentasyon ng bawat pangkat.
konsepto at paglalahad pananaliksik gamit ang pag-uugnay ng mga ideya sa hakbang sa pagbuo ng isang
ng bagong kasanayan #1 inihandang power point isang pananaliksik ng isang makabuluhang pananaliksik batay
presentation. saliksik gamit ang powerpoint kay De Laza (2016) gamit ang
presentation. power point presentation.
E. Pagtalakay ng bagong Pagpapabasa ta pagsusuri ng Pagtatalakay patungkol sa Patuloy na pagtatalakay
konsepto at paglalahad isang teksto uko sa isang Mahalagang magkakaugnay ang kabuoang bahagi ng pananaliksik patungkol sa kabuoang bahagi
ng bagong kasanayan #2 halimbawang saliksik mga idea sa pananaliksik upang gamit ang power point ng pananaliksik gamit ang
maayos ang daloy ng mga presentation. power point presentation.
F. Paglinang sa Kasabihan Basahin at suriin ang teksto. kaisipan at mga salita sa bawat Lagyan ng tsek (√) ang kahon na Pagbibigay ng fidbak ng guro
(Tungo sa Formative Pansinin kung paano ginamit ang pangungusap, talata, at sa lahat nagsasaad ng iyong saloobin at ukol sa presentasyon ng pangkat.
Assessment) mga salitang may salungguhit sa ng bahagi ng pananaliksik. damdamin tungkol sa paksa.
teksto. Angkop na mga Salita sa Pag-
“KARAKOL: Pasayaw na uugnay-ugnay ng mga Idea
Panalangin
Tinatawag na kaisipan sa
ni Myra Miller”
nililinang na talata ang idea.
1. Tungkol saan ang tekstong Inilalahad ng idea ang
binása? pangunahing kaisipan na layong
2. Ano ang gampanin ng mga ihatid ng sulatin. Sa puntong ito,
salitang may salungguhit? kailangang pag-ugnayin ang
3. Ano kayâ ang maaaring mga kaisipan o sariling pag-
mangyari sa daloy ng idea sa unawa sa teksto upang mabuo
teksto kung wala ang mga salitang ito at ang makakatulong dito ay
may salungguhit na ito?

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

G. Paglalapat ng aralin sa Paano higit na nakatutulong ang paggamit ng angkop na mga PANGKATANG GAWAIN: Narito ang Pamantayan sa
pangaraw-araw na buhay ang pagsulat ng isang salita. Hahatiin ang klase sa pangkat na Pagmamarka para sa iyong pinal
Batay kay Jocson (2016), mayroong apat na miyembro. Ang na awtput para sa asignaturang ito
pananaliksik at ang paguugnay
malalaman ang mga angkop na bawat pangkat ay susulat ng isang
nito?
salitang gagamitin kung pananaliksik. Sundin ang gabay sa
kaugnay ito ng paksang ibaba.
gagawan ng pananaliksik at
kung nagpapakilala ito ng Sumulat ng isang pananaliksik na
pangangailangan sa bawat tumatalakay sa mga penomenang
bahagi nitó. Maaaring gumamit pangkultural at panlipunan sa
din ng mga pang-ugnay na salita iyong lugar. Sundan ang format
tulad ng sapagkat, at, kung na ito.
gayon, samakatwid at iba pa.
Sa pag-uugnay ng mga idea sa
literatura at pagpapaliwanag sa
daloy at resulta ng pananaliksik,
madalas ginagamit ang ayon
sa/kay, batay sa/kay, sinabi ni,
dahil dito, bunga nito, resulta
nitó, at iba pa.

H. Paglalahat ng Aralin Bílang paglalahat, dugtungan


mo ang mga pangungusap.
Piliin ang tamang sagot sa
kahon at isulat sa sagutang
papel.

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang mga pangungusap


sa Hanay A. Piliin ang tamang
sagot sa Hanay B upang
makabuo ng pangungusap
gámit ang angkop na pang-
ugnay. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.

J. Karagdagang gawain para


sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Nirepaso at sinuri ni:

KRISLYN JOY R. MALBATAAN JAY-AR Z. GUTIERREZ


Teacher I OIC-Assistant School Principal II
Head Teacher III

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com

You might also like