You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

School PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level 11


Grade 1 to 12 KOMUNIKASYON AT
Daily Lesson Log Teacher KRISLYN JOY R. MALBATAAN Learning Area PANANALIKSIK SA WIKA AT
KULTURANG PILIPINO
Teaching Dates WEEK 9 (OKTUBRE 23-27, 2023) Quarter UNA

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayang Pagganap Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto/ Kasanayan sa Pagkatuto: Kasanayan sa Pagkatuto: Kasanayan sa Pagkatuto: Kasanayan sa Pagkatuto:
Layunin
Nakasusulat ng sanaysay na Nakasusulat ng sanaysay na Natitiyak ang mga sanhi at Natitiyak ang mga sanhi at
tumatalunton sa isang partikular tumatalunton sa isang partikular bunga ng mga pangyayaring bunga ng mga pangyayaring
na yugto ng kasaysayan ng na yugto ng kasaysayan ng may kaugnayan sa pag-unlad ng may kaugnayan sa pag-unlad ng
wikang pambansa (MELC) wikang pambansa (MELC) wikang pambansa (MELCs) wikang pambansa (MELCs)

Mga Layunin: Mga Layunin: Mga Layunin: Mga Layunin:


1. Nauunawaan ang kahulugan 1. Naipahahayag ang sariling 1. Natutukoy ang sanhi at bunga 1. Nagagamit ang kasaysayan
ang dalawang uri ng sanaysay kaisipan tungkol sa kasaysayan ng mga pangyayaring may ng pag-unlad ng wikang
2. Naipagmamalaki ang ng wikang pambansa sa kaugnayan sa pag-unlad ng pambansa gamit ang sanhi at
pagtatagumpay na naganap sa pamamagitan ng pagsulat ng wikang pambansa. bunga.
kasaysayan ng wikang sanaysay. 2. Nakabubuo ng isang maikling 2. Napahahalagahan ang
pambansa 2. Nakabubuo ng isang talata gamit ang sanhi at bunga. kasaysayan ng pag-unlad ng
sanaysay tungkol sa isang yugto wikang pambansa gamit ang
ng kasaysayan ng wikang sanhi at bunga.
pambansa
II. NILALAMAN Sanhi at Bunga Pagrerepaso at Pagtatala
DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4
HUMSS 11-E (M) HUMSS 11-E (T) HUMSS 11-E (W) HUMSS 11-A (Th)
11:30-12:20 11:30-12:20 11:30-12:20; 4:10-5:00 1:10-2:00
HUMSS 11 – A HUMSS 11-A HUMSS 11-A HUMSS 11-C

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

1:10-2:00 1:10-2:00 2:30-3:20; 4:10-5:00


HUMSS 11-B HUMSS 11-B HUMSS 11-B
1:10-2:00 3:20-4:10 3:20-4:10 3:20-4:10
HUMSS 11-C HUMSS 11-D HUMSS 11-D HUMSS 11-C (F)
3:20-4:10 4:10-5:00 5:00-5:50 12:20-1:10
HUMSS 11-D HUMSS 11-B (F)
5:00-5:50 3:20-4:10
HUMSS 11-D (F)
4:10-5:00
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng guro Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Unang Markahan - Modyul 13 (Sanhi at Bunga) Unang Edisyon, 2021
2. Kagamitang
pangmag-aaral
3. Teksbuk Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at Pananaliksik sa
Wika at Kulturang Pilipino, Diwa Wika at Kulturang Pilipino, Diwa Wika at Kulturang Pilipino, Diwa Wika at Kulturang Pilipino, Diwa
Learning Systems Inc, p. 26-47 Learning Systems Inc, p. 26-47 Learning Systems Inc, p. 26-47 Learning Systems Inc, p. 26-47
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng learning
resources
B. Iba pang kagamitang Curriculum Guide, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
panturo Regional Memorandum No. 306, s. 2020, p. 344-345
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Ang guro ay magbibigay ng ilang Sagutin ang sumusunod na Ang guro ay magbibigay ng ilang Ang guro ay magbibigay ng ilang
aralin at/o pagsisimula katanungan bilang balik-aral. katanungan: katanungan bilang balik-aral. katanungan bilang balik-aral.
ng bagong aralin 1. Ano ang kahulugan ng
sanaysay?
2. Bakit mahalagang malaman ang
uri at elemento ng sanaysay sa
pagaaral
ng wika?

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

B. Paghahabi sa layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng Paglalahad ng mga layunin ng
mag-aaral gawain gawain gawain gawain
C. Pag-uugnay ng mga Pagbabahagi ng bagong salita ng Pagbabahagi ng bagong salita ng Pagbabahagi ng bagong salita ng Pagbabahagi ng bagong salita ng
halimbawa sa aralin mag-aaral para sa klase sa mag-aaral para sa klase sa mag-aaral para sa klase sa mag-aaral para sa klase sa
pamamagitan ng “Isang Araw, pamamagitan ng “Isang Araw, pamamagitan ng “Isang Araw, pamamagitan ng “Isang Araw,
Isang Salita” Isang Salita” Isang Salita” Isang Salita”
D. Pagtalakay ng bagong WIKA MO, ISANAYSAY MO! BIDYO-SURI Bumuo ng isang maikling talata na Malayang talakayan ukol haiku
konsepto at paglalahad PAGSULAT NG SANAYSAY naglalahad kung paano gamit ang inihandang powerpoint
ng bagong kasanayan #1 Sumulat ka ng isang maikling Magpapakita ang guro ng ilang makatutulong ang presentation at ilang mga gawaing
sanaysay na nagpapakita ng iyong video na nagpapakita ng mga mag-aaral na kabataan ng ating kalakip sa paksa
opinyon pangyayaring mayroong sanhi at bansa sa pagpapalaganap ng gamit
tungkol sa napakinggang bunga saka ito susuriin ng mag- ng wikang
pagtalakay sa wikang pambansa. aaral kung tuong nakapagpakita ng pambansa. Tiyaking ito ay
Narito ang link para dalawa. nagpapakita ng konseptong sanhi at
sa panayam: https://news.abs- bunga. Lumikha ng
cbn.com/life/08/08/17/tama-ba- sariling pamagat.
ang-mgapagbabago- Pamatayan sa pagsulat
sa-wikang-filipino. Bigyang-pansin Nilalaman -0
ang rubrik: Kahusayan sa paggamit ng salita 5
Pagbabantas 5
Kabuuan 20
E. Pagtalakay ng bagong RUBRIKS SA PAGSULAT NG Malayang talakayan ukol Sanhi at Sa kasalukuyan ay mataas ang Pakikipagpalihan:
konsepto at paglalahad SANAYSAY Bunga gamit ang inihandang pagtangkilik sa wikang banyaga ng
ng bagong kasanayan #2 a. Nilalaman……15 powerpoint presentation at ilang mga milenyal. Sa iyong palagay, Bumuo ng isang haiku na
b. Kahusayan sa paglalahad ng mga gawaing kalakip sa paksa paano ito nakaaapekto sa pag-unlad naglalahad kung paano
ideya………… 10 ng wikang Filipino? makatutulong ang mag-aaral na
c. Watong gamit ng mga kabataan ng ating bansa sa
bantas…………5 pagpapalaganap ng gamit ng
KABUUAN 30 puntos wikang pambansa. Tiyaking ito ay
nagpapakita ng konseptong sanhi at
bunga. Lumikha ng sariling
pamagat at lagyan ito ng masining
na disenyo.

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

F. Paglinang sa Kasabihan Pagbibigay ng fidbak ukol sa mga Basahin ang sumusunod na Pamatayan sa pagsulat ng Haiku
(Tungo sa Formative isinulat na sanaysay ng bawat mag- pangungusap. Isulat sa patlang ang Nilalaman ------- 10
Assessment) aaral pati na rin ang karampatang tsek (√) kung Kahusayan sa paggamit ng salita
marka nito. Lilinawin din ng guro ang pahayag ay sanhi, at ekis (x) -------5
ang mga punto sa tinalakay na kung ito ay bunga. Pagbabantas -----------5
dapat bigyang tuon at tandaan sa 1. Sa resulta ng pag-aaral ng Surian Kabuuan -----------20
wika at mga katangian nito. ng Wikang Pambansa nagging
G. Paglalapat ng aralin sa malinaw ang katayuan na Kukumpletuhin ng mga mag-aarl Paggabay sa mga mag-aaral habang
pangaraw-araw na buhay magkaroon ng isang wikang ang mga awtput para sa buong binubuo ang kanilang gawain. Ang
gagamitin sa markahan bilang pangangailangan guro ay magtatala ring n mga
buong bansa. sa asignatura puntos na nasa loob ng kwaderno
2. Walang isang wikang pinairal pati na rin ang pagpapaalala ng
noon sapagkat sa halip na ituro ang kanilang mga kulang sa asignatura.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang maaari mong maiambag wikang Espanyol, ang mga paring Ang mga mag-aral ay bibigyan ng
sa ating bansa upang higit na dayuhan ang nag-aral ng mga tala ng mga dapat pag-aralan sa
mapaunlad ang wikang Pambansa? katutubong wika. asignatura bilang paghahanda sa
3. Tagalog ang sinasalita ng Unang Markahang Pagsusulit
I. Pagtataya ng Aralin mayorya sa bansa, kaya ito ang GAWAIN: Sa kasalukuyan ay mataas ang
napiling Bumuo ng maikling talata na pagtangkilik sa wikang banyaga ng
batayan ng pagkakaroon ng wikang nagpapahayag ng ugnayang sanhi mga milenyal. Sa iyong palagay,
pambansa. at bunga. Gamitin ang ang mga paano ito nakaaapekto sa pag-unlad
4. Hinirang ni Pangulong Manuel sumusunod na pang-ugnay. ng wikang Filipino?
Luis Quezon ang unang mga a. kaya,
Kagawad b. sapagkat,
ng Surian ng Wikang Pambansa c. dahil dito,
pagkat kailangang may mangasiwa d. buhat nang,
sa pagpili ng wikang Pambansa. e. bunga nito,
5. Ang kilusang Propaganda ay
nagsimulang gumamit ng wikang
Tagalog
kaya naisulong ang paggamit ng
wikang Tagalog sa mga pahayagan.
J. Karagdagang gawain para

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF LIPA CITY
PINAGKAWITAN INTEGRATED NATIONAL HIGH SCHOOL
PINAGKAWITAN, LIPA CITY

sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni: Nirepaso at sinuri ni:

KRISLYN JOY R. MALBATAAN JAY-AR Z. GUTIERREZ


Teacher I OIC-Assistant School Principal II
Head Teacher III

Address: Pinagkawitan, Lipa City


Telephone No.: (043) 781-2913; (043)404-1750
Email Address: pinagkawitan_nhs@yahoo.com

You might also like