You are on page 1of 12

Paaralan: City of Malolos Integrated School- Sto.

Rosario Antas: BAITANG 7


Grade 1 to 12
Guro:Vida Andreana T. Palacio Asignatura: ARALING PANLIPUNAN (ASYA)
DAILY LESSON Petsa: Oktubre 16-20 2023 Markahan: UNANG MARKAHAN
LOG UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.
B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay :
Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang yamang tao ng Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya Napapahalagahan ang yamang tao ng
Asya AP7HAS Asya
AP7HAS-Ih1.8 -Ih1.8 AP7HAS-
Nasusuri ang kaugnayan ng Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-tao Ih1.8
yamang-tao ng mga bansa ng Asya ng mga bansa ng Asya sa pagpapaunlad ng Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-
sa pagpapaunlad ng kabuhayan at kabuhayan at lipunan sa kasalukuyang tao ng mga bansa ng Asya sa
lipunan sa kasalukuyang panahon panahon batay sa: pagpapaunlad ng kabuhayan at
batay sa: 10.1 dami ng tao lipunan sa kasalukuyang
10.1 dami ng tao 10.2 komposisyon ayon sa gulang, panahon batay sa:
10.2 komposisyon ayon sa gulang, 10.3 inaasahang haba ng buhay, 10.1 dami ng tao
10.3 inaasahang haba ng buhay, 10.4 kasarian, 10.2 komposisyon ayon sa gulang,
10.4 kasarian, 10.5 bilis ng paglaki ng populasyon 10.3 inaasahang haba ng buhay,
10.5 bilis ng paglaki ng populasyon 10.6 uri ng hanapbuhay, 10.4 kasarian,
10.6 uri ng hanapbuhay, 10.7 bilang ng may hanapbuhay, 10.5 bilis ng paglaki ng populasyon
10.7 bilang ng may hanapbuhay, 10.8 kita ng bawat tao, 10.6 uri ng hanapbuhay,
10.8 kita ng bawat tao, 10.9 bahagdan ng marunong bumasa at 10.7 bilang ng may hanapbuhay,
10.9 bahagdan ng marunong bumasa at sumulat, at 10.8 kita ng bawat tao,
sumulat, at 10.10 migrasyon 10.9 bahagdan ng marunong
10.10 migrasyon AP7HA bumasa at sumulat, at
AP7HAS- S-Ii1.9 10.10 migrasyon
Ii1.9 AP7HAS
-Ii1.9
II. NILALAMAN Aralin – Yaman Tao sa Asya

Paksa: Mga Indikasyon sa Pag-unlad kaugnay ang Yamang Tao

KAGAMITANG PANTURO

A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph.
Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng
Pang Ph. 70 - 72 Ph. 73 Pagkakaiba,
Mag-aaral Ph. 74 - 77
3. Mga Pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan You Tube https://www.youtube.com/watch?


mula sa portal ng Learning v=0n7Se8IWvUA
Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Larawan ng malaki at maliit na pamilya Laptop o Tv Task Card ,graph
Mapa ng Asya
III. PAMAMARAAN

Balitaan Pagpapakita ng iba’t ibang Ulo ng mga Balita 4PICS ONE WORD sa napapanahong balita
sa araw na ito at ipapaliwanag ng mga bata
Pagpapakita ng Editorial Cartoon na may
kaugnayan sa balita ngayon
A. Balik – Aral sa nakaraang Bakit mahalaga ang yamang tao sa isang HULA LETRA! ( Maari itong isagawa sa isang Anu- ano ang mga Indikasyon ng pag-
aralin bansa? power point0 unlad na may kinalaman sa Yamang
at /o pagsisimula ng Letra Ko! Hulaan Mo! 1.P_p_lasy_n – tumutukoy sa dami ng tao sa Tao?
bagong aralin 1. Anong A? Ang dokumento na may isang lugar/bansa.
layuning isama ang mga isyung 2.Gro-_ _ Do_esti_ _roduct) – ay ang
pangkalikasan sa mga pangunahing kabuuang panloob na kita ng isang bansa sa
patakarang pangkaunlaran.( Agenda 21) loob ng isang taon. .
2.Anong E ? Patakarang isama ang kalikasan 3.Une_plo_m_nt _ate – tumutukoy sa
sa pagsukat ng pangekonomiyang bahagdan ng populasyong walang
pangkaunlaran. (Environmental hanapbuhay o pinagkakakitaan.
accounting) 4.L_terac_ R__ _e – tumutukoy sa bahagdan
3.Anong E?Balanseng ugnayan sa pagitan ng ng populasyon na marunong bumasa at
mga bagay na may buhay at ng sumulat.
kanilang kapaligiran (Ecological 5. Mi_ra_yo_ – pandarayuhan o paglipat ng
yamang likas.( Sustainable lugar o tirahan.
Development)
5.Anong C?Matinding pagbabago-bago
ng
B. Paghahabi sa Layunin ng klima dulot ngngglobal
Pagpapakita warming(Climate
larawan ng Magpanood ng isang Video Clip tungkol sa Ang guro ay tatawag ng dalawang bata na
Aralin dalawang pamilya Yaman Tao mula sa you tube.(Maaring ang siyang magbabasa kung ano ang
guro ay gumawa ng sarili niyang video clip pinaguusapan ng dalawa bata.
Suriin ayon sa nais)

https://www.youtube.com/watch?
v=0n7Se8IWvUA

Talakayan:
Nakakaapekto ba AP Q1-Modyul 7
ang laki o liit ng pamilya sa antas ng
pamumuhay nito? Bakit?Naniniwala ka
ba ang anak ay yaman ng pamilya?
Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga Ilan kayo sa pamilya? Paano nakakaapekto ang populasyon sa Pamprosesong mga Tanong
halimbawa sa bagong ekonomiya ng isang bansa ayon sa napanood Sagutin mo ang mga sumusunod na
aralin Nakakaapekto ba ang edukasyon sa na video? katanungan:
pag- unlad ng kabuhayan ng isang 1. Ano ang napansin mo sa katangian at
pamilya?Pangatwiranan kultura ng mga Asyano sa larawan?
Anu ano ang Indikasyon ng pag-unlad na may Parepareho ba sila? Bakit?
Paano mo mailalarawan ang kalagayan kinalaman sa Yamang Tao? 2. Ano ang pangunahing pagkakakilanlan
Sa buhay ng iyong pamilya? ng mga
Asyano?
3. Ano ang tawag sa pagpapangkat sa mga
Asyano?
4. Ano ang batayan ng pagpapangkat ng
D. Pagtalakay ng bagong Think- Pair – Share Paghawan ng balakid Kilala Mo ba Sila?
Konsepto at bagong 1.Populasyon Pagpapanood sa you tube tungkol sa
kasanayan #1 Alam mo ba kung ilan na ang 2.Population Growth Rate komposisyon ng Pangkat
kabuuang populasyon ng Pilipinas? 3.Life Expectancy Etnolinggwistiko sa Asya.
Nakakaapekto ba ito sa iyo? 4.GDP (Gross Domestic Product) https://www.youtube.com/watch?
5.GDP per capita v=WpOsijtsZXU
Natutugunan ban g Pamahalaan ang
6.Unemployment Rate
mga pangunahing serbisyo para sa
mga
mamamayan? sa iyo bilang kabataan? 7.Literacy Rate Pamprosesong mga Tanong
Bakit? 8.Migrasyon
Sagutin mo ang mga sumusunod na
Itatatala ng mag-aaral ang kasagutan at katanungan:
pipili sya ng kapareha upang ibahagi ito 1. Ano ang napansin mo sa katangian at
at sagutin ang pamprosesong tanong kultura ng mga Asyano sa larawan?
AP7Modyul ph.79 Parepareho ba sila? Bakit?

2. Ano ang pangunahing pagkakakilanlan


ng mga Asyano?

3. Ano ang tawag sa pagpapangkat sa


mga Asyano?

4. Ano ang batayan ng pagpapangkat ng


mga Asyano?

5. Bakit magkakaiba ang kultura at wika


ng mgaAsyano?

6.Nakakaapekto ba ang pagkakaiba-iba


ng kultura at wika ng mga Asyano sa
pagbuo at paghubog ng kabihasnang
Asyano?
E. Pagtalakay ng bagong Mapanuri ka ba? Pamprosesong Tanong AP7Modyul Ph.76 -78 Bilang isang Asyano kaya mo bang
konsepto at bagong 1. Ano ang population growth rate? Bakit matukoy ang mga pangkat
kasanayan #2 Suriin mo ang mapa ng Asya sa mahalaga na malaman at masuri ito? etnolinggwistiko sa bawat rehiyon sa
AP7Modyul pahina 71. Lagyan ng 2. Ano ang implikasyon ng pagkakaroon ng
pananda ang mga bansa sa Asya na Asya? Suriin ang talaan ng pangkat
batang populasyon? Matandang populasyon?
alam mo na may malaki at maliit na etnolinggwistiko sa ibaba at isulat sa pie
talahanay blg. 1. Ano ang mas marami lalaki o
populasyon. Maaring gamitin ang babae? graph kung saang rehiyon sa Asya ito
larawan ng tao sa kanang bahagi asul 3. May kaugnayan ba ang edukasyon sa antas kabilang.Gagawin ito sa pamamagitan ng
sa malaking populasyon at pula sa isang laro kung saan mag uunahan kayo
ng pag-unlad ng isang bansa? Bakit?
mga
4. Paano nakakaapekto s isang lugar /bansa ng iyong mga kamag-aral na maitala sa
ang pandarayuhan? pie graph ang mga pangkat
5. Paano nakakaapekto sa isang bansa mataas etnolinggwistiko sa bawat rehiyon sa
ang unemployment rate nito?
Asya. Ang may marami maitatala ang
magwawagi.
bansang may maliit na populasyon.

Pamprosesong tanong
1. Ano ang mga bansa sa Asya ang may
maliit na populasyon ? malaki?
2. Bakit malaki ang populasyon ng mga
bansang ito? Bakit maliit?
3. May kaugnayan ba ang heograpiya
sa dami ng tao sa isang lugar/bansa?
4. May kaugnayan ba ang populasyon
sa kaunlaran ng isang bansa /Bakit?
5. Paano nakaapekto ang yamang tao ng
Asya sa pagbuo at pagunlad
ng Kabihasnang asyano?

F. Paglinang sa kabihasaan PICTO- ANALYSIS PICTO- ANALYSIS


(Tungo sa Formative
Assessment) Patuloy ang pagdami ng bilang ng tao Patuloy ang pagdami ng bilang ng Ipaliwanag ang kasabihang ito ni Dr.
sa Asya at sa buong daigdig. Suriin mo tao sa Asya at sa buong daigdig. Jose Rizal
ang larawan sa ibaba at sagutan ang Suriin mo ang larawan sa ibaba at at iugnay ito sa paksang ating
mga pamprosesong tanong sa ibaba. sagutan ang mga pamprosesong tinatalakay tungkol sa
tanong sa ibaba. kahalagahan ng wika.

“Ang hindi magmahal sa Sariling Wika ay


daig pa sa malansa at mabahong isda.”

1. Tungkol saan ang larawan? 1. Tungkol saan ang larawan?


2. Batay sa iyong pagsusuri , ano ang 2. Batay sa iyong pagsusuri , ano ang
maaring mahinuha maaring mahinuha
mo tungkol sa larawan? mo tungkol sa larawan?
3. Ano ang katanungan ang nabuo sa 3. Ano ang katanungan ang nabuo sa
iyong isipan sa iyong isipan sapagsusuri mo sa
pagsusuri mo sa larawan? larawan?
4. Sa iyong palagay, saan maaring makuha 4. Sa iyong palagay, saan maaring makuha
ang kasagutan sa mga nabuo mong ang kasagutan sa mga nabuo mong
katanungan? katanungan?

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Kung ikaw ang tatanungin alin ang nais mo Ano ang iyong maaaring gawin upang sa Paano mo maipapakita ang pagpapahalaga
araw-araw na buhay maliit o malaking pamilya? Ipaliwanag ang hinaharap ay maging kabilang ka sa mo sa pangkat Etnolingwistiko na iyong
iyong sagot. tatawaging Yaman Tao? kinabibilangan?

Paano makakatulong sa iyo at sa iyong


pamilya ang iyong pagtatapos sa pag-
aaral?

H. Paglalahat ng aralin Bakit mahalaga ang yaman tao? Kumpletuhin: Ano ang kahalagahan ng kabilang ang bawat
rehiyon sa asya sa pangkat etnolingwistiko?
Malaking Suliranin sa Asya ang mabilis
na paglaki ng ng populasyon sapagkat..

Mahalagang malaman ang iba’t ibang


mga indikasyon sa Pag-unlad na may
kaugnayan sa Yamang Tao upang

I. Pagtataya ng aralin Sagutin ang Anticipation-Reaction Guide sa Tukuyin Tukuyin kung anong pangkat
pahina 72 etnolinguistiko kabilang ang mga
1.Bahagdan ng bilis ng pagdami ng tao
sumusunod
sa isang bansa bawat taon.(Population
Rate) 1. Sumerian
2. Inaasahang haba ng buhay( Life 2. Korean
Expectancy) 3. Dravidian
3. Tumutukoy sa bahagdan ng 4. Eskimo
populasyong walang hanapbuhay o 5. Afghan
pinagkakakitaan. (Unemployment)
4. Tumutukoy sa bahagdan ng
populasyon na
marunong bumasa at sumulat. (Litteracy
Rate)
J. Karagdagang gawain para Ibigay ang mga kahulugan ng mga ss Gumawa ng isang Collage na Sagutin ang mga sumusunod na
sa takdang –aralin at na terminolohiya nagpapakita ng Mahalagang tanong
remediation papel ng yaman tao sa isang 1. Ano ang batayan ng pagpapangkat ng
1.Populasyon bansa. tao sa Asya?
2.Population Growth Rate 2. Ano ang dalawang kategorya ng wika?
3.Life Expectancy RUBRIC Ipaliwanag ang pagkakaiba nito.
4.GDP (Gross Domestic Product) 3. Bakit mahalagaa ang wika?
5.GDP per capita Organisasyon ng mga Ideya Sanggunian. AP7Modyul Ph. 57 -58.
6.Unemployment Rate 5puntos
7.Literacy Rate Pagkamalikhain 5 puntos Nilalaman 5 puntos
8.Migrasyon
Nilalaman 5 puntos Kabuuan 10 puntos
Sanggunian.AP7Modyul Ph. 73
Kabuuan 15 puntos

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anum ang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na _____ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa _____ ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa ____ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
nakakuhang 80% sa pagtataya pagtataya sa pagtataya
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ ng
mga mag-aaral na magpapatuloy sa ___ ng
mga mag-aaral na magpapatuloy sa ___ ngmga mag-aaral na magpapatuloy
nangangailangan ng remediation remediation sa remediation
iba pang gawain para
sa remediation

C. Nakatulong ba ang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No


remedial? ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the lesson

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa ___ ng


mga mag-aaral na magpapatuloy sa ___ ng mga mag-aaral na magpapatuloy
magpapatuloy sa remediation remediation remediation sa remediation
E. Alin sa mga Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
estratehiyang ___ Games ___ Games ___ Games
pagtuturo na ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation ___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
nakatulong ng lubos? activities/exercises activities/exercises activities/exercises
Paano ito nakatulong? ___ Discussion ___ Discussion ___ Discussion
___ Case Method ___ Case Method ___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in doing their tasks ___ Group member’s ___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks Cooperation in doing their tasks
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang Pansin

Vida Andreana T. Palacio Danjo F.Guevarra Nova B. Santiago, Ed.D


Guro, Araling Panlipunan 7 DalubGuro I, Araling Panlipunan Punung-guro IV

You might also like