You are on page 1of 6

Paaralan: LIBERTAD NATIONAL HIGH SCHOOL Antas: 7

Guro: AFRIELLE ROSE D. GUALIZA Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


Grade 1 to 12 Petsa: Markahan: UNA
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
DAILY LESSON LOG

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay :
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa ugnayan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano.

B. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay :


Malalim na nakapaguugnay-ugnay sa bahaging ginampanan ng kapaligiran at tao sa paghubog ng sinaunang kabihasnang Asyano

C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya Napapahalagahan ang yamang tao ng Asya
AP7HAS-Ih1.8 AP7HAS-Ih1.8 AP7HAS-Ih1.8
Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-tao ng mga Nasusuri ang kaugnayan ng yamang-tao ng
bansa ng Asya sa pagpapaunlad ng kabuhayan at mga bansa ng Asya sa pagpapaunlad ng
lipunan sa kasalukuyang panahon batay sa: kabuhayan at lipunan sa kasalukuyang
10.1 dami ng tao panahon batay sa:
10.2 komposisyon ayon sa gulang, 10.1 dami ng tao
10.3 inaasahang haba ng buhay, 10.2 komposisyon ayon sa gulang,
10.4 kasarian, 10.3 inaasahang haba ng buhay,
10.5 bilis ng paglaki ng populasyon 10.4 kasarian,
10.6 uri ng hanapbuhay, 10.5 bilis ng paglaki ng populasyon
10.7 bilang ng may hanapbuhay, 10.6 uri ng hanapbuhay,
10.8 kita ng bawat tao, 10.7 bilang ng may hanapbuhay,
10.9 bahagdan ng marunong bumasa at sumulat, at 10.8 kita ng bawat tao,
10.10 migrasyon 10.9 bahagdan ng marunong bumasa at
AP7HAS-Ii1.9 sumulat, at
10.10 migrasyon
AP7HAS-Ii1.9
II. NILALAMAN Aralin 3 – YAMAN Tao sa Asya

Paksa: Paglaki ng Populasyon sa Asya at Ang Pagtugon ng mga Asyano sa Paglutas nito.

KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph. Manwal ng Guro Ph.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba, ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba,
Mag-aaral Ph.78 – 82 Ph. 83 - 85 Ph. 85

3. Mga Pahina sa Teksbuk Araling Asyano Tungo sa Pagkakakilanlan.Ph


93. Dela Cruz, Jose, Mangulabnan, Mercado,
Ong. Vibal Publishing House

4. Karagdagang Kagamitan mula sa You Tube https://www.youtube.com/watch? http://www.cebujobs.ph/community/wp-


portal ng Learning Resources o v=qxhSgtdinGs https://www.youtube.com/watch? content/uploads/2012/12/negros-
ibang website v=SOmdTVAGGks chronicle.jpg
https://www.youtube.com/watch?v=nzON_TSUkLY
https://www.youtube.com/watch?v=adqcDIqr4FE

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Mapa ng Asya ,Puzzle, Laptop o TV

III. PAMAMARAAN

Balitaan Paglalahad ng balita sa larangan ng Pagpapakita ng mga larawan na may kaugnayan sa Pagpapakita ng editorial cartoon tungkol sa
Pulitika,Ekonomiya at Panahon napapanahong isyu. napapanahong balita

A. Balik- Aral sa nakaraang aralin at /o Word Puzzle PROGRAMA SA ASYA … TUKUYIN MO… Ano ang mahalagang probisyon ng RH BILL?
pagsisimula ng bagong aralin Hanapin ang mga Indikasyon ng pag-unlad Panuto: Tukuying kung kaninong Programa sa mga
na may kinalaman sa Yamang Tao bansa sa Asya ang sumusunod at ipaliwanag ang
1.M I 2.G R A 4.S Y O N naging resulta nito.
U E
L X 1.One Child Policy
A 2.Quality Family 2015
N
3G D P

5.L I T E R A C Y
Pahalang
1.Pandarayuhan
3.Kita
5.Antas ng kaalaman
Pababa
2.Edad
4.Kasarian

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagsusuri sa Mapa ng Asya Pagpapanood ng RH Bill Infomercial sa You Suriin ang Editorial Cartoon
Tube/Pros at Con
Anu- anong bansa sa Asya ang NANAY..NANAY .. BAKIT AKO
pinakamalaki? Magbigay ng lima. https://www.youtube.com/watch?v=qxhSgtdinGs IPINANGANAK?
https://www.youtube.com/watch?v=SOmdTVAGGks

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Masasabi mo bang ang malalaking bansa na Sa dalawang ipinakita saan ka sang ayon? Ipaliwang Ano ang ipinahihiwatig ng Editoryal
Bagong Aralin iyong tinukoy ay mayroon ding malaking ang iyong sagot. Cartoon?
populasyon? Ipaliwang ang iyong sagot

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at PAGSUSURI…PALALIMIN….AP7Modyul Pagpapanood ng isang Documentaryo upang lalo Kung May Katuwiran, Ipaglaban Mo..
paglalahad ng bagong kasanayan #1 ph.78 -83 pang malinawan ang mga mag-aaral sa isyu.(Bilang
paghahanda sa gagawing debate. Debate RH
Pangkatang Gawain BILL Solusyon
Pangkat Isa – Pagsusuri ng Kaso –  Ulat Pagmulat – RH BILL
Populasyon ng India
ba?
Pangkat Dalawa – Case Analysis – One Child  Reportes Notebook RH BILL
Policy OO Hindi
Pangkat Tatlo Case Analysis – Quality Family https://www.youtube.com/watch?v=nzON_TSUkLY
2015 ng Indonesia https://www.youtube.com/watch?v=adqcDIqr4FE
Pangkat Apat – Article Analysis - Populasyon
ng China ,Lumalaki ng 1.3 Bilyon
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pamprosesong Tanong AP7MODYUL81-83 Pamprosesong tanong
bagong kasanayan #2
1. Ano ang hakbang na ginawa ng dalawang 1. Anu-ano ang mga positibong epekto
bansa upang matugunan ang suliran ng
paglaki ng populasyon?
2. Ano ang mga dahilan ng paglala sa nailahad sa Debate?
suliranin ng paglaki ng populasyon sa
Indonesia 2. Ano naman ang negatibong epekto
3. Makatwiran ba ang hakbang ng China at nailahad sa Debate?
Indonesia na kontrolin ang paglaki ng
Populasyon sa kanilang bansa? Bakit? 3. Alin ang mas matimbang sa iyo?Bakit?

F. Paglinang sa kabihasaan Pamprosesong tanong Rubrics sa Presentasyon ng Debate


(Tungo sa Formative Assessment) PAMANTAYAN BAHAGDAN
Rubric sa Pangkatang Gawain 1. Ano ang RH BILL?

Presentasyon – 5 puntos 2. Ano ang pangunahing probisyon nito? Presentasyon (


Naisagawa ng maayos 10 pts
Nilalaman - 5 puntos 3. Paano ito makaapekto sa pamumuhay ng mga at tuloy –tuloy na daloy
Pilipino? ng presentasyon )
Organisasyon - 5 puntos
Pagkamalikhain(
Kabuuan 15 puntos Naipakita ang pagiging 5pts
malikhain,artistikong
pagsagot
Nilalaman( Naibigay
ang mahahalagang 5pts
detalye sa paksang
pinagtatalunan
KABUUAN 20pts
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Nakita mo ang negatibong epekto ng Makakabuti ba sa iyo bilang kabataan ang Naging madali bas a iyo ang pagpili kung
araw na buhay overpopulated Paano ka nakikiisa sa pagpapatupad ng RH BILL? Ipaliwanag ang iyong sang ayon ka o hindi sa RH BILL ? Bakit?
kampanya ng pamahalaan sa pagkontrol ng Sagot.
populasyon ng ating bansa?

H. Paglalahat ng aralin Sa paanong paraan tinutugunan ng Kumpletuhin Kumpletuhin


pamahalaan ang mabilis na paglaki ng
populasyon? Ang Rh Bill ay ipinatupad sa Pilipinas sa dahilang Pabor ako o Hindi Pabor sa RH BILL
. dahil _
Gumagawa ng iba’t ibang programa ang
pamahalaan upang mabawasan ang sobrang
pagdami ng populasyon na maaring
makaapekto sa ekonomiya ng bansa.

I. Pagtataya ng aralin Panuto: Pagsusuri sa Natutunan REFLECTIVE JOURNAL Gumawa ng isang Collage ukol sa iyong
Itiman ang batay sa iyong pagtatasa Ikaw bilang isang mag-aaral, nakakaapekto ba pananaw tungkol sa RHBILL.
sa sariling natutunan kung hindi gaano sayo ang pagkakaroon ng maliit o malaking pa-
ang natutunan Kung sapat ang milya? Pangatwiranan Rubric sa Collage
natutunan at
Kung lubos ang iyong natutunan.Maging RUBRIC Malinaw na naisalarawan ang pananaw – 5
tapat sa pagsagot sa gawaing ito.
Organisasyon ng Ideya 5 punto Angkop ang mga larawang ginamit 5

Mga Kakayahan Natutunan Malinaw na pagbibigay ng punto – 5 puntos Kasiningan ng Presentasyon - 5


Nailalahad ang
katuturan ng Nillalaman 5 puntos Kabuuan 15pts
populasyon at
Yamang tao Kabuuan 15 puntos
Natalakay ang ilang
programa ng
pamahalaan sa Asya
sa paglutas ng
paglaki ng
populasyon
Natuklasan ang
ilang balakid sa mga
programa ng
pamahalaan tungkol
sa paglutas ng
overpopulation

J. Karagdagang gawain para sa Magsasagawa ng pananaliksik tungkol Humanda sa isang Debate sa klase 1.Ano ang pangkat Etnolingwistiko?
takdang aralin at remediation sa Reproductive Health Bill na ninanais
na maipatupad sa Pilipinas .Ang mga Responsible ParentHood and Reproductive Health 2.Ano ang batayan ng pagpapangkat sa mga
impormasyon at datos na iyong ma- Law Solusyon Ba? Asyano?
kukuha ay magagamit sa susunod na
3.Anu- anong pangkat etnolingwistiko sa
gawain Asya ?

Sanggunian:AP7Modyul Ph. 57 -58

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong ng
aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?
Prepared by : Checked and Reviewed by: Noted by:

AFRIELLE ROSE D. GUALIZA EVELYN J. MAGDADARO LUZVIMINDA Z. LABIS, CE, PhD


Teacher I Teacher III/Head Designate Secondary School Principal II

You might also like