You are on page 1of 9

School: CAMALAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: JAY-R A. ACLAO Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: AUGUST 22 – 26, 2022 (WEEK 1) Quarter: 1ST QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
A. Pamantayang Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Pangnilalaman Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Nasasaulo ang isang tula/awit na napakinggan at naisasadula ang isang isyu o paksa mula sa tekstong napakinggan
Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isyu
Nakabubuo ng sariling diksiyonaryo ng mga bagong salita mula sa mga binasa; naisasadula ang mga maaaring mangyari sa nabasang teksto
Nagagamit ang nakalimbag at di-nakalimbag na mga kagamitan sa pagsasaliksik
Nakasusulat ng reaksyon sa isang isyu
B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng isang blog entry tungkol sa napanood
Naisasagawa ang pagsali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento

Nasasagot ang mga Nasasagot ang mga Nasasagot ang mga tanong Nasasagot ang mga tanong Nasasagot ang mga tanong
tanong tungkol sa tanong tungkol sa tungkol sa napakinggang tungkol sa napakinggang tungkol sa napakinggang
C. Mga Kasanayan sa napakinggang pabula napakinggang pabula pabula pabula pabula
Pagkatuto F6PN-Ia-g-3.1 F6PN-Ia-g-3.1 F6PN-Ia-g-3.1 F6PN-Ia-g-3.1 F6PN-Ia-g-3.1

Pagsagot sa mga Tanong Pagsagot sa mga Tanong Pagsagot sa mga Tanong Pagsagot sa mga Tanong Pagsagot sa mga Tanong
II. NILALAMAN Tungkol sa Tungkol sa Tungkol sa Tungkol sa Tungkol sa
Napakinggang Pabula Napakinggang Pabula Napakinggang Pabula Napakinggang Pabula Napakinggang Pabula

III. MGA KAGAMITANG


PANTURO

A. Sanggunian
1. Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Pahina sa Kagamitang
ng Mag-aaral
3. Pahina sa Batayang
Aklat
4. Karagdagang Sipi ng kuwentong “Ang Sipi ng kuwentong “Ang Sipi ng kuwentong “Ang Langgam Sipi ng kuwentong “Ang Langgam Sipi ng kuwentong “Ang
Kagamitan mula sa Langgam at ang Tipaklong” Langgam at ang Tipaklong” at ang Tipaklong” at ang Tipaklong” Langgam at ang Tipaklong”
portal ng Learning
Resource (LR)

B. Iba pang mga Kagamitang


Panturo

IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Nakaraang Pagpapakita ng larawan ng Anu-ano ang mga salita na Anu-ano ang mga parirala na Anu-ano ang mga pangungusap Tumawag ng isang mag-aaral
Aralin at/o Pagsisimula langgam. ating napag-aralan kahapon? ating napag-aralan kahapon? at tagpo na ating napag-aralan para basahin ulit ang pabula
ng kahapon? tungkol sa ““Ang Langgam at
Bagong Aralin Mga piling halimbawa: Mga piling halimbawa: Mga piling halimbawa: ang Tipaklong” gamit ang
powerpoint presentation.
Isang umagang maganda
Langgam, Tipaklong Patalun-talon siya sa ang sikat ng araw, may
Patalun-talon, pagkain damuhan isang tipaklong na
karga-karga , mag-alala karga-karga ang butil ng masayang naglalaro.
Kaibigan, tag-ulan
bigas
Ngunit, magtipon
Kailangan, kababaang- Salamat, mahal kong “Salamat, mahal kong
loob, butil kaibigan kaibigan, ngunit marami.
pa akong hahakuting
magtipon ng pagkain pagkain. Kailangan ko
itong gawin upang kapag
Ano ang nakikita ninyo sa dumating ang tag-ulan ay
larawan? may sapat akong
Ano kaya ang ginagawa ng kakainin. Sa gayon, hindi
langgam? ako gugutumin.”
Sumapit ang tag-ulan.
Walang makain si
Tipaklong. Naisip niya
ang kaibigang langgam.
Marami itong tinipong
pagkain.
B. Paghahabi sa Layunin ng Gawain ng Guro: Magkaroon ng Ipakita ulit ang kwento tungkol Gawain ng Guro: Bigkasin ulit ang Unlocking of Difficulties: Pagbabasa: (We do)
Aralin kwento. sa Ang langgam at Tipaklong kwento tungkol sa Ang langgam at Ngayon, babasahin natin
Pakikinig: (Gabay ng Guro) gamit ang powerpoint Tipaklong gamit ang powerpoint Gawain ng Guro: Ngayon,
presentation. Basahin muli sa presentation. Bibigkasin ko ang mga piling
ulit ang pabula tungkol sa
mga bata. mahihirap na salita na makikita sa “Ang Langgam at ang
pabula. tipaklong” gamit ang
powerpoint presentation.
Butil tipaklong langgam
Kababang-loob magtipon

C. Pag-uugnay ng mga Pagsasalita: (I do) Pagsasalita: (I do) Pagsasalita: (I do) Pagpapalawak ng Bokabularyo Pagbabasa: (You do)
Halimbawa sa Ngayon, Bibigkasin ko ang Ngayon, bibigkasin ko ang Ngayon, bibigkasin ko ang gamit ang mga stratehiya ng Ngayon, babasahin ninyo
Bagong Aralin Rebus, Context Clues, Word Web
mga salita na makikita sa mga parirala na makikita sa mga pangungusap at tagpo gamit ang mga salitang:
ulit ang pabula tungkol sa
kwento na aking binasa. pabula na aking binasa. na makikita sa pabula na “Ang Langgam at ang
aking binasa. tipaklong” gamit ang
Mga piling halimbawa: Mga piling halimbawa: Butil tipaklong langgam powerpoint presentation.
Mga piling halimbawa: Kababang-loob magtipon
Langgam, Tipaklong, butil Patalun-talon siya sa
Patalun-talon, pagkain damuhan Isang umagang
karga-karga , mag-alala karga-karga ang butil ng maganda ang sikat ng
Kaibigan, tag-ulan araw, may isang
bigas
Ngunit, magtipon Salamat, mahal kong tipaklong na masayang
Kailangan, kababaang-loob kaibigan naglalaro.
magtipon ng pagkain Pagbabasa: (I do)
“Salamat, mahal kong Ngayon, babasahin ko
kaibigan, ngunit marami. pabula tungkol sa “Ang
pa akong hahakuting Langgam at ang tipaklong”
pagkain. Kailangan ko gamit ang powerpoint
itong gawin upang kapag presentation.
dumating ang tag-ulan
ay may sapat akong
kakainin. Sa gayon, hindi
ako gugutumin.”

Sumapit ang tag-ulan.


Walang makain si
Tipaklong. Naisip niya
ang kaibigang langgam.
Marami itong tinipong
pagkain.

“Huwag ka ng mag-alala.
Marami akong pagkain.
Heto kumain ka na. Ang
mahalaga ay natuto ka
na sa iyong
pagkakamali,” ang may
kababaang-loob na
sagot ni Langgam.
D. Pagtalakay sa Bagong Konsepto Pagsasalita: ( We do) Pagsasalita: ( We do) Pagsasalita: ( We do) Pagbabasa: (We do) Pagbabasa: (Dalawahan)
at Paglalahad ng Bagong Ngayon, muli nating Ngayon, muli nating Ngayon, muli nating Ngayon, babasahin natin ulit Ngayon, babasahin ninyong
Kasanayan #1
bigkasin ang mga salita na bigkasin ang mga parirala bigkasin ang mga ang pabula tungkol sa “Ang dalawa ang pabula tungkol
makikita sa kwento na na makikita sa pabula na pangungusap at tagpo na Langgam at ang tipaklong” sa “Ang Langgam at ang
aking binasa. aking binasa. makikita sa pabula na aking gamit ang powerpoint tipaklong” gamit ang
binasa. presentation. powerpoint presentation.
Mga piling halimbawa: Mga piling halimbawa:
Mga piling halimbawa:
Langgam, Tipaklong, butil Patalun-talon siya sa
Patalun-talon, pagkain Isang umagang
damuhan
karga-karga , mag-alala maganda ang sikat ng
karga-karga ang butil ng
Kaibigan, tag-ulan araw, may isang
bigas
Ngunit, magtipon tipaklong na masayang
Kailangan, kababaang-loob Salamat, mahal kong naglalaro.
kaibigan
magtipon ng pagkain “Salamat, mahal kong
kaibigan, ngunit marami.
pa akong hahakuting
pagkain. Kailangan ko
itong gawin upang kapag
dumating ang tag-ulan
ay may sapat akong
kakainin. Sa gayon, hindi
ako gugutumin.”
E. Pagtalakay sa Bagong Konsepto Pagsasalita: ( You do) Pagsasalita: ( You do) Pagsasalita: ( You do) Pagbabasa: (You do) Pagbabasa: (By
at Paglalahad ng Bagong Ngayon, muli ninyong Ngayon, muli ninyong Ngayon, muli ninyong Ngayon, babasahin ninyo column/row)
Kasanayan #2
bigkasin ang mga salita na bigkasin ang mga salita na bigkasin ang mga ulit ang pabula tungkol sa Ngayon, babasahin ninyo
makikita sa kwento na makikita sa pabula na aking pangungusap na makikita sa “Ang Langgam at ang ang pabula tungkol sa “Ang
aking binasa. binasa. pabula na aking binasa. tipaklong” gamit ang Langgam at ang tipaklong”
powerpoint presentation. gamit ang powerpoint
Mga piling halimbawa: Mga piling halimbawa: Mga piling halimbawa: presentation.
Isang umagang
Langgam, Tipaklong, butil Patalun-talon siya sa maganda ang sikat ng
Patalun-talon, pagkain damuhan araw, may isang
karga-karga , mag-alala karga-karga ang butil ng tipaklong na masayang
Kaibigan, tag-ulan bigas naglalaro.
Ngunit, magtipon
Kailangan, kababaang-loob Salamat, mahal kong
kaibigan “Salamat, mahal kong
kaibigan, ngunit marami.
magtipon ng pagkain
pa akong hahakuting
pagkain. Kailangan ko
itong gawin upang kapag
dumating ang tag-ulan
ay may sapat akong
kakainin. Sa gayon, hindi
ako gugutumin.”

F. Paglinang sa Kabihasaan Pagsasalita: (Indibidwal) Pagsasalita: (Indibidwal) Pagsasalita: (Indibidwal) Pagbabasa: (Indibidwal) Mga Katanungan:
(tungo sa Pormatibong Ngayon, bigkasin mo ulit Ngayon, bigkasin mo ulit Ngayon, bigkasin mo ulit Ngayon, babasahin mo ulit
Pagtataya) Kailan at Saan nangyari ang mga
ang mga salita na makikita ang mga parirala na ang mga pangungusap at ang pabula tungkol sa “Ang tagpo sa Pabula?
sa kwento na aking binasa. makikita sa pabula na aking tagpo na makikita sa pabula Langgam at ang tipaklong”
binasa. na aking binasa. gamit ang powerpoint Kung kayo si langgam, bibigyan
presentation. niyo ba ng pagkain si tipaklong?
Bakit?
Mga piling halimbawa: Mga piling halimbawa:
Mga piling halimbawa:
Langgam, Tipaklong, butil Patalun-talon siya sa
Isang umagang
Patalun-talon, pagkain damuhan
maganda ang sikat ng
karga-karga , mag-alala karga-karga ang butil ng
Kaibigan, tag-ulan araw, may isang
bigas
Ngunit, magtipon tipaklong na masayang
Kailangan, kababaang-loob Salamat, mahal kong naglalaro.
Talakayan: Nasasagot ang kaibigan
mga tanong tungkol sa
“Salamat, mahal kong
napakinggang pabula. magtipon ng pagkain
Italakay din kung ano ang kaibigan, ngunit marami.
ibig sabihin ng pabula. pa akong hahakuting
pagkain. Kailangan ko
itong gawin upang kapag
dumating ang tag-ulan
ay may sapat akong
kakainin. Sa gayon, hindi
ako gugutumin.”

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Pangkatang Gawain: Bumuo ng Pangkatang Gawain: Bumuo ng Pangkatang Gawain: Bumuo ng Pangkatang Gawain: Bumuo ng Pangkatang Gawain: Bumuo ng
araw-araw na Buhay tatlong pangkat at Pumili ng tatlong pangkat at Pumili ng lider tatlong pangkat at Pumili ng lider tatlong pangkat at Pumili ng lider tatlong pangkat at Pumili ng lider
lider na siyang mangunguna sa na siyang mangunguna sa na siyang mangunguna sa na siyang mangunguna sa na siyang mangunguna sa pag
pagbigkas ng iba pang mga salita pagbigkas ng iba pang mga pagbigkas ng iba pang mga pagbasa ng pabula tungkol sa oorganisa sa mahahalagang tagpo
na makikita sa kwento. parirala na makikita sa pabula. pangungusap at tagpo na “Ang langgam at ang tipaklong” sa pabulang “Ang langgam at ang
makikita sa pabula. tipaklong”

Pangkat 1: Magkaroon ng dula-


dulaan sa mga mahahalagang
tagpo sa pabula.

PAGSUSULAT:
Pangkat 2: Sequencing of Events

Pangkat 3: Chain of Events


H. Paglalahat ng Aralin Sinu-Sino ang mga tauhan sa Ano ang katangian na ipinapakita Ano ang ginagawa nina tipaklong Ano ang ginawa ni langgam kay Anu-ano ang mga mahalagang
Kwento? ni tipaklong at langgam sa at langgam bago pa dumating ang tipaklong habang siya’y tagpo sa Pabula? Tagpuan?
kwentong binasa? tag-ulan? nagugutom sa pagdating ng tag-
ulan?
I. Pagtataya ng Aralin Sagutin: Sagutin: Sagutin: Sagutin: Sagutin:
Sinu-Sino ang mga tauhan sa Ano ang katangian na ipinapakita Ano ang ginagawa nina tipaklong Ano ang ginawa ni langgam kay Punan ang mga impormasyon
Kwento? ni tipaklong at langgam sa at langgam sa hindi pa dumating tipaklong habang siya’y gamit ang story organizer sa
kwentong binasa? ang tag-ulan? nagugutom sa pagdating ng tag- ibaba.
ulan?

Saan:
Kailan:

J. Karagdagang Gawain Basahin ang mga ilan pang mga Basahin ang mga ilan pang mga Basahin ang mga ilan pang mga Sa inyong bahay, Basahin ulit ang Gumawa ng Picture Story sa
para sa takdang-aralin at salita na makikita sa kwento. parirala na makikita sa kwento. mga pangungusap at tagpo na pabula tungkol sa “Ang langgam pabulang “Ang langgam at ang
remediation makikita sa pabula. at ang tipaklong” tipaklong”

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like