You are on page 1of 12

BANGHAY ARALIN 10

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ang pang-unawa sa batayang
Pangnilalaman konsepto ng “gawaing pantahanan” at ang
maitutulong nito sa pag-unlad ng sarili at tahanan
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng may kasanayan ang mga
Pagganap gawaing pantahanan na makatutulong sa
pangangalaga nga pansarili at sariling tahanan.
C. Mga Kasanayan 1.6. Nakatutulong sap ag-aalaga sa matanda
Sa Pagkatuto at iba pang kasapi ng pamilya.
1.6.1. Naiisa-isa ang mga gawain na
makatutulong sa pangangalaga sa iba
pang kasapi ng pamilya halimbawa:
Pagbibigay ng pagkain, pagkukuwento at
pakikinig
1.6.2. Naisasagawa ang pagtulong nang may
pag-iingat at paggalang.

II. NILALAMAN PAG-AALAGA SA MGA MATATANDA AT IBA


PANG KASAPI NG PAMILYA (2 araw)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan
Gabay ng Guro (Patnubay ng Guro) 4, pahina 86-89
2. Mga Pahina sa Batayang Aklat sa Edukasyong Pantahanan at
Gabay ng Mag-aaral Pangkabuhayan, Baitang 4, pahina 250-260
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Manila paper, cartolina strips, pentel pen, mga
Panturo larawan ng pangangalaga sa may sakit manika at
iba pang mga aktuwal na kagamitan tulad ng
damit pambata, palanggana, sabon, powder,
tuwalya, bimpo, at suklay
IV. PAMAMARAAN Gawaing ng mga mag- Gawain ng mga mag-
aaral na may aaral na may mataas
kainamang kaantasan na pagkatuto
sa pagkatuto (Fast Learners)
(Average Learners)
A. Balik-aral sa Magbalik- aral sa mga Magbalik- aral sa mga
Nakaraang aralin at/o magagandang pag- magagandang pag-
Pagsisimula ng uugali ng isang uugali ng isang
bagong aralin mga mabuting kasapi ng mabuting kasapi ng
pangyayari sa buhay: mag-anak. mag-anak.

Anu-ano ang mga Papaano ninyo


magagandang pag- mailalarawan ang isang
uugali na dapat masayang pamilya?
ninyong ipamalas sa
pagkakaroon ng
maayos na
pagsasamahan ng
mag-anak?
B. Paghahabi sa layunin ng Magpakita ng larawan Magpakita ng larawan
Aralin: ng isang batang nag- ng isang batang nag-
aalaga ng isang aalaga ng isang
matanda. matanda.

1. Ano ang ipinapakita 1.Maliban sa inyong


sa larawan? bahay? Saan pang
lugar kaya kayo
2. Sa palagay ninyo makakakita o
nasa anong gulang makakatagpo ng may
kaya ang batang mga taong may
nag-aalaga? inaalagaang matatanda
o maysakit?
3. Sino kaya sa
Palagay ninyo ang 2. Bakit mahalagang
inaalagaan ng bata? Maalagaan nang
mabuti ang mga
4. Papaano ninyo kapamilyang
Inaalagaan ang matanda o maysakit?
matatandang kasapi
ng pamilya? 3.Sino o sinu o sino pa
kaya ang
5. Maliban sa matanda nangangailangan ng
o maysakit sino pa pag-aalaga sa ating
kaya ang pamilya?
nangangailangan ng
pag-aalaga sa ating
pamilya?

C. Pag-uugnay ng mga (Pabuksan ang LM pp 251 at ipabasa sa mga


halimbawa sa bagong bata at ipabasa ang kuwento tungkol ki Lola
aralin: Leoncia).

Si Lola Leoncia

Ang mag-asawang sina Mang Lito at Aling Lita


ay biniyayaan ng tatlong anank na puro babae. Sina
Lala,Lirio at Lina. An mga panganay nila na si lala ay
may asawa at may isang anak, na si Lans, walong
taong buwang gulang pa lamang. Sama-sama silang
nakatira sa isang bahay kasama ang nanay ni Aling
Lita na si Aling Leoncia, 75 taong gulang. Pagsasaka
ang ikinabubuhay ng mag-anak.

Masaya ang mag-anak sa piling ng isa’t-isa.


Nagtutulungan, nag-uunawaan, nagbibigayan,
naggagalangan, at nagpapaparaya ang bawat isa
kung kinakailangan.

Isang araw, sa hindi inaasahang pangyayari


biglang inatake sa puso si Aling Leoncia na naging
dahilan ng pagkaparalisa ng n kalahati ng kaniyang
katawan. Naging alagain si Aling Leoncia at
nangangailangan ng matinding pag-aaruga at pag-
aalaga ng baway kasapi ng pamilya.

Kinakailangan ding maghanap ng trabaho si


Lala, upang may panustos sa gatas ng kaniyang
anak. Kung kaya’t naging problema ni Aling Lita ang
pag-aalaga kay Aling Leoncia at kay Lans, ang anak
ni Lala.

Nalaman ni Lirio at Lina ang problema ng


kanilang ina. Nagprisenta ang dalawang bata na sila
na ang mag-aalaga kay Aling Leoncia at kay Lans.
Nagprisenta ang dalawang bata na sila na ang mag-
aalaga kay Aling Leoncia at kay Lans dahil natutuhan
na nila sa paaralan ang pag-aalaga sa matatanda,
maysakit, sanggol, at nakababatang kapatid. Kung
kaya’t natuwa si Aling Lita at si Lala.

Ipasagot sa mga bata ang mga katanungan sa


p. 252

Sino-sino ang ngangangailangan ng pag-aalaga


ng mga kasapi ng pamilya?
D. Pagtatalakay ng bagong Paano kaya ang Paano kaya ang
konsepto at paglalahad gagawing pag-aalaga ginawang pag-
ng bagong kasanayan nina Lirio at Lina kay aalaga nina Lirio at
#1: Aling Leoncia at kay Lina kay Aling Leoncia
Lans? at kay Lans?

1. Sa gabay ng guro, 1. Sa gabay ng guro,


himuking makilahok himuking makilahok
ang mga bata sa ang mga bata sa
pangkatang Gawain: pangkatang gawain:

2.Magkaroon muna ng 2. Magkaroon muna ng


pamantayan or rubrics pamantayan or rubrics
ang klase kung ang klase kung
papaano bibigyan ng papaano bibigyan ng
angkop na antas ang angkop na antas ang
bawat grupo. bawat grupo.

3. Gamitin ang rubrics 3.Gamitin ang rubrics


sa ibaba. sa ibaba.

4.Hatiin sa dalawang 4.Hatiin ang mga bata


pangkat ang mga bata. sa tatlong pangkat ,
mag-brainstorming
5.Bigyan ng jigsaw tungkol sa paksang:
puzzle ang mga
batang ng mga 5.Paano ginagawa ang
larawan ng sumu- pag-aalaga sa
sunod: matanda? Sa
maysakit? At sa
6.Ipabuo ito sa mga nakababatang kapatid?
bata.
a. Nag-aalaga ng 6.Ipatala ang mga ideya
matanda na ibinigay ng bawat
b. Nag-aalaga ng kasapi sa Cartolina
may sakit. strips, at
pagsamasamahin sa
6.Ano ang masasabi manila paper.
ninyo sa inyong
nabuong larawan? 7. Ipaskil sa pisara o
dingding ang natapos n
7.Ipatala ang mga gawain at ipaulat ito sa
ideya na ibinigay ng klase.
bawat kasapi sa
Cartolina strips, at
pagsamasamahin sa 8.Talakayin sa buong
manila paper. klase ang mga
8. Ipaskil sa pisara o pangkatang ulat.
dingding ang inyong
natapos na gawain at 9.Tingnan ang sagot
ipaulat ito sa klase. kung tama.

9.Talakayin sa buong 10.Ipabasa sa mga


klase ang mga bata ang mga wastong
pangkatang ulat. pamamaraan sa pag-
aalaga sa matanda at
10.Tingnan ang sagot maysakit.
kung tama.

11.Ipabasa sa mga
bata ang mga wastong
pamamaraan sa pag-
aalaga sa matanda at
maysakit.

Wastong Paraan ng Pag-aalaga sa Matanda

1. Panatilihing malinis at maaliwalas ang silid.

2. Panatilihin ding malinis ang kaniyang mga


kagamitan tulad ng mga gamit sa pagkain (baso,
pinggan, atbp.)

3. Hugasan agad ang mga ito pagkatapos kumain.


Iabot sa kaniya nang may pag-iingat at paggalang
lahat at ang mga pangunahin niyang
pangangailangan. Kung hindi na kayang maglinis ng
katawan ang matanda; punasan siya ng maligamgam
na tubig araw-araw o paliguan kung hindi
makakasama sa kanyang kalagayan.
4. Pagsuutin siya ng maginhawang damit-pambahay.
5. Hainan siya ng pagkain sa kaniyang silid kung hindi
na niya kayang pumunta sa hapag-kainan.
6. Pakinggan siya kapag nagkukuwento.
7. Kausapin nang madalas ang matanda, upang
maramdaman niyang mahalag pa rin siya.
8. Maaaring ipasyal ang matanda paminsan-minsan
upang makalanghap ng sariwang hangin.
9. Dalawin sa kanyang silid nang madalas kung hindi
na niya kayang lumabas.
Pag-aalaga sa Maysakit

- Panatilihing malinis at maaliwalas at maaliwalas ang


silid ng maysakit.
- Alisin ang mga sampay na maaring pamahayan ng
lamok. Ilagay sa kaniyang silid ang mga pangunahin
niyang pangangailangan at iba pang mahalagang
gamit.
- Ipaskil sa isang lantad na lugar ang iskedyul ng
pagpapainom ng gamot para sa kaalaman ng
kasambahay.
- Maglaan ng sadyang lalagyan ng mga gamut.
Iwasang maalis ang etiketa o label ng mga ito. Alisin
kaagad ang mga boteng walang laman, mga balat ng
gamot at mga gamot na hindi na kailangan.
- Panatilihing malinis ang kagamitan ng maysakit
tulad ng baso, kutsara, at takalan ng gamut. Hugasan
agad ang mga ito pagkatapos gamitin.
- Gawing maginhawa ang pakiramdam ng maysakit.
Punasan siya ng maligamgam na tubig araw-araw o
paliguan kung hindi makasasama sa kaniyang
kalagayan.
- Pagsuutin siya ng maluwag at maginhawang damit-
pambahay.
- Sikaping makapagsipilyo siya .ng ngipin araw-araw.
- Kung gumagamit siya ng arinola, sikaping maitapon
agad ang laman nito.
- Bigyan ng sapat na panahon na makapagpahinga
ang maysakit. Iwasan ang pagtigil ng mga bata sa
silid kung nakagagambala sa kaniya ang ingay ng
mga ito.

Itanong sa mga bata ang sumusunod na mga


katanungan:

Isa-isahing talakayin ang mga ito.

Parehas ba ng mga pamamaraan ng pag-aalagang


ginagawa ninyo sa mga kasapi ng inyong pamilyang
matatanda o maysakit?

Bakit mahalagang maalagaan ninyong mabuti ang


mga kamag-anak ninyong matanda o maysakit ?

Ipabasa ang mga karagdagang impormasyon at mga


mungkahing gawain sa pag-aalaga ng maysakit.
A. Kung may lagnat, sipon at ubo:

1. Bigyan ng gamot para sa sipon at ubo at


pampababa ng lagnat ayon sa reseta ng doctor.
2. Bigyan ng sapat na inumin ang maysakit.
Maari siyang bigyan ng malinis na tubig, salabat,
lemonada o anumang inuming galing sa katas
ng prutas.
3. Hayaang presko ang silid ngunit tiyaking hind
naman giginawin ang maysakit.
4. Bigyan ng kumot ang maysakit upang hindi
ginawin.

B. Kung may diarrhea o nagdudumi ang


maysakit:

1. Bigyan siya ng sapat na likido katulad ng:


a. gatas ng ina
b. malabnaw na lugaw
c. sopas
d. bula ng sinaing na kanin o am
e. katas ng prutas
f. sabaw ng buko
2. Gumamit ng ORS o Oral Rehydration Salt
ayon sa mungkahi ng doctor.
3. Dalhin sa manggagamot kung kinakailangan.

Ikalawang-Araw: - Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper na


nakasulat na ang mga gawain pag-uusapan ng
bawat pangkat sa pag-aalaga ng nakababatang
kapatid.

- Ipasulat sa cartolina strips ang mga inaasahang


sagot ng bawat isa, at ipadikit ito sa manila
paper.

- Ipaulat ito sa klase.

- Gamitin ang rubrics sa unang araw para sa


pagbibigay antas sa ginawa ng bawat grupo

Pangkat I - Pagpapaligo at Pagbibihis


Pangkat II - Pagpapakain
Pangkat III - Pagpapatulog
Pangkat IV - Paglalaro

- I-proseso ang mga ginawa ng mga bata at


talakayin isa-isa.
- Tingnan natin kung wasto ang mga ginagawa
ninyong paraan ng pag-aalaga sa inyong mga
nakababatang kapatid?

- Gamitin ang tsart tulad ng nasa ibaba.

Pagpapaligo

1. Ihanda ang mga gamit niya sa paliligo, tulad ng


tuwalya, damit, bimpo, sabon, at mild shampoo.
2. Basain ng tubig ang buhok at buong katawan.
Ihalo ang shampoo sa kaunting tubig hanggang ito
bumula ilagay ito sa buhok.
3.kuskusing mabuti ang “scalp” o anit.
4. Banlawang mabuti.
5.Kuskusin ng bimpong may sabon ang mukha,
tainga, ilong, braso, katawan, binti at paa.
6. Banlawan mo siya nang mabili at patuyuin ng
malinis na tuwalya ang buong katawan.
7. Maari mo siyang pulbusan bago bihisan.

B. Pagbibihis

1.Buksan mo ang lahat ng butones na Pangawit ng


kanyang damit; marahan at maingat isuot ang damit
sa kanya.
2.Isara nang maayos ang mga butones ng kanyang
mga damit.
3.Suotan mo siya ng medyas at sapatos kung
kinakailangan. Kung Hindi naman ay suotan ng
tsinelas.

C. Pagpapakain

1.Kung hindi pa siya marunong kumain mag-isa ay


matiyaga at marahan mo siyang subuan ng pagkain.
2. Alisan mo ng tinik ang isda at himayin ang laman
nito.
3. Hayaan mo siyang ngumuya nang husto at bayaan
malunok niya ang pagkain bago mo siya subuang
mali.
4. Huwag mong pagsusunud-sunurin ang pagsubo o
pagkukutsara ng pagkain nang hindi siya mabulunan
o mahirapang huminga.

D. Pakikipaglaro

1.Maging tahimik sa pakikipaglaro upang hindi


maabala, magambala ang sinuman sa pamamahinga.
2. Bigyan ng laruang angkop sa kanyang edad.
3. Iwasang makipaglaro sa tabi ng bintana o ng
hagdan at sa Iba pang lugar na mapanganib.
4. Huwag mong pabayaang maisubo niya ang
numang bagay na kanyang pinaglalaruan.
5. Ilayo mo siaya sa mga bentilador, electrical outlets,
at pang tulad nito nang hindi siya maaksidente.
D. Pagpapatulog

1.Tiyaking malinis, tuyo, komportable ang lugar.


2.Dapat ligtas, mahangni, maliwanag at hindi daanan
ng tao upang hindi magambala sa pagtulog ang
sanggol.
3.Ipaghele ang bata sa iyong bisig bago ihiga sa
higaan.
4.Lagyan ng kulambo upang huwag siyang
madapuan ng lamok at iba pang insekto.
5.Ibahin ang posisyon ng pagkakahigang bata.
E .Pagtatalakay ng bagong - Bakit mahalagang - Bakit mahalagang
konsepto at paglalahad ng alagaan ang kapamilya alagaan ang kapamilya
bagong kasanayan #2: ninyong matanda o ninyong matanda na o
may-sakit at may-sakit at
nakababatang kapatid? nakababatang kapatid?
- Anu-ano ang mga dapat
- Anu-ano ang mga ninyong ipakitang pag-
dapat ninyong uugali kung kayo ay nag-
ipakitang pag-uugali aalaga ng matanda o
kung kayo ay nag- maysakit at maging ang
aalaga ng matanda o inyong nakababatang
maysakit at maging kapatid?
sainyong inyong
nakababatang kapatid?
F. Paglinang sa Anu-ano ang mga paraan ng wastong pag-
kabihasaan: aalaga sa mga matanda o maysakit at
(Tungo sa Formative nakababatang kapatid?
Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit kailangang alagaang mabuti ang mga


pang-araw-araw na matatanda, maysakit at nakababatang kapatid ninyo
buhay: sa pamilya?
Sa inyong sariling karanasan, anong kabutihan ang
naidudulot ng wastong pag-aalaga sa mga
matatanda, maysakit at nakababatang kapatid sa
inyong pamilya?
H. Paglalahat ng Aralin: Anu-ano ang mga wastong pamamaraan ng pag-
aalaga sa mga matatanda, maysakit at
nakababatang kapatid?

I. Pagtataya ng Aralin: Isulat ang Tama kung tama ang isinasaad sa


pangungusap at Mali naman kung mali ang
sinasabi sa pangungusap.

____1. Pakinggan siya kapag nagkukuwento.


____2. Maaring ipasyal ang matanda paminsan-
minsan upang makalanghap ng
sariwang hangin.
____3. Kausapin nang madalas ang matanda,
upang maramdaman niyang mahalaga
pa rin siya.
____4. Hainan siya ng pagkain sa kaniyang silid
kung hindi na niya kayang pumunta sa
hapag-kainan.
____5. Dalawin sa kanyang silid nang madalas
kung hindi na niya kayang lumabas.
____6. Iwasan ang maglaro malapit sa tabi ng
bintana.
____7. Hayaan ang nakababatang kapatid na
maligo ng mag-isa.
____8. Wag hahayaan an nakababatang
kapatid na maglaro malapit sa mga
electrical outlets.
____ 9. Sunod-sunurin ang pagsubo sa kapatid
para madaling matapos.
____10. Bihisan ng malinis na damit ang kapatid.

J. Karagdagang Gawain Alamin at itala sa Maghanda ang bawat


para sa takdang aralin at kuwaderno ang mga isa ng maikling
remediation: pamamaraanng pag- pakitang turo sa pag-
aalaga sa mga aalaga ng maysakit o
matanda o maysakit at matanda at
nakababatang kapatid nakababatang kapatid.
sa inyong pamilya
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
1.Bilang ng mag-
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
2.Bilang ng mga-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
3.Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
4.Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
5. Alin sa mga
Istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
6. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
7.Anong kagamitan
ang aking nadibuho
na nais kong ko
guro?

Group Participation Rubrics

Criteria 5 4 3 2 1
Kaalaman Nakapagbigay Nakapagbigay Nakapagbigay Nakapagbigay Nakapabigay
ng 5 wastong ng 4 na ng 3 wastong ng 2 wastong ng 1 wastong
kaalaman wastong kaalaman kaalaman kaalaman
kaalaman
Kooperasyon Lahat ng kasapi 1 sa mga 2 sa mga 3 sa mga 4 o higit pa
ay tumulong sa kasapi ang kasapi ang kasapi ang sa mga
paggawa hindi tumulong hindi tumulong hindi tumulong kasapi ang
hindi
tumulong
Takdang - Natapos sa Natapos Natapos Natapos Natapos
Oras takdang-oras lampas 1 lampas 2 lampas 3 lampas 4
minuto sa minuto sa minuto sa minuto sa
takdang oras takdang oras takdang oras takdang oras

You might also like