You are on page 1of 6

Department of Education

Region I
SCHOOLS DIVISION OFFICE II OF PANGASINAN
DON TEODORICO BAUZON ELEMENTARY SCHOOL
ASINGAN II

PAKITANG – TURO SA
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 3
Grade
School: DON TEODORICO BAUZON ELEMENTARY SCHOOL 3
Level:
Learnin
Teacher: LOVELY C. GAMAZON FILIPINO
g Area:
3rd
GRADES 1 to 12 Date and March 12, 2024
Quarter Quarter
DAILY LESSON LOG Time: 8:50 – 9:40
Week 7

I. Layunin Gawain ng Guro


A. Pamantayang Ang mga mag aaral ay inaasahang:
Pangnilalaman Nakikilala ang mga uri ng pang-abay sa talakayan
B. Pamantayang Nakakasulat ng mga pangungusap na may pang-abay sa pangkatang Gawain
Pagganap Naipakikita ang pakikiisa sa pangkatang Gawain ng may kinalaman sa pang-
abay
C. Mga Kasanayang Naipapahayag ang sariling opinyon o reaksiyon sa isang napakinggang balita
Pagkatuto isyu o usapan
Nagagamit ang uri ng pang-abay ( panlunan, pamaraan, pamanahon) sa
II. Nilalaman pakikipag-usap sa iba’t-ibang sitwasyon.
F6L-lif-j-8
Sanggunian: MELCS GUIDE
III. Mga Kagamitang Panturo TG p. 215 – 216
KM p. 116
Iba pang kagamitang panturo larawan, laptop, TV o projector, PowerPoint Presentation
EsP-Nakagagawa ng mga wastong kilos at gawi sa pangangalaga ng sariling
Integrasyon kalusugan at kaligtasan

A. Araw-araw na gawain  Panalangin


Mga bata, magsitayo kayong lahat at sabayan ang panalangin na
mapapanood sa telebisyon.
https://youtu.be/saymwePh4Cw

 Ehersisyo
Manatiling nakatayo mga bata at tayo ay mag unat-unat.
Maaari ng magsiupo.
https://www.youtube.com/watch?v=abAN4vkGjz4

 Pagbati
Magandang umaga/hapon sa inyong lahat mga bata.

 Mga alintuntunin sa silid-aralan makinig, ituon ang mata sa guro,


umupo ng maayos, itaas ang kamay at makilahok sa klase.
IV. PAMAMARAAN:
(ADIDAS Technique)
Bago natin umpisahan ang ating bagong aralin mga bata.
B. Balik – Aral sa nakaraang Ipakita ang mga larawan.
Aralin o pasimula sa bagong Tukuyin ang mga kilos o galaw na ipinapakita sa larawan.
aralin ( Review)

Integration - Paano natin napangangalagaan ang ating sarili upang


maging malusog at ligtas sa sakit?

C. Paghahabi sa layunin ng Pagganyak:


aralin (Motivation) “Basahin ang payabangan ng tatlong magkakaibigan. Bigyan pansin ang
mga nasalangguhitang salita.”

“Pansinin ang mga kasagutan na ginamit sa tanong bilang 2 hanggang 4.

Ang salitang magaling at mataas ay sumasagot sa tanong kung paano


naganap ang isang pangyayari.

Ang salitang Cebu ay tumutukoy sa lugar kung saan naganap ang isang
pangyayari.

Ang salitang kahapon ay sumasagot kung kailan naganap ang pangyayari

“Ang mga salitang ito ay tinatawag na pang-abay. Nagbibigay turing ito


sa pandiwa, pang-uri at kapwa pangabay. Tuklasin na natin!”

Talakayin Natin!
D. Pag-uugnay ng mga
halimbawa ng bagong aralin Ano ang Pang-abay?
(Presentation)
Ang pang-abay ay mga salitang nagbibigay-turing sa pandiwa, pang-uri o
kapwa pang-abay.

Iba’t- ibang Uri ng Pang-abay


Anong uri ng pang-abay ang sumasagot sa tanong na paano?
Halimbawa:

Matulin ang takbo ng Paano binuksan ng lola ang


aso niya. pinto?

Paano tumakbo ang Dahan-dahang binuksan ng


aso niya? lola ang pinto.

Ang unang uri ng pang-abay na tinutukoy dito ay ang Pang-abay ng


PAMARAAN- sumasagot sa tanong na paano. Ipinakikita nito kung paano
ginawa ang isang kilos

Anong uri naman ng pang-abay ang


sumasagot sa saan?

Halimbawa”
Ang pangalawang uri ng pang-abay ay ang Pang-abay na PANLUNAN –
ito ay sumasagot sa taong na saana at sinasabi kung saan ginawa ang
isang kilos

Anong uri ng pang-abay ang sumasagot sa tanong na kailan?

Halimbawa:

Ang ikatlong uri ng pang-abay ay ang Pang-abay na PAMANAHON. Ito ay


sumasagot sa tanong na kailan nangyari at nagsasaad ng oras o panahon
na ginawa ang isang kilos.
E. D) Pagtalakay ng bagong Gawain ng buong klase; Aksiyon mo, Hulaan ko.
konsepto sa paglalahad ng
bagong kasanayan #1 Paano gawin?

Maglagay ng mga salitang pang-abay sa isang kahon


Bubunot ang isang mag-aaral at mag-aksiyon
Hulaan ang kanyang mga ka grupo ang kanyang ginawa sabihin kung
anong uri ng pang-abay.
F. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 2
(Guided Practice)

Gawin Natin!
G. Paglinang sa kabihasnan ● Mahahati sa tatlong pangkat ang mga mag-aaral.
(Independent Practice) ● Sabihin ng bawat pangkat kung ang pang-abay ay
(Tungo sa Formative kabilang sa pamanahon, pamaraan o panlunan.
Assesment) ● Gumamit ng white board at pentel pen/marker sa
pagsagot.
● Ang pangkat na may pinakamaraming puntos ang panalo.

1. mahina (pamaraan)
2. sa susunod na buwan (pamanahon)
3. gabi-gabi (pamanahon)
4. tuwing Bagong taon (pamanahon)
5. sa ilalim ng mesa (panlunan)
6. tuwing Sabado (pamanahon)
7. sa inyong anibersaryo (pamanahon)
8. madalas (pamanahon)
9. sa ikalimang gusali (panlunan)
10. malakas (pamaraan)

Gawin Natin!
H. Paglalapat sa aralin sa Pangkatang Gawain
pang-araw-araw na buhay Unang pangkat
(Application)

Pangalawang pangkat

Pangatlong pangkat
Tandaan!
I. Paglalahat ng aralin
(Generalization) Ano ang pang-abay?
Ang pang-abay ay mga salitang nagbibigay-turing sa pandiwa, pang-uri o
kapwa pang-abay.

Ang tatlong uri ng pang-abay ay pang-abay na Pamaraan, Panlunan at


Pamanahon. Ang pang-abay na sumasagot sa tanong na paano ay ang
pang-abay na pamaraan
Ang pang-abay naman na sumasagot sa tanong na paano ay ang pang-
abay na panlunana at ang pang-abay na sumasagot sa tanong na kalian ay
ang pang-abay na pamanahon.

V. Pagtataya ng Aralin Basahin at unawain ang mga pangungusap at ibigay ang tamang sagot.
(Evaluation) 1. Ang _______________ ay mga salitang nagbibigay-turing sa pandiwa,
pang-uri o kapwa pang-abay.
a. Pang-abay c. Pang-uri
b. Pamaraan d. Paano
2. Uri ng pang-abay na sumasagot sa tanong na paano.
a. Pamaraan c. Pamanahon
b. Panlunan d. Pang-abay

3. Uri ng Pang-abay na sumasagot sa tanong na saan.


a. Pamaraan c. Pamanahon
b. Panlunan d. Pang-abay

4. Uri ng pang-abay na sumasagot sa tanong na kalian?


a. Pamaraan c. Pamanahon
b. Panlunan d. Pang-abay

5. Gumawa ng isang pangungusap gamit ang isa sa uri ng pang-abay.

Takdang Aralin:
VI. Takdang Aralin
Panuto: Sumulat ng pangungusap gamit ang mga pang-abay na pamaraan,
panlunan at pamanahon.
1. sa ilalim ng puno
2. sa susunod na buwan
3. Malakas
4. mabagal
5. sa Manila

Prepared by:

LOVELY C. GAMAZON
Substitute Teacher

Check and Reviewed by:

CONCEPCION A. MACAPULAY
Master Teacher I
Noted:

ELENA P. BALLESTEROS
Principal III

You might also like