You are on page 1of 4

Department of Education

CORDILLERA ADMINISTRATIVE REGION


Schools Division Office of Ifugao
TINOC CENTRAL SCHOOL
Grade
GRADES 1 to 12 School: TINOC CENTRAL SCHOOL Level: IV
DAILY LESSON Learning
PLAN Teacher: ELA FLOR P. PERALTA Area: HEALTH
(DO. No. 22 s. 2016) Teaching
Dates and Feb. 22, 2024
Time: (1:00-1:40 P.M) Quarter: III

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapakita ang pag-unawa sa pagsusulong ng kaligtasan sa paggamit ng gamot
Pangnilalaman para maiwasan ang masamang epekto/dulot sa ating katawan.
B. Pamantayan sa Naisasabuhay/naisasagawa nang wasto ang paggamit ng gamot.
Pagganap
C. Mga Kasanayan Nakikilala ang pagkakaiba ng inireseta at hindi iniresetang gamot at ang
sa Pagkatuto wastong paggamit nito. H4S-IIIb-2
D. Unpacked * Nakikilala ang pagkakaiba ng iniresetang gamot at hindi iniresetang gamot at
Competency wastong paggamit nito.

*Nakapagbibigay ng halimbawa ng iniresetang gamot at hindi


iniresetang gamot.
*Pinapahalagahan ang mga alternatibong gamot (herbal plants) na
matatagpuan sa komyunidad.

II. NILALAMAN PAGKILALA SA INIRESETANG GAMOT AT HINDI INIRESETANG


GAMOT
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Edukasyong Pangkatawan at Pangkalusugan pp. 330-333
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang MELC p. 348
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba pang Interactive PPT, Tsart, Laptop, TV, Realia
Kagamitang
Panturo
IV.
PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Laruin ang “Sagot mo, Langoy ko”
nakaraang aralin
at/o pagsisimula Mekaniks ng Laro
ng bagong aralin 1. Hahatiin ang klase sa apat na pangkat.
2. Bawat pangkat ay bubuuin ang jumbled letters para mahulaan ang
Department of Education
CORDILLERA ADMINISTRATIVE REGION
Schools Division Office of Ifugao
TINOC CENTRAL SCHOOL
tamang salita ayon sa mga naibigay na kahulugan nito.
3. Kapag naghulaan ng mga mag-aaral ang tanong ang kanilang bibe
ay lalangoy paharap.
4. Ang unang pangkat na makakatapos hanggang finish line ay
silang nanalo.
B. Paghahabi sa Ngayon ating papag-aral ang tungkol sa mga gamot na kailangang
layunin ng aralin ireseta ng mga doktor at mga gamot na hindi kailangan ang reseta.
C. Pag-uugnay ng Basahin ang Tula na pinamagatang “Gamot sa Botika” at sagutin ang
mga halimbawa mga sumusunod na tanong:
sa bagong aralin 1. Ano ang dalawang uri ng gamot ayon sa ating tula?
2. Saan natin mabibili ang mga gamot na ito?
Integration of Filipino: 3. Ano-ano ang pagkakaiba nito?
(Nasasagot ang mga
tanong tanong mula
sa napakinggan at
nabasang
Alamat,tula, at awit –
F4PN-IIf-3.1)
D. Pagtatalakay Talakayin ang aralin gamit ang Venn Diagram.
ng bagong
konsepto at
paglalahad ng
Iniresetang gamot Hindi Iniresetang
bagong gamot
kasanayan #1 Pagkakatulad
Nabibili nang
Nabibili nang
hindi na
hindi na
nangangailangan Parehong gamot
nangangailangan
ng reseta ng na
ng reseta ng
doctor. nakapagpapagali
doctor.
ng ng sakit.
May simbolo
na Rx. Nabibili sa counter
ng botika at ibang
tindahan.

E. Pagtalakay ng Panggabay na Gawain: FACT or BLUFF


bagong konsepto
at paglalahad ng Basahin ang mga sumusunod na pahayag at bigkasin ang FACT kung ito ay
bagong nagpapakita ng wastong pamamaraan sa paggamit ng gamot. Bigkasin ang
kasanayan #2 BLUFF kung nagpapakita ng hindi wastong pamamaraan sa paggamit ng gamot.
1. Binabasa nang Mabuti ang direksiyon at tamang sukat bago inumin ang gamot.
2. Iniinom ng mas marami sa itinakdang gamot para mas mabilis ang paggaling.
3. Gumamit ng tamang panukat sa pag-inom ng gamot para di masobrahan ang
dami.
4.Uminom ng antibiotics na reseta lamang ng doctor.
5. Binibigay sa kapitbahay ang natitirang gamot sa inyong bahay para
makatulong.
Department of Education
CORDILLERA ADMINISTRATIVE REGION
Schools Division Office of Ifugao
TINOC CENTRAL SCHOOL

(Creative ang Critical Thinking)

Bakit kailangang sundin ang mga tuntuning nakatatak sa mga gamot na


binibili bago ito inumin?

Ano ang mangyayari sayo kapag hindi mo ito sinunod?

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain


Kabihasnan
(Tungo sa Pangkat 1: Isulat sa T-Chart ang pagkakaiba ng iniresetang gamot at hindi
Formative iniresetang gamot.
Assessment)
Pangkat 2: Magbigay ng tatlong halimbawa ng iniresetang gamot at hindi
iniresetang gamot.

Pangkat 3: Sumulat ng limang halimbawa ng alternatibong gamot na


matatagpuan sa ating komyunidad.

Note: Tatalakayin ng guro ang rubriks ng Pangkatang Gawain.


G. Paglalapat ng Ang iyong nakababatang kapatid ay nakaranas ng sakit sa ulo. Inutusan ka ng
aralin sa pang- iyong Nanay na bumili sa butika ng paracetamol na nagkakahalaga ng PhP
araw- araw na 125.00. Magkano ang iyong sukli kapag binigyan ka ng Php 500.00? Kapag ikaw
buhay ay bibili ng dalawang paracetamol, magkano ang iyong magiging sukli?

Integration of
mathematics:
(Performs a series of two
or more operations
applying Multiplication,
Division, Addition,
Subtraction (MDAS)
correctly-no code.)
H. Paglalahat ng Ang mga gamot na inireseta ay karaniwang kinakailangan ng reseta mula sa
Aralin isang lisensiyadong manggagamot o doktor upang makuha sa mga parmasya.
Halimbawa ng mga iniresetang gamot ay ang mga antibiyotiko para sa mga
impeksyon, mga pain relievers para sa sakit, mga gamot para sa mataas na
presyon ng dugo, at marami pang iba.
Sa kabilang banda, mayroong mga gamot na hindi inireseta at maaaring mabili sa
mga parmasya nang walang reseta mula sa doktor. Karamihan sa mga ito ay
ginagamit para sa mga pangkaraniwang mga sintomas tulad ng ubo, sipon, sakit
ng ulo, at iba pang mga kondisyon na maaaring gamutin sa bahay nang hindi
kinakailangan ng pangangailangan ng doktor.
Mahalagang tandaan na ang paggamit ng anumang gamot, maging inireseta man
o hindi, ay dapat na sundin ang mga tagubilin ng doktor o nakasaad sa label ng
produkto.
I. Pagtataya ng Panuto: Isulat ang IG kung ang larawan ay isang halimbawa ng iniresetang
Aralin gamot at HIG kung ito ay larawan ng hindi iniresetang gamot.
1. 2. 3. 4. 5.
Department of Education
CORDILLERA ADMINISTRATIVE REGION
Schools Division Office of Ifugao
TINOC CENTRAL SCHOOL

J. Karagdagang Sumulat ng Limang halimbawa ng iniresetang gamot at limang halimbawa ng


Gawain para sa hindi iniresetang gamot.
takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA _____ Re-teach
______Achieved
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remediation?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation

Prepared by:

ELA FLOR P. PERALTA


Teacher III

Observer:

FRANCISCA N. MADAPIN
Master Teacher II

You might also like