You are on page 1of 5

Paaralan: Antas: 8

Grade 1 to 12 Guro: Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON Petsa: Markahan: Ikalawa
LOG UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang l ayunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ang pag-unawa sa kontribusyon ng mga pangyayari sa Klasiko at Transisyunal na Panahon sa pagkabuo at pagkahubog ng
pagkakakilanlan ng mga bansa at rehiyon sa daigdig
B. Pamantayang Pagganap
Nakabubuo ng adbokasiya na nagsusulong ng pangangalaga at pagpapahalaga sa mga natatanging kontribusyon ng Klasiko at Transisyunal na
Panahon na nagkaroon ng malaking impluwensya sa pamumuhay ng tao sa kasalukuyan

C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang mahahalagang pangyayari sa Naipapaliwanag ang mahahalagang


Nasusuri ang kabihasnang klasiko ng Greece. kabihasnang klasiko ng Rome (mula sa sinaunang pangyayari sa kabihasnang klasiko ng Rome
Rome hanggang sa tugatog at pagbagsak ng (mula sa sinaunang Rome hanggang sa
Imperyong Romano) tugatog at pagbagsak ng Imperyong
Romano)
AP8DKT-IIa-b-2 AP8DKT-IIc-3 AP8DKT-IIc-3

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari itong tumaggal
ng isa hanggang dalawang lingo.
Day 1 - Kabihasnang klasiko ng Greece Day 2 - kabihasnang klasiko ng Rome Day 3 – kabihasnang klasiko ng Rome
(Ginituang Panahon ng Athens at Imperyong (Ang Simula ng Rome, Ang Republikang (Paglaganap ng kapangyarihan
Macedonia), Romano at Tagumpay ng Plebeian sa ng Rome, Digmaang Punic,
Patrician Tagumpay sa Silangan at
Kabihasnang Romano)

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Pahina 150 – 156 Pahina 157 - 160 Pahina 161 – 166
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral Pahina 151 – 157 Pahina 158 - 161 Pahina 162 – 167
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE III Modyul 4, Kasaysayan ng EASE III Modyul 5, Kasaysayan ng Daigdig EASE III Modyul 5, Kasaysayan ng Daigdig
Daigdig(Batayang Aklat) III. 2012. pp. 114-124 (Batayang Aklat) III. 2012. Pp. 126-146 (Batayang Aklat) III. 2012. Pp. 126-146
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa slideshare.com Mga larawan at PPT. mula sa
ibang website slideshare.com

B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo Multi-media, Chart, Mapa at Globo

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan
Day 1 – Balitang Pang-ekonomiya mula Day 2 – Balitang Pampolitika mula Day 3 – Balitang Pampalakasan mula
Sa mag-aaral Sa mag-aaral Sa mag-aaral

a. Balik Aral/Lunsaran
May mga salita o kaalaman tungkol sa tinalakay Gawain para sa paglulunsad: Gamitin ang chart, Isasaayos ng mga mag-
noong huling pagkikita, nasa ilalim ito ng ilang 4 Pics. One word – huhulaan ng mga mag-aaral aaral ang mga kaalaman ayon sa dapat na
upuan at kung sinong maswerteng matatapatan ang salitang iniuugnay sa apat na mga larawan. kalalagyan nito. Titulo 1 – simula ng Rome,
nito ay kukunin ito at ipapahayag ang kanyang Titulo 2 – Ang Republikang Romano at
nalalaman tungkol dito. Titulo 3 – Tagumpay ng Plebeian laban sa
Patrician

b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Paghahawad ng mga balakid: Ibigay ang Ipakita ang larawan tungkol sa Paghahawad ng mga balakid: Ibigay ang
kahulugan ng mga kaalaman. Malaalamat na pinagmulan ng kahulugan ng mga kaalaman.
Mga salita o kaalaman; Rome. Itatanong kung ano at Mga salita:
1. Hellenic tungkol saan ito. 1. Phyrric Victory
2. Hellenistic 2. Punic
3. Carthage
4. Mare Nostrum
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Gabay na tanong;
Bagong Aralin 1. Anu-ano ang mga tinatamasa mong Gumamit ng mapa ng daigdig at ipahanap ang Balikan ang mapa ng daigdig at ipaturo
karapatan sa ating lipunan ngayon? kinaroroonan ng Rome, (maaring magbigay ng dito ang kinaroroonan ng Heraclea sa Italy,
2. Bakit kaya ganito ang ating absolute location gamit ang degree longitude at Phoenicia, Carthaginian empire at
tinatamasang karapatan bilang mga latitude) Mediterranean Sea.
Filipino?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Pagsusuri ng teksto: Magbasa at matuto: Pagsusuri ng teksto gamit ang powerpoint
bagong kasanayan #1 Basahin at unawain ang teksto tungkol sa Basahin at unawain ang teksto tungkol simula ng presentations mula sa portal na
Ginintuang Panahon ng Athens sa pahina 151- Rome at Ang Republikang Romano, nasa pahina www.slideshare.com . Hihikayatin na
154 at Imperyong Macedonia sa pahina 155-156 157 – 159 ng inyong modyul. Magkaroon ng Think- magtanong at sumagot ang mga mag-aaral
Pair and Share. sa talakayan.
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong kasanayan #2 Pangakatang Gawain: Maikling Dula Pangkatang Gawain: Multiple Intellegences Pangkatang Gawain: Multiple
Hatiin sa dalawang pangkat ang klase. Ang Hatiin sa apat na pangkat ang klase. Ibigay sa Intellegences
unang pangkat para sa kuwento ng Master at Pangkat 1 ang konsul, Pangkat 2 ang Pangkat 1 – Susuriin ang video clip tungkol
ang estudyante (Socrates and Aristotle) tungkol diktador, kay Hannibal
sa paano magkakaroon ng katalinuhan ang Pangkat 3 ang Patrician at Pangkat 4 ang Plebeian. Pangkat 2 – Iguguhit ang kasuotang
isang tao? Ang ikalawang pangkat ay sa Ilalarawan ang bawat kaalaman sa iba’t-ibang Romano
kuwento ng Guro at estudyante (Aristotle at paraan. Maaaring Poster, Jingle, dula-dulaan at Pangkat 3 – Gagawa ng talumpati tungkol
Alexander) tungkol sa pagmamahal sa kultura at sabayang bigkas. Gagawin ito sa loob lamang ng 15 sa kadakilaan ng Rome
karunungan. Gagawin ito sa loob ng 15 minuto minuto. Ang marka ay batay sa ibibigay na rubrics Pangkat 4 – Gagawa ng halimbawang
lamang. Magbibigay ng rubrics ang guro para sa ng guro. batas na pinatutupad sa mga republikang
pagmamarka ng pangakatang gawain. bansa.

Gagawin ito sa loob lamang ng 15 minuto


at pagkatapos ay isa-isang ilalahad.

f. Paglinang sa kabihasaan (tungo sa


Formative Assessment) Ipapagawa ang Gawain 11: Talahanayan, Punan Open ended question: Ipapagawa ang Gawain 15: Lagumin mo
mo. Nasa pahina 154 ng modyul Ang aking paunang natutunan sa pag-aaral ng Batay sa tekstong inyong pinag-aralan,
klasikong kabihasnan ng Rome ay punan ng angkop na impormasyon ang
_________________________________________ talahanayan. Pahina 166 ng inyong
_________________________________________ modyul
_________________________________________

g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-


araw na buhay Gabay na tanong: Gabay na tanong: Gabay na tanong:
1. Ayon sa pilosopiya ni Socrates, paano 1. Sa kasalukuyan, mayroon pa rin bang 1. Gaya ng Carthage at Rome, ang
mo makakamtan ang katalinuhan? Patrician at Plebeian? Ipaliwanag. Pilipinas at Tsina ay may territorial
2. Sa kasalukuyang panahon, ang kultura 2. Kung ikaw makapagboboto na sino ang despute sa bahagi ng katubigan,
ba natin ay maihahalintulad din sa pipiliin mo, kandidatong mula sa Patrician para sayo, ano ang pinakamainam
kulturang hellenistiko? Bakit? o mula sa Plebeian? Bakit? na solusyon para hindi maagaw
ang bahagi ng ating teritoryo?
2.
h. Paglalahat ng aralin
Ipapagawa ang Venn Diagram tungkol sa Bigyan ng manila paper ang bawat pangkat at sa Think – Pair and Share:
paghahambing at pag-kakaiba ng dalawang loob ng 3 minuto ay magpapadamihan sila ng Gamitin ang sagot sa Gawain 15, humanap
kultura; Hellenic at Hellenistic na kultura kaalaman na kanilang natutunan sa paksang ng kapareha ang bawat estudyante at
tinalakay at ipaskil sa pisara. makipagpalitan ng gawa at
pagkumparahin ang kani-kanilang sagot.
i. Pagtataya ng aralin Summative Test: 5 pts. may kumpletong sagot
3 pts. kung di kumpleto at 1 pt. kung may ilang Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat o Pagsasagot sa limang tanong na nakasulat
sagot. nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple choice o nakapaskil sa pisara. (Maaaring multiple
1. Para saiyo, alin ang pipiliin mong para madaling gawin ang index of mastery o choice para madaling gawin ang index of
pamayanan, ang Athens ba o ang pagninilay) mastery o pagninilay)
Sparta? Bakit?
2. Ano ang pagkakaiba at pagkakapareho
ng kulturang Hellenic at Hellenistic?
Ipaliwanag.

j. Takdang Aralin/Gawain Pag-aralan:


Ipapagawa ang Gawain 13, Greece ..sa isang Pag-aralan: 1. Mga pagbabagong dulot ng
Tingin. 1. Paglaganap ng kapangyarihan ng Rome, paglawak ng kapangyarihang
Digmaang Punic at Tagumpay sa Silangan Roman
 Nasa pahina 155 ng modyul. Ilagay sa 2. Alamin/kilalanin: Banta ng digmaang sibil, Una at
isang malinis na short bond paper. a. Phyrric victory ikalawang Triumvirate, Limang
 Ipasa sa susunod na pagkikita b. Carthage siglo ng imperyo.
c. Punic 2. Alamin/Kilalanin:
d. Hannibal a. Gracchus Brothers
e. Scipio Africanus b. Julius Caesar, Gnaeus Pompey
3. Sanggunian: Modyul, pahina 161-165 at Marcus Crassus
c. Pagtawid ni Julius Caesar sa
ilog ng Rubicon
d. Triumvirate
3. Sanggunian: Modyul pahina 167-
171

IV. MGA TALA


Ang bahaging ito ay maari lang lagyan
kapag hindi natapos ang aralin, kailangang
ituro muli at kung nagkaroon ng pag-
suspinde sa araw o oras ng pagtuturo

V. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong ng
aking punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

You might also like