You are on page 1of 11

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

School ESNCHS Grade Level 9

Student Teacher GENALYN T. JACOB Learning Area ARALING PANLIPUNAN

Cooperating Teacher LEO MARIO A. BOCO

Teaching Dates and 8:00 – 9:00 (TWTH) MAHOGANY Quarter 4


DAILY LESSON Time 9:15 – 10:15 (TWTH) IPIL-IPIL
PLAN 10:15 – 11:15 (MWTH) LAWAAN
12:30 – 1:30 (MTW) GEMELINA
1:30 – 2:30 (MTW) NARRA
2:30 – 3:30 (MTW) YACAL

I. Layunin

Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang pang-ekonomiya nito sa harap ng mga hamon at
pwersa tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.

Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikibahagi sa maayos na pagpapatupad at pagpapabuti ng mga sektor ng ekonomiya at mga patakarang
pang-ekonomiya nito tungo sa pambansang pagsulong at pag-unlad.

Pinakamahalagang Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.


Kasanayang Pampagkatuto

II. Nilalaman Mga Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran.

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

III. Kagamitang Panturo

Sanggunian Araling Panlipunan 9 Ikaapat na Markahan – Modyul 18 (Mga Palatandaan ng Pambansang Kaunlaran)

AP9MSP-Iva-2

Mga Pahina sa Gabay Guro Pahina 9-11

Mga Pahina sa Pang


Kagamitang Mag-aaral

Mga Pahina sa Teksbuk

Mga karagdagang Https://play.kahoot.it/


Kagamitan sa
Learning Resource (LR) https://play.kahoot.it/v2/?quizId=49c73dfa-17f1-42c1-8914-ddb97ea7d94f&hostId=1a4e5c19-fcbd-4600-b454-799034cfa5a8
portal

Iba pang Kagamitang Pisara, Marker, Eraser, Chalk, Manila paper, Laptop, TV, Kahoot App.
Panturo

IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Balik-Aral sa Nakaraang Isang mapagpalang araw sa inyong lahat mga mag-aaral!


Aralin/Pagsisimula ng
Bagong Aralin Tulad ng ating nakasanayan bago pa man tayo magbukas ng
isang panibagong paksa tayo ay magkakaroon ng mabilis na
pagbabalik aral sa ating natutunan noong ikatlong kwarter ng
taong ito, ano ano nga ba ang inyong mga natatandaan? Natandaan ko po ang tungkol sa GDP, GNI at tungkol sa Implasyon.

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Mahusay! Sino ang makapagpapa-alala sa buong klase sa Ang Gross Domestic Product (GDP) naman ay sumusukat sa kabuuang
kahulugan ng GDP, GNI at Implasyon? pampamilihang halaga ng lahat ng tapos na produkto at serbisyo na
ginawa sa loob ng isang takdang panahon sa loob ng isang bansa

Ang Gross National Income (GNI) na dating tinatawag ding Gross


National Product (GDP) ay tumutukoy sa kabuuang pampamilihang
halaga ng mga produkto at serbisyo na nagawa ng mga mamamayan ng
isang bansa sa isang takdang panahon

Samantalang ang Implasyon naman ay pataas na paggalaw ng presyo sa


pangkalahatang presyo ng mga bilihin sa isang ekonomiya.

Very Good! Natutuwa ako at may naalala pa kayo sa inyong


mga pinag-aralanng paksa sa AP sa kabila ng mahaba-haba
ring bakasyon. May katanungan pa ba kayo tungkol sa paksa? Wala na po.
Paghahabi sa Layunin ng Kung ganon maari bang pakibasa ng sabay-sabay ang layunin
Aralin ng ating magiging talakayan ngayong araw. Nasisiyasat ang mga palatandaan ng pambansang kaunlaran.
Pag-uugnay ng mga Sa puntong ito hahatiin natin ang klase sa apat na pangkat,
Halimbawa sa Bagong tayo ay maglalaro ng isang live interactive quiz sa
Aralin pamamagitan ng kahoot application. Pangkatin ang klase sa Nagbuo ng apat na pangkat ang mga mag-aaral
apat.

Narito ang QR code, gagamit lamang ang klase ng tig isang


cellphone bawat pangkat na siyang kokonekta sa wifi at sa

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

kahoot app, maliwanag ba? Opo, maliwanag po.


(nagsikonekta sa kahoot at sa wifi ang mga opisyal na cellphone ng
bawat grupo.)
Magsimula na tayo.

Mga kasagutan;
1. Mas malaki ang bilang ng mga dayuhang
namumuhunan.
2. Manggagawa
3. Langis
4. Kalusugan, Edukasyon at antas ng pamumuhay.
5. True

Base sa ating quiz, ano kaya sa tingin ninyo an gating pag


aaralang paksa ngayong araw?

Tungkol po sa tao, kayamanan at progresibong bansa?

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Tama ka! Pakibasa ng sabay- sabay an gating paksang pag-


aaralan
“Mga Palatandaan ng Pag-unlad”
Pagtalakay ng Bagong Ano- ano nga ba ang sukatan ng pag-unlad ng isang bansa?
Konsepto at Paglalahad ng Handa na ba kayong malaman upang inyong mabigyan ng
Bagong Kasanayan rating kung ano ang antas at katayuan n gating bansa? Opo!

Kung ganoon sino ang gustong bumasa ng unang slide? Naiulat ng United Nations Conference on Trade and Development
(UNCTAD) noong 2012 na mas malaki ang bilang ng mga dayuhang
mamumuhunan (FDI) sa mga papaunlad na bansa kompara sa mauunlad
na bansa. Subalit, laganap pa rin ang kahirapan, kawalan ng sapat na
edukasyon, at patuloy na pagbaba ng antas ng kalusugan sa mga
nasabing papaunlad na bansa.

Sino ang gustong magbasa ng malakas? Malaki rin ang naitulong ng mga likas na yaman tulad ng langis sa
pagsulong ng ekonomiya ng isang bansa. Karamihan ng mga bansa sa
Gitnang Silangan tulad ng United Arab Emirates (UAE), Qatar, at Saudi
Arabia ay nagtamo ng mabilis na paglago ng ekonomiya dala ng
kanilang kita mula sa langis ayon na rin sa ulat ng International
Monetary Fund noong 2013. Nakapagpatayo sila ng maraming gusali at
imprastraktura na talaga namang nakatulong sa pagunlad ng mga
nasabing bansa. Bunga nito, nakapagangkat sila ng mga makabagong
teknolohiya, magagaling na manggagawa, at mga dekalidad na hilaw na
materyales mula sa ibang bansa.

Sa librong Economics, Concepts and Choices (2008) nina Sally Meek,


John Morton at Mark Schug, may mga salik na maaaring makatulong sa

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

pagsulong ng ekonomiya ng isang bansa.

Masasabing ang pagsulong ay isa lamang aspekto ng pag-unlad. Sa


pagsulong, sinusukat ang halaga ng mga produkto at serbisyong nalikha
sa loob ng isang panahon. Sa pagsukat nito, ginagamit ang Gross
Domestic Product (GDP), Gross National Product (GNP), GDP/ GNP
per capita at real GDP/ GNP.

Ayon kay Fajardo, ang pagsulong ng isang ekonomiya dulot ng mga


dayuhang mamumuhunan at ang pag-unlad na inangkat ay walang
kahulugan sa masa kung ang mga ito ay hindi nararamdaman ng mga
pangkaraniwang tao

Ayon pa kina Todaro at Smith sa kanilang aklat na Economic


Development, ang pag-unlad ay isang multidimensiyonal na prosesong

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

kinapapalooban ng malaking pagbabago sa istruktura ng lipunan, gawi


ng mga tao at mga pambansang institusyon, gayundin ang pagpapabilis
ng pagsulong ng ekonomiya, pagbawas sa di pagkakapantay- pantay at
pag-alis ng kahirapan.

Wala na po ma’am!

Meron pa ba kayong katanungan ukol sa ating tinalakay?


Paglinang sa Kabihasaan Kung ganon ako ang magtatanong. Tutungo tayo sa parte ng

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

(Tungo sa Formative ating aralin na aking pinamagatang “Natutunan mo, Ibahagi


Assessment) mo!” tatawag ako ng dalawang mag-aaral na mag babahagi sa
klase ng tatlo niyang natutunan sa ating tinalakay kanina
lamang. Naiintindihan ba? Opo naiintindihan po.

(Tumawag ng unang mag-aaral) (Nagbahagi ang mag-aaral ng kanyang tatlong natutunan)

(tumawag ng pangalawang mag-aaral) (Nagbahagi ang mag-aaral ng kanyang tatlong natutunan)


Paglalapat ng Aralin sa Sa puntong ito inaatasan ko na bumalik ang lahat sa grupo
Pang-Araw-araw na Buhay kanina sa pagsisimula ng ating klase. bawat grupo ay bibigyan
ng piraso ng manila paper at magsusulat kayo ng tig limang
mga palatandaan ng pag-unlad ng Borongan City, makalipas
ang limang minuto ng paghahanda inyo itong iprepresinta sa
klase sa isang malikhaing pamamaraan, bibigyan lamang ang
bawat pangkat ng hindi lalagpas sa tig tatlong minuto sa
pagprepresinta, maliwanag ba? Opo, maliwanag po.

Nais ko lamang ipaalala sa klase na mahigpi ako sa oras, tapos


o hindi tapos kailangan ninyong magpresinta, ang parte ng
inyong grado ay nakasalalay sa inyong pakikikoopera. Handa
na ba kayo? Opo!
Paglalahat ng Aralin Batay sa ating tinalakay ngayong araw, sa tingin ba ninyo tama
ang mga ginamit na batayan ng mga eksperto upang malaman
kung ang bansa ay progresibo o nabibilang sa bansang
lumalago pa lamang? Ipaliwanag.
(Nagbigay ng kanya-kanyang paliwanag ang mga mag-aaral)
Pagtataya ng Aralin  Todaro at Smith
 Gitnang Silangan tulad ng United Arab Emirates (UAE
 Fajardo
 Sally Meek, John Morton at Mark Schug
 United Nations Conference on Trade and Development (UNCTAD)
Eastern Samar National Comprehensive High School
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

1. Anong ahensiya ang nag-ulat noong 2012 na mas malaki ang bilang ng mga dayuhang mamumuhunan (FDI) sa mga papaunlad na
bansa kompara sa mauunlad na bansa.
2. Anong lugar ang nagtamo ng mabilis na paglago ng ekonomiya dala ng kanilang kita mula sa langis ayon na rin sa ulat ng
International Monetary Fund noong 2013
3. ____________ ang sumulat ng librong Economics, Concepts and Choices (2008)
4. Ayon kay ____________, ang pagsulong ng isang ekonomiya dulot ng mga dayuhang mamumuhunan at ang pag-unlad na
inangkat ay walang kahulugan sa masa kung ang mga ito ay hindi nararamdaman ng mga pangkaraniwang tao
5. Ang aklat na Economic Development ay sinulat nina _________________.

SUSI SA PAGWAWASTO
 United Nations Conference on Trade and Development (UNCTAD)
 Gitnang Silangan tulad ng United Arab Emirates (UAE
 Sally Meek, John Morton at Mark Schug
 Fajardo
 Todaro at Smith

Karagdagang Gawain para Para sa inyong takdang aralin magsaliksik lamang ng tungkol sa HDI o Human Development Index.
sa Takdang-Aralin at
Remediation

V. Mga Tala

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

VI. Pagninilay

Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa
pagtataya.

Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remedial?

Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?

Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking Punongguro at
Superbisor?

Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kung ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Sinuri ni:

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

GENALYN T. JACOB LEO MARIO A. BOCO


Estudyanteng Guro Guro

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com

You might also like