You are on page 1of 11

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

School ESNCHS Grade Level 10

Teacher GENALYN T. JACOB Learning Area ARALING PANLIPUNAN

Teaching Dates 8am-9am(OSMEŃA) Quarter 3


and Time 9:15am-10:15am(MACAPAGAL)
DAILY LESSON 10:15am-11:15am(AQUINO)
PLAN 12:30pm-1:30pm(LUNA)

I. Layunin

Pamantayang Pangnilalaman Nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang
pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan

Pamantayan sa Pagganap
May pag unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
pagkakapantay pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
Pinakamahalagang Kasanayang Natatalakay ang mga uri ng kasarian (gender) at sex at gender roles sa iba’t ibang bahagi ng daigdig.
Pampagkatuto

II.Nilalaman Gender Roles sa Pilipinas

III.Kagamitang Panturo

Sanggunian Araling Panlipunan 10 Modyul 3 (Mga Isyu at hamong pangkasarian)

Mga Pahina sa Gabay Guro Pahina 266-269

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Mga Pahina sa Pang


Kagamitang Mag-aaral

Mga Pahina sa Teksbuk

Mga karagdagang Kagamitan


sa
Learning Resource (LR) portal

Iba pang Kagamitang Panturo Manila paper, Cartolina, Marker, Laptop, chalk, eraser, mga larawan

IV. PAMAMARAAN

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Balik-Aral sa Nakaraang Magandang Buhay! Bago tayo magsimula ng bagong paksa ating
Aralin/Pagsisimula ng Bagong munang alalahanin ang ating nakaraang talakayan, ano nga ba ang
Aralin pagkakaiba ng gender at sex? Pag sinabi po sex ito po ay natutukoy sa oras na ipinanganak ang tao sapagkat
ito ay ang biyolohikal at pisyolohikal na katangian na nagsasaad ng kanilang
pagka babae o pagkalalaki, ang gender naman po ay tumutukoy sa mga
panlipunang gampanin, kilos at Gawain na itinakda ng lipunan para sa mga
babae at lalaki.

Magaling, ako ay natutuwa at may natutuhan kayo sa ating tinalakay


kahapon.
Paghahabi sa Layunin ng Mayroon akong inihandang checklist sabay sabay natin itong sagutan
Aralin sa loob ng limang minuto. Lalagyan lamang ninyo ng tsek ang bawat
bilang kung ito ay ginagawa ng inyong Nanay, Tatay o maaari ding
pareho silang gumagawa ng mga nakasaad sa checklist. Naiintindihan
ba?

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Opo Ma’am!
Ayan dahil tapos na ang inatas na oras maari bang ipasa ninyo ang
inyong mga sinagutang checklist dito sa harapan?
(Ipinasa ng mga mag-aaral ang kani-kanilang mga papel sa harapan)
Maraming salamat!
Pag-uugnay ng mga Batay sa aking nababasa sa inyong mga kasagutan bawat Nanay
Halimbawa sa Bagong Aralin (babae) at Tatay (lalaki) ay may mga iba’t ibang gampanin.
Mayroong iba rito na pantay ang otoridad na ipinamamalas ng tatay
at nanay sa tahanan, meron din naming ang nanay ay lubos na
umaasa sa kakayahan ng kanilang asawang lalaki

Sa tingin ninyo marapat ba mas mataas ang pagtingin sa mga Lalaki


kumpara sa mga Babae? Pangatwiranan. Student 1: Marapat lamang po na mas mataas ang pag tingin sa mga lalaki dahil
sila ang naghahanap buhay para sa pamilya.
May punto ka sa iyong opinyon, mayroon bang nais sumalungat.

Student 2: Ang babae at lalaki ay may pantay na karapatang pantao kaya


Tama rin ang iyong tinuran. Maraming salamat sa pagbabahagi ninyo marapat lamang na magkaroon sila ng pantay na karapatan sa loob at labas ng
ng inyong mga opinyon tahanan.
Pagtalakay ng Bagong Alam nyo ba na sa loob ng iba’t ibang kapanahunan ay may malaking
Konsepto at Paglalahad ng pagkakaiba-iba rin ng katayuan at gampanin ang mga Lalaki at Babae
Bagong Kasanayan #1 sa ating kasaysayan?

Simulan nating alamin sa panahing Pre-colonial maari bang


pakibasa?
Panahong Precolonial
 Binukot- ang babae ay itinatago sa mga mata ng publiko. Itinuturing
silang prinsesa. Hindi sila pinapayagang umapak sa lupa at hindi rin
pinapayagan na makita ng kalalakihan hanggang sa magdalaga. Ito ay
kultural na kasanayan sa Panay

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Maraming salamat! Meron din tayong tinatawag na


 Bigay kaya- kilala din ito sa katawagang Dote o Dowry.
Sinasabing kapag nagkasundo sa pagiisang dibdib ang mga
pamilya ng isang binata at isang dalaga hihilingin ng
pamilya ng babae ang kaukulang halaga kapalit ng babaeng
mapapangasawa.
Sa panahon paring ito
 Ang mga lalaki ay pinapayagan na magkaroon ng maraming
asawa. Maari rin nitong patayin ang kanilang mga asawang
babae oras na makita nilang may kasama itong ibang lalaki
Maari bang paki basa ng sumusunod?
 Kapag nagkahiwalay ang mag asawa maaring bawiin ng lalaki ang
lahat ng ari-arian na kanyang ibinigay sa panahong sila ay magkasama

Tama. Kung titingnan natin labis ang hindi pantay sa pagtingin sa


dalawang kasarian kung saan nangingibabaw ang karapatan ng mga
lalaki
 Ayon kay Dr. Lordes Lapuz “Filipinas are brought up to
fear men and some never escape the feeling of inferiority
that upbringing creates”
 Ayon naman kay Emelda Driscoll (2011) Sa loob ng
pamilya, ang mga Pilipina ay lumaking tinitingnan ang
lalaki na siyang pinagmumulan ng kapangyarihan sa
pamilya.

Tumungo naman tayo sa Panahon ng pananakop. Maaari bang


pakibasa? Panahon ng Espanyol
 Ayon kay Emilina Ragaza Garcia (1965) na siyang sumulat ng akdang

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Position of Women in the Philippines “Reared and trained primarily


for motherhood or for the religious life, her education principally
undertaken under the supervision of priest and nuns. Being
economically dependent to her men folk, she had to be subservient to
them. Held out as an example was the diffident, chaste and half
educated woman, whose all consuming preoccupation was to save her
soul from perdition and her body from the clutches of the devil
encarnate in man.
Noong
Panahon ng Rebulosyon
 May mga Pilipina na nagpakita ng kanilang kabayanihan
tulad ni Gabriela Silang . Nang mamatay ang kaniyang
asawang si Diego Silang, nag alsa siya upang labanan ang
pang aabuso ng mga Espanyol
 Katipunera na tulad ni Marina Dizon na tumulong sa
adhikain ng mga katipunero na labanan ang pang aabuso ng
mga Espanyol.

Pakibas ang nakasulat sa panahon ng mga Amerikano


Panahon ng Amerikano
 Dito nagsimula ang ideya ng kalayaan, karapatan at pagkakapantay-
pantay sa Pilipinas
 Nagsimula ang pampublikong paaralan na bukas para sa kababaihan at
kalalakihan
 Ang isyu ng pagboto ng kababaihan sa Pilipinas ay naayos sa
pamamagitan ng isang plebesito na ginanap noong Abril 30, 1937 kung
saan 90% ay pabor sa pagbibigay karapatan sa kababaihan sa pagboto

Salamat, atin namang alamin ang kaganapan noong


Panahon ng Hapones

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

 Sa pagsiklab ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig ang mga


kababaihan ay kabahagi ng kalalakihan sa paglaban sa mga
Hapones
 Ang mga kababaihan ay nagpatuloy sa kanikanilang karera
dahilan ng kanilang pag iwan sa kanilang mga tahanan
upang magtrabaho
 Ang mga babae may trabaho man o wala ay inaasahang
gumawa ng mga gawaing bahay.

Panahong Kontemporaryo o sa kasalukuyang panahon


 Marami nang pagkilos at batas ang isinusulong upang
mapagkalooban ng pantay na karapatan sa trabaho at lipunan
ang mga babae, lalaki at LGBT.
May katanungan pa ba kayo ukol sa ating paksa?

Wala na po!
Paglinang sa Kabihasaan Dahil wala na kayong katanungan inaasahan ko na lubos ninyong
(Tungo sa Formative naunawaan ang ating paksang tinalakay. Mayroon akong inihandang
Assessment) Timeline dito, inyo itong pupunan ng mga datos na tumutukoy sa
katayuan o gampanin ng babae at lalaki sa bawat panahon ng
kasasayan.

Pre- Kolonyal
Panahon ng Espanyol

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Panahon ng
Rebulosyon
Panahon ng
Amerikano
Panahon ng Hapones
Kontemporaryong
Panahon

Magaling! Maraming salamat sa inyong mga kasagutan.


Paglalapat ng Aralin sa Pang- Sa puntong ito panpangkatin ko ang klase sa 5 bawat isang pangkat
Araw-araw na Buhay ay aatasan ko ng panahon sa kasaysayan na inyong gagawan ng dula-
dulaan ang kanilang mga Gender Roles, naiintindihan ba?

Para sa unang pangkat ang inyong gagawan ng dula-dulaan ay noong Opo!


panahong pre-colonial

Sa pangalawang pangkat naman ay ang Panahon ng Espanyol

Panahon naman ng Rebulosyon sa pangatlong pangkat


Panahon ng Amerikano sa pang-apat na pangkat

Sa pang lima na siyang panghuling pangkat inyo naman gagawan ng


dula-dulaan ang panahon ng mga hapon

Bibigyan ko lamang kayo ng sampung minuto sa paghahanda at tig


limang minuto sa pag prepresinta. Maliwanag ba?

Upang lubos ninyong makamit ang inaasahang pagtatanghal narito


ang rubrics na siya ninyong magiging gabay sa paglikha ng Gawain.

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Opo maliwanag po!

Rubriks
Pagkaka-isa ng bawat 10
myembro
Topiko na naayon sa 30
iniatas na panahon sa
kasaysayan
Tapos na ang binigay na oras ng paghahanda, maaari bang pumunta Husay sa pagganap ng 30
na sa harapan ang unang pangkat upang pag presinta ng kanilang dula baway miyembyo ng
dulaan? Maghanda narin ang susunod na pangkat dahil inaasahan grupo
kong sunod sunod na ang pagtatanghal Pagsunod sa iniatas na 20
oras
Linis ng presentasyon 10
Total 100

(nagtanghal ang unang pankat)

(nagpresinta ng kanilang dula-dulaan ang pangalawang pangkat)

(Nagtanghal ang pangatlong pangkat)

(Nagpresinta sa klase ang pang apat na pangkat)

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

(Nag presinta ng dula-dulaan ang pang limang pangkat)


Paglalahat ng Aralin Ayon sa ating napag aralan ano ang inyong opinyon sa ebolusyon ng
katayuan at gampanin ng babae at lalaki sa ating kasaysayan?
(nagbigay ang mga mag aaral ng kani-kanilang sariling opinyon)
Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ng maiigi ang bawat bilang at isulat sa sagutang papel ang tamang sagot.

1. Sa panahong ito nakamit ng mga babae ang unang hakbang sa pagsusulong sa pagkakapantay-pantay ng kasarian
A. Pre-kolonyal C. Panahon ng Amerikano
B . Panahon ng Hapones D. Kontemporaryong Panahon

2. Ang mga sumusunod ay naglalarawan sa Binukot maliban sa isa


A. Ang binukot ay itinatago sa mata ng publiko
B. Sila ay hindi pinapayagan na makita ng mga kalalakihan hanggang sa sila ay magdalaga
C. Hindi sila pinapayagan maglakad sa lupa
D. Sila ay itinuturing na alipin

3. Kailan naganap ang espesyal na plebesito ukol sa pagbibigay karapatan sa kababaihang bomoto at makilahok sa mga usaping pampulitika?
A. Abril 30, 1937
B. Mayo 30, 1937
C. Abril 30, 1939
D. Mayo 30, 1939
4. Ayon kay __________ “Filipinas are brought up to fear men and some never escape the feelings of inferiority that upbringing creates”
A. Dr. Lordes Lapus
B. Emelda Driscoll
C. Boxer Codex
D. Emelina Ragaza Garcia

5. Panahon sa kasaysayan ng Pilipinas kung saan ang mga babae ay sinasanay upang maging ina at para sa pananampalataya lamang
A. Pre-Kolonyal
B. Panahon ng Hapones
C. Panahon ng Espanyol

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

D. Panahon ng Rebulosyon

Susi ng Pagwawasto.
1. C
2. D
3. A
4. B
5. C

Karagdagang Gawain para sa Takdang-Aralin at Remediation

Mga Tala

Pagninilay

Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.

Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.

Nakatulong ba ang remedial?

Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation?

Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?

Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking Punongguro at Superbisor?

Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kung ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION VIII (EASTERN VISAYAS)
SCHOOLS DIVISION OF BORONGAN CITY
EASTERN SAMAR NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar

Inihanda ni: Sinuri ni:

GENALYN T. JACOB JOLLY A. GALLEGO


Gurong mag-aaral Guro

Eastern Samar National Comprehensive High School


Alang-Alang, Borongan City, Eastern Samar
E-mail Add.: 303500@deped.gov.ph / esnchs@yahoo.com

You might also like