You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

BATANGAS STATE UNIVERSITY


The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

Banghay – Aralin sa Araling Panlipunan G9


Ikatlong Markahan
Unang Linggo/Ikatlong Araw

Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto: Naipaliliwanag ang bahaging


ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na daloy ng ekonomiya. MELC12 Week
1-2 AP9MAK-IIIa-1 (6 days)

I. Layunin
A. Nailalarawan ang ikatlo, ikaapat at ikalimang modelo ng pambansang
ekonomiya.
B. Nasusuri ang ikatlo, ikaapat at ikalimang modelo ng pambansang ekonomiya.
C. Napahahalagahan ang papel ng ikatlo, ikaapat at ikalimang modelo ng
pambansang ekonomiya.

II. Nilalaman

A. Paksa: PAIKOT NA DALOY NG EKONOMIYA: Ikatlo, ika-apat at Ikalimang


Modelo
B. Sanggunian: AP LeaP, Q3
C. Kagamitan: LeaP, Modyul at Iba Pang Kagamitan sa Pagtuturo at Pagkatuto
D. Petsa ng Pagtuturo (Unang Sesyon): February 7 (8), 2024 Ruby, Pearl,
Amethyst, Marble, Jade (1:05-4:15)

III. Pamamaraan

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A. Panimulang Gawain

a. Panalangin/Pagbati

Bago tayo magsimula sa ating (Sa ngalan ng Ama, ng Anak, at ng


talakayan tumayo muna ang lahat para Espiritu Santo, Amen)
sa isang panalangin.

Magandang Hapon Grade 9 Amethyst,


Marble, Jade, Ruby, Pearl Magandang Hapon din po Bb. Ebora.
Republic of the Philippines
BATANGAS STATE UNIVERSITY
The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

b. Pagtatala ng Pumasok

(Magtatala ang guro ng mga pumasok


sa klase)

c. Balitaan/Kamustahan
(Magbabahagi ang ilan sa mga mag-
Ngayon naman ay magkaroon muna
aaral ng kanilang nakalap na balita)
tayo ng isang maikling balitaan. Sino
ang maaaring magbahagi ng kanyang
nabasa o narinig na balita?

d. Pampasigla

May inihanda akong energizer para


sa araw na ito. Ang lahat ay
inaanyayahan kong magsitayo upang
makilahok sa ating gawaing pampasigla.
(Ang lahat ay tatayo upang makilahok
(Magpapakita ang guro ng isang dance sa gawain)
video presentation na gagayahin ng
mga bata)

e. Balik-Aral

Magkaroon muna tayo ay magbalik-


aral, mayroon akong inihandang mga
katanungan na may kinalaman sa ating
nagdaang aralin. Itaas lamang ang
kamay ng gustong sumagot.

1. Bakit simpleng ekonomiya ang naging (Ang mag-aaral ay aktibong makikilahok


paglalarawan sa unang modelo sa sa balik-aral)
paikot na daloy ng ekonomiya.

2. Paano nagkakaugnay sa isa’t isa ang


bahay-kalakal at sambahayan?

f. Motibasyon

Suriin ang larawan sa ibaba.


Republic of the Philippines
BATANGAS STATE UNIVERSITY
The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

(Ang mga mag-aaral ay malayang


magbibigay ng kanilang opinyon tungkol
Ano ang ipinapakita ng larawan? sa larawan.)

Para sa ikalawang larawan, ano naman


kaya ang ipinapakita dito?

Para sa ikatlong larawan, ano naman


kaya ang ipinapakita dito?

B. Paglinang na Gawain

a. Aktibiti

Ngayon naman upang magkaroon


Republic of the Philippines
BATANGAS STATE UNIVERSITY
The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

kayo ng mas malalim na pag-unawa sa


paksang ating tatalakayin ay naghanda
ako ng isang video clip na inyong
panonoorin. Unawain at panooding
mabuti ang bidyo upang masagot ang
mga susunod na tanong na aking
ibibigay.

https://youtu.be/OzeYdbHpcyM?
si=bIK2XoRFxhAHs2_E

b. Analisis - Sapagkat kung hindi po nila ito


pag-iisipan ng mabuti ay maaari
1. Base sa ikatlong modelo, bakit po itong maging dahilan ng
isinasaalang-alang ng kanilang pagbagsak o ang
sambahayan at bahay-kalakal pagkalugi.
ang kanilang mga desisyon sa
panghinaharap?
- Ang pamahalaan po ang may
2. Ano-ano ang papel na karapatang mangolekta ng buwis
ginagampanan ng pamahalaan sa ating bansa.
sa ikaapat na modelo ng paikot
na daloy ng ekonomiya? - Sila rin po ang nagbibigay ng
mga produkto at serbisyong
pampubliko sa mga mamamayan
ng bansa.

- Mula po kasi sa buwis na


ibinabayad ng mga mamamayan
3. Bakit kaya kailangang maningil sa pamahalaan, nagkakaroon po
ng buwis ng pamahalaan? sila ng pondo para gamitin sa
serbisyong pampubliko gaya ng
pamimigay ng relief goods kapag
Republic of the Philippines
BATANGAS STATE UNIVERSITY
The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

may mga kalamidad na tumama


sa ating bansa.

- Ang kalakalang panlabas ay


nagbubukas ng mga oportunidad
4. Ano ang papel na ginagampanan para sa mga lokal na negosyo na
ng kalakalang panlabas sa maka pagbebenta ng kanilang
ekonomiya ng ating bansa? produkto o serbisyo sa ibang
bansa.

- Ang kalakalang panlabas ay


nagbibigay-daan sa mga bansa
na makapag palitan ng kanilang
mga resources at kakayahan.

- Sa pamamagitan ng
pakikipagkalakalan, ang isang
5. Bakit natin kailangang buksan bansa ay maaaring makapag-
ang ating ekonomiya sa import ng mga raw materials o
pakikipagkalakalan sa ibang produkto na kailangan nila para
bansa? sa produksyon ng mga lokal na
produkto.

- Ang pakikipagkalakalan sa ibang


bansa ay nagbibigay-daan sa
diversification ng ekonomiya.

c. Abstraksyon

Pangkatang Gawain

Hahatiin ko kayo sa tatlong pangkat.

Pangkat 1: Iguguhit ang ikatlong modelo


sa paikot na daloy ng pambansang
ekonomiya at ipaliwanag.

Pangkat 2. Iguguhit ang ikaapat na


modelo sa paikot na daloy ng
pambansang ekonomiya at ipaliwanag.
Republic of the Philippines
BATANGAS STATE UNIVERSITY
The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

Pangkat 3. Iguguhit ang ikalimang


modelo sa paikot na daloy ng
pambansang ekonomiya at ipaliwanag.

Pamantayan Deskripsyon Puntos

Nilalaman May tamang


kasagutan sa 10
gawain na
ibinigay.

Presentasyon Ipinaliwanag
ng mabuti ang 5
ginawang
gawain

Pakikiisa Ang bawat


miyembro ay
nakilahok sa 5
isinagawang
gawain

Kabuuang 20
puntos

d. Paglalapat - Napakahalaga po, sapagkat kung


Base sa ginawa nating pag-aaral, wala po ang pamahalaan wala
mahalaga ba ang papel na pong magbibigay ng libreng
ginagampanan ng pamahalaan sa serbisyong pampubliko.
paikot na daloy ng ekonomiya?
Ipaliwanag. - Mahalaga po, dahil po sa kanila
ay nananatili po ang kaayusan at
kapayapaan ng ating bansa.

- Bilang isang mag-aaral, magaaral


po ako ng mabuti para pag
nakapagtapos na po ako ay
Tama lahat ang inyong mga kasagutan. makakatulong na din po sa
Bilang mag-aaral, sa papaanong paraan pamahalaan sa pamamagitan ng
niyo masusuklian ang kabutihan na pagbabayad ng tamang buwis.
ginagawa sa atin ng pamahalaan.
Republic of the Philippines
BATANGAS STATE UNIVERSITY
The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

(Ang mga mag-aaral ay malayang


magbibigay ng sagot kung paano nila
Paano mo maisasabuhay ang iyong maisasabuhay ang kanilang natutunan
natutunan ngayong araw? ngayong araw)

IV. Pagtataya
Panuto: Isulat ang salitang TAMA
kung wasto ang pahayag at MALI kung
hindi.
1. TAMA
1. Tumutukoy ang kalakalang 2. TAMA
panlabas sa pakikipagpalitan ng 3. TAMA
produkto at salik ng pambansang 4. MALI
ekonomiya sa mga dayuhang 5. MALI
ekonomiya.
2. Ang export ay pagbebenta ng
kalakal sa ibang bansa.
3. Import ang pagbili ng produkto o
serbisyo sa ibang bansa.
4. Bukod sa pag-iimpok at
pamumuhunan, ang pagbabayad
ng buwis nagiging sagabal na
gawain sa pambansang
ekonomiya.
5. Pangunahing layunin ng
pamahalaan ay ang pagbibigay
ng serbisyong pampribado.

V. Takdang Aralin
1. Bakit mahalagang masukat ang
pambansang kit?
2. Ano ang pagkakaiba ng GNI at
GDP?
3. Ano-ano ang mga pamamaraan
sa pagsukat ng pambansang
kita?
4. Isa isahin ang mga limitasyon sa
pagsukat ng pambansang kita

Sanggunian: Ap Leap, Q3 atbp.

Inihanda ni: Iwinasto ni:


Republic of the Philippines
BATANGAS STATE UNIVERSITY
The National Engineering University
Rizal Avenue Ext., Batangas City, Batangas, Philippines 4200
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION
Tel. Nos.: (+63 43) 980-0385; 980-0392 to 94; 425-7158 to 62 loc. 1546/1822

RHEA R. EBORA RENIEL M. SERRANO


Practice Teacher Cooperating Teacher

You might also like