You are on page 1of 7

School: SIBUL ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: MAXIMINA F. SABANAL Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: APRIL 22 – 26, 2024 (WEEK 4) Quarter: 4TH QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


A. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan at Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang iba’t Napauunlad ang
Pangnilalaman Mapanuring pakikinig at tatas pagbasa ibang kasanayan upang kasanayan sa
pagunawa sa pagsasalita at pagpapahayag sa iba’t ibang uri ng teksto at maunawaan ang iba’t pagsulat ng iba’t
Sa napakinggan ng napapalawak ang talasalitaan ibang teksto ibang uri ng
sariling ideya, kaisipan, sulatin
karanasan at Naipamamalas ang kakayahan
damdamin sa mapanuring panood ng iba’t
ibang uri ng media
B. Pamantayan sa Pagaganap Nakabubuo ng nakalarawang Nakagagawa ng radio Nakagagawa ng grap o tsart Nagagamit ang silidaklatan Nakasusulat ng talatang
balangkas batay sa napakinggan broadcast/teleradyo, debate at tungkol sa sa pagsasaliksik Nangangatwiran tungkol sa isang
ng binasa, nakapagsasagawa ng isyu o paksa at makagagawa ng
isang forum isang portfolio ng mga sulatin
debate tungkol sa isang isyu o Nakabubuo ng sariling
binasang dokumentaryo o maikling
paksa pelikula
C. Mga Kasanayan sa Nakagagawa ng dayagrama ng Nakapagbibigay ng panuto gamit Naibibigay ang kahulugan ng Nagagamit ang card catalog Nakasisipi ng talata mula sa
Pagkatuto (Isulat ang code ugnayang sanhi at bunga mula sa ang pangunahin at pangalawang salitang pamilyar at di pamilyar huwaran.
ng bawat kasanayan) tekstong napakinggan direksyon sa pamamagitan ng F5PU-IVa-F-4 Naiuugnay ang sariling karanasan
F5PN-IVa-d-22/Pahina 76 ng 143 Nagagamit ang iba’t paglalarawan sa napanood.
ibang uri ng pangungusap sa F5PU-Iva-f-4
pagkilatis ng isang produkto Nasasagot ang mga tanong sa F5PD-IVb-d-17
( F5PS-IIId-8.8 ) ( F5WG-IVd- binasang paliwanag
13.3 ) ( F5PT-IVd-f-1.13 )( F5PB-IVc-d-
3.2 )
B. NILALAMAN Paggawa ng Dayagrama ng Pagbibigay ng panuto gamit ang Pagbibigay Kahulugan ng Paggamit ng Card Catalog Pagsipi ng Talata
Ugnayang Sanhi at Bunga pangunahin at pangalawang Salitang Pamilyar at Di Pamilyar Pag-uugnay ng Sariling
direksyon sa Paglalarawan Karanasan sa Napanood
Paggamit ng iba’t ibang uri ng Pagsagot sa mga tanong sa
pangungusap Binasang Paliwanag
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga pahina sa MISOSA 6 SIM # 1
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Hiyas sa Pagbasa ph. 189
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Tsart mapa Tsart Aklat larawan Tsart
Panturo Organizer larawan Card Catalog Index Card CD- HIRAYA
C. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa 1. Pagsasanay . Pagsasanay . Pagsasanay Pagsasanay Pagsasanay
nakaraang aralin at/o Isakilos ang mga Magtala ng mga bagay Bigyang kahulagan ng Tukuyin kung anong uri Ano-ano ang mga dapat tandaan
pagsisimula ng bagong dahilan kung bakit ang isang na nasa iyong kanan, kaliwa, salitang may salungguhit. ng sanggunian. Anong sa pagsulat ng talata?
aralin mag-aaral ay nahuhuling unahan, likuran 1.Nag-aalimpuyo sa galit ang impormasyon ang makukuha sa 2. Balik-aral
pumasok sa paaralan. babae ng hablutin ng bawat sanggunian. Ibigay ang mga uri ng Kard
2. Balik- aral magnanakaw ang kanyang bag. Katalog
2.Balik-aral Pumalakpak 2.Sinakmal ng aso ang Original File Submitted and
Batay sa pelikulang napanood kung nagpapahayag ng sanhi at magnanakaw. Formatted by DepEd Club
pumadyak kung nagpapahayag 3. Ang batang si Ana ay matabil. Member - visit
ng bunga. 4. Bilasa na ang isda na itinitinda
depedclub.com for more
>namatay ang mga ng ale.
isda >marumi ang tubig 5. Dahil sa peste nasira ang mga
>marami ang pananim.
nagtatapon ng basura sa ilog
>kaunting pag-ulan 2. Balik-aral
>mabango at malinaw Itaas ang kanang
ang tubig kamay kung ito ay pangunahing
Balik-aral
>marami ang naliligo direksyo at pumalakpak ng isa
Magtala ng mga halimbawa
kung ito ay pangalawang
direksyon.
HILAGA TIMOG
SILANGAN
KANLURAN TIMOG SILANGAN
HILAGANG KANLURAN
HILAGANG SILANGAN
TIMOG KANLURAN
B. Paghahabi sa layunin ng Pagganyak Pagganyak A. Pagganyak Pagganyak Pagganyak
aralin Magpakita ng larawan Ipagawa sa mga bata Magpakita ng larawan
ng ilog ang TRAVEL PLANNER Buuin ang salita ng silid-aklatan
Ipasulat sa isang papel Ano ang masasabi mo Pamantayan sa
ang limang lugar sa Pilipinas na sa larawan? panonood
iyong napuntahan na.
Ipaturo ito sa klase
kung saang bahagi ng Pilipinas
ito makikita

Ano ang nabuong


salita
C. Pag-uugnay ng mga . Paglalahad Paglalahad . Paglalahad . Paglalahad Paglalahad
halimbawa sa bagong Itanong: Ano ang Ipakita Magpakita ng Card Catalog
aralin pumapasok sa isipan mo kapag Mga Salitang Hindi Pamilyar Saan at paano ito ginagamit? Panonood ng palabas
nabasa mo ang salitang ilog? Salumpuwit- upuan Ibigay ang bahagi nito Ano ang nais
Naranasan mo na bang Halimbawa: Parating nakaupo si ipahiwatig ng palabas
mamangka? Lolo Minyong sa salumpuwit na
Ano ang dapat nating gawin ito.
upang ito ay mapangalagaan? Talipandas- Makapal ang mukha
Basahin ang kuwento Halimbawa: Ang mga talipandas
“Matapang Na’y Mapamaraan Pa ay pumupunta sa handaan kahit
“MISOSA 6 SIM # 1” Pansinin ang kinalalagyan ng hindi iniimbita.
mga produkto Katoto- kaibigan
Halimbawa: Ang katoto niya ay
namatay.
Durungawan- bintana
Halimbawa: Parating
nakadungaw si Juliet sa
durungawan tuwing gabi.
Tsubibo- ferris-wheel
Halimbawa: Nais kong
makasakay sa tsubibo ngayong
pista.
Salipawapaw- eroplano
Halimbawa: Salipawpaw ang
kanyang sinakyan patungong
Maynila.
Batalan- hugasan
Halimbawa: Batalan ang madalas
na ginamit n gating mga ninuno
noon sa kanilang ga tahanan.
Pitak- bahagi
Halimbawa: Ang bawat pitak ng
kaniyang pagkatao ay dapat
nating malaman.
Nanunudyo- temtasyon
Halimbawa: Nanunudyo ang
kompyuter sa aking pag-aaral.
Piging- party
Halimbawa: May piging mamaya
sa paaralan.
Kubyertos- kutsara o tinidor
Halimbawa: Ang mga kubyertos
ay dapat nang hugasan.
Katipan- syota
Halimbawa: Ang katipan ni kuya
ay mabait.
Balintataw- imahinasyon
Halimbawa: Malikot ang
balintataw ng batang matalino.
Punyal- itak
Halimbawa: Punyal ang kanyang
ginamit sa pagpatay kay Romeo.
Tipanan- lugar kung saan sila
nagtatagpo
Halimbawa: Madalas silang
pumupunta sa kanilang tipanan.
Alipugha- iresponsable
Salita (Pamilyar)
Tradisyon na ng aming pamilya
na magsama-sama tuwing
mayroong may kaarawan.
• Kinagawian
• Batas
• Naisip

D. Pagtatalakay ng bagong Pagtatalakay . Pagtatalakay . Pagtatalakay Pagtatalakay Pagtatalakay


konsepto at paglalahad ng 1. Bakit mabilis na pumalaot ang Ano-anong direksyon ang maaari Ano ang pagkakaiba ng pamilyar Saan tayo makakakita ng Card Sino-sino ang mga tauhan sa
bagong kasanayan #1 mga magbabangka? mong gamitin upang tukuyin ang na salita sa di pamilyar na salita? Catalog? palabas?
2. Bakit inabot ng malakas na kinalalagyan ng mga produkto na Ano-anong salita sa mga inilahad Ano-anong impormasyon ang Saan ito naganap
hangin sina Alib at Paquito? nakita sa mo sa mapa? ang lagi momg nagagamit? makikita dito? Ano ang katangian ng mga
3. Bakit naisipan ni Paquito na Kung nais mong bumuli ng Magbigay ng iba pang Ilang uri ng kard mayroon ang tauhan?
ibigay ang kanyang bisikleta kay tsinela na abaka sa anong halimbawa. isang aklat? Naranasan mo na ba ang naging
Alib? direksyon ka pupunta? Kung alam mo ang may akda ng karanasan ng tauhan sa palabas?
4. Bakit nagising si Paquito? Anong panuto ang maibibigay aklat, anong uri ng kard catalog Ano ang iyong ginawa at bakit?
5. Ano ang salitang binanggit ni mo kung nais bumili ng ang hahanapin mo? Para sa
Alib nang tanggapin niya ang sombrero? Bag? sapatos? pamagat? Para sa paksa?
bisikleta? basket? lansones? Strawberry
6. may kaibigan ka ba? Sino ? jam?
Ilarawan mo siya. Suriin natin ang mga
Gamitain ang mapang produkto sa mapa. Bumuo ka ng
pangkonsepto sa unang tanong iba’t ibang uri ng pangungusap
sa pagkilatis sa mga produkto.
Sanhi Bunga Bakit mahalaga ang
paggamit ng direksyon ? mapa?

E. Pagtatalakay ng bagong Pangkatang Gawain Pagpapayamang Gawain .Pagpapayamang Gawain Pagpapayamang Gawain Pagpapayamang Gawain
konsepto at paglalahad ng Pangkat I – Ngayon, Pangkatang Gawain Alin ang tamang Pangkatang Gawain
bagong kasanayan #2 ano kaya ang manyayari kung Bumuo ng panuto gamit ang iba’t kahulugan ng may salungguhit? Bumuo ng mga tanong Sumulat ng maikling
ikaw ay hindi sususnod sa nanay ibang direksyon upang tukuyin Kakarampot lang ang gamit ang iba’t ibang uri ng kard talata tungkol sa napanood
at tatay mo. ang kinalalagyan ng isang kinain ng batang si Emily. catalog
lugar.Tingnan ang larawan • kakaunti Pangkat I-
• sandamakmak
• masigla

Pangkat II-Umuulan
nang malakas sa buong
magdamag. Napuno ng tubig ang Pangkat II-
mga estero at kanal

Pangkat III-

F. Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa Paglalapat Paglalapat Paglalapat . Paglalapat
pang-araw-araw na buhay Balikan muli ang mga Tukuyin ang Gamitin ang indeks
larawan ng produkto. Bumo ng pangungusap na nagpapakita ng kard at sipiin ang indeks kard na Pangkatan
pangungusap ukol dito at gamit ng salitang pamilyar batay inilahad ng guro
gamitin ang iba’t ibang uri ng sa pagpapakahulugan nito. Pagsasadula ng
pangungusap. Ipinapakita sa pangungusap na napanood
ito na ang salitang daga ay
nangangahulugang kaba o
nerbyos.
• Dinadaga ang kalahok
sa husay ng sinundang
katunggali.
• May nakitang daga sa
ilalim ng aparador.
• Ang pangalan niya’y
Daga.
H. Paglalahat ng Arallin Paglalahat . Paglalahat Paglalahat Paglalahat . Paglalahat
Ang pagbibigay ng Ano ang natutuhan sa Ano ang pagkakaiba ng Paano ginagamit ang
sanhi at bunga ay may mga aralin pamilyar at di pamilyar na salita? kard katalog sa paghahanap ng Anong kasanayan ang
dahilan ang bawat pangyayari. aklat na gagamitin? natutuhan sa aralin?
Dapat matukoy
namabuti ang sanhi upang
malutas kung ito’y nagdudulot
ng suliranin upang maging
maganda ang bunga.
I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya Pagtataya Pagtataya Pagtataya Pagtataya
Gumamit ng dayagram Magbigay ng limang panuto Gamitin ang kard Sipiin nang wasto ang talata
upang pagtambalin ang sanhi at gamit ang pangunahin at Ibigay ang kahulugan katalog at sagutin ang mga
bunga pangalawang direksyon upang ng mga sumusunod na salita. tanong.
mapuntahan ang iba’ibang 1.balintataw-
bahagi ng pamayanan gamit ang 2.tipanan-
larawan. 3.pitak
4.batalan
1. simbahan 5.salumpuwit
2.sasakyang nag-iisa
Paggamit ng dinamit 3. dalawang sasakyan 1. Sino ang may akda ng aklat?
Pag-init ng paligid 4. nag-iisang tahanan 2. Ano ang pamagat ng aklat?
2. Panghuhuli ng hayop 5. court 3. Ano ang katawagang bilang ng
Pag-abuso sa mga hayop aklat?
3. pagpuputol ng punongkahoy 4. Ano ang paksa ng aklat?
Pagkamatay ng mga 5. Paano mo malalaman kung
hayop saang istante matatagpuan ang
4. Pagsunog ng kabundukan aklat?
Pagdami ng tao
5. Pagtatapon ng basura sa mga
ilog Pagdumi ng ilog
Pagbaha
J. Karagdagang gawain para V. Takdang Aralin Takdang Aralin Takdang Aralin Takdang Aralin Takdang Aralin
sa takdang-aralin at Sumulat ng Itala ang mga bagay na Sumulat ng mga Bumasa ng ilang Kard Sumulat ng maikling talata
remediation pangungusap na nag-uugnay sa matatagpuan sa bahaging hilaga, pangungsap gamit ang pamilyar Katalog sa silid-aklatan. Magtala tungkol sa napanood,
sanhi at bunga silangan, timog at kanluran ng at di pamilyar na salita. ng 5 halimbawa.
iyong silid.

D. Mga Tala

E. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like