You are on page 1of 14

DEPARTMENT OF EDUCATION

Region V

Division of Camarines Sur

COLACLING NATIONAL HIGH SCHOOL

Colacling, Lupi, Camarines Sur

S/Y 2016 2017

BALANGHAY ARALIN SA

Ekonomiks 9

I. MGA LAYUNIN

1. Nagkakakilala ang guro at mag-aaral;

2. Nagkakaroon ng kasunduan sa alituntunin sa loob ng klase ang guro at mag-aaral;

3. Nasusukat ang mga dating kaalaman sa Ekonomiks.

II. Nilalaman
A. Sanggunian
Ekonomiks
Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral
p.6-11
B. Mga kagamitan: Teksbuk, Metacards,

III. PAMAMARAAAN
A. Pagganyak
Gamit ang larong 2 truth, 1 lie magpapakilala ang guro at mga mag-aaral sa
isat isa.
B. Iba pang Gawain
1. Ang guro ay magbibigay ng mga Alituntunin sa loob ng klase na kailangan
nilang pagkasunduan.
2. Magsasagawa ng Pre-Test sa pahina 6-11
3. Magwawasto ng Pre-test
IV. Remarks
Unang araw ng klase.
Balanghay Aralin

Sa

Ekonomiks

Araling Panlipunan 9

I. Layunin

A. Nailalapat ang kahulugan ng ekonomiks sa pang- araw-araw na pamumuhay


bilang isang mag-aaral at kasapi ng pamilya at lipunan
B. Natataya ang kahalagahan ng ekonomiks sa pang- araw-araw na pamumuhay
ng bawat pamilya at ng lipunan

II. Nilalaman
A. Paksa: Kahulugan ng Ekonomiks
B. Mga Konsepto:
Kakapusan, Alokasyon, Ekonomiks, Trade-off, Opportunity cost, Marginal
Thinking at Incentive
C. Balangkas ng Aralin
a. Kahulugan ng Ekonomiks
b. Kahalagahan ng Ekonomiks sa Pang-araw-araw na pamumuhay
D. Sanggunian
Ekonomiks
Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral
p.12-22
E. Mga kagamitan: Teksbuk, Metacards, chalk, Manila Paper( Graphic Organizer)

III. Pamamaraan(Inductive Method)

A. Panimulang Gawain
Magandang araw sainyong lahat.
Tayo ay manalangin.

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ipasuri aang larawan sa pahina 13 at ibigay ang kanilang interpretasyon sa
larawan.

Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang ipinapakita sa larawan?


2. Nalagay ka na bas a siitwasyong katulad nito?
3. Paano mo hahatiin ang oras sa pagkakataong ganito?
4. Mga Mungkahing Gawain

Think, Pair and Share

Ipasuri sa mga mag-aaral ang bawat aytem sa una at ikalawang kolum. Pagpasyahan
kung ano ang pipiliin mo sa Option A at B. isulaat sa ikatlong kolum ng iyong desisyon
at sa ikaapat na kolum ang dahilan ng iyong nagging pasya.
Pamprosesong Tanong:

1.Bakit kinakailangang isaalaang-alang ang mga pagpipilian sa paggawa ng desisyon?

2. Ano ang naging batayan mo sa iyong ginawang desisyon?

Gawain 3:

Sa kwaderno ay isulat ang pauna kaalaman sa kahulugan at kaahalgahan ng Ekonomiks sa


pang-araw araw na pamumuhay bling isang ,mag-aaral, kasapi ng pamilya, at lipunan. At
tatalakayin ito sa klase.

C.Pagbibigay ng Kahulugan

Tatalakayin ang kahulugan ng Ekonomiks, trade-off, opportunity cost, marginal


thinking at incentive.

Gawain 4 : Mind Mapping

Pasagutan ang Mind Map

Mayroon ako ditong Mind Map. Isulat sa loob ng text box ng mind map ang konseptong
nakalahad s talahanayan sa ibaba.
D.Aplikasyon

Gawain 5: Money Chart

Sa pamamagitan ng isang Pie Chart, ipapakita ng mga mag-aaral kung paano nila
pinaghahati-hati ang baon sa isang araw at talakayin ito sa klase.

Kung maari naman na wala ito, ano ang maitatawag mo rito?

IV. Pagtataya

Sa isang ikaapat na bahagi na papel ay magbigay ng isang pangyayari sa inyong buhay


kung saan iniyong nagamit ang mga konsepto ng trade-off, opportunity cost, incentive at
marginalism.
Balanghay Aralin

Sa

Ekonomiks

Araling Panlipunan 9

I. Layunin

A. Naipakita ang ugnayan ng kakapusan ng pang-araw-araw na pamumuhay.


B. Natutukoy ang mga palatandaan ng kakapusan sa pang-aaraw-araw na buhay.
C. Nakakabuo ng konklusyon na ang kakapusan ay isang pangunahing suliraning
panlipunan.

II. Nilalaman
1. Paksa: Kakapusan
2. Balangkas ng Aralin

A. Konsepto ng Kakapusan at ang Kaugnayan nito sa Pang-araw-araw na


Pamumuhay
B. Palatandaan ng kakapusan sa pang-aaraw-araw na buhay
C. Kakapusan ay isang pangunahing suliraning panlipunan
D. Mga paraan upang malabanan ang kakapusan sa Pang-araw-araw.

3. Sanggunian
Ekonomiks
Araling Panlipunan
Modyul para sa Mag-aaral
p.22-36

4. Mga Kagamitan

Manila Paper (Graphic Organizer)

Chalk

III. Pamamaraan

1. Panimulang Gawain

Magsisimula sa panalangin, susundan ngpagtsek ng attendance.


Tatawag ng isang Estudyante na magbabalik-aral.
Pagkatapos, tatawag ng isang estudyante na magpapaliwanag ng kahalagahan
ng Ekonomiks sa pang-araw-araw na pamumuhay.
2. Panlinang na Gawain
A. Pagganyak

Gawain 1: Pag-isipan Mo!

A. Lagyan ng tsek ang tapat ng pangungusap na nagpapakita kung itoy sanhi,


palatandaan o epekto ng kakapusan.

SANHI PALATANDAAN EPEKTO

1. Mataas na presyo ng mga

pangunahing pangangailangan.

2. Alitan ng kapitalista at manggagawa.


3. Mapang-abusong paggamit ng likas

na yaman.

4. Patuloy na pag-angkat ng
pamahalaan kahit naghihirap
ang

bansa.

5. Mababang antas ng edukasyon.

6. Maling prayoridad ng paggamit ng

likas na yaman.

7. Mataas na antas ng malnutrisyon.

Pasagutan ang Gawain 3: Knowlegde Gauge upang malaman ang paunang kaalamaan
kung paano maipapakita ang kaugnayan ng kakapusan sa pang-araw-araw na buhay, at
kung bakit ito maituturing na suliraning panlipunan.

Hatiin ang klase sa apat na grupo upang talakayin ang tungkol sa mga sumusunod na
paksa sa loob ng 15 minuto. Magtalaga ng isang reporter.

Mga Paksa:

1. Pagkakaiba ng Kakapusan at Kakulangan


2. Ang Kakapusan sa pang-araw-araw na Buhay
3. Production Possibilities Frontier
4. Palatandaan ng Kakapusan
5. Kakapusan bilang Suliranin
6. Paraan upang mapamahalaan ang Kakapusan

IV. Pagtataya

Sagutin mo ang mga tanong tungkol sa sanhi ng kakapusan, anu-ano ang mga
palatandaan nito. Subukan mong isaayos ang mga letrang nasa kahon
upang makita ang palantadaan ng kakapusan. Gamitin mong gabay ang mga
pagungusap sa tabi ng kahon
Ang madalas na dahilan ng pag-aaklas ng mga manggagawa sa panahong may kakapusan.

ASTAGAP GN WELSOD

1. Ang resulta ng kawalan ng suplay ng pagkain kapag may kakapusan.

NOYTSIRUNLAM

2. Ang pag-uunahan ng mamimili na makabili ng kalakal sa panahon ng kakapusan ay


nagdudulot ng

PYESRO GN ASTAAGP

3. Ito ang paraang ginagawa ng pamahalaan upang matugunan ang pangangailangan


ng mga mamamayan sa panahong may kakapusan. ___________

TAKPAGANG

4. Ang pagdarahop na resulta ng kakapusan ay nagiging sanhi ng_________________

KARMANILEDAD

B. Isulat kung tama o mali ang ipinahihiwatig ng sumusunod na mga


pangungusap tungkol sa paggamit ng mga yaman.

1. Hayaan at huwag pansinin kung bukas ang gripo at tumatapon ito.

2. Ang paggamit ng dinamita sa pangingisda.


3. Ang paggamit ng bentilador kaysa aircon sa panahong malamig.

_____________4. Sa panahong may kakulangan sa langis na pamprito, makabubuting


ihawin na lang ang isda o karne.

5. Ang paggamit ng bisekleta ay alternatibo sa pagtitipid sa paggamit


ng petrolyo.

You might also like