You are on page 1of 6

Grade Level FOUR

Learning Area ARALING PANLIPUNAN


Quarter SECOND QUARTER
Competency Code AP4LKE-11b-d-3 (Day5)

I. LAYUNIN
a. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay nasusuri ang mga ibat ibang
mga gawaing pangkabuhayan batay sa
heograpiya at mga oportunidad at hamong
kaakibat nito tungo sa likas kayang pag-unlad.
b. Pamanatayang Pangganap Nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa ibat ibang
hanapbuhay at gawaing pangkabuhayan na
nakatutulong sa pagkakakilanlang Pilipino at likas
kayang pag-unlad ng bansa.
c. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang kahalagahan ng matalinong
pagpapasya sa pangangasiwa ng mga likas na
yaman ng bansa.
Naiuugnay ang matalinong pangangasiwa ng likas na
yaman sapag-unlad ng bansa.
II. NILALAMAN Kaugnayan ng Matalinong Pangangasiwa ng mga
Likas na Yaman sa Pag-unlad ng Bansa

III. KAGAMITANG PANTURO


a. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Pahina 65-66
Guro
2. Mga pahina sa Pahina 140-144
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan larawan na nagpapakita ng matalinong pangangasiwa
mula portal ng Learning ng likas na yaman,tsart,at grahic organizer
Resource:
b. Iba pang Kagamitang
Panturo:
IV. PAMAMARAAN
a. Pagbalik aral o Ano-ano ang mga wastong paraan uang
Pagpresenta sa bagong mapangasiwaan ng maayos ang mga likas na yaman
leksyon. ng bansa?

b. Paghahabi ng layunin Mga bata ngayong umaga sa araling ito kailangan


masasabi ninyo ang kaugnayan ng matalinong
pangangasiwa ng likas na yaman upang
mapangalagaan ang ating bansa.
c. Pag-uugnay ng Babasahin ng guro ang aralin sa may kaugnayan ng
halimbawa sa bagong matalinong pangangasiwa ng mga likas na yaman sa
aralin pag-unlad ng bansa at magpapakita din ng mga
larawan ng mga lugar na nabanggit.(LM pahina 141-
142)
Maraming lugar,lungsod at lalawigan sa ating bansa
ang maunlad dahil sa matalino at wastong
pangangsiwa ng kanilang likas na yaman. Isa na rito
ang lalawigan ng Palawan na kilala at tampok sa
magagandang lugar, masaganang yamang-dagat at
gubat at malinis na kapaligiran. Sa patuloy na pag-
unlad ng kanilang lugar hindi nila hinahayaang masira
ang kanilang kabundukan at yamang tubig na
dinarayo ng mga turista.

Isa pang halimbawa ay ang maunlad at masaganang


lungsod ng Davao. Ang lugar na ito ang pinagkukunan
ng maraming prutas at iba pang produkto na
ipinagbibili sa loob at labas ng bansa.

Dahil na rin sa maingat na pangangasiwa ng mga


yaman nito kaya dumarami pa ang nagnanais
magnegosyo o mag invest dito.

Sagutin :

1. Ano-anung lugar sa bansa ang binanggit sa talata


na nagpapakita ng kaunlaran dahil sa kanilang likas
na yaman?
2. Paano pinangangasiwaan ng mga lalawigang ito
ang kanilang likas na yaman?
d. Pagtatalakay ng bagong
konsepto 1 Pangkatin ng apat ang buong klase.Pumili ng lider at
tagatala.Ipakita ang kaugnayan ng matalinong
pangangasiwa ng likas na yaman sa pagunlad ng
bansa sa pamamagitan ng sumusunod.

Pangkat 1-poster
Pangkat 2-Tula
Pangkat 3-Awit
Pangkat 4-Dula-dulaan

(Pag-usapang mabuti ang nakatakdang


gawain.Ipakita at ipaliwanag ang natapos na gawain.)

Buuin ang talata upang mabuo ang isang


komitment .Gawin ito sa sagutang papel.

Isang salik ng pag-unlad ng bansa ay ang wastong


pangangasiwa ng mga likas na yaman.Kaya,nangangako
akong __________________

_______________________________________________
_______________________________________________
______________________________________
e. Pagtatalakay ng bagong
konsepto 2
Bilang mag aaral paano mapangasiwaan ang mga
likas na yaman sa pag-unlad ng bansa?Ano ang
dapat gawin sa mga likas na yaman ng bansa?

f. Paglinang sa kabihasaan
(Leads to Formative
Assessment)

Sagutin ang mga tanong:

Ano ang mahalagang salik na nakaaapekto sa pag-


unlad ng bansa?
Ano ang maaaring maging resulta kung wasto at
matalino ang kanilang pangangasiwa sa kanilang
likas na yaman?
g. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw araw na buhay

Lagyan ng tsek (/) ang bilang kung ang paggamit sa


likas na yaman ay may kaugnayan sa pag-unlad ng
bansa at ekis (+) kung hindi .Gawin ito sa sagutang
papel.
1.Paggamit ng mga organikong pataba sa pananim
2.Pagputol ng malaking puno upang gamitin sa mga
impraestruktura at gusali.
h. Paglalahat ng aralin
3.Pagbawas sa paggamit ng plastic
4.Pagkakaroon ng mga fish sanctuary at
pangangalaga sa mga bahay itlugan ng mga isda.
5.Pagpapanatili ng kalinisan sa paligid lalo na sa mga
lugar na dinarayo ng mga turista.
Anong lugar sa ating probinsya na dapat ingatan ang
likas na yaman upang mapa-unlad ang kalakalan at
turismo?

i. Pagtataya ng aralin

j. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin o
remediation
V. REMARKS
VI. REFELECTION
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtaya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan pa ng
gawain para sa
remediation nakakuha ng
mababa sa 80%
c. Nakatulong ba ang
remedya? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
d. Bilang ng mag-aaral na
magpatuloy sa
remediation

e. Alin sa mga stratehiya


ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

f. Anong suliranin ang aking


naranasang
nasulusyonan sa tulong
ng aking punongguro o
superbisor?

g. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa guro
ko?
Prepared by:
GLORIA O. MAGHUYOP
(signature over printed name of teacher)

School: NABUNA ELEMENTARY SCHOOL

District: ALORAN

Date: May 3, 2018

Reviewed by:

(signature over printed name of


School/District LRE)
Date:

Evaluated by:
Date:

(signature over printed name of


School/District LRE)

You might also like