Professional Documents
Culture Documents
Ikaapat na Markahan
I. Layunin:
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Pagwawasto ng takdang aralin
2. Pagbabalik-aral:
Paano nakikipag-ugnayan ang iyong lalawigan sa ibang lalawigan ng rehiyon?
3. Pagganyak:
Magbalitaan tungkol sa ginawang panayam sa isang negosyante ng lalawigan.
Ano ang produktong kinakalakal?
Bakit kailangang mag-angkat mula sa ibang lalawigan?
Ano ang kailangan upang madala ang mga kalakal mula sa isang lalawigan hanggang sa
kanilang lalawigan?
4. Paglalahad:
Ano ano ang paraan ng pag-uugnayan ng mg lalawigan sa rehiyon?
Paano nakatutulong ang produkto ng isang lalawigan sa ibang lalawigan?
Paano nakatutulong ang pag-uugnayan ng mga lalawigansa pag-unlad ng ekonomiya?
Sa iyong palagay ,nakatutulong ba ang pagdaraos ng mga pestibal ng produkto sa pag-
uugnayan ng mga lalawigan o rehiyon? Bakit?
Paano nakikipag-ugnayan ang iyong lalawigan sa ibang lalawigan ng rehiyon?
5. Pagtalakay:
Ipabasa ang LM page 19-20
Iwasto ang kanilang hakahaka sa mga tanong base sa nabasa sa aklat.
6. Pagsasanay:
Magsaliksik ng mga produkto na inaangkat pa mula sa ibang lalawigan.
Isulat ang kalakal at pinanggalingan na lalawigan.
7. Paglalahat:
Iba’t-iba ang paraan ng pagpapalitan ngprodukto ng mga lalawigan sa rehiyon. Ang
pakikipagkalakalan sa iba’t-ibang lalawigan o rehiyon ay nakakatulong sa pag-unlad ng
sariling ekonomiya. Ang pagtaya sa kalidad ng mga kalakal ay susi ng matagumpay na
kalakalan.
IV. Pagtataya
1. Isabela a.saging
2. Quirino b.isda
3. Batanes c.palay
4. Nueva Viscaya d.niyog
5. Cagayan e.dalandan
V. Takdang Aralin
Gumawa ng collage ng mga produkto ng lalawigan na iniluluwas sa ibang lalawigan.
Isulat ang saloobin mo kapag nakarinig ka ng maganda tungkol sa kalidad ng iyong produkto.
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan3
Ikaapat na Markahan
(3-4na araw)
I. Layunin:
III. Pamamaraan:
Panimulang Gawain
1.Pagwawasto ng takdang aralin.
2.Pagbabalik aral
Ano ano ang ginagawa ng mamamayan upang matugunan ang kanilangangangailangan?
3.Pagganyak:
Ipakita ang larawan ng mga daanan at palengke.
4.Paglalahad:
Ano ano ang mga imprastrakturang matatagpuan sa inyong lalawigan?
Isulat ang kanjlang mga hakahaka.
5.Pagtalakay:
Basahin ang LM page 20-22
Sagutin ang mga tanong.
-Tungkol saan ang usapan nina Mario at Liza?
-Bakit nilanaisip namas maunlad kanilang bayan?
-Isa-isahin ang mga imprastrakturang nabanggit sa usapan.Sabihin ang kahalagahan ng bawat isa
sa kabuhayan ng mga tao.
-Kung mawawala /masisira ang mga imprastraktura ,ano kaya magiging epekto nito
sakabuhayan ng mga tao?Magbigay ng kongkretong halimbawa.
6.Pangkatang Gawin:
Pangkatin ang klase sa limang grupo. Ibigay ang sumusunod na mga taskcards para sa
Kanilang gagawing duladulaan.
Ang mga impraestruktura gaya ng mga daan, palengke, tulay, patubig, pantalan, sistema ng
transportasyon, pagawaang industriyal at iba pa ay nakakatulong para sa mas mabilisan pagbibigay at
palitan ng produkto at serbisyo.
IV. Pagtataya:
PANUTO: isulat ang TAMA kung wasto ang isinasaad ng pahayag at MALI naman kung Hindi.
______1. Mas mabilis ang pagbibyahe ng mga produkto dahil sa mga kongkretong daan.
______2. Ang mgasementadong pantalan o pyer ay nakatutulong upang upang makadaong ang
barko.
______3. Nahihirapan ang mga mamimili ng mga kanilang produkto sa mga palengke.
______4. Lumalawak ang agricultural na lugar at gumaganda ang mga ani dahil sa mga patubig
at irigasyon.
______5. Mas nabibigyan ng pabor ang mga kontratista/kontraktor sa mga ipinapagawang
imprastraktura kaysa mamamayan.
V. Takdang Aralin:
Gumuhit ng imparstrakturang makikita sa inyong lugar.