You are on page 1of 6

MATAAS NA PAARALANG NASYONAL NG LAS PIÑAS

LUNSOD NG LAS PIÑAS


SY 2017-2018
FILIPINO 7
IKALAWANG MARKAHAN

Guro : Renne Mae G. Radaza

BILANG NG LINGGO: IKALAWA


BILANG NG ARAW: UNA

Petsa :Setyembre 24, 2019


Seksyon : 7 MAHINAHON

I. Layunin

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga


Pangnilalaman akdang pampanitikan ng Kabisayaan

B. Pamantayan sa Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting-bayan gamit


Pagganap ang wika ng kabataan
C. Mga Kasanayan sa PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN ( PN )
Pagkatuto Naihahayag ang nakikitang mensahe ng napakinggang
alamat
F7PN-IIc-d-8

II. Nilalaman
A. Panitikan Alamat ng Isla ng Pitong Makasalanan
B. Gramatika at
Retorika
C. Uri ng Panitkan Alamat
III. Kagamitang
Pampagtuturo
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa Pinagyamang Pluma pahina165-166
Teksbuk Kalinangan Workteks sa Filipino ( Wika at Panitikan) para sa
Hayskul ni Aida M. Guimarie , pp. 103-104
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources

B. Iba Pang Laptop, projector, larawan, dayagram


Kagamitang Panturo
III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa QUIZ BEE POINTER
nakaraang aralin at/o TUKUYIN ANG ANTAS NG PAG-URI SA BAWAT PANGUNGUSAP
pagsisimula ng aralin PASUKDOL
LANTAY

PAHAMBING

1.Ang pag-ibig ng magulang ay ang pinakamagandang regalong


matatanggap ng bawat isa sa atin.

2.Masarap sa pakiramdam ang nirerespeto ka ng iyong kapwa.

3.Higit na masunurin ang mga kabataan noon kumpara ngayon

Pagpapanood ng guro ng isang short clip na hinggil


sa pagsunod sa magulang.

https://www.youtube.com/results?search_query=family+is+forever+video

(Ang nasabing shortclip ay isang inspirational video


na na nagmula sa Thailand na isa rin Asyanong
bansa. Kilala sila sa pagkakaroon rin ng mataas na
pagtingin sa pamilya gaya nating mga Pilipino.)

Gabay na katanungan:
1.Tungkol saan ang kuwento?
2. Ano ang posibleng mangyari sa anak kapag hindi ito
nakinig sa magulang?
3. Ikaw nasubukan mo na rin bang suwayin ang iyong mga
magulang? Anong mabigat na kasalanan na ang iyong
nagawa?

B. Paghahabi sa Layunin Mula sa videong napanood ay tignan natin kung anong


ng Aralin klaseng anak ang matatapuan sa kuwentong ating
tatalakayin at bakit nga ba ito ang tinawag na …

ALAMAT NG PITONG ISLA NG


MAKASALANAN_

C. Pag-uugnay ng mga Pagpapakita ng larawan ng isla


halimbawa sa bagong
aralin

Gabay na tanong:
1.Anong anyong lupa ang nasa larawan?
2.Saan kaya matatagpuan ang isla na ito?

Ang Siete Pecados ay isang pangkat ng pitong mga Isla na


makikita sa bayan ng Buenavista,
Guimaras and Dumangas, Iloilo.

Paglalahad ng piling mag-aaral ng posibleng epekto ng


global warming sa mga kapuluan sa mundo.
ALAM MO BA?
GLOBAL WARMING
AY ISANG PENOMENON KUNG SAAN NAGBABAGO ANG
ATING PANAHON KUMPARA SA NAKASANAYAN.
ITO ANG LABIS NA PAG-INIT NG DAIGDIG DULOT GREEN
HOUSE EFFECT MULA SA PAGPUPUTOL NG PUNO,CARBON
DIOXIDE EMSSION MULA SA USOK NG PAMPUBLIKONG
SASAKYAN, BASURA,AT IBA PA.

AYON SA PAG-AARAL,SA LOOB NG 30 TAON,MARAMI NG


ISLA ANG POSIBLE NANG LUMUBOG GAYA NG MALDIVES AT
JEJU ISLAND SA KOREA DAHIL SA PAGKATUNAW NG YELO
SA ANTARTIKA NA SANHI NG PAGTAAS NG TUBIG SA MGA
DAGAT!!!!

D. Pagtalakay ng Talasalitaan: Wika Rambulan


bagong konsepto at
pagtalakay ng bagong 1. BUY-BUY-YEN
kasanayan #1 -Baybayin
-dalampasigan
- (seashore)
2. NUG-HUNG-HANG-NOD
-Naghahangad
-umaasa
-(hoping)
3. EAST-TRUNK-HER0
-Estranghero
-dayuhan
-(foreigner, stranger)
4. FOG-GAD-ODD
-Paggaod
-pagsagwan
-(rowing)
5. NAME-FA
-Nimpa
-diwata
-(nymph)

E. Pagtalakay ng Mathematical Seat


bagong konsepto at Pipili ang guro ng ilang mag-aaral na sasagot sa
pagtalakay ng bagong katanungan sa pamamagitan ng pagbunot ng
kasanayan #2 mathematical lines na tumutugon sa class number ng mga
mag-aaral.

Mga katanungan:
1. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento?
2. Ano ang labis na ikinatatakot ng ama?
3. Paano sinuway ng mga anak ang kautusan ng
kanilang ama?

F. Paglinang ng Pangkatang Gawain


Kabihasaan Differentiated Learning
tungo sa Formative Pangkat Lunes: MULTI-PRET
Assessment Malikhaing presentasyon ng awiting anak.

Pangkat Martes: Mathematical Solution


Paglalahad ng problema ng mga kabataan at ang solusyon
gamit ang PLUS, MINUS, DIVIDE AT MULTIPLY.
Pangkat Miyerkules: Symbocard
Pagpapakita ng plakard na naglalahad ng simbolismo na
makikita sa ugnayan o biological relation ng mga hayop na
maiiugnay sa akda.

Pangkat Huwebes: HURADO


Paglilimi at pagbibigay pasya sa marka ng mga kamag-aral.
Sila ay binubuo ng mga kinatawan ng tatlong pangkat.

PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA

NILALAMAN-5 PUNTOS
PAGKAMALIKHAIN-5 PUNTOS
KOOPERASYON/KATAHIMIKAN-5 PUNTOS
KAHANDAAN-5
KABUOAN:20 PUNTOS

PUSONG
MAPAGMAHAL

16-20

PUSONG
MASUNURIN
11-15

PUSONG
MAPAGPATAWAD

6-10

PUSONG KULANG
SA
ARUGA
1-5

G. Paglalapat ng aralin What if?


sa pang-araw-araw na
buhay Kung ikaw ang anak sa kuwento, sino ang mas pipiliin mo?
AMA/MAGULANG o ang taong mahal mo?

Kung ikaw ang estranghero magagawa mo bang itakas ang


babaeng pinakamamahal mo palayo sa magulang nila?
Bakit?

H. Paglalahat ng Aralin Quotation of the Day

“____________________________________________”
Umisip ng isang kasabihan na magbubuod sa kabuoang
aral mula sa kuwentong nabasa.

I. Pagtataya sa Aralin Lagyan ng tsek (/) kung ang pahayag ay inilahad ng


kuwento at ekis(x) naman kung mali.
______1. Ang ama ay labis na minamahal ang mga anak sa
kabila ng katigasan ng mga ulo nito.
______2. Ang mga anak ay hindi natiis ang ama at binalikan
nila ito.
______3. Ang mga estranghero ay may magandang
intensyon sa mga dalaga.
______4. Sumunod ang mga magulang sa anak at humingi
ng tawad.
______5. Ang ama ay nakita ang mga lumitaw na pulo kung
saan namataan ang ilang bahagi ng bangka na sinasakyan
ng anak.
J. Karagdagang gawain 1. Basahin ang Alamat ng Zaragosa, Aloguinsan
para sa takdang-aralin Kalinangan Workteks sa Filipino ( Wika at Panitikan) para sa
at remediation Hayskul ni Aida M. Guimarie , pp. 108
Sagutan ang tanong bilang 1-5 sa pahina 109

2. Isa-isahin ang katangian at elemento ng alamat.

IV. Mga Tala

V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral ____ bilang ng mag-aaral na nanakuha ng 80% paataas
na nakakuha ng 80% Mahusay
sa pagtataya Mapunyagi
B. Bilang ng mag-aaral ____ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
na nangangailangan gawain para sa remediation
ng iba pang gawain Mahusay
para sa remediation Mapunyagi
C. Nakatulong ba ang ___ Oo _____ Hindi
remedial?
____ bilang ng mag-aral na nakaunawa sa aralin
Bilang nga mag-aaral Mahusay
na nakaunawa sa Mapunyagi
aralin
D. Bilang ng mga mag- ____ bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
aaral na Mahusay
magpapatuloy sa Mapunyagi
remediation
E. Alin sa mga _____ Eksperiment
istratehiyang _____ Pagsasadula
pagtuturo ang _____ Kolaboratibong Pagkatuto
nakatulong nang _____ Iba’t ibang Pagtuturo
lubos. ____ Lektyur
____ Pagtuklas
Iba pa: _____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________

Bakit? _____ Kumpletong IMs


Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang ___ Bullying sa pagitang ng mga Mag-aaral
aking naranasan na ___ Pag-uugali/Gawi ng mga Pag-aaral
nasolusyonan sa ___ Masyadong makulang na IMs
tulong ng aking ___ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ( AVR/LCD)
punongguro at ___Kompyuter
supersbor ___ internet

Iba pa
____________________________
_____________________________
_____________________________
_____________________________

G. Anong kagamitang ___Lokal na Bidyo


panturo ang aking ___ Ginawang Malaking Aklat mula sa mga tanawin na
nadibuho na nais kong nasasakupan bayan
ibahagi sa mga kapwa ___ Resaykel na kagamitan
ko guro? ___ Lokal na Musikal na Komposition
Iba pa
____________________________
____________________________
____________________________

You might also like