Professional Documents
Culture Documents
Filipino56-Q2-W2-Conieu Lacara
Filipino56-Q2-W2-Conieu Lacara
CONIE U. LACARA
Lesson Plans for Multigrade Classes BICUD ES
Grades V and VI LAL-LO SOUTH DISTRICT
Pagsulat Pagsulat
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng ibat ibang
uri ng sulatin uri ng sulatin.
Kompetensi
Wikang Binibigkas Pakikinig
F5PS-IIb-12.1 F6PN-IIb-4
Nailalarawan ang tauhan batay sa kilos at pagsasalita Naiuugnay ang sariling karanasan sa napakinggang
teksto
Gramatika (Kayarian ng Wika)
F5WG-IIb-5.2 Gramatika
Nagagamit nang wasto ang pandiwa ayon sa F0L-IIabcde-4
panahunan sa pagsasalaysay tungkol sa tradisyon at sa Nagagamit nang wasto ang pang-uri sa paglalarawan
iba’t ibang okasyon sa iba’t ibang sitwasyon
Panonood
F5PD-IIbd-12
Naipakikita ang pag-unawa sa pinanood sa
pamamagitan ng pagguhit
Unang Araw
Layunin ng Aralin Nailalarawan ang tauhan batay sa kilos at
pagsasalita Naiuugnay ang sariling karanasan sa
napakinggang teksto
Nagagamit ang mga bagong salitang natutunan
Nasasabi ang paksa sa binasang sanaysay
sa usapan
Nasasagot ang mga tanong na bakit at paano
Nabibigyang kahulugan ang salitang hiram
Paksang Aralin Paglalarawan ng mga tauhan batay sa kilos at Pag-uugnay ng sariling karanasan sa
pagsasalita napakinggang teksto
Paggamit ng mga bagong salitang natutunan sa Pagsasabi ng paksa sa binasang sanaysay
usapan Pagbibigay kahulugan ng mga salitang hiram
Pagsagot sa mga tanong na bakit at paano
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others)
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Methodology:
Use letter icons to show Whole Class Grade Groups
methodology and describe the parts of the lesson (for example the Ability Groups
assessment activities introduction), where you may address the Friendship Groups
whole class as one group Other (specify)
DT Direct Teaching Mixed Ability Groups Combination of Above
Teaching, Learning and Assessment Activities
GW Group Work WHOLE CLASS ACTIVITY
W A. Tatanungin ang mga bata kung nakadalo na sila sa ilang handaan
IL Independent Learning B. Itanong: Ano-ano ang mga lumang laro na ginagawa pa hanggang ngayon?
C. Pamantayan sa pakikinig ng kwento
A Assessment D.Pagbasa sa kwentong “Masayang Handaan” ( Apendiks 1)
E. Ano-anong kaugaliang Pilipino ang ipinamalas ng pamilya sa kwento?
F.Pagkilala sa mga bagong salita na hango sa kwento
DT GW
Pagtatalakay Gawain:
1. Anong tuntunin sa laro ang nilabag ni Bumuo ng dalawang pangkat.
Mila Bumuo ng maikling dula-dulaan tungkol sa
2 Bakit dapat ingatan at alagaan ang mga isang karanasang may kaugnayan sa kwento
halaman? Gumamit ng rubriks sa pag-uugnay
3. Ilarawan ang mga tauhan sa kwento ( Apendiks 3)
( Apendiks 2)
IL DT
Fast learnear Ano ang pangunahing paksa sa napakinggang
Pumili ng limang (10) bagong salita na narinig sa kwento?
kwento at gamitin ito sa pangungusap Pagbibigay kahulugan sa salitang hiram
Slow learner Pagbibigay halimbawa ng mga salitang hiram
Piliin sa kahon ang tamang salita na angkop sa
pangungusap (Apendiks 4)
Paglalagom
Ano ang ipinakitang pag-uugali ng mga tauhan sa kwento? Makikita pa ba sa panahon ngayon?
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nagagamit nang wasto ang pandiwa ayon sa Nagagamit nang wasto ang pang-uri sa paglalarawan
panahunan sa pagsasalaysay tungkol sa tradisyon at sa sa iba’t ibang sitwasyon
iba’t ibang okasyon
Paksang Aralin Paggamit ng wasto ng pandiwa ayon sa Paggamit nang wasto ang pang-uri sa
DT IL
Talakayin ang pandiwa sa kwento Sa loob ng klasrum,. pumili ng sampung bagay
Mula sa kwento, piliin at isulat ang mga na makikita at ilarawan.
pandiwang ginamit Gumawa ng rubriks sa paglalarawan
(Apendiks 6)
IL DT
(Fast Learners) Ano ang pang-uri?
Punan ng tamang pandiwa ang mga patlang Saan ginagamit ang mga pang-uri?
(Apendiks 7) Magbigay ng halimbawa ng pang-uri na makikita sa
kwentong “Masayang Handaan” at gamitin sa
(Slow Learners) pangungusap
Basahin ang tula.Bilugan ang mga pandiwa
( Apendiks 8)
Paglalagom:
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin
Nasasagot ang Lingguhang Pagsusulit nang may 80% pagkatuto
Paksang Aralin
Apendiks 9 Apendiks 10
Mga Tala
Pagninilay
REFERENCES
Grade V Grade VI
Hiyas sa Wika 5 Hiyas sa Wika 5
Masayang Handaan
Araw ng Sabado. Hapon nang dumating sa Mervilla Tanza ang
mag-anak ni Mang Reynaldo.
“Bakit ngayon lang kayo?” tanong ni Tiya Amparo. “Kaninang
umaga pa kayo hinihintay.”
“Hindi kasi kami makaalis dahil sa dumating sina Tiya belen at Tiyo
Amado,” sagot ni Aling Nelia.
“Sana isinama na ninyo rito,” sabi ni Tiyo Carding.
“Isinasama nga naming,” tugon ni Aling Nelia. “Pero may ilalakad
daw silang papeles. Kasi babalik na sila sa Amerika. Papasyal na lang
daw sila rito sa ibang araw bago sila umalis.”
Nang dumilim na, nagyaya si Mirriam na maglaro sila sa bakuran.
“Inay, doon po kami maglalaro sa bakuran.” Sabi ni Mirriam. “Mainam
pong maglaro doon dahil maliwanag ang buwan.”
“Kasama ba ang Kuya Ronnie at Diko Rodel mo?” tanong ni Tiya
Amparo.
“Sasamahan na lang po namin sila,” sagot ni Ronnie na naroon
sa malapit. “Malalaki nap o kami para maglaro ng larong ibig namin.”
“Ano bang laro ang ibig ng mga bata?” tanong ni Tiya Amparo.
Si Mirriam ang sumagot. “Taguan po ang ibig ni Mila.” O sige pero
huwag lamang ninyong sisirain ang mga halaman ha? Dapat ingatan
at alagaan ang mga halaman sapagkat nagpapaganda ang mga ito
sa mga paligid.”
“Hayaan po ninyo, inay.” Sabi ni Rodel. “Ako ang magbabantay
para hindi masira ang mga ito.”
Nag jack enpoy sina Mila, Mirria, Pablito at Junior. Si Junior ang
naging taya. Nagtakip siya ng mata habang nagtatago ang iba.
Matapos makabilang hanggang sampung beses nagsimula nang
maghanap si Junior.
“Pung!,” sigaw ni Junior nang Makita si Pablito sa likod ng isang
malaking puno.
“Pung!, ate Mirriam” muling sigaw ni Junior nang matagpuan si
Mirriam sa likod ng dram sa labahan.
Tanging si Mila lamang ang hindi Makita ni Junior.
“Mila, huwag kang lalabas!” sigaw ni Pablito. “Iligtas mo kami ate
Mila.”
“Saan kaya nagtago si ate Mila?” tanong ni Junior. “Usapan
walang magtatago nang lampas sa puno ng santol. Ang magtago
nang lampas diyan, siya ang magiging taya.”
Walang ano-ano, isang malakas na tili ang narinig mula sa
sagingan.
“Ahas, Ahas!” sigaw ni Mila na patakbong lumabas sa sagingan.
Humihingal ito at mapulang-mapula.
Dali-daling lumabas sa bahay sina Tiyo Carding at Mang
Reynaldo na may dalang flashlight at gulok. Nagpunta sila sa
sagingang pinagmulan ni Mila.
“Wala namang tuklaw ng ahas ,” sabi ni Aling nelia. “At saka
hindi magkakaahas diyan dahil malinis na malinis ang bakuran,” sabi ni
Tiya Amparo.
Walang ano-anong nagbalik ang Tiyo Carding at Mang
Reynaldo.
“Walang ahas,” sabi ni Mang Reynaldo. Tiningnan naming ang
lahat ng sulok. Talagang wala.”
“Alam ninyo kung ano ang nakita naming?” tanong ni Tiyo
Carding at may ipinakita siya.
“Ha,ha,ha,” tawanan ang lahat. “Malaking palaka pala.”
“Siguro tumalon ang palaka sa paa ni Mila,” sabi ni Tiyo Carding.
“Dahil sa malamig ito, nagulat at natakot si Mila. Akala niya ahas.”
“Hayan kasi hindi sumusunod sa tuntunin ng laro,” sabad ni Junior.
Kinabukasan abala ang lahat sa handaan sa bakuran. Nagluto
sina Tiya Amparo at Aling Nelia ng fried chicken, pansit, macaroni at
sopas. Nagtimpla ng pineapple juice si Mang Reynaldo. Tulung-tulong
namang nag-ihaw ng barbecue sina Tiyo Carding, Ronnie at Rodel.
Nag-ihaw naman ng tinuhog na sausage sina Mirriam at Mila.
Noong oras nan g tanghalian, kanya-kanyang kuha sila ng
pagkain sa mesa. Siyang pagdating nina Tiyo Benny at Tiya Beth.
Kapatid ni Tiyo Benny si Tiyo Carding at Aling nelia.
“Bakit ngayon lang kayo?” tanong ni Tiya Amparo. “Kahapon pa
namin kayo hinihintay.”
“Kararating lang namin,” sagot ni Tiyo Benny. “Galing kami sa
Bataan.”
“Wow, ice cream!” sigaw ni Junior nang alisin sa supot ni Tiya Beth
ang dalang lalagyan. “Hindi ice cream ito,” sabi ni Tiyo Benny at
binuksan niya ang lalagyan. “Ay fruit salad pala, ilagay ko muna sa
refrigerator.
Apendiks 2
Unang Araw, Baitang 5 Filipino56/Q2/W2
Tiya Amparo
Tiyo Carding
Junior
Ronnie
Mila
Pablito
Apendiks 3
Unang Araw, Baitang 6 Filipino56/Q2/W2
Rubriks sa Gawain
Dula-Dulaan
Kabuuan:
Apendiks 4
Unang Araw, Baitang 5 Filipino56/Q2/W2
Mga kilos
Apendiks 6
Ikalawang Araw, Baitang 6 Filipino56/Q2/W2
Rubriks sa Gawain
Kabuuan:
Apendiks 7
Ikalawang Araw, Baitang 5 Filipino56/Q2/W2
PAKAMAHALIN NATIN