You are on page 1of 7

Banghay-Aralin sa mga Klase ng Multigrade

Paaralan:
Baitang: 1 and 2

Asignatura: FILIPINO Markahan: 4 Linggo: ika-lima


Grade Level 1 2
Pamantayang Pakikinig (Pag-unawa sa Napakinggan) Pagsasalita(Wikang Binibigkas)
Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pagunawa sa napakingga Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin
Pagsasalita(Wikang Binibigkas)
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling ideya, Gramatika(Kayarian ng Wika)
kaisipan, karanasan at damdamin Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin
Gramatika(Kayarian ng Wika)
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling ideya, Kamalayang Ponolohiya
kaisipan, karanasan at damdamin Nauunawaan ang ugnayan ng simbolo at ng mga tunog

Palabigkasan at Pagkilala sa Salita Palabigkasan at Pagkilala sa Salita


Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang talasalitaan Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang makilala at mabasa ang mga pamilyar at di-pamilyar na
salita
Komposisyon
Nauunawa an na may iba’t ibang dahilan ng pagsulat Kaalaman sa Aklat at Limbag
Naipamamalas ang kamalayan sa mga bahagi ng aklat at kung paano ang ugnayan ng simbolo at wika
Pagpapahalaga sa Wika,Literasi at Panitikan
Napapahala gahan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, Komposisyon
paghiram sa aklatan, pagkukuwent o, pagsulat ng tula at kuwento Nagkakaroon ng papaunlad na kasanayan sa wasto at maayos na pagsulat

Estratehiya sa Pag-aaral
Nauunawaan na may iba’t ibang dahilan ng pagsulat

Pagpapahalaga sa Wika,Literasi at Panitikan


Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t
ibang uri ng panitikan

Pamantayan sa
Pagganap
Kompitensi Pakikinig (Pag-unawa sa Napakinggan) Pagsasalita(Wikang Binibigkas)
Nahuhulaan ang susunod na mangyayari sa napakinggang kuwento Naisasalysay muli ang napakinggang teksto sa tulong ng story grammar
F1-IVe-9 F2PS-IVe-6.5

Pagsasalita(Wikang Binibigkas) Gramatika(Kayarian ng Wika)


Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang pangyayaring naobserbahan sa loob ng paaralan Nagagamit ang magalang na pananalita sa angkop na sitwasyon pagbibigay ng reaksyon o komento
F1PS-IVe-3.8.3 F2WG-IVe-1
Gramatika(Kayarian ng Wika) Kamalayang Ponolohiya
Nagagamit nang wastoang mga pang-ukol Nabibigkas nang wasto ang tunog ng mga diptonngo (ay, ey, iy, oy, uy)
F2WG-IVd-f-7 F2KP-IVe-1.3

Palabigkasan at Pagkilala sa Salita Palabigkasan at Pagkilala sa Salita


Nasasabi ang mensaheng nais ipabatid, babala at paalala Natutukoy kung paano nagsisimula at nagtatapos ang isang pangungusap/talata
F1PP-IVc-e-1.1 F2AL-IVe-g-13
Kaalaman sa Aklat at Limbag
Komposisyon Natutukoy ang suliranin sa nabasang teksto o napanood
Naisusulat nang may wastong baybay at bantas ang salita/pangungusap na ididikta F2PB-IVe-7
F1KM-IVe-2
Komposisyon
Pagpapahalaga sa Wika,Literasi at Panitikan Nakakasulat ng isang tugma-tugmaan
Naipakikita ang pagtanggap sa mga ideya ng nabasang akda/ teksto F2KM-IVe-7
F1PL-0a-j-5
Estratehiya sa Pag-aaral
Pagsasalita(Wikang Binibigkas) Nabibigay ang kahulugan ang mga simpleng graph
Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang pangyayaring naobserbahan sa loob ng paaralan F2EP-IVe-h-2.3
F1PS-IVe-3.8.3
Pagpapahalaga sa Wika,Literasi at Panitikan
Naipapakita ang pagtanggap sa mga ideya ng nabasang akda/teksto
F2PL-0a-j-5
Day 1
Layunin Pakikinig Pang-unawa sa Binasa
Nahuhulaan ang susunod na mangyayari sa napakinggang kuwento Natutukoy ang suliranin sa nabasang teksto o napanood

Pagsasalita Pagsasalita
Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang pangyayaring naobserbahan sa loob ng paaralan Naisasalaysay muli ang napakinggang teksto sa tulong ng story grammar

Paksa Pahulaan ang susunod na mangyayari sa napakinggang kuwento Pagtukoy sa Nabasang Teksto

Pagsali sa isang usapan tungkol sa isang pangyayaring naobserbahan sa loob ng paaralan Pagsasalaysay sa Napakinggang Teksto

Kagamitan BOW,CG,TG BOW,CG,TG


Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class
Methodology: describe the parts of the lesson (for example the introduction), where you may address the whole class as one group  Grade Groups
Use letter icons to  Mixed Ability Groups  Ability Groups
show methodology  Friendship Groups
and assessment  Other (specify)
activities  Combination of Above
Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
T- Direct
Teaching  Kumustahan.
 Ipaawit ang kantang kumusta.
G- Group
Work
 Pagganyak na tanong:
I- Indepe Anong paghahanda ang ginagawa ninyo paggising sa umaga?
ndent
Learni Basahin ang Kuwento:
ng

A- Assessme
nt Ang Batang si Lito
ni: Maivel M. Mallillin

Lunes ng umaga, nagmamadaling umalis ng bahay si Lito upang pumasok na sa paaralan. Hindi siya nagising sa tamang oras kaya mahuhuli na
siya. Lakad-takbo ang kanyang ginawa papunta sa paaralan. Pagdating sa may kalsada, biglang tumawid si Lito na hindi tumitingin sa kaliwa at kanang
bahagi ng daan. Dire-diretso siyang tumawid sa kalsada. Nagulat na lamang siya dahil sa malakas na busina ng isang kotseng mabilis na paparating.

1. Meron bang wakas o katapusan ang binasa ninyong kuwento?


2. Ano kaya ang maaaring maging angkop na wakas o katapusan ng kuwentong inyong binasa, at bakit?
3. Sa inyong palagay, ano ang nangyari kay Lito ng dire-diretso siyang tumawid sa kalsada?
4. Sino ang makapagbibigay ng angkop o posibleng wakas o katapusan ng kuwentong inyong binasa?
5. Mahalaga ba ang wakas ng isang kuwento? Bakit?
T I
a. Sino ang tauhan sa kuwento? Laro: Bunutin mo, Sagutin mo.
b. Bakit nagmamadaling umalis ng bahay si Lito? Panuto: Bumunot ng strips at sagutin ang tanong kung ano ang magiging
c. Ano ang ginawa ni Lito para makarating agad sa paaralan? wakas ng kuwento.
d. Ano ang ginawa ni Lito nang siya ay tumawid sa kalsada?
e. Ano ang wakas ng kuwento?
Talakayin ang pagbibigay ng wakas sa kwento o ang pagbibigay ng
susunod na pangyayari sa kuwentong nabasa.

Magbigay ng mga halimbawa. a. Kung ikaw ay kumain ng maraming kendi.

b. Malakas na pagbuhos ng ulan

c. Madilim ang kalangitan.

d. Pagtapon ng basura sa ilog.


e. Pagpuputol ng mga punongkahoy.

I T
Iguhit ang susunod na mangyayari sa pangungusap. Ipaliwanag ito sa
klase. Balikan ang naganap na laro.
Talakayin ang mga suliranin sa naganap na laro.
1. Si Maria ay masipag mag-aral.
Balikan ang Kwento.
2. Kumain ng maraming lollipop si Ana. Pagsasalaysay sa kuwento Ang Batang si Lito sa pamamagitan ng story
grammar.
3. Kami ay kumakain ng masusustansiyang pagkain.

4. Umakyat sa puno si Milo. 2. Sino ang 3. Saan


mga tauhan naganap ang
5. Tapos na ang klase biglang bumuhos ang malakas sa kuwento? kuwento?
na ulan. 1. Ano ang
pamagat ng
kuwento?

4. Ano ang 5. Paano


nabigayan
nangyari sa solusyon ang
kuwento? problema sa
kuwento?

Talakayin ang story grammar.


Magbigay pa ng halimbawa.

Ang Batang Matulungin at Masunurin

Si Paul ay nagmamadaling lumabas sa paaralan upang umuwi.


Paggagalitan siya ng ina kapag mahuli siya sa pag-uwi.

Habang naghihintay siya ng sasakyan may lumabas na mag-ina sa


paaralan. Sa unang tingin palang niya, kitang kita na masama ang pakiramdam
ng bata. Tumayo ang mga ito sa tabi niya upang umabang din ng sasakyan.
Maya-maya may humintong sasakyan sa harapan ni Paul.

Sasakay na sana siya subalit nakita niya na namimilipit sa sakit ng


tiyan ang bata. Nagmamadali siya sa pag-uwi dahil sa pagagalitan siya ng ina
kapag nahuli sap ag-uwi subalit naawa siya sa bata.

Alam niyang mas kailangan ng mag-ina na sumakay kaagad, kaya


ipina-ubaya nalang niya ang sasakyan sa kanila. Nagpasalamat ang ina ng
bata. Naghintay muli si Paul ng susunod na sasakyan na masaya dahil
nakatulong siya sa kapwa kahit sa munting paraan lang.

A A
Pag-ugnayin ang pangungusap sa Hanay A at ang larawan ng susunod
na mangyayari sa Hanay B. Basahin ang kwento.
Isalaysay ang kwento sa pamamagitan ng paggawa ng story grammar.
Remarks

Reflection

You might also like