Professional Documents
Culture Documents
Filipino34 q2 w4 Marvilleaban
Filipino34 q2 w4 Marvilleaban
MARVI L. LEABAN
Lesson Plans for Multigrade Classes TEACHER 1
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
Grades 3 and 4 RIZAL DISTRICT
Unang Araw
Layunin ng Aralin Naisasakilos ang tulang napakinggan Nakikinig nang mabuti sa nagsasalita upang maulit at
Natutukoy ang mga salitang magkakatugma mabigyang-kahulugan ang mga pahayag
Nasasagot ang mga tanong tungkol sa teksto ng Nagagamit ang magagalang na pananalita sa iba’t
binasang tula ibang sitwasyon (pagpapahayag ng pasasalamat)
Nagagamit ang uri ng pandiwa ayon sa panahunan sa
pagsasalaysay ng nasaksihang pangyayari
Nasasabi ang sanhi at bunga ayon sa nabasang
pahayag
Kagamitang Panturo BOW, CG, TG, (OTHERS) BOW, CG, TG, (OTHERS)
DT IL
A. Ilahad ang tula sa mga bata.Basahin ng guro nang Bumuo ng limang pangungusap na may kilos batay sa
malakas ang tula.”Pera at Basura” (Appendiks 2) ipinakitang larawan. Isulat sa malinis na papel.
Itanong:
1, Ano ang pamagat ng tula?
Ilarawan ang bata sa tula.
2. Ano-ano ang ginagawa ng bata sa tula?
3. Dapat ba siyang tularan? Bakit?
4. Bakit kailangang ihiwalay o pagbukod-bukurin ang mga
basura?
5. Ano ang mga puwede nating gawin sa mga bote? Plastik?
Papel?
6. Ano ang mangyayari kung mag re-recycle tayo ng mga
basura?
7. Paano natin pinaghihiwalay ang ating mga basura?
GW DT
Papangkatin ang klase sa tatlong grupo..
W A. Magpakita ang guro ng larawan ng lamok.(Appendiks 6)
1. (Slow Learners) Ipagawa sa mga bata ang mga salitang Itanong: Anong larawan ang nakikita ninyo? Sa tuwing
may kilos batay sa binasang tula..(Apendiks 3) nakikita ninyo ito, ano ang naalala ninyo?
2. (Average) Magbigay ang guro ng tula. Salungguhitan Nakatutulong ba ito o hindi?
ang mga salitang magkakatugma.(Apendiks 4) Pag-usapan ang sagot ng mga bata.
3. (Fast Learners) Magbigay ang guro ng tula at basahin B. Talakayin ang kahulugan ng salitang dengue at
ng mga bata gamit ang awit o rap. (Apendiks 5) sintomas nito sa mga bata. Tukuyin kung paano ito
maiiwasan sa ating pamayanan.
. . Magbigay ang guro ng sitwasyon tungkol sa mga taong
nakaranas ng dengue at sintomas. Sabihin ng guro ang
sanhi at bunga nito sa ating pamayanan.
IL GW
Ipabasa muli ang tula sa mga bata at hanapin ang mga WPapangkatin ang klase sa tatlong grupo..
salitang magkakatugma.Tingnan sa (Appendik 2) 1.(Slow Learners) Magbigay ng limang halimbawa ng
magagalang na salita. (Apendiks 7)
2.(Average Learners) Isulat ang mga magagalang na salita
batay sa mga sumusunod. (Apendiks 8)
- Magalang na pagbati
- Pakikipag-usap sa mga nakatatanda
- Pakipag-usap sa mga hindi kakilala
- Paghingi ng paumanhin
3. (Fast Learners) Magpasadula sa mga bata ng dayalogo
gamit ng mga magagalang na pananalita . Gamitin ang
rubriks bilang gabay sa pagsasadula. (Appendiks 9)
A A
as Tingnan sa Apendiks 10.
as Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
ab 1. Paano ba maiiwasan o mababawasan ang kaso ng dengue
i sa ating pamayanan?
an 2. Sino-sino ang magiging katuwang natin sa pagsugpo
g nito?
sa
nh .
i .
at
bu
ng
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nagagamit ang malaki at maliit na letra at mga Naibibigay ang kahulugan ng mga salitang pamilyar
bantas sa pagsulat ng mga parirala o pangungusap at di-pamilyar sa pamamagitan ng pag-uugnay sa
Nagagamit ang iba’t ibang bahagi ng aklat sa sariling karanasan
pagkalap ng impormasyon Nakasusulat ng timeline tungkol sa mga pangyayari
sa binasang teksto
Naisasalaysay nang may tamang pagkakasunod-
sunod ang nakalap na impormasyon mula sa
napanood
Paksang Aralin Paggamit ng malaki at maliit na letra Pagbibigay ng kahulugan ng mga salitang pamilyar
Paggamit ng iba’t ibang bahagi ng aklat sa at di-pamilyar sa pamamagitan ng pag-uugnay sa
pagkalap ng impormasyon sariling karanasan
Pagsulat ng timeline tungkol sa mga pangyayari sa
binasang teksto
Pagsasalaysay ng may tamang pagkakasunod-sunod
ang nakalap na impormasyon mula sa napanood
Kagamitang Panturo BOW, TG, LM, (others) BOW, TG, LM, (OTHERS)
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):
DT IL
Talakayin sa mga bata ang binasang kwento. Isulat ang mga salitang pamilyar at di-pamilyar batay sa
Itanong: kwentong binasa.
Ano ang pamagat ng kwento?
Sino-sino ang pinag-uusapan sa kwento?
Bakit nalungkot si Maki Nilya?
Bakit dati-rati’y tuwang-tuwa siya kapag umupo na sa
kanyang harap si Jon-Jon?
Ano ang pinag-uusapan nila Jon-Jon at ang kanyang
daddy?
Ano ang naisip at nadama ni Maki Nilya nang marinig
niya ang pinag-uusapan ng dalawa?
Ano-ano ang nagawa ng kompyuter?
Ano ang nagging problem ni Maki Nilya?
Ano ang ipinangako ni Jon - Jno kay Maki Nilya?
Sa iyong palagay , paano makatutulong ang iyong
kompyuter sa inyong pag-aaral?
Kung magkakaroon ka ng kompyuter, paano mo ito
mapangangalagaan?
A A
Isulat ang pangalan ng tatlong kaibigan mo. Sa tapat nito Tingnan sa Appendiks (18)
sumulat ng isang parirala o pangungusap tungkol sa
kanya. Ilagay sa malinis na papel.
b
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nasasagot ang Lingguhang Pagsusulit na may 80% sa pagkatuto
Paksang Aralin Tingnan sa Appendiks 19 Tingnan sa Appendiks 20
Kagamitang Panturo
WHOLE CLASS ACTIVITY
Sabihin sa mga bata ang pamantayan ng pagsusulit.
Remarks
Selection
REFERENCES
Pera at Basura
Tamang pagtatapon
Ng mga basura
Lagi kong isinasagawa
At tunay kong pinahahalagahan.
Nabubulok at di nabubulok
Aking pinaghihiwalay
Bote, plastik at papel
Puwede pang pakinabangan.
1. ______________ _______________
2. ______________ _______________
3. ______________ _______________
4. ______________ _______________
5. _ _____________ _______________
Apendiks 3
Basahin muna ng guro ang tula sa mga bata bago ipagawa ang kani
kanilang Gawain.
PANGKAT I
Ipagawa sa mga bata ang mga salitang may kilos batay sa binasang
tula.
Apendiks 4
PANGKAT II
PANGKAT III
Pangkat I
1. ______________________________
2. ______________________________
3. ______________________________
4. ______________________________
5. ______________________________
Apendiks 8
Pangkat II
o Magalang na pagbati
o Pakikipag-usap sa makatatanda
o Pakipag-usap sa mga hindi kakilala
o Paghingi ng paumanhin
Apendiks 9
Pangkat III
Rubriks sa Gawain
Dula-Dulaan
Panuto: Basahin ang mga salita sa loob ng kahon.Isulat ang mga salitang
makakatugma.
1. ______________ _______________
2. ______________ _______________
3. ______________ _______________
4. ______________ _______________
5. ______________ _______________
Apendiks 11
Bahagi ng pabalat
laman ay ngalan ng aklat
Ang paunang salita
mula sa may-akda
Ang talahulugan
Nagbibigay ng kahulugan
Talaan ng nilalaman
Pagkakasunod-sunod naman
Sumangguni ka sa katawan
At sa karapatang-ari naman
1, ____________
2. ____________
3. ____________
4. ____________
5. ____________
Apendiks 13
Pangkat II
Basahin ng guro ang kwento bago ipagawa sa mga bata ang kanilang gawain.
Lumipat ang pinsan kong si Mimi sa Amerika noong isang taon. Nakakausap ko na
lamang siya sa telepono.
Isang araw, sinabi sa akin ni Mama na makakausap at makikita ko raw si Mimi! Sabik na
sabik akong sumunod kay Mama. Inisip ko na maaring umuwi na si Mimi bilang sorpresa.
Hindi pala!
Maari na palang makausap nang harapan ang isang taong nasa malayo sa
pamamagitan ng computer at internet.
Apendiks 15
Pangkat I
Panuto: Isulat sa loob ng bituin ang mga salitang hiram batay sa binasang kwento.
Apendiks 16
Pangkat II
1. telepono - ____________________
2. computer - ___________________
3. monitor - ____________________
4. telebisyon - ____________________
5. internet - ___________________
Apendiks 17
Pangkat III
Panuto: Basahin ang maikling kwento at isulat ang tamang pagkasunud-sunod sa time line.
5 2
4 3
Apendiks (19)
Lingguhang Pagsusulit
Si Dolly
Dolorosa S. de Castro
Araw at gabi
Siya ay lagi kong katabi
Sa pagkain at paglalaro
Siya ang kasa-kasalo
Magkakatugmang
Salita
Apendiks 20
Lingguhang Pagsusulit
Basahin ng guro ang kwento. Talakayin muna ang kwento bago ipagawa ito sa kanila.
Mariang Tilapya
Maria Castillo-David
Isang umaga, masayang naglalakad si Rosa sa tabing-ilog nang marinig niya ang isang
munting tinig.
“Rosa, tulungan mo ako.” Isang maliit na tinig mula sa tabing-ilog ang narinig niya. Hinanap
niya ito at laking gulat niya nang makita ang isang tilapya na nagsasalita.
“Bakit mo ako tinawag?” tanong ni Rosa sa isda.
“Ako si Mariang Tilapya, at nais kong tulungan mo kaming mga nakatira dito sa ilog. Sobra
na ang pang-aabuso ng mga tao,” wika ng isda.
“Ano ba ang ginawa namin sa inyo?” tanong muli ni Rosa.
“Lahat ng basura ay sa ilog ninyo itinatapon, pati mga patay na hayop ay dito rin
inihahagis. Pati tuloy ang mga maliliit at maging mga itlog pa lang ay namamatay dahil sa
labis na dumi,” mahabang himutok ni Mariang Tilapya.
“Kung patuloy kayong mga tao sa masamang gawain ninyo, mawawala nang tuluyan ang
likas na yamang tubig,” dagdag pa ng isda.
“O sige, tutulungan kita,”pangako ni Rosa.
Biglang nagising si Rosa dahil sa nakabibinging patak ng ulan sa kanilang bubong .
Panaginip lang pala ang lahat. Pagdungaw niya sa kanilang bintana upang silipin ang ilog
na malapit sa kanilang tahanan, nanlaki ang kaniyang mga mata. Mistulang dagat ang
kanilang paligid.
Matapos ang kanilang araw, humupa na rin ang baha. Bawat isa sa kanilang banyo
ang lumalabas ng bahay na may dalang kagamitan sa paglilinis.
Lihim na napangiti si Rosa sa nakita. Tiyak siya rin si Mariang Tilapya kahit siya ay isang
panaginip lamang.
A. Isulat sa time line ang tamang pagkakasunod ng kwento. (5 points)
1 2 3
5 4
B. Ibigay ang hinihingi ng diagram batay sa sa binasang kwento..(5 points)
Prepared by:
MARVI L. LEABAN
Teacher I
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
RIZAL DISTRICT