You are on page 1of 8

Paaralan Antas: II

Guro Asignatura: Filipino


DAILY LESSON LOG Petsa at Oras ng Pagtuturo Markahan: 2nd Linggo 2
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I.LAYUNIN
A.Pamantayang Naipamamalas ang Naipakikita ang kasanayan sa Naipamamalas ang iba’tibang Nagkakaroon ng papaunlad Naipamamalasangiba’tibangkas
Pangnilalaman kakayahan sa mapanuring paggamit ng Filipino sa kasanayan upang makilala at nakasanayan sa wasto at anayanupangmaunawaanangiba
pakikinig at pagkaunawa sa pasalita at di-pasalitang mabasa ang mga pamilyar at di- maayos na pagsulat at ’tibangteksto
napakinggan pakikipagtalastasan pamilyar nasalita paggamit samga pamantayan
sa pagsulat
B.Pamantayan sa Nakikinig at nakatutugon Nagagamit nang wasto ang Nakikilala ang mga tunog na Nagkakaroon ng panimulang Nagkakaroon ng
Pagganap nang angkop at wasto mga bahagi ng pananalita sa bumubuo sa pantig ng mga kasanayan sa maayos pagpapahalaga at
mabisang pakikipagtalastasan salita napagsulat ng pakabit-kabit at kasanayansapaggamit ng
upang ipahayag ang sariling sa paggamit ng mga sangkap wikasakomunikasyon at
ideya,damdamin at karanasan. sa pagsulat pagbasa ng iba’tibanguri ng
panitikan

C.Mga Kasanayan sa F2PN-IIb-2 F2PS-IIb-1 F2PB-IIa-b-3.1.1 F2KM-IIb-f-1.2 F2-PL-Oa-j-3


Pagkatuto. Isulata ng Nagagamit ang naunang Naipapahayag ang sariling Nakasasagot sa mga tanong Nasisipi ng wasto at malinaw Naipamamalas ang paggalang
code ng bawat kaalaman o karanasan sa ideya/ damdamin o reaksyon tungkol sa nabasang kuwento ang parirala/ pangungusap sa ideya, damdamin at kultura
pag- unawa ng tungkol sa napakinggang ng may akda ng tekstong
napakinggang teksto kuwento o alamat F2KP-IIb-8 napakinggan o nabasa
kasanayan F2PN-IIb-2.1 Natutukoy ang mga salitang F2-PL-a-j-3.1
Naiuugnay ang sariling magkatugma Napapahalagahan ang kultura
karanasan sa pag unawa sa ng may akda mula sa tekstong
tekstong napakinggan F2PT-IIb-1.7 napakinggan
Nakagagamit ng mga pahiwatig
upang malaman ang kahulugan F2-PL-a-j-3.2
ng mga salita tulad ng paggamit Naipapaliwanag kung paano
ng mga palatandaang pananatilihin at pauunlarin ang
nagbibigay kahulugan(context kultura ng bawat Filipino
clues) katuturan o kahulugan ng
salita

II.NILALAMAN Pag-ugnay ng sariling Pagpapahayag ng sariling Paggamit ng mga salitang Pagsipi ng wasto at malinaw Pagpapahalaga ng kultura ng
karanasan sa pag-unawa ideya, damdamin o reaksyon kasingkahulugan pagtukoy sa parirala pangungusap. may- akda
ng tekstong napakinggan tungkol sa napakinggang ng mga salitang magkatugma
kuwento o alamat
KAGAMITANG
PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa K-12 CG 27 K-12 CG ph.27 K-12 CG 27 K-12 CG 27 K-12 CG 27
Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa K to 12 LM ph 168- 169 K to 12 KM ph 37-38 K to 12 LM ph. K to 12 LM ph K to 12 LM p. 141
Kagami-tang Pang
Mag-aaral
3.Mga pahina sa
Teksbuk
4.Karagdagang ,
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B.Iba pang Larawan, tsart ng kuwento Tsart, , larawan na mukha na Mga larawan ng kuwento at
Kagamitang Panturo nagpapahiwatig ng ibat-ibang tsart, plaskard
damdamin
III.PAMAMARAAN
A.Balik-aral sa Pagbasa ng mga magagalang Isasalay ng mga bata ang Pagsasanay sa pagbasa ng mga Pagbabaybay ng mga salita. Ano ano ang gagawin upang
nakaraang aralin at / na salita tungkol sa kanilang kaarawan. salita na nakasulat sa mga 1. Mahaba maging maayos ang pagsulat
o pagsisimula ng 1.Magandang araw po. Itanong kung ano ang kanilang plaskard. 2. Mataba ng mga salita,
bagong aralin 2.Maaari po bang nararamdaman. mataba- mahaba 3. Makulay parirala/pangungusap?
magtanong? makulay- buhay 4. Malusog
3.Maraming salaam po. 5. malinis
4. Paalam na po.
Kailan ba ang inyong Magpakita ng larawan na Ilahad sa klase ang larawan ng “Wrap Around”Pagtugmain Magpakita ng larawan ng mga
B.Paghahabi sa kaarawan? nagpapahiwatig ng ibat-ibang isang malaki at maliit na mag ang mga salitang Muslim at Kristiyanos
layunin ng aralin Nakatanggap ba kayo ng damdamin. anak. Lagyan ng pangalan ng magkasingkahulugan mula sa Itanong:
regalo sa inyong kaarawan? Ano ang nararamdaman mo bawat larawan. hanay A patungo sa hanay B. Ano ang masasabi ninyo sa
(Pagpapakita ng isang ngayon ? iguhit ito Hanay A Hanay B larawang ito?
pagdiriwang ng karawan) Hayaang sabihin ng mga bata pandak dalisay Maaring sabihin ng mga bata
ang mga dahilan ng kanilang matangkad berde ang kanilang kaugalian o
nararamdaman. luntian mataas kultura. (gamit ang venn
malinis maliit diagram)
Mahaba ang Maikli ang
damit damit
Hindi kumain Kumain ng
ng karneng karneng baboy
baboy
Nagsisimba Nagsisimba
tuwing tuwing Linggo
Biyernes
Bakit sila magkakaiba? Ano
ang tawag sa kaugaliang ito?
C.Pag-uugnay ng mga Basahin: Pakinggan ang kuwento na Basahin ang tula: Basahin ang tula Magpakita ng larawan ng mga
halimbawa sa bagong “Ang Kaarawan ni Hannah” ipaparinig ng guro. ‘ Natuwa si Ina” sumusunod:
aralin Masayang- masaya si Hanna “Ang Hari ng mga Gulay” Ako’y may alaga Aking ipinitas ng rosas si Ina. Katutubong sayaw
dahil kaarawan niya. Asong mataba Pagkat araw yaon ng Bayanihan
Iniimbitahan niya ang Mga tanong: Buntot niya’y mahaba pagsilang niya . Ati-atihan
kanyang mga kaibigan . 1. Ano ang Malinis ang mukha. Sa halip na rosas ang bigay ni Pagmamano
Doon sila mananghalian . nararamdaman ng Asong malusog kuya Babae at lalaking nakadamit
May dala silang regalo. mangangaso habang Mataas ang buntot Ang mabangong kuwintas Pilipino
Binuksan ni Hanna at naglalakbay sa Dalisay ang mukha niyang sampaguita. .
tuwang tuwa siya sa kagubatan? Pagsagot sa mga tanong: Sa tuwa ni Ina, kami ay Itanong:
kanyang nakita. Dahil 2. Sino ang kanyang 1.Sino ang may alaga? niyakap 1.Ano-ano ang nakikita ninyo
paborito niyang bag ang nasalubong sa daan? 2. Ano ang kanyang alaga Hanggang tumulo ang luhang sa larawan?
kanyang natanggap. 3. Bakit nagalit ang 3. Ilarawan ang kanyang alaga. ga perlas, 2.Ano-ano ang mga ipinapakita
Nagpapasalamat si Hanna sa mangangaso? O mga anak ko! Ang sabi sa ng mga larawan?
kanyang mga kaibigan. 4. Ano ang nangyari sa Isusulat ng guro sa pisara ang galak Sagot: mga kaugalian,
matanda at sa dalaga? mga sagot ng mga bata . Kayong tag- aliw itong inang tradisyon
5. Ano reaksyon ninyo liyag. 3.Ano ang maaari nating
sa napakinggang itawag sa mga kaugaliang ito?
kuwento Itanong: Sagot: kultura
1. Ano ang ginagawa 4.Kaninong kultura ito?
ng mga anak sa (Pilipinas)
kaarawan ng kanyang
ina? Basahin Natin ang kuwento
2. Ano ang
naramdaman ng ina “Ang Kapatid Kong Balik
nang binabati at Islam”
inabutan ng
bulaklak? Ni: Divina C. Tamporong
3. Walo kaming
Isulat sa pisara ang sagot magkakapatid, anim kaming
babae at dalawang lalaki. Sa
1. Binigyan ng rosas ang hirap ng buhay ang tatlo kong
kanilang ina. kapatid na babae ay nangibang
2 .Natutuwa ang ina. bansa upang magtrabaho bilang
mga kasambahay. Matapos
ang dalawang taon umuwi na
sila dahil tapos na ang kanilang
kontrata.
Pag-uwi nila Balik Islam na
sila. Nakasuot na sila ng
mahahaba na damit. Nakabalot
na ang kanilang ulo dahil hindi
na pwedeng ipakita ang
kanilang buhok. Bawal na sa
kanila ang kumain ng karneng
baboy .
Sa tuwing bumibisita sila sa
bahay hindi ako maghahanda
ng mga ulam na may karneng
baboy dahil hindi na sila
kumakain. Hindi na rin ako
nanibago sa kanila na
maraming beses silang
nananalangin sa isang araw.
Hindi na rin sila naniniwala sa
mga kaarawan. Nirerespeto ko
ang kanilang kultura at
paniniwala.Kaya buo pa rin an
gaming pamilya at
nagmamahalan sa isat-isa kahit
may ibat- iba na kaming
paniniwala.

Bigyan ng oras ang mga Basahin ang mga Mga tanong; Basahin ang mga pamantayan Mga tanong:
D.Pagtalakay ng bata na magkuwento sa pangungusap. Ano ang kahulugan ng salitang sa pagsulat 1.Ano-ano ang kanilang mga
bagong konsepto at kanilang karanasan tungkol 1.Naku! Ang daming ginto mataba? Mahaba,, malinis paniniwala at kultura?
paglalahad ng bagong sa kanilang kaarawan. nito! Mayaman na ako! Ang salitang mataba ay 2.Bakit sila nakasuot ng
kasanayan #1 2. Nasaan na ang aking mga kasingkahulugan ng malusog. Isulat ang mga parirala sa tula. mahahaba na damit?
Isasalaysay sa klase. ginto! Bakit nawala dito!. Ang salitang mahaba ay 1.Aking pinitas 3.Paano mo maipapakita ang
3. Patawarin mo po kasingkahulugan ng mataas 2.bigay ni kuya paggalang sa paniniwala at
ako.Inutusan lang po ako. Ang malinis at dalisay ay 3.Mabangong kuwintas kultura ng iba.
magkasingkahulugan. 4. tumulo ang luha
Mga Tanong: Basahin ang tula ; 5.inang liyag
1.Ano ang damdaming Batang Bayani
ipinahiwatig sa unang Dukha siyang tinawag ng
pangungusap? lahat
2.Sa pangalawang Talino’y subok at totoong
pangungusap? matapat
3.Sa ikatlong pangungusap? Sa ati’y tumulon kahit anong
hirap
Isusulat ng guro ang sagot sa ‘Yan ang batang isang
pisara. papuri’t nararapat
Ating kilalanin bigyan ng
palakpak
Papuri’t alay ay mabangong
bulaklak
Nararapat sa puong niyang
busilak
Buhay inilaan kahit
mapahamak..
Ano ang masasabi ninyo sa
mga salitang may
salungguhit? (mga salitang
magkatugma)
E.Pagtalakay ng Basahin ang kuwento. Ano-anong mga damdamin Mga Gawain: Mga Gawain: Mga Gawain:
bagong konsepto at ”Ang Kaarawan ni Cyra” ang ipinahiwatig sa bawat Gawain 1. Unang pangkat Unang pangkat:
paglalahad ng bagong pangungusap? Basahin ang mga pangungusap Sipiin ang mga parirala na
kasanayan #2 Umuwi si Cyra nang maaga at sipiin ang mga nakasulat sa plaskard sa kabit Magpakita sa grupo ng larawan
dahil ipinagdiwang niya ang kasingkahulugan ng mga na paraan. na nagpapakita ng
ika-7 taong kaarawan . salitang may salungguhit. BAYANIHAN
Inimbitahan niya ang lahat 1.Kahit madungis ang pulubi ay 1. Madungis ang pulubi. Buhay pa ba ang kulturang ito?
na mag-aaral sa aming klase. hindi ito pinagtawanan ni 2. Maduming damit
Pagsapit ng alas 4:30 ng Berto.( madumi, malinis, 3. Maaliwalas ang Pangalawang pangkat
hapon sabik na sabik na ang mabango) paligid Mgpaligsahan sa pagsagot
mga bata na magtungo sa 2.Tumulong sa paglilinis ang 4. Maayos ang paligid. kung kaninong kultura ang
kanila. magkaibigan kaya maaliwalas isinasaad?
Tuwang –tuwa ang mga bata ang paligid.(malinis, madumi, Pangalawang Pangkat
dahil pagdating nila nakakita makalat) 1.Pasusuot ng mahahabang
sila ng clown , makukulay 3.Maiingay ang mga bata Isulat ang mga salita sa kabit- damit.
na mga lobo at maraming habang nakapila sa kantina sa kabit na paraan. 2.Pagkain ng ulam ng may
papremyo sa mga paaralan.(tahimik, maaayos, karneng baboy
palaro,pagkain at, mga bisita magugulo) Maiingay- magugulo 3.Lumuluhod habang
.Gabi na ng makauwi ang 4.Tinulungan ni Darren ang Matulin- mabilis nanalangin
mga bisita dahil sa malakas nadapang bata dahil sa Maalaga- maaruga 4.Nagbabasa ng Koran.
na ulan. Ang iba ay pagtakbo ng matulin. Mabango- 5.Yumuyuko kapag
masayang naligo sa ulan 5. May sakit ang maalagang ina mahalimuyak nagsisimba.
mabuti nalang at hindi sila ni Eric kayasiya ang gumagawa
napagalitan ng kanilang mga sa gawaing bahay.(pabaya.
magulang. maaruga, makasarili)
Gawain 2
Salungguhitang ang mga pares
na salitang magkatugma.
Ang bilin sa akin ng ama’t
ina ko.
Maging magalang mamupo
ako
Kapag kinakausap ng
matandang tao.
Sa lahat ng lugar sa lahat ng
dako.
Sagutin ang mga tanong: Mga Gawain: Pangkatang gawain : Mga Gawain: Ano ang dapat gawin sa
F. Paglinang sa 1.Sino ang nagdiwang ng Sipiin ang mga parirala o magaganda nating kultura?
kabihasaan kaarawan? Ibigay ang damdaming Unang Pangkat pangungusap sa papel.
( Leads to Formative 2.Ano- ano ang kanilang ipinahiwatig “maligayang 1.Magbigay ng limang pares ng Panatilihin at paunlarin ang
Assessment ) ginawa doon? kaarawan inay”masaya po salitng magkasingkahulugan na 1. Matandang tao magagandang kultura.
kami dahil narating pa ninyo tumutukoy sa sumusunod na 2. Maiingay ang mga
ang ika-animnapu’t na larawan.Tingnan ang larawan bata. Bakit natin kailangang
kaarawan. sa pahina 214 sa KM. 3. Maalagang ina panatilihin at pahalagahan ang
Unang Pangkat Ikalawang Pangkat 4. Tumulong sa ating kultura?
Iguhit ang inyong Basahin ang tula at hanapin ang paglilinis ang mga
naramdaman kung kayo ay salitang magkatugma. magkaibigan. Dahil ito ang nagpapakilala sa
pinupuri ng inyong guro. “Sa Bukid” 5. Nadapa ang bata. ating pagka Pilipino.
Ibig kong manirahan sa
Ikalawang Pangkat malayong bukid
Isakilos at ipakita ang inyong Doon ay payapa’t luntiang
nararamdaman kung kayo ay paligid
napapagalitan ng nanay. Maraming halaman klima ay
malamig
Makilala ang lahat tao’y
mabait.

G. Paglalapat ng Pangkatang Gawain: Tukuyin ang ipinahiwatig ng Pick and Post Isulat nang kabit –kabit ang Isadula:
aralin sa pang araw- Pagsasalaysay sa mga bawat linya piliin sa kahon. Hanapin ang kasingkahulugan mga parirala. Pagpapaalam sa magulang
araw na buhay pangyayaring naobserbahan. ng mgasalitang nakasulat sa Si ina kung aalis ng bahay.
Unang Pangkat Nagagalit natutuwa hawak mong flashcard sa mga Maalagang ina
1.Isalaysay ang mga nalulungkot nasisiyahan salitang nakakalat sa loob ng Maaliwalas na paligid
pangyayari sa kaarawan ni naiiyak silid aralan. Masayang pamilya
Cyra Kuwintas na sampaguita.
1.”Ang dami! ayoko na.”
Ikalawang Pangkat 2.”Ang tataas ng marka ko
Iuugnay ang inyong mga tiyak matutuwa si nanay.”
karanasan sa padiriwang sa 3.”Naku! walang ilaw ang
inyong kaarawan. dilim ng paligid.”
4.”Hu!Hu!Hu! ang sakit ng
ngipin ko.”
5.”Bakit kaya hindi ako
isinama ni ate sa parke?”
H. Paglalahat ng Bakit kailangan nating Ano-anong mga damdamin Ano ang tawag sa mga salitang Ano ang dapat tandaan sa Sagutin:
Aralin iugnay ang ating karanasan ang maaaring ipinahiwatig ng pareho ang kahulugan? pagsulat? Paano nanatili at uunlad ang
sa tekstong ating usapan/pahayag mula sa Paano matukoy ang mga ating kultura?
mapakingan? tauhan. salitang magkatugma?
Kailangan nating Tingnan sa KM ph.38 Ano ang tawag sa mga salitang
iugnay ang karanasan pareho ang tunog sa hulihan?
ng bata upang
madaling
maunawaan at
maintindihan ang
teksto napakinggan.
I. Pagtataya ng Aralin Gamit ang rubrics . Isulat ang mga damdamin Hanapin ang mga pares na Sipiin nang wasto ang mga Isulat ang P kung panatilihin at
ipinahiwatig sa bawat salitang magkasingkahulugan pangungusap. HP kung hindi panatilihin ang
Hayaan ang bawat grupo na pangungusap. sa tula. Isulat ito sa sagutang 1.Ako ay si______________. mga sumusunod na kaugalian.
magkuwento tungkol sa 1.”Yehey! nanalo kami.” papel. 2.Ako ay may pitong taong ____1.kuwentong bayan
kanilang mga karanasan at 2.”Bakit mo iniwan ang Hangin ay malinis tunay na gulang. ____2.pagmamano
iugnay ito sa ibang sinaing nasunog tuloy.” dalisay 3.Ako ay pumasok sa ____3.bayanihan
karanasan. 3.”Ilang ulit ko nang sinasabi Ang dagat ay asul ang langit Paaralang Elementarya ng ____4. Katutubong awitin at
sa iyo na bawal ditto ang aso.” ay bughaw Albatera tula.
Hatiin ang klase sa dalawa Bukid ay sagana, maraming 4.Ang aking guro ay ____5.Pagsisimba tuwing
at hayaan ang grupo na palay si_______. linggo.
magkuwento tungkol sa Tanawi’y marikit 5.Ipinanganak ako sa
kanilang karanasan at magandang tingnan. ________.
iugnay nila ito sa bawat isa. Salunguhitan ang dalawang
pares na salitang
magkatugma.
1.Hangin ay malinis tunay
na dalisay.
2.Tanawin ay marikit ang
langit ay bughaw.
J. Karagdagang Magkuwento tungkol sa Sumulat ng pangungusap na Isulat sa sagutang papel ang Sumulat ng limang Pumili ng isang kaugalian na
Gawain para inyong nadaluhang nagpapahiwatig ng damdamin kasingkahulugan ng sumusunod pangungusap Isulat nang gusto mong panatilihin. Paano
satakdang- aralin at pagdiriwang. na nasisiyahan. na salita: maayos ang mga pangungusap mo ito mapapanatili?
remediation 1. Malambot sa kabit-kabit na paraan.
2. Mataas 1.Aking pinitas ng rosas si ina.
3. Pango 2.Pagkat araw yaon ng
4. Malawak pagsilang niya.
5. Mahirap 3.Mabangong kuwintas.
4.Niyakap ang ina.
IV MGA TALA
V.PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral
na
Magpapatuloy sa
remediation.
E.Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos ?

F. Paano ito
nakatulong?
Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyon sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking na
dibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like