Professional Documents
Culture Documents
Unang Araw
Layunin ng Aralin PAKIKINIG PAKIKINIG
Naiguguhit ang naibigang bahagi ng napakinggang kuwento Nakasasagot sa mga tanong tungkol sa napakinggang
(batay sa tunay na buhay) kuwento
Paksang Aralin Pagguhit sa naibigang bahagi ng napakinggang kuwento Pagsagot sa mga tanong tungkol sa napakinggang kuwento
(batay sa tunay na buhay)
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) Kuwento:May Sakit si Ina TM, TG, BOW, (others) Kuwento: May Sakit si Ina
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Whole Class
Grade Level Grade 1 Grade 2
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the Ability Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade levels as Friendship Groups
activities. one group. Other (specify)
Mixed Ability Groups Combination of Structures
Direct Teaching Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
DT
A. Babasahin ng guro ang kuwentong pinamagatang” May Sakit si Ina” (Apendiks 1 Araw 1 Baitang 1 at 2)
Talakayan ang seleksiyon:
Itanong:
Naranasan nyo na ba na magkasakit ang iyong ina?
Bakit kilangang alagaan ang iyong ina kapag siya ay may sakit?
Paano mo ipapakita ang pagmamahal mo sa kanya kung may masamang karamdaman ang iyong ina?
IL DT
Gawain: Sabihin:
a. Iguhit ang naibigang bahagi ng kuwento. a. Sagutin ang mga tanong ayon sa narinig na
b. Maghanda ng sasabihin kung bakit ito ang kuwento.
nagustuhan mong bahagi. 1. Anong uri ng bata si Trina?
2. Ano ang nangyari sa kanyang ina?
3. Paano niya ipinakita ang pagmamahal sa
kaniyang ina?
4. Sa palagay mo, masusundan ba ni Trina ang
panuto na ibinigay ng kaniyang ina?
5. Ano kaya ang nararamdaman ng ina ni Trina
sa ipinakita nitong pagmamalasakit sa
kaniya?
6. Ikaw, paano mo ipapakita ang pagmamahal
mo sa iyong ina?
DT
Pakikinig sa mga sasabihin ng mga bata tungkol sa iginuhit.
Grade Level Grade 1 Grade 2
Paglalagom: Bilang isang anak, ano ang dapat gawin kung may sakit ang iyong ina?
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin PAGSASALITA GRAMATIKA
Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa Nakapaglalarawan ng mga bagay, tao,pangyayari at lugar
paaralan
GRAMATIKA
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagbibigay ng
pangalan ng tao, lugar, hayop, bagay, at pangyayari
Paksang Aralin Pag-uulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari Paglalarawan ng mga bagay, tao,pangyayari at lugar
sa paaralan
Paggamit nang wasto ang pangngalan sa pabibigay ng
pangalan ng tao, lugar, hayop, bagay, at pangyayari
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, mga tunay na tao, lugar, hayop, bagay, at TM, TG, BOW; kahon na may mga larawan ng bagay,
pangyayari tao, pangyayari at lugar
Kuwento: May Sakit si Ina Kuwento: May Sakit si Ina
DT
a. Balik-aralan ang binasang kuwento: “May Sakit si Ina”
Itanong:
Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento? Ilarawan si Trina. Ilarawan ang ina
Pamamaraan
Ano –ano ang mga bagay sa kuwento? Ilarawan ang mga ito.
Saan nangyari ang kuwento? Ilarawan ito.
Magbigay ng isang napakahalagang pangyayari sa kuwento at ilarawan ito.
DT GW
Grade Level Grade 1 Grade 2
Gawain: a. Bumuo ng dalawang pangkat.
1.Palalabasin ang mga bata kasama ang guro. b. Bigyan ng bawat pangkat ang tig-iisang kahon na
Sabihin: may mga larawan ng bagay, tao, pangyayari, at
“Lalabas tayo. Iikutin natin ang paaralan. Maglista ng lugar. (Apendiks2, Araw2,Baitang2)
pangalan ng tao,lugar, hayop, bagay, at pangyayari na c. Magbigay ng isang salita na naglalarawan sa bawat
makikita.” larawan.
2. Sa loob ng silid-aralan,tawagin ng isa-isa ang mga bata DT
para mag-ulat tungkol sa mga nakita at naobserbahang Pagwawasto sa ginawa ng bawat pangkat.
pangyayari sa paaralan at sasabihin din nila kung ito ay
tao,lugar, hayop, bagay, at pangyayari.
IL
Sabihin:
Isulat sa patlang kung ito ay ngalan ng tao, lugar, hayop,
bagay,at pangyayari.
1. Tasa_______________________
2. Pagong_____________________
3. Kusina_____________________
4. Nanay_____________________
5. Pista_______________________
IL
Panuto:
Magbigay ng salitang naglalarawan sa sumusunod;
1. Sapatos
2. Guro
3. Bata
4. Bukid
5. Pag-akyat sa bundok
Itala ang iskor sa indibidwal na gawain. Irerekord ito ng
guro.
Grade Level Grade 1 Grade 2
Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin PAGBASA PAGBASA
Nabibilang ang salita sa isang pangungusap Napapantig ang mga mas mahahabang salita
Nakasusunod sa nakasulat na panutong may 2-3 hakbang
Paksang Aralin Pagbilang ng salita sa isang pangungusap Pagpapantig ng mga mas mahahabang salita
Pagsunod sa nakasulat na panutong may 2-3 hakbang
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, Kuwento:May Sakit si Ina TM, TG, BOW, Kuwento: May Sakit si Ina
Manila paper na may mga pangungusap na nakasulat Mga panutong nakasulat sa manila paper
Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites
DT
Balikan ang kuwentong “May Sakit si Ina”
Itanong:
1. Ano-ano ang ngalan ng tao,lugar,bagay,at pangyayari na nabanggit sa kuwento?
2. Ilarawan ang bawat isa.
Muling iparinig ang kuwento. Magbigay ng mga pangungusap o panuto sa kwento.Itala ng guro sa pisara ang mga
pangungusap na ibibigay ng mga bata gaya ng mga sumusunod:
1. Una, maglagay ka ng kalahating takal ng bigas sa kaldero.
2. Sunod naman ay hugasan mo ang bigas.
3. Pagkatapos ay lagyan mo ito ng tatlong basong tubig para sa sabaw.
4. Isalang mo sa kalan at hintaying kumulo.
5. Hayaan mong kumulo ng sampung minuto.
6. Panghuli, timplahan mo ng asin kapag luto na.
Itanong:
1. Ilang salita ang bumubuo sa unang pangungusap? Pangalawa? Pangatlo?pang-apat?
Panlima? Pang-anim?
2. Nasunod ba ni Trina ang mga panutong ito?
3. Ilang pantig mayroon ang salitang pagkatapos?
Grade Level Grade 1 Grade 2
Magbibigay pa ng guro ng iba pang salita at tatanungin kung ilang pantig ang bawat salita.
GW DT
a. Bumuo ng dalawang pangkat. a. Bumuo ng apat na grupo.
b. Pipili ng bawat pangkat ang kanilang lider. b. Bibigyan ng bawat grupo ng manila paper na may
c. Bibigyan ng guro ang bawat pangkat ng manila paper mga panutong nakasulat. Hintayin ang hudyat ng
na may mga nakasulat na pangungusap. guro sa paggawa.(Apendiks 4, araw 3, Baitang 2)
d. Bibilangin nila ang mga salita na bumubuo sa bawat c. Pagsasagawa ng bawat pangkat.
pangungusap at isusulat nila ito sa patlang. (Apendiks IL
3, araw 3, Grado 1) Isulat ng papantig ang mga salita.
DT 1.direksiyon___________________________
Pagwawasto sa ginawa ng mga bata. 2. nagpasalamat_______________________
3.pakakapanalo________________________
4.pangunahin___________________________
5. pinag-uusapan_______________________
DT
Pagwawasto sa ginawa ng mga bata
.
Paglalagom: Bakit mahalaga na dapat sundin ang mga panuto?
Mga Tala
Pagninilay
IL DT
a. Isulat sa pisara ang mga titik ng alpabeto. a. Ipakita sa mga bata kung paano isulat ang mga
b. Ipakopya ito sa papel. letra sa paraang kabit-kabit na may tamang laki
DT at layo sa isa’t isa malaki at maliit na letra.
a. Pagwawasto sa ginawa ng mga bata. b. Bilangin habang ginagawa ito upang mas
b. Ipakita sa mga bata kung paano isulat ang mga letra masundan ng mga bata.
na may tamang laki at layo sa isa’t isa malaki at c. Ipasulat ito sa hangin/sapalad/sa likod ng
maliit na letra. kaklase.
c. Bilangin habang ginagawa ito upang mas masundan d. Ipabakat ito sa pisara.
ng mga bata. IL
d. Ipasulat ito sa hangin/sapalad/sa likod ng kaklase. a. Ipasulat ang mga titik sa kanilang papel.
e. Ipabakat ito sa pisara.
IL DT
Grade Level Grade 1 Grade 2
Sipiin ang mga titik ng alpabeto Pagwawasto sa ginawa ng mga bata
IL
DT Sabihin:
Pagwawasto sa ginawa ng mga bata. Sipiin nang pakabit- kabit ang mga sumusunod:
1. Mahilig maglaro
2. Laging magkasama
3. Sabay-sabay kumain
4. Namasyal sila sa bukid.
5. Malaki ang pabuya na makukuha ang mananalo sa
paligsahan.
DT
Pagwawasto sa ginawa ng mga bata
Mga Tala
Pagninilay
Ikalimang Araw
Layunin ng Aralin Pagpapahalaga sa Wika at Panitikan Pagpapahalaga sa Wika at Panitikan
Napahahalagahan ang mga tekstong pampanitikan sa Naipapakita ang aktibong pakikilahok sa usapan at
pamamagitan ng aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing gawaing pampanitikan
pampanitikan
Paksang Aralin Pagpapahalagasa mga tekstong pampanitikan sa Pagpapakita ng aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing
pamamagitan ng aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing pampanitikan
pampanitikan
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) Kuwento: Masayang Bakasyon TM, TG, BOW, (others) Kuwento: Masayang Bakasyon
DT
Balikan ang wastong paraan ng pagsulat ng mga titik sa hindi kabit-kabit at kabit-kabit na paraan.
Balikan din kung paano ang wastong paraan ng pasipi ng mga parirala at pangungusap.
Grade Level Grade 1 Grade 2
Itanong:
Naranasan nyo na bang pumunta sa ibang lugar o nagbakasyon kung matagal na walang pasok sa paaralan?
Saan naman kayo nagbakasyon?
Ngayon, kayo ay makikinig sa isang kuwento tungkol sa masayang bakasyon(Apendiks 5 Araw 5 Baitang 1 at 2)
Ibigay ang mga pamantayan sa wastong pakikinig ng kuwento.
DT
Ipagawa ang mga sumusunod sa bawat pangkat: Dalawang pangkat sa bawat baitang
(Pagguhit) Pangkat 1-Gumuhit ng isang magandang lugar na maaring pagbakasyunan
( Pagsasakilos)Pangkat 2- Isasakilos kung paano pangalagaan ang inyong kapaligiran
(Patatalakayan)Pangkat 3-Pag-usapan ang isang karanasan tungkol sa sariling pagbabakasyon.() (Pagbabalita)Pangkat
4- magkunwaring newskaster na nagbabalita tungkol sa magandang pook bakasyunan.
Mabait at masipag na bat si Trina. Lagi siyang tumutulong sa mga gawaing bahay.
Isang araw, nagising si Trina na may sakit ang kaniyang ina. Maaga pa ng pumunta sa
trabaho ang kaniyang ama. Inutusan sya ng kaniyang ina na bumili ng gamot. Dali-dali
naman siyang sumunod. Alalang-alala si Trina. Naisip niyang ipagluto ang kaniyang ina
ngunit hindi siya marunong.
“Madali lang pala. Hayaan po ninyo, susundin ko ng maayos ang inyong sinabi,”
masayang sabi ni Trina. Masayang pinanood ng nanay si Trina habang abala sa
pagluluto.
Panuto: Panuto:
Ilarawan ang mga sumusunod: Ilarawan ang mga sumusunod:
1. __________ 1.
2. ________________2. __________________
3. ____________3. ____________________
4. ______________ 4. __________________
5. _____________ 5.
Masayang Bakasyon
“Ang mga nakikita ninyo ay bunga ng pagtutulungan ng mga tao rito sa aming baryo
.Hindi sila nagpuputol ng mga punongkahoy.Ang batis at dagat ay pinangangalagaan at
pinanatiling malinis ,”ang sagot ng Lola .
Panuto: Lagyan ng tsek (x) ang angtas na inyong naabot sa bawat pamantayan
3=Napakahusay
2=Katamtamang husay
1=May pagkukulang
Antas ng Pamantayan
Pamantayan
3 2 1
1. Naisagawa nang
maayos, kasiya-siya,
at tumugon sa layunin
ang ipinakita.
2. Naging kooperatibo
ang bawat kaspi ng
pangkat.
3. Nagpakita ng
pagkamalikhain ang
ipinakitang palabas o
gawain ng pangkat.
Kabuuang Iskor
Lesson Plans for Multigrade Classes
Grades 1 and 2
Quarter: 2
Week: 3
SUBMITTED BY:
ROWENA P. EUGENIO