You are on page 1of 10

School: File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.

com Grade Level: II


GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by Ma’am MARIANNE MANALO-PUHI Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 12 – 16, 2018 (WEEK 9) Quarter: 4TH QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


LAYUNIN Nakapagmumungkahi ng solusyon sa Naipahahayag ang sariling ideya o Natutukoy ang paksa/simuno at Pagkatapos ng aralin ang Pagkatapos ng aralin ang
isang suliranin na napanood o damdamin sa maayos at angkop na panaguri sa pangungusap mga mag-aaral ay mga mag-aaral ay
napakinggan paraan Natutukoy at nagagamit ang mga inaasahang: inaasahang:
Nababasa ang pinaikling Nakapagsasabi ng dahilan ng pagpili print at electronic resources sa silid- nakakakuha ng 85% antas nakakakuha ng 85% antas
salita/contractions ng aklat aklatan ng pagkatuto ng pagkatuto
Nakapagbibigay ng sariling wakas sa nakasasagot sa mga tanong nakasasagot sa mga tanong
kuwento sa pagsusulit sa pagsusulit

Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at Nagkakaroon ng papaunlad na Naipamamalas ang kakayahan at tatas
tatas sa pagsasalita at pagpapahayag kasanayan sa wasto at maayos na sa pagsasalita at pagpapahayag ng
ng sariling ideya, kaisipan, karanasan pagsulat sariling ideya, kaisipan, karanasan at
at damdamin damdamin
Naipamamalas ang iba’t ibang Nauunawaan na may iba’t ibang
kasanayan upang makilala at dahilan ng pagsulat
mabasa ang mga pamilyar at di-
pamilyar na salita
Pamantayan sa Pagganap Naipahahayag ang Nakasusulat nang may wastong Naipahahayag ang
ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon baybay, bantas at mekaniks ng ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon
nang may wastong tono, diin, bilis, pagsulat nang may wastong tono, diin, bilis,
antala at intonasyon F2TA-0a-j-4 antala at intonasyon
F2TA-0a-j-2 F2TA-0a-j-2
Nababasa ang usapan, tula, talata, Nakasusulat nang may wastong
kuwento nang may tamang bilis, baybay, bantas at mekaniks ng
diin, tono, antala at ekspresyon pagsulat
F2TA-0a-j-3 F2TA-0a-j-4
Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat Nakasasali sa isang usapan tungkol Nababaybay nang wasto ang mga Nakabubuo
ang code ng bawat sa isang napanood na patalastas o salitang may tatlo o apat na apat na nang wasto at payak na pangungusap
palabas pantig batayang talasalitaang na may tamang ugnayan ng simuno at
F2PS-IVf-i-5.4 pampaningin natutunang salita mula panag-uri
kasanayan Nakakagamit ng mga pahiwatig sa mga aralin F2WG-Ivg-j-8
upang malaman ang kahulugan ng F2PY-IVi-2 Nagagamit nang wasto at ayos ang
mga salita paggamit ng mga silid-aklatan panganga laga sa mga
palatandaang nagbibigay ng kagamitang makikikita sa silid-aklatan
kahulugahan (pormal na depenisyon F2EP-Ivj-4.1
ng mga salita)
F2PP-IV-f-i-1.10
NILALAMAN IKASIYAM NA LINGGO IKASIYAM NA LINGGO IKASIYAM NA LINGGO Ikaapat na Markahang Ikaapat na Markahang
Aralin 9 Buhay at Kalikasan ay Aralin 9 Buhay at Kalikasan ay Aralin 9 Buhay at Kalikasan ay Pagsusulit Pagsusulit
Pahalagahan Pahalagahan Pahalagahan
Mga Pinaikling Salita o Contractions Pagpapahayag ng Sariling Ideya Simuno at Panag-uri

KAGAMITANG PANTURO C.G Grade 2 sa Filipino pahina 31-34 C.G Grade 2 sa Filipino pahina 31-34 C.G Grade 2 sa Filipino pahina 31-34
Sanggunian
Mga pahina sa Gabay ng Guro 180-181 181-182 182-183

Mga pahina sa Kagami-tang Pang LM in Filipino Yunit4 LM in Filipino Yunit 4 LM in Filipino Yunit 4 pahina 506-510,
Mag-aaral pahina pahina 503-506,soft copy soft copy
497-502,soft copy
Mga pahina sa Teksbuk

Karagdagang Kagamitan mula sa larawan ng computer, cellphone


portal ng Learning Resource

Iba pang Kagamitang Panturo laptap laptap laptap Test paper at lapis Test paper at lapis

PAMAMARAAN

Balik-aral sa nakaraangaralin at / o
pagsisimula ng bagong aralin Paunang Pagtataya Ipagawaang Tukoy Alam sa T.G Ipagawa ang Tukoy Alam sa T.G 1.Pagpapaliwanag ng 1.Pagpapaliwanag ng panuto
Pasagutan ang “Subukin Natin” sa pahina 181 pahina 182 panuto
LM pahina(soft copy), Hayaang ipahayag ng mga bata ang Ipakita ang larawan ng computer,
kanilang damdamin. cellphone at iba pang makabagong
Bigyang-halaga ang ginawang kagamitan.
Ano ang tinutukoy ng bawat pagpapahayag ng mga bata Magpasulat ng isang pangungusap
pangungusap sa ibaba? Piliin ang tungkol sa mga bagay na ito.
letra ng iyong sagot. Tukuyin ang simuno at panag-uri sa
a. haleman bawat pangungusap.
b. punasan ng basang bimpo
c. ika’y
d. ay magandang bata
e. si Maria
f. internet
g. isa’t isa
h. kontraksiyon
i. simuno
j. panaguri
1. Ang paksa ng pangungusap ay
tinatawag din na
_________________.
2. Ang nagsasabi tungkol sa paksa ng
pangungusap ay ______________.
3. Ang tawag sa mga salitang
pinagsama upang umikli ay
_______________.
4. Isang halimbawa ng mga salitang
pinagsama upang umikli ay
________________.
5. Isa sa mga halimbawa ng mga
electronic resource na magagamit sa
pag-aaral ay ang __________.

6. “Si Maria ay magandang bata.”


Ang simuno sa pangungusap ay
___________ .
7. Ang panaguri sa pangungusap sa
bilang 6 ay
_____________________.
8. “Ika’y aking minamahal na
kapatid.” Ang kontraksiyon sa
pangungusap ay __________.
9. Ang maaaring solusyon sa mataas
na lagnat ay ____________
10. Ang salitang may maling baybay
ay __________.

Paghahabi sa layunin ng aralin Tukoy-Alam Paglalahad Paglalahad 2. Pagbibigay ng Panuto 2. Pagbibigay ng Panuto
Ano-ano ang nakikita ninyong hindi Iguhit ang mga ideya tungkol sa Dalhin ang mga bata sa silid-aklatan.
maganda o kaaya-aya sa ating naidudulot ng pagbaha. Ano-ano ang makikita dito?
paaralan? Pag-usapan ang sariling karanasan Pagtuunan ng pansin ang electronic
Gumawa ng isang liham para sa ng mga bata na may kaugnayan sa resources na makikita dito.
punongguro upang maipahayag ito pagbaha. Saan ginagamit ang bawat isa?
at magbigay ng isang solusyon na Paano kaya maiiwasan ang pagbaha?
naiisip.
Paglalahad
Ano-ano ang malulungkot na
pangyayari sa pagsalubong ng
Bagong Taon?
Paano kaya ito maiiwasan?

Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Babasahin“Pangalawang Buhay


bagong aralin nina Otoy at Tinay” sa pahina498- sa pahina 506
sa pahina -503sa LM Digital Daw! Ano Iyon?
499
Paniningil ng Kalikasan Araw ng Lunes. Umawit ang lahat sa
Noong nakaraang taon, si Otoy ay
Maraming tao ang nagpapabaya sa paaralan ng “Lupang Hinirang.”
naging biktima ng paputok.
kapaligiran. Marami na rin ang Itinaas ng mga batang iskawt ang
Nakapulot kasi siya ng pla-pla na
umaabuso sa ating kalikasan. At bandila. Sumayaw ang ilang bata mula
akala niya ay walang sindi. Sabog
dahil dito, marami na rin ang nasawi sa ikaanim na baitang.
ang kaniyang kanang kamay kaya
dahil sa paniningil ng kalikasan.
kinailangang putulin.

Madalas marinig sa radyo at


Ang nakalulungkot, kumalat ang telebisyon at mabasa sa mga Sa dakong huli, nagsalita ang punong
impeksiyon dala ng pulbura kaya pahayagan ang mga nasawi dahil sa guro na si Gng. Lulu Perez.
nag-agaw-buhay si Otoy. Abot ang iba’t ibang sakuna tulad ng pagguho “Dapat matuto tayong gumamit ng
dasal ng ina ni Otoy na si Aling Dory. ng lupa, paglindol, at higit sa lahat, digital na
Sa ospital, nakasama ni Otoy sa silid ang madalas na pagbaha dulot ng kasangkapan. Bahagi ito ng kampanya
ang batang si Tinay. Si Tinay ay malakas na pag-ulan sa iba’t ibang ng DepEd sa Digital Literacy sa
biktima ng ligaw na bala na dumaplis panig ng bansa. Ito ay maaari ding bansa,” pahayag ni Gng. Perez.
sa kaniyang ulo. Maraming dugo ang isisi sa walang humpay na pagputol “Digital daw! Ano ‘yon?” tanong ng
nawala sa kaniya kaya muntik na rin ng puno sa kabundukan at sa maraming bata sa kanilang isipan.
siyang bawian ng buhay. kapaligiran. Bago ang salitang ito sa kanila. Hindi
Ang sabi ng marami, pinarurusahan ito naging lingid sa kaalaman ng guro
daw tayo ng Panginoon. Ang sabi na si Bb. Rose Demalgen.
naman ng ilan, gumaganti lamang Sa loob ng klase, ipinaliwanag ni Bb.
ang kalikasan sa mga taong Demalgen ang ibig sabihin ng digital
nagpabaya at hindi nagpahalaga sa na kasangkapan.
kapaligiran.
Ligtas na sa kamatayan si Tinay
ngunit hindi pa rin matanggap ni
Aling

Nena ang nangyari sa kaniya. Sinisisi


niya ang nagpaputok ng baril nang
“Ang digital na kasangkapan ay mga
nakaraang Bagong Taon. Ngunit
gamit na makabago. Ilan sa
hindi pa naman matukoy kung sino Ayon naman sa isang tagapagbalita halimbawa nito ay computer, laptop,
ang nagpaputok ng baril. sa radyo, alin man sa dalawang cellphone, at iba pa. Dapat matuto
Ligtas na rin si Otoy sa kamatayan. paniniwala ay may katuwiran. Una’y tayong gumamit ng mga ito dahil
Masaya na rin ang kaniyang inay at maaaring ganti nga ito ng kalikasan. umuunlad ang ating lipunan at
naipangako sa sarili na gagabayan Ang mga mali nating ginawa sa nagiging bahagi na ito ng ating pang-
ang anak at hinding-hindi na niya ito kalikasan ay bumabalik sa atin. araw-araw na pamumuhay,”
papayagang humawak ng paputok. Ang ikalawa’y maaaring nagagalit paliwanag ng guro. “Halimbawa, sa
Pumasok si Dr. Rosales sa silid nina ang Diyos sa tao dahil pinabayaan pagsasagawa natin ng isang
Otoy at Tinay. Sinuri at pinainom sila natin ang magandang kalikasan na pananaliksik tungkol sa iba’t ibang
ng gamot para tuluyang gumaling. Kaniyang bigay. Inabuso natin at paraan ng pangangalaga ng kalikasan,
Nagpasalamat sina Aling Dory at hindi inalagaan. Maaaring ang mga magagamit natin ang internet para
Aling Nena sa pag-aalaga ng doktor kalamidad na dumarating sa tao ay makakuha ng impormasyon at
sa kani-kanilang anak. Pinaalalahan pagpapaalala ng Panginoon upang kaalaman,” dagdag ni Bb. Demalgen.
naman ng doktor ang mag-iina na tayo’y magbago.
mag-ingat na sa susunod para hindi Hindi pa huli ang lahat. Bata ka man,
mapahamak. o kung sino ka man ay may
Napadaing din sila sa doktor na sana magagawa ka para pangalagaan ang
ay magkaroon na ng batas upang kalikasang regalo ng Diyos.
maging mas mahigpit ang
pamahalaan sa mga taong may
hawak ng baril lalo na sa mga araw
na may pagdiriwang sa isang lugar.
“Ngayon, handa na ba kayo, mga
Nahiling din nila ang pagpapatupad
bata? Mag-aaral tayo ng paggamit ng
ng batas para sa mahigpit na
digital na kasangkapan!” masayang
pagbabantay sa mga nagbebenta ng
wika ni Bb. Demalgen.
mga paputok tuwing sasapit ang
“Opo, Ma’am. Nakahanda
Bagong Taon.
Makalipas ang dalawang araw ay
nakauwi na sina Otoy at Tinay. Sa
piling ng kanilang mga magulang ay na po!” ang sagot ng mga bata.
kapwa nila pinahalagahan ang
kanilang ikalawang buhay na bigay
ng Maykapal.

Pagtalakay ng bagong konsepto at Talakayin ang kuwento.


paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pasagutan ang Sagutin Natin sa LM
pahina499 sa pahina 504sa LM
Tungkol saan ang binasa?
Ano-ano ang suliraning tinalakay pahina 508 sa LM,
rito? Saan unang narinig ng mga bata ang
Ano ang nangyari kina Otoy at
Ano ang epekto nito sa kalikasan? Sa salitang digital?
Tinay?
kabuhayan ng mga tao? Sa mga tao? Ano ang ibig sabihin nito?
Ano ang mga damdamin sa teksto?
Ano ang mga dahilan at nakararanas Ano ang digital literacy?
Ilarawan ang mga tauhan sa teksto.
ng mga kalamidad? Bakit kailangang marunong tayong
Ano ang mga suliranin sa teksto?
Ano ang solusyon na iminungkahi sa Paano mo pangangalagaan ang ating gumamit ng mga kagamitan at
suliraning kalikasan? kasangkapan na digital?
nabanggit? Paano mo mahihikayat ang ibang Ano ang mga kagamitan at
Ano-ano ang suliranin sa tuwing bata na pangalagaan ang ating kasangkapang digital?
sasapit kalikasan? Paano nakatutulong ang makabagong
ang Bagong Taon? teknolohiya sa buhay ng mga tao?
Paano kaya ito mabibigyan ng Suriin ang mga pangungusap na may
solusyon? salungguhit.
Paano pahahalagahan ang buhay ng Alin dito ang simuno?
tao? Alin ang panaguri?
Magbigay ng sariling wakas sa
binasang teksto.
Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Ang buhay ay mahalaga kaya dapat Ang kalikasan ay tulad ng buhay na Ang mga makabagong kasangkapan
itong pag-ingatan, igalang, at dapat ingatan at pahalagahan dahil ay nakatutulong sa pagpapadali ng
mahalin. kung masisira ang kalikasan, masisira mga gawain.
rin ang ating buhay.

Paglinang sa kabihasaan Isagawa ang Gawin Natin sa LM sa Isagawa ang Gawin Natin sa LM sa Ipagawa ang Gawin Natin sa LM,
( Leads to Formative pahina505 pahina509
Assessment ) pahina500 Gumawa ng isang poster tungkol sa A.Isulat kung digital o hindi digital ang
pangangalaga ng kalikasan. mga sumusunod na larawan.
A. Bigyan ng solusyon ang
sumusunod na suliranin.
1. Maraming mga bata ang tinamaan .
ng sakit na dengue.
2. Nadapa si Manuel at dumugo ang
kaniyang tuhod.
3. Napaso si Bolet nang hindi
sinasadyang maidikit niya ang
kaniyang braso sa mainit na kawali.
4. Nahulog sa putikan ang bagong
damit ni Lito.
5. Nagugutom na si bunso, dahil
hindi pa dumarating si Nanay.
B. Pagsamahin ang mga salita sa
bawat pangungusap na maaaring
paikliin.
1. Siya ay nahihiyang humarap sa
mga bisita.
2. Ang bayan ay naghihintay ng
bagong bayani.
3. Ako at ikaw ay kapwa nilikha ng
Diyos.
4. Kayo at kayo rin ang
magkakasama kaya magtulungan
kayo.
5. Ang pagbibiro kung minsan ay
hindi

nakabubuti.

B. Sipiin ang mga pangungusap sa


kuwaderno.
Salunguhitan ang paksa o simuno at
ikahon naman ang panaguri.

1. Nagsasalita si Monette.
2. Tumatakbo sa dalampasigan si
Jake.
3. Si Ninang Fe ay nagdidilig ng mga
halaman.
4. Naglalaro ng computer sina Rick at
Ding.
5. Masyadong mainit ang sikat ng
araw.

G.Paglalapat ng aralin sa pang araw- Pangkatin ang mga bata. Ipagawa Pangkatin ang mga bata. Ipagawa Sanayin Natin sa LM sa pahina 510 3. Pagsagot sa mga tanong 3. Pagsagot sa mga tanong sa
araw na buhay ang Sanayin Natin sa LM pahina 501 ang Sanayin Natin sa LM pahina 505 sa Pagsusulit Pagsusulit

Una at Ikalawang Pangkat – Sumulat


ng payak na pangungusap tungkol sa
Unang Pangkat – Isadula ang mga
Una at Ikalawang Pangkat – Sumipi mga digital na kasangkapan na
ideya na nasa teksto.
sa magasin ng 10 pangungusap na makikita sa silid-aklatan.
Ikalawang Pangkat – Isadula kung
ginamitan ng kontraksiyon. Ikatlo at Ikaapat na Pangkat – Iguhit
bakit maraming suliranin ang mg tao
Ikatlo at Ikaapat na Pangkat – at ilarawan ang isang digital na
dulot ng kalamidad
Magbigay ng tatlong suliranin sa kasangkapan o kagamitan na nais
Ikatlong Pangkat – Isadula ang mga
mong maimbento. Ipaliwanag kung
pamilya at bigyan ito ng solusyon. paraan kung paano bakit nais mo ito.
Ikalimang Pangkat – Sumipi mula sa mapapangalagaan ang kalikasan
aklat ng 10 halimbawa ng mga
salitang ginamitan ng kontraksiyon.

H.Paglalahat ng Aralin Ipabasa ang Tandaan Natinsa pahina Basahin ang Ating Tandaan pahina Basahin ang Ating Tandaan pahina510 4.Pagwawasto ng Pagsusulit 4.Pagwawasto ng Pagsusulit

502 505
Ang kontraksiyon ay isang paraan ng Ang pakikilahok sa talakayan ay
pagpapaikli ng dalawang salitang magiging daan upang tayo ay Ang simuno o paksa ay ang pinag-
pinagsama. umunlad. Subukang lumahok sa mga uusapan sa isang pangungusap. Ang
Ginagamitan ito ng bantas na kudlit gawain tulad ng sabayang pagbigkas panaguri naman ay ang bahaging
(’) na sumisimbolo sa nawalang at dula-dulaan para umunlad ang nagsasabi tungkol sa paksa o simuno.
letra. kakayahan. Dahil sa pag-unlad ng lipunan at sa
 Sa pagbasa ay kailangang alam at mabilis na pagbabago dala ng
tukoy natin ang mga dahilan kung teknolohiya, kailangan nating
bakit natin babasahin ang isang akda matutong gumamit ng mga bagay na
o aklat upang makatugon ito sa ating digital tulad ng computer, cellphone,
pangangailangan. digital na kamera, at iba pa. Ang
kaalaman sa paggamit nito ay
tinatawag na digital literacy.
Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang Linangin Natin sa LM Pasagutan ang Linangin Natin sa LM Pasagutan ang Linangin Natin sa LM 5.Pagtatala ng Nakuhang 5.Pagtatala ng Nakuhang
Puntos ng mga bata Puntos ng mga bata
pahina 506 pahina510
pahina 502
A. Lagyan ng bituin ( ) ang A. Ibigay ang kaisipan o ideya sa mga Lagyan ng ang bilang na may
pangungusap na nagbibigay ng sitwasyong simuno at panaguri. Lagyan ng
solusyon at lagyan ng krus (+) ang nasa larawan. panandang ang bilang na walang
pangungusap na nagpapahayag ng simuno at panaguri.
suliranin. 1. Aray! Masakit!
____1. Ipinagbawal ang 2. Si Barron ay masunuring bata.
pagpapaputok ng baril sa Bagong 3. Sina Lolly at Bing ay magaling
Taon. umawit.
____2. Dumarami ang palaboy sa 4. Matataba ang mga baboy sa
lansangan. kulungan.
____3. Nag-aral siya nang mabuti 5. Ano? Bakit?
kaya nakatapos ng pag-aaral.
____4. Dalawang oras lamang ang
panonood ng telebisyon.
____5. Nagtanim ng maraming puno
sa mga
bakanteng lote.
B. Bumuo ng limang pangungusap
na ginagamitan ng kontraksiyon.

Karagdagang Gawain para sa Item Analysis Item Analysis


takdang- aralin at remediation

MGA TALA
PAGNINILAY
Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
Bilang ng mag-aara na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

Nakatulong ba remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos ?Paano ito
nakatulong?
Anong suliranin ang aking
naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong guro at suberbisor?
Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.com


File Created by Ma’am MARIANNE MANALO-PUHI

You might also like