You are on page 1of 7

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7

IKAAPAT NA MARKAHAN

Baitang/Antas 7

Asignatura Filipino

Linggo: 3 Markahan Ikaapat Na


Araw: Miyerkules Markahan

I. Layunin:
A. Pangkabatiran: 1. (F7PB-IVc-d-21) Nasusuri ang mga pangyayari sa akda na nagpapakita
ng mga suliraning panlipunang dapat mabigyang solusyon.

B. Psychomotor: 2. (F7PU-IVc-d-19) Naisusulat ang tekstong nagmumungkahi ng solusyon


sa isang suliraning panlipunan na may kaugnayan sa kabataan.

C. Pandamdamin: 3. (F7PD-IVc-d-18) Nailalahad ang sariling saloobin at damdamin


sa napanood na bahagi ng nobela o serye na may pagkakatulad
sa akdang tinalakay.

A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra
mestra sa Panitikang Pilipino.
B. PAMANTAYANG PAGGANAP
Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong
naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino.
MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO

1. (F7PS-IVc-d-19) Nailalahad ang sariling interpretasyon sa isang pangyayari sa akda na


maiuugnay sa kasalukuyan.

2. (F7PU-IVc-d-19) Naisusulat ang tekstong nagmumungkahi ng solusyon sa isang


suliraning panlipunan na may kaugnayan sa kabataan.

II. NILALAMAN
Naipaliliwanag at nabubuo ang sariling interpretasyon na nais iparating
sa napakinggan o napakinggang akda na may pagkakatulad sa akdang tinalakay.
KAGAMITANG PANGTURO

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Teksbuk ( Textbook pages )
Pinagyamang Pluma p. 406-435
2. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources
B. Iba pang Kagamitang Pangturo ( Other Learning Resources )
https://www.youtube.com/watch?v=ginZYkujIxU
III. PAMAMARAAN

Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng mga Mag-


aaral

A. Balik-aral sa Bago tayo dadako sa ating Ang nakaraang aralin na


nakaraang aralin panibagong aralin sinu-sino sa inyo ating natunghayan noong
at pagsisimula ang makapag babalik tanaw sa nakaraang araw ay tungkol
ng bagong aralin nakaraang aralin? sa Suliranin ng Berbanya at
Pakikipagsapalaran sa
Budok Tabor ng Alamat ng
Ibong Adarna.
Ngayon, magkakaroon ng laro sa Mag-uunahan na hanapin ng
klase kung saan huhulaan ng bawat mga mag-aaral ang mga
pangkat ang pamagat ng teleserye at pamagat ng teleserye sa
hahanapin ito sa loob ng word loob ng word puzzle.
puzzle. Ang pangkat na may
pinakamaraming mahuhulaan ang
siyang tatanghaling panalo.
Mga Inaasahang kasagutan
ng mag-aaral:
1) Mara Clara
2) Doble Kara
3) Half Sisters
4) Greatest Love

B. Paghahabi sa Mga Tanong: Sagot:


layunin ng aralin
1) Ilarawan ang mga tauhan sa 1) Ang mga tauhan sa
mga teleseryeng ito. mga teleseryeng ito
2) Ano ang pangkalahatang ay tungkol
paksa ng mga panooring ito? magkakapatid.
2) Ang paksa ng mga
panooring ito ay hindi
pagkakaintidihan o
pag-aaway ng
magkakapatid.

C. Pag-uugnay ng Ang mga panooring ating pinag- Masusing makikinig ang mga
mga halimbawa usapan ay may kaugnayan sa ating mag-aaral sa paglalahad ng
sa bagong aralin bagong aralin na tungkol sa guro.
Damdaming may Kaugnayan sa
Pakikipagsapalaran sa Kaharian sa
Kaharian ng Berbanya at Bundok
Tabor ng Alamat ng Ibong Adarna.
D. Pagtatalakay ng Sa puntong ito, ay manonood kayo
bagong ng isang video. Pagkatapos
konsepto at mapanood ay may pangkat-gawain.
paglalahad ng
bagong DOBLE KARA
kasanayan https://www.youtube.com/watch?v=gi
#1 nZYkujIxU

Mga pangkatan:
(Tatawag ng isang estudyante sa
bawat pangkat at magbahagi ng
kanilang sagot sa grupo.
1 pangkat-una
2 pangkat-ikalawa
3 pangkat-ikatlo
4 pangkat-apat

E. Pagtatalakay ng
bagong Pangkatang Gawain:
konsepto at
paglalahad ng Mga Gabay na Tanong: Mga Sagot:
Bagong
kasanayan 1. Ang
#2 1. Ano ang pangunahing isyung pangunahing
nabanggit sa inyong isyung
napananood? nabanggit ay
2. Ano ang saloobin at
tungkol sa
damdamin sa tagpo sa
pag-aaway ng
teleserye.
3. Bakit nagkakaroon ng hindi magkapatid.
pagkakaunawaan ang 2. Ang saloobin
magkakapatid sa pamilya? at damdamin
Ano ang kadalasang sanhi sa tagpo sa
ng mga ganitong teleserye ay
pangyayari? lungkot at
4. Paano maiiwasan ang mga galit.
suliraning may kaugnayan sa 3. Nagkakaroon
hindi pagkakaunawaan ng ng hindi
magkapatid sa isang pagkakauna-
pamilya? waan ang
magkakapatid
sa pamilya
dahil hindi sila
magkaintindih
an. Ang
kadalasang
sanhi ay
inggitan.
4. Maiiwasan
ang mga
suliraning may
kaugnayan sa
hindi
pagkakauna-
waan ng
magkapatid
sa isang
pamilya ay
dapat
magkaroon ng
tamang pag-
uusap.

(Sasabihin ng guro… Magaling!)

F. Paglinang sa PAPARAPPAPPAP, LOVE KO


kabihasan S’YA)
( tungo sa Panuto: Isulat sa loob ng puso ang
formative pangalan ng inyung kapatid.
assessment ) Pagkatapos ay ilista ang mga
saloobin at damdamin mo sa kaniya
at ibigay ang mga paraan upang
magkaroon kayo ng maayos na
pagsasamahan.

PANGALAN SALOOBIN AT
NG KAPATID DAMDAMIN
SA KANYA

PARAAN UPANG
MAGKARAOON NG MAAYOS
NA PAGSASAMAHAN

G. Paglalapat ng Kayo ba ay nakaranas na ng di Opo Ma’am, ako po ay


aralin sa pang- pagkakaintindihan sa loob ng nakaranas na ng di
araw-araw na pamilya, lalung-lalo na sa iyong pagkakaintidihan sa loob ng
buhay kapatid? Ano ang naging damdamin pamilya lalo na sa aking
mo? kapatid.
a. Ako po ay nalungkot
dahil mayroon
kaming di
pagkakaintindihan.

H. Paglalahat ng Panuto: Nabuong sagot:


aralin Ngayon, manatili sa inyung
( Making pangkat. Ngayon ang gagawin Ang pangkalahatang
generalization ninyu ay magbuo ng damdaming masasalamin sa
pangkalahatang konsepto batay tunay na buhay na may
and abstractions
sa mga pahayag na nasa tala ng kaugnayan sa
about the lesson
kaalaman. pakikipagsapalaran ni Don
) Juan sa Berbanya at Bundok
Tabor ay ang inggitan ng
Magkapatid Damdamin magkakapatid.

Inggitan
Don Juan

Berbanya at
Bundok
Tabor

I. Pagtataya ng
aralin Ibuod ang bahagi ng Ibong Adarna
( Evaluating tungkol sa pakikipagsapalaran ni Don
learning ) Juan sa kaharian ng Berbanya at
Bundok Tabor.

Naibigay nang guro ang kopya ng


mga saknong sa mga mag-aaral.

J. Karagdagang
Gawain para sa Gumawa ng isang scrapbook na
takdang aralin at naglalaman ng mga larawan ng
remediation inyong pamilyang sama-samang
( Additional namamasyal. Lagyan ito ng mga
activities for talatang nagsasalaysay ng inyong
application or naging karanasan sa pamamasyal na
remediation ) ito. Nakatulong ba ito sa inyong
samahan? Paano?
Pamantayan Indikador Pun Mata
-tos ta
mong
pun-
tos
Nilalaman Naipakita at
napaliwa
nag nang
maayos ang
ugnayan sa 10
lahat sa
pamamagita
n ng
paggawa ng
scrapbook.
Kaangku- Maliwanag at
pan ng angkop ang
Konsepto mensahe sa 5
paglalara-
wan ng
konsepto
Presentasyo Malinis at
n maayos ang
kabuuang 10
presentas-
yon.
Pagkamalikh Gumamit ng
ain tamang
kombinasyon
ng kulay 5
upang
maipaha-
yag ang
nilalaman,
konsepto at
mensahe.
Kabuuan 30

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%


sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan ng iba pang Gawain para
sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng


mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano it na,katulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon sa tulong ng aking punong- guro at
supervisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadebuho na nais kung ibahagi sa kapwa ko
guro?

You might also like