You are on page 1of 12

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades 3 and 4
Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Quarter: TWO Week: ONE
Grade Level Grade 3 Grade 4
Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral Naipapamalas ang pang-unawa at pagpapahalaga ng Nasusuri ang mga iba’t ibang mga gawaing
ay........... iaba’t ibang kwento ang mga sagisag na naglalarawan ng pangkabuhayan batay sa heograpiya at mga
sariling lalawigan sa kinabibilangang rehiyon oportunidad hamong kaakibat nito tungo sa likas
kayang pag-unlad.
Pamantayan sa
Pagganap
Ang mga mag-aaral Nakapagpapamalas ang mga mag-aaral ng pagmamalaki Nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa iba’t
ay............. sa iba’t ibang kwento at sagisag na naglalarawan ng ibang hanapbuhay at gawaing pangkabuhayan
sariling lalawigan at mga karatig lalawigan sa na nakatutulong sa pagkakakilanlang Pilipino at
kinabibilangang rehiyon likas kayang pag-unlad ng bansa
Kompitensi
Nauunawaan ang kasaysayan ng kinabibilangang rehiyon Nailalarawan ang mga gawaing pangkabuhayan
AP3KLR-IIa-b-1 sa iba’t ibang lokasyon ng bansa
AP4LKE-IIa-1
Naisalaysay ang pinagmulan ng sariling lalawigan at mga
karatig na lalawigan sa pamamagitan ng malikhaing Naiuugnay ang kapaligiran sa uri ng
pagpapahayag at iba pang likhang sining hanapbuhay
AP3KLR-IIa-b-1 AP4LKE-IIa-1
Unang Araw
Layunin ng Aralin Mauunawaan ang kasaysayan ng kinabibilangang rehiyon Mailalarawan ang mga gawaing pangkabuhayan
Maisalaysay ang pinagmulan ng sariling lalawigan at mga sa iba’t ibang lokasyon ng bansa
karatig na lalawigan sa pamamagitan ng malikhaing
pagpapahayag at iba pang likhang sining Maiuugnay ang kapaligiran sa uri ng hanap
buhay

Page 1 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
Paksang Aralin Pagsalaysay ng Pinagmulan ng Sariling Lalawigan at mga Paglalarawan ang mga gawaing Pangkabuhayan
karatig na Lalawigan sa pamamagitan ng Malikhaing sa iba’t ibang Lokasyon ng Bansa
Pagpapahayag at iba pang Likhang Sining
Pag-uugnay ng Kapaligiran sa Uri ng
Hanapbuhay
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class
Use these letter icons to Describe the parts of the lesson (for example the  Ability Groups
show methodology and introduction), where you may address all grade levels  Friendship Groups
assessment activities. as one group.
 Other (specify)
 Mixed Ability Groups
 Combination of Structures
T Direct Teaching  Grade Groups

G Group Activity Teaching, Learning and Assessment Activities

I Independent T
Ang rehiyon 2 ay binubuo ng limang
Learning
lalawigan. Ito ay ang lalawigan ng
A Assessment Batanes, Isabela, Nueva Vizcaya, Quirino
at Cagayan. MGA
LALAWIGAN
NG
REHIYON II
Aalamin natin ngayon ang pinagmulan at
mga gawaing pangkabuhayan sa ating
sariling lalawigan.

Page 2 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
T G
Magpakita ng likhang sining o malikhaing pagpapahayag Pangkatin ang buong klase sa dalawa.
na pinagmulan ng sariling lalawigan. Magpaguhit ng kapaligairan at uri ng
hanapbuhay ng mga tao dito.
Talakayan tungkol sa pinapakitang likhang sining o Rubriks(Apendiks1/Q2/D1/G4)
malikhaing pagpapahayag na pinagmulan ng sariling
lalawiga

Itanong: Group 1
Iguhit ang sariling kapaligiran.
1. Ano-ano ang paniniwala sa pinagmulan ng mga
lalawigang nabanggit? Group 2
2. Ano-ano ang mahahalagang pangyayari sa mga Iguhit ang iba’t ibang hanapbuhay ng mga tao sa
lalawigan? sariling lugar.
3. Anong katangian ang ipinapakita ng mga tao sa
lalawigan na sinasalamin sa kasaysayan ng
kanilang lalawigan?

Page 3 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
G T
Pangkatin sa dalawa ang buong klase.Pagbunutin ang Talakayan sa natapos na Gawain ng mga bata
bawat grupo ng gawain na nakasulat sa dalawang tungkol sa iba’t ibang hanapbuhay ng mga tao sa
metacards. sariling lugar at iba’t ibang lokasyon ng bansa.

Magpagawa ng maikling kasaysayan, poster o collage ng Itanong:


sariling lalawigan.
Rubriks(Apendiks 2/Q2/W1/D1/G3) 1. Ano ang napansin ninyo sa larawan?
2. Ano-anong uri ng hanapbuhay ang makikita
Pangkat 1 ninyo
Gumawa ng maikling kasaysayan tungkol sa pinagmulan sa larawan?
ng inyong lalawigan. 3. May kaugnayan kaya ang kapaligiran sa uri
Pangkat 2 ng hanapbuhay ng isang rehiyon?
Gumawa ng isang poster o collage bilang pagpapahayag sa
pinagmulan ng inyong lalawigan.
T G
Talakayan tungkol sa natapos na Gawain. Sa parehong pangkat, magpagawa ng graphic
organizer sa pag-uugnay ng kapaligiran sa uri ng
Ang bawat grupo ay pipili ng isang miyembro na hanap buhay ng mga tao.
magsasalaysay ng kanilang natapos na Gawain. Rubriks(Apendiks 3/Q2/W1/D1/G4)
Halimbawa

Uri ng
Hanapbuhay
ng Tao

Page 4 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4

I T
Magpagawa ng portfolio ng mga lumang larawan ng Pagtalakay sa natapos na gawain sa pag-uugnay
sariling lalawigan. ng kapaligiran sa uri ng hanap buhay ng mga
Rubriks(Apendiks 4/Q2/W1/D1/G3) tao.
I
Magpagawa ng portfolio ng mga iba’t ibang
larawan ng mga hanapbuhay ng mga taong
nakatira sa sariling lalawigan at sa buong bansa
Rubriks(Apendiks 5/Q2/W1/D1/G4)

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Matutukoy ang kasaysayan ng pagbuo ng sariling Maihahambing ang mga produkto at kalakal na
lalawigan ayon sa batas matatagpuan sa iba’t ibang lokasyon ng bansa
(Hal: pangingisda, paghahabi,
pagdadaing, pagsasaka, atbp.)

Paksang Aralin Pagtukoy ng Kasaysayan ng Pagbuo ng Sariling Paghahambing ng mga Produkto at Kalakal na
Lalawigan ayon sa Batas Matatagpuan sa iba’t ibang Lokasyon ng Bansa
(Hal: pangingisda, paghahabi,
pagdadaing, pagsasaka, atbp.)
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others )
T
Ituro ang awit sa baba.
SA BISA NG BATAS
Pamamaraan (Tono: I’ve Got Spirit in my Head that is keeping me Alive)

Sa bisa ng batas
Dito sa Pilipinas

Page 5 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
Ang lalawigan
ko Legal na nabuo

Pinasa sa Kongreso
Nilagdaan ng Pangulo
Lalawigan ay nabuo

T G
Magpasulat ng mga produkto at kalakal sa
Talakayan sa kasaysayan ng pagbuo ng sariling lalawigan sariling lalawigan.Gawin ito sa manila paper.
ayon sa batas.
Itanong:

1. Ano ang pangalan ng inyong lalawigan?


2. Paano nagiging isang lalawigan ang lugar?
3. Ano-ano ang mga batas na nabanggit sa pagbuo
ng lalawigan?
4. Mahalaga ba ang mga batas na ito? Bakit?

G T
Talakayan sa mga naitalang produkto at kalakal
Pangkatin ang klase at magpagawa ng sanaysay. Rubriks ng sariling lugar.
(Apendiks 6/Q2/W1/D2/G3)
Ano-ano ang pangyayari sa pagbuo ng rehiyon kung Itanong:
saan kabilang ang iyong lalawigan? Isulat ang tatlo 1. Ano-ano kaya ang mga produkto at kalakal
hanggang limang natatanging pangyayari sa na matatagpuan sa inyong lalawigan?
pinagmulan ng iyong rehiyon. 2. Anong pagkakatulad ng produkto sa inyong
lugar
at sa ibang lugar?
T G
Magpagawa ng portfolio at ipahambing ang mga
Talakayan tungkol sa sanaysay ng bawat grupo. produkto at kalakal sa sariling lugar at sa iba’t

Page 6 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
ibang lokasyon ng bansa gamit ang venn
diagram.Rubriks(Apendiks 7/Q2/W1/D2/G4)

Panuto:
a. Gamit ang venn diagram, pumili ng
dalawang lokasyon ng bansa.
b. Itala ang mga produkto at produkto na
makukuha dito.
c. Ihambing ang pagkakaiba at
pagkakatulad ng mga produkto at kalakal.

Produkto sa
ibang lokasyon
Produkto sa
sariling lugar pagka
katulad

I T
Sagutin ang mga sumusunod na tanong gamit ang Pag-uulat ng bawat grupo sa nagawang venn
organizer. Rubriks(Apendiks 8/Q2/W1/D2/G3) diagram
Itanong:

Page 7 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
1. Sino ang nagpanukala na magkaroon ng 1. Ano ang pagkakaiba ng inyong produkto at
bagong lalawigan mula sa isang lalawigan? kalakal
sa iba pang lokasyon ng bansa?
2. Sa iyong palagay, bakit nagkakaroon ng panukala 2. Ano naman ang pagkakatulad ng inyong
ang ilang kasapi ng lugar upang magkaroon ng produkto
at kalakal sa iba pang lokasyon ng bansa?
bagong lungsod o lalawigan?
3. Maaari bang maging lalawigan kapag hindi
ito isinabatas ng Kongreso? Bakit hindi?
4. Ano-ano ang mahalagang batayan bago
magkakaroon ng botohan para sa pagkakaroon
ng bagong lalawigan?
5. Paano naisasabatas ang pagkakaroon ng bagong
lalawigan.

Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Maisasalaysay ang mga pagbabago ng sariling lalawigan Mabibigyang-katwiran ang pag-aangkop na
at mga karatig na lalawigan sa rehiyon tulad ng laki nito, ginawa ng mga tao sa kapaligiran upang
pangalan, lokasyon, populasyon, mga istruktura at iba pa matugunan ang kanilang pangangailangan
Paksang Aralin Pagsasalaysay ng mga Pagbabago ng Sariling Lalawigan Pagbibigay-katwiran sa Pag-aangkop na ginawa
at mga Karatig na Lalawigan sa rehiyon tulad ng Laki ng mga Tao sa Kapaligiran upang Matugunan
nito, Pangalan, Lokasyon, Populasyon, mga istruktura at ang kanilang Pangangailangan
iba pa
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW
Pamamaraan T

Page 8 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
Imaginary field Trip
Gawin ang isang paglalakbay gamit ang imahinasyon o imaginary field trip habang nagpapatugtog ng
musikang instrumental.
G T
Pangkatin ang klase. Magpakita ng larawan ng kapaligiran(Apendiks
Magkaroon ng brainstorming sa salitang“pagbabago”. 9/Q2/W1/D3/G4)
Gumamit ng concept map o semantic web.
Talakayan sa pinapakitang larawan ng
kapaligiran at uri ng hanapbuhay na
pinagkakakitaan.
Itanong:
1. Saan matatagpuan ang malalawak na
pangisdaan sa bansa?
2. Paano kaya maiaangkop ng tao ang kanyang
kapaligiran sa kanyang pangangailangan?

PAGBABAGO

G
T
Pangkatin ang klase sa dalawang pangkat. Ang
Talakayan sa pagbabago ng sariling lalawigan at mga
isang grupo ay pangangatwiran ang pagsang-
karatig lalawigan sa rehiyon tulad ng laki nito, pangalan,
ayon at ang isa naman ay ang di pagsang-ayon sa
lokasyon, populasyon, mga istruktura at iba pa.
naibigay na sitwasyon. Sabihing maghanda sa
Itanong
gaganaping debate.

Page 9 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
1. Ano-ano ang mga pagbabago noon ang napansin mo sa Rubriks(Apendiks 10/Q2/W1/D3/G4)
mga sumusunod:
Tanong:
a. pagbabago sa pangalan? 1. Sang-ayon ka ba sa pag-aangkop na ginagawa
b. pagbabago sa imprastraktura? ng mga tao sa kapaligiran upang matugunan ang
kanilang pangangailangan?
c. pagbabago sa populasyon? Pangatwiran ang inyong sagot.
1. Ano ang mga dahilan ng mga pagbabago sa
Pangkat 1 Pangkat 2
iyong lalawigan o kaya sa mga kalapit nito? OO HINDI
2. Pare-pareho ba ang mga pagbabago sa mga
lalawigan sa rehiyon? Bakit mo nasabi ito?
3. Paano mo maihahambing ang mga pagbabago
sa lalawigan mo at mga karatig nito? Halimbawa,
anong pagbabago ang naganap sa Nueva Vizcaya?
Kaiba ba ito sa Quirino?
4. Magbigay ng iba pang mga pagbabago sa
iyong lalawigan ngayon.

Page 10 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
G T
Pangkatin ang klase sa dalawa.Ipasalaysay ang Talakayan sa nasabing sitwasyon sa
pagbabagong naganap sa sariling lalawigan o rehiyon. pamamagitan ng debate ng dalawang panig.

Pangkat 1
Isalaysay sa pamamagitan ng maikling talata.
Rubriks(Apendiks 11/Q2/W1/D3/G3)

Pangkat 2
Isalaysay sa pamamagitan ng malayang pagguhit.
Rubriks(Apendiks 12/Q2/W1/D3/G3)

Pangkat 3
Isalaysay sa pamamagitan ng pagsasadula.
Rubriks(Apendiks 13/Q2/W1/D3/G3)
T A
Talakayan sa natapos na Gawain. I. Isulat sa papel ang uri ng hanapbuhay
Gabayan ang mga mag-aaral na mailahad ang sumusunod na ipinapahiwatig sa bawat sitwasyon.
na kaisipan.
II. Iugnay ang produkto sa hanay A sa
Ang lahat ng lalawigan ay may nagaganap na pagbabago lalawigang katatagpuan nito sa hanay B.
gaya ng paglaki ng populasyon at mga impraestruktura. (Apendiks 14/Q2/W1/D3/G4)
Ang mga pagbabago sa bawat lalawigan ay maaaring
magkakapareho o magkakaiba. Ang mga pagbabago ay
sumasalamin sa pag-unlad ng isang lalawigan o rehiyon.
A
Isalaysay sa pamamagitan ng maikling talata ang mga
pagbabagong naganap sa inyong lalawigan o rehiyon.
Isulat ang talata ayon sa pagbabago ng inyong kalsada,
tirahan, populasyon, at iba pa.

Mga Tala

Page 11 of 12
Grade Level Grade 3 Grade 4
Pagninilay

Page 12 of 12

You might also like