You are on page 1of 6

School: MINANGA ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III

GRADE 3 Teacher: REGIELYN N. FLORIDO Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates & Time: MARCH 04-08, 2024 (Week 6) Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ang pag- unawa at Naipapamalas ang pag- Naipapamalas ang pag- unawa at Naipapamalas ang pag- unawa at Summative Test/
Pangnilalaman pagpapahalaga sa pagkakakilanlang unawa at pagpapahalaga sa pagpapahalaga sa pagkakakilanlang pagpapahalaga sa Weekly Progress Check
kultural ng kinabibilangang pagkakakilanlang kultural ng kultural ng kinabibilangang pagkakakilanlang kultural ng
rehiyon. kinabibilangang rehiyon. rehiyon. kinabibilangang rehiyon.
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng may Nakapagpapahayag ng may Nakapagpapahayag ng may Nakapagpapahayag ng may
Pagganap pagmamalaki at pagkilala sa pagmamalaki at pagkilala sa pagmamalaki at pagkilala sa pagmamalaki at pagkilala sa
nabubuong kultura ng mga nabubuong kultura ng mga nabubuong kultura ng mga nabubuong kultura ng mga
lalawigan sa kinabibilangang lalawigan sa kinabibilangang lalawigan sa kinabibilangang lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon. rehiyon. rehiyon. rehiyon.
C. Mga Kasanayan sa Napahahalagahan ang iba’t ibang Napahahalagahan ang iba’t Napahahalagahan ang iba’t ibang Napahahalagahan ang iba’t ibang
Pagkatuto pangkat ng tao sa lalawigan at ibang pangkat ng tao sa pangkat ng tao sa lalawigan at pangkat ng tao sa lalawigan at
(Isulat ang code sa rehiyon lalawigan at rehiyon rehiyon rehiyon
bawat kasanayan) AP3PKR- IIIf-7 AP3PKR- IIIf-7 AP3PKR- IIIf-7 AP3PKR- IIIf-7
Mga Pangkat ng Tao sa Aming Mga Pangkat ng Tao sa Aming Mga Pangkat ng Tao sa Aming Mga Pangkat ng Tao sa Aming
I. NILALAMAN Rehiyon Rehiyon Rehiyon Rehiyon
(Subject Matter)
II. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa TG pp: TG pp: TG pp: TG pp:
Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa LM pp: LM pp: LM pp: LM pp:
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Modules Modules Modules Modules
kagamitan mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa Mag-thumbs up kung tama ang Sino-sino ang mga nakatira sa Tukuyin kung anong uri ng pangkat Summative Test/
nakaraang Aralin o isinasaad ng mga pangungusap, ating lalawigan? ng tao ang mga larawan. Weekly Progress Check
pasimula sa bagong thumbs down naman kung hindi.
aralin 1. Ipagmalaki ang kultura ng
(Drill/Review/ sariling lalawigan.
Unlocking of 2. Panatilihin ang kaugalian,
difficulties) paniniwala at tradisyon na
kinalakhan.
3. Tularan ang ginagawa ng mga
idolo na taga-ibang bansa.
4. Kapag may nagtanong kung taga
saan ka, sabihin na ikaw ay taga
Maynila upang hindi matawag na
probinsyano.
5. Palaging ipakita ang
magagandang katangian na itinuro
ng mga ninuno.

B.Paghahabi sa layunin Suriin ang larawan. Saan ka kabilang sa mga pangkat ng Suriin ang larawan.
ng aralin tao na nasa ating rehiyon?
(Motivation)

Ano ang iyong napansin sa kanila? Ano kaya ang pagkakaiba-iba ng


Ano ang mga pagkakaiba-iba nila? mga larawan?

C. Pag- uugnay ng mga Sa iba’t ibang panig ng ating bansa Sa mga pangkat ng tao sa Ang ating Rehiyon ay binubuo ng Ano ang mga katangian ng mga
halimbawa sa naninirahan ang mga pangkat ng ating rehiyo, sino ang iba’t ibang pangkat ng tao. Ang pangkat-etniko sa ating rehiyon?
bagong aralin tao. Nakikilala ang bawat pangkat bumubuo ng pinakamarami? bawat pangkat ay mayroong
(Presentation) sa kanilang mga pagkakakilanlan. At sino naman ang kaniya-kaniyang kultura at
pinakakaunti? paniniwalang sinusunod.
D. Pagtatalakay ng Ang grupo o pangkat ng mga taong Gamit ang Venn Diagram, Ang pangkat etniko ay ang mga Mahalagang malaman ang mga
bagong konsepto at sama-samang naninirahan sa isang tukuyin ang pagkakaiba at taong sama-samang naninirahan sa pangkat ng tao sa inyong
paglalahad ng bagong lugar na may sariling wika, kultura, pagkakapareho ng mga mag- isang lugar na pare-parehong lalawigan upang mas maunawan
kasanayan No I tradisyon, at paraan ng aaral sa mga pangkat ng ato kultura, tradisyon, wika at paraan ang sariling kultura. Sa
(Modeling) pamumuhay ay tinatawag na sa rehiyon. ng pamumuhay. pamamagitan nito maipapakita
pangkat-etniko. Mayroon silang Ang malaking pangkat etniko sa ang iyong pagpapahalaga sa
mga katangian na kakaiba sa ibang Rehiyon IV-A ay binubuo ng mga sariling kultura.
pangkat. Sila at ang kanilang Tagalog.
natatanging pagkakakilanlan ay Ang mga Aeta o Agta ay mga
itinuturing na mahalagang bahagi katutubong pangkat indigenous na
sa kabuoan ng kulturang Filipino. naininirahan din sa ibang lugar sa
mga lalawigan sa rehiyon.
Mga Taong Bumubo sa mga Meron din ibang pangkat ng mga
Lalawigang Tagalog tao ang dumayo a rehiyon tulad ng
Karamihan sa mga naninirahan sa mga Intsik, Amerikano, Espanyol,
mga rehiyong matatagpuan sa Hapones at iba pa.
gitna hanggang silangang bahagi ng
isla ng Luzon ay mga taong
nabibilang sa isang malaking
pangkat na tinatawag na Tagalog.
Ang Tagalog ay nagmula sa salitang
“taga-ilog” na ang ibig sabihin ay
nakatira sa baybaying ilog. Ang mga
Tagalog ang isa sa pinkamalaking
pangkat-etniko sa bansa dahil sa
lawak ng distribusyon nila sa buong
bansa.
Tagalog ang pangunahing pangkat
sa mga lalawigan ng Cavite,
Batangas, Bataan, Bulacan, Aurora,
Marinduque, Rizal, Quezon,
Mindoro, at National Capital
Region. Ang mga Tagalog ay
biniyayaan ng mayamang lupa at
dagat kaya naman ang
pangunahing hanapbuhay nila ay
pagsasaka at pangingisda.
Tagalog ang pangunahing wika ng
mga taga-Rehiyon IV-CALABARZON
at ng MIMAROPA pati na ang ilang
bahagi ng Rehiyon III. Sa NCR,
bilang sentro ng kalakalan ng
bansa, ginagamit ang pambansang
wikang Filipino na ang
pinagbatayan ay ang wikang
Tagalog.
Ang mga Tagalog ay kinagigiliwan
dahil sila ay masayahin, matapat,
maawain, mahusay sa
pakikipagkaibigan, katalinuhan, at
kalinangan. Ito ay bunga marahil ng
lapit sila sa kabihasnan, komersiyo,
at pamahalaan.
E. Pagtatalakay ng Mga Katutubo o Pangkat-Etniko na Talakayin muli ang mga Pangkatang Gawain: Humanap ng kapareha at gawin
bagong konsepto at Matatagpuan sa Sariling Rehiyon pangkat-etnikong nakatira sa Hatiin ang klase sa apat na pangkat. ang sumusunod.
paglalahad ng bagong Ang tinatayang kauna-unahang rehiyon. Isadula ang mga buhay ng mga Panuto: Gumuhit ng larawan ng
kasanayan No. 2. mga taong nanirahan sa Pilipinas ay pangkat etniko. Gawing gabay ang tao na ang pangkat-etniko ay
( Guided Practice) ang mga Ayta. May katangian sila ibibigay ng guro. Tagalog o Aeta. Ilagay ang mga
ng pagiging maitim ang balat, katangian ng inyong napiling
makapal na labi, pandak, at kulot Pangkat 1 at 2: iginuhit sa palibot nito.
ang buhok. Tagalog – Ang mga Tagalog ay
Maraming mga Ayta ang masayang namumuhay sa isang
matatagpuan sa iba’t ibang bahagi pamayanan. Sila ay
ng Luzon lalo na sa Hilaga at nagtutulungansa pamamagitan ng
Silangan. Maraming tawag sa kanila tinatawag na bayanihan, tulong-
kanila tulad ng Ayta, Agta, Ita, at tulonh sa pagbubuhat ng bahay ng
Negrito. Tinatawag silang Dumagat isang pamilya para ilipat ng lugar.
sa mga lalawigan ng Quezon at Kaugalian din ng mga batang
Rizal. tagalog ang magmano sa mga
Ang pangunahing hanapbuhay ng nakakatanda sa kanila. Sa mga
mga Negrito ay pagsasaka at bintana naman ay mangharana sa
pangangaso dahil sila ay mga babaeng nililigawan.
matatagpuan sa kabundukan. Pagtatanim at pangingisdas ang
Ibang Pangkat ng Tao sa Rehiyon pangunahing kabuhayan ng mga
IV-A Tagalog. Ang bawat pamilya ay
May mga pangkat ng mga dayuhan nagdarasal at nagsisimba sa
ang naninirahan sa mga lalawigan Panginoon
sa ating rehiyon. May ilang pangkat
ng mga Chinese o tinatawag na Pangkat 3 at 4:
Tsino. Halos lahat sa kanila ay mga Aeta – Ang mga Aeta ay
negosyante. Mayroon ding naninirahan sa mga kabundukan.
tinatawag na Indian na nanggaling Sila ay nangangaso ng hayop,
sa bansang India. Sila din ay mahilig nanghuhuli ng isda at nagtatanim
magnegosyo. Ang ibang pangkat ng ng mga gulay at palay para sila ay
mga tao na dumayo sa ating mabuhay. Halos ang maraming
rehiyon at permanente nang pangkat ng mga Aeta ang nakatira
nainirahan dito ay ang mga sa isang kubo at doon sila ay
Amerikano, Espanyol, at Hapones. nagsasama-samang tumira.
Ang mga lalaking Agta ay
nagtratrabaho para sa kanilang
pamilya at ang mga babaeng Agta
naman ang nag-aalaga sa kanilang
mga anak.
F. Paglilinang sa Presentasyon ng dula-dulaan. Presentasyon ng Awtput
Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin Saan ka kabilang na pangkat? Gumuhit ng isang larawan na Paano mo maipagmamalaki ang Paano mo maipagmamalaki ang
sa pang araw araw na Ano ang nakikita mong pagkakaiba nagpapakita ng anyong pisikal iyong kinabibilangang pangkat? iyong kinabibilangang pangkat?
buhay at pagkakapareho sa katangian ng pangkat ng tao na iyong
(Application/Valuing) mo? kinabibilangan.
H. Paglalahat ng Aralin Sino-sino ang mga pangkat ng tao Sino-sino ang mga pangkat ng Sino-sino ang mga pangkat ng tao Sino-sino ang mga pangkat ng tao
(Generalization) sa ating lalawigan? tao sa ating lalawigan? sa ating lalawigan? sa ating lalawigan?
Ano-ano ang mga katangian ng Ano-ano ang mga katangian Ano-ano ang mga katangian ng Ano-ano ang mga katangian ng
mga taong naninirahan sa rehiyong ng mga taong naninirahan sa mga taong naninirahan sa rehiyong mga taong naninirahan sa
ito? rehiyong ito? ito? rehiyong ito?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin sa kahon ang tamang Panuto: Iguhit ang  kung Panuto: Unawain ang mga Panuto: Gumawa ng talata
sagot. Isulat ang iyong sagot sa ang pahayag ay tama at  tanong /pahayag sa bawat bilang. tungkol sa mga katangian ng
sagutang papel. naman kung ito ay mali. Isulat Piliin ang titik ng tamang sagot. pangkat ng tao na iyong
ang iyong sagot sa isang 1. Ang mga sumusunod ay kinabibilangan (maaring ito ay
malinis na papel. katangian ng mg Tagalog MALIBAN Tagalog, Ayta, Dayuhan, o iba pa).
1. Sila ang isa sa pinakamalaking _____ 1. Ang Tagalog ay sa ____________. Isulat ang iyong anyong pisikal,
pangkat-etniko sa bansa dahil sa nagmula sa salitang “taga- a. masayahin b. maawain wika, at paniniwala. Isulat ang
lawak ng distribusyon nila sa buong ilog” na ang ibig sabihin ay c. matipid d. mahusay iyong sagot sa sagutang papel.
bansa. nakatira sa baybaying ilog. 2. Alim sa mga sumusunod ang
2. Ito din ang tawag sa mga Ayta sa _____ 2. Ang pangunahing tawag ng mga tag-Quezon at Rizal
mga lalawigan ng Quezon at Rizal. hanapbuhay ng mga Tagalog sa Aeta?
3. Sila ang pangkat ng mga Chinese ay pag mimina at pagtotroso. a. Baluga b. Negrito
at halos lahat sa kanila ay _____ 3. Tagalog ang c. Dumagat d. Kankana-ey
negosyante. pangunahing wika ng mga 3. Alin sa mga sumusunod na
4. Sila ang tinatayang kauna- taga-Rehiyon IV CALABARZON dahilan ang tama ayon sa
unahang mga taong nanirahan sa at MIMAROPA pati na ang pagkakaroon ng mga Tagalog ng
Pilipinas. ilang bahagi ng Rehiyon III. mataas na antas ng paglinang?
5. Sila ang pangkat ng tao na _____ 4. Ginagamit sa NCR a. Ang mga Tagalog ay halos nag-
nanggaling sa bansang India ay ang pambansang wikang aaral sa ibang bansa?
mahilig din silang magnegosyo. Filipino na ang pinagbatayan b. Ang mga Tagalog ay may
ay ang wikang Tagalog. malalaking paaralan at maraming
_____ 5. Ang mga Ayta ang tao.
tinatayang kauna-unahang c. Ang mgaTagalog ay halos nasa
mga taong nanirahan sa kabihasnan at komersyo.
Pilipinas. d. Ang mga Tagalog ay natural na
mahusay simula pa noong
kapanganakan.
4. Ang mga sumusunod ay
maaaring gawin ng ating
pamahalaan upang mapaunlad ang
kanilang edukasyon at
pamumuhay, MALIBAN sa _____.
a. Bigyan sila ng maraming panan
at sibat gamit sa pangangaso.
b. Magtayo sa lugar nila ng mga
paaralan at turuan ang mga bata.
c. Turuan ang mga kalalakihan ng
paraan ng pagsasaka at ibang
pamumuhay.
d. Turuan ang mga kababaihan
tungkol sa tamang pg-aalaga sa
kanilang pamilya.
5. Ano ang maaari mong magawa
bialng mag-aarl upang
maipagmalaki ang ating sariling
pangkat-etniko?
I. Mag-aral mabuti para sa sariling
kinabukasan
II. Sabihin sa ibang pangkat-etniko
na mas magaling ka.
III. Makilahok sa mga gawaing
nagpapaunlad ng pamayanan.
IV. Pumunta sa ibang pangkat-
etniko at doon manirahan.
a. I at II b. III at IV
c. II at IV d. I at III
J. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
(Assignment)

Inihanda ni: Iniwasto ni: Nilagdaan ni:

REGIELYN N. FLORIDO MADELYNE D. TAGUINOD RICO C. CUSIPAG


Teacher I Master Teacher I Head Teacher III

You might also like