You are on page 1of 6

School: Grade Level: III

GRADES 1 to 12 Teacher: Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: NOVEMBER 26 – NOVEMBER 30, 2018 (WEEK 5) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Naipapamalas ang pagunawa at pagpapahalaga sa pagkakakilanlang kultural ng
Content Standards) kinabibilangang rehiyon

B.Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng may pagmamalaki at pagkilala sa nabubuong kultura ng mga lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
(Performance Standards)

C. MgaKasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang papel na Nailalarawan ang pagtulong sa 1.Nailalarawan ang pagtulong BONIFACIO DAY
(Learning Competencies) ginagampanan ng kultura sa iba’t ibang pangkat ng mga tao sa iba’t ibang pangkat ng mga
pagbuo ng pagkakakilanlan ng sa mga lalawigan sa tao sa mga lalawigan sa
aking lalawigan at rehiyon kinabibilangang rehiyon kinabibilangang rehiyon
AP3PKR-IIIg-6 2. Nakapagpakita ng
AP3PKK-IIIf-7 pagpapahalaga ng iba’t ibang
pangkat ng mga tao at pangkat
etniko sa mga lalawigan sa
sariling rehiyon

AP3PKK-IIIf-7.1
II.NILALAMAN (Content) ARALIN 6. Nakikilala Kami sa Aming ARALIN 7. Mga Pangkat ng Tao ARALIN 7.1 Mga Pangkat ng
Kultura sa Lalawigan at Rehiyon Tao sa Lalawigan at Rehiyon
Paksa: Ang Papel na Ginagampanan Igagalang Ko Igagalang Ko
ng Kultura sa Pagbuo ng Paksa: Mga Pangkat ng Tao ng Paksa: Mga Pangkat ng Tao sa
Pagkakakilanlan ng Aking Lalawigan Aking Lalawigan Aking Lalawigan

Integrasyon: Sining,

III. KAGAMITANG PANTURO (Learning


Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-
aaral (Learner’s Materials Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook
Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa AP 3 Curriculum Guide AP 3 Curriculum Guide AP 3 Curriculum Guide
portal ng Learning Resource (Additional
Materials from Learning Resources (LR)
Portal)
5. Internet Info Site http://www.slideshare.net/mari http://www.seasite.niu.edu/TA
solaquino18/national-capital- GALog/modules_in_Tagalog/rel
region-diverse-culture ihiyon.htm

B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Kagamitan: concept map at Kagamitan: mga larawan, 1/4 tsart/graphic organizer. Mga
Learning Resources) semantic web size na manila paper, lapis, venn larawan o powerpoint
diagram , regional cultural presentation
profile

IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral Balik-aral Pagwawasto ng Takdang Aralin
pagsisimula ng aralin (Review Previous Pagbalik-aralan ang mga kaugalian, • Kultura ng NCR Balik-Aral: Cultural Diversity sa
Lessons) paniniwala at Metro Manila
• Di-Materyal
Relihiyon. tradisyon ng sariling
• Materyal
lalawigan at karatig lalawigan sa
Ipagawa ang isang laro tungkol sa
mga kaugalian, paniniwala at
tradisyon.
Isulat sa pisara
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Alamin Mo: Alamin Mo: Ilahad sa graphic organizer ang
(Establishing purpose for the Lesson) Magpakita ng mga larawan ng Ilahad ang aralin gamit ang mga pangkat ng taong
materyal at di-materyal na kultura. susing tanong : Anu- ano ang bumubuo sa mga mamamayan
Materyal – larawan ng pagkain, mga ibat’ibang pangkat ng tao ng Metro Manila, rehiyon ng
kasuotan, tirahan, alahas, gusali at sa NCRo “cultural diversity” ? NCR at ang kani-kanilang
mga kasangkapan. pananampalataya o relihiyon.
Di-materyal – larawan ng
pamahalaan, edukasyon, sining,
panitikan, sayaw, kaugalian,
tradisyon, paniniwala, pamahiin,
pagpapahalaga at saloobin ng mga
tao.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain Alamin Mo: 


bagong aralin (Presenting examples Ipagawa ang isang diyalogo na Gawain: Maliban sa ibat ibang pangkat
/instances of the new lessons) nauukol sa papel na ginagampanan Pangkat 1-4 ng tao o mamamayan sa NCR,
ng kultura Itala ang maaring mga pangkat Ano kaya ang kani-kanilang
Bigyan ng sapat na panahon ang ng tao sa mga lungsod ng Metro relihiyon?
bawat pangkat upang makapag- Manila o Rehiyon ng NCR 
ulat. Paalalahananan sila sa Ihambing nag pagkakaiba nila sa
kanilang gawain sa graphic wika.
organizers ukol sa iyon. Itala sa talahanayan ang mga
impormasyon

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pangkatang-pag-uulat Pag-uulat ng bawat pangkat Pangkatang Gawain


paglalahad ng bagong kasanayan #1 Gawain:
(Discussing new concepts and practicing Pangkat 1-4
new skills #1. Itala ang mga relihyon ng mga
kasapi ng pangkat
Itala sa graphic organizer ang
mga impormasyon

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ipasuri ang kultura ng mga Ihambing ang cultural diversity Pag-uulat ng bawat pangkat
paglalahad ng bagong kasanayan #2 mamamayan sa Metro Manila ng mga pangkat ng mag-aaral sa
(Discussing new concepts & practicing batay sa loob ng klase.
new slills #2) Wika, tradisyon at paniniwala. Hal. Tagalog, Bisaya, Ilocano

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Talakayan sa kultura sa metro Magtala ng iba’t ibang pangkat Grupo
Formative Assesment 3) Manila ng tao sa Metro Manila 1. Romano Katoliko
Developing Mastery (Leads to Formative  Kaugalian Paano sila nagkakaunawaan? 2. Ibang pang Denominasyon
Assesment 3)  Hanapbuhay ng mga Kristiano
 kasuotan 3. Muslim/Islamic
4. Katutubong Paniniwala
5. Buddhists
6. Walang Relihiyon
Protestante
El Shaddai
Church of the Nazarene
Church of Jesus Christ and the
Latter Day Saints
Seventh-Day Adventists
(Central Phil. Union Conf.)
Chinese
Hindu
Mennonites
Philippine Episcopal Church
United Church of Christ in the
Philippines
Evangelical
Baptist World Alliance
Methodist
Judaism
Ang Dating Daan
Worldwide Church of God
Jehovah's Witnesses
Unitarian
Assemblies of God (Ilocos
Norte)
God World Missions Church
Presbyterian
Lutheran Church in the
Philippines
Mount Banahaw Holy
Confederation
Rizalista
Aglipayan (Philippine
Independence Church)
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Gamit ang Graphic Organizer: Paano naiiwasan ng Metro Aling pangkat ng relihiyon ang
araw na buhay (Finding Practical Magtala ng Materyal at di- Manila ang cultural diversity na may pinakamaraming kasapi?
Applications of concepts and skills in materyan na halimbawa ng kultura maging hadlang sa pag-unlad
daily living) sa sariling rehiyon (NCR) nito?

H. Paglalahat ng Aralin (Making Ang mga taga –metro Manila ay Ibat’ibang pangkat ng tao ang Ang mga tao sa Metro manila
Generalizations & Abstractions about may sariling Pagkakakilanlan batay bumubuo sa cultural diversity ng ay kaanib sa iba’t ibang
the lessons) sa kultura. Metro Manila o Rehiyon ng NCR relihiyon. Pinakamarami ang
mga Katoliko.

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Punan ang mga pagkakailanlan ng Pagtataya Magtala ng 5 Pangkat ng
Learning) kultura ng bawat lungsod sa Metro Magtala ng mga pangkat na tao pananampalataya o relihiyon
Manila. na naninirahan sa Metro Manila sa Metro Manila.
1. Manila 1-5
2. Valenzuela
3. Makati
4. Quezon City
5. Pateros
J. Karagdagang gawain para satakdang- Saliksikin ang mga impormasyon Alamin mga relihiyon ng cultural Magdikit ng mga larawan ng
aralin at remediation (Additional tungkol sa Kultura ng NCR. diversity o ibat ibang pangkat ng halimbawa ng mga pook ng
activities for application or remediation) tao sa Metro Manila. pananampalataya /relihiyon sa
Metro manila.

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya (No.of learners who earned 80%
in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba
pang gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial
lessons work? No.of learners who caught up
with the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa
remediation? (No.of learners who continue to
require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
Strategies used that work well:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Lecture Method
Why? Why? Why?
Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation
___ Group member’s Cooperation in
in in in
doing their tasks
doing their tasks doing their tasks doing their tasks
__ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
solusyunan sa tulong ng aking __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
punungguro at superbisor? Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used
Instructional Materials as Instructional Materials as Instructional Materials as Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
The lesson have successfully delivered The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully
due to: delivered due to: delivered due to: delivered due to:
___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
H. Anong kagamitang panturo ang aking
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
ko guro?
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation
doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks in doing their tasks

You might also like