You are on page 1of 5

School: CARUHATAN EAST ES Grade Level: III

GRADES 1 to 12 Teacher: SHARMAINE JANE D. DEDOROY Learning Area: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: FEBRUARY 26 – MARCH 1, 2024 (WEEK 5) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Naipapamalas ang pagunawa at pagpapahalaga sa pagkakakilanlang kultural ng
Standards) kinabibilangang rehiyon

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Nakapagpapahayag ng may pagmamalaki at pagkilala sa nabubuong kultura ng mga lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
Standards)

C. MgaKasanayan sa Pagkatuto (Learning Nasusuri ang papel na ginagampanan Nailalarawan ang pagtulong sa iba’t 1.Nailalarawan ang pagtulong sa Natutukoy ang ilang sining mula sa
Competencies) ng kultura sa pagbuo ng ibang pangkat ng mga tao sa mga iba’t ibang pangkat ng mga tao sa iba-ibang lalawigan tulad ng tula,
pagkakakilanlan ng aking lalawigan at lalawigan sa kinabibilangang mga lalawigan sa kinabibilangang awit at sayaw
rehiyon rehiyon rehiyon
AP3PKR-IIIg-6 2. Nakapagpakita ng AP3PKK-IIIg-8
AP3PKK-IIIf-7 pagpapahalaga ng iba’t ibang
pangkat ng mga tao at pangkat
etniko sa mga lalawigan sa sariling
rehiyon

AP3PKK-IIIf-7.1
II.NILALAMAN (Content) ARALIN 6. Nakikilala Kami sa Aming ARALIN 7. Mga Pangkat ng Tao sa ARALIN 7.1 Mga Pangkat ng Tao sa ARALIN 8. Sining Mo, Pahalagahan
Kultura Lalawigan at Rehiyon Lalawigan at Rehiyon Mga Sining ng Lalawigan
Paksa: Ang Papel na Ginagampanan ng Igagalang Ko Igagalang Ko Paksa: Iba Ibang Sining at Kultura
Kultura sa Pagbuo ng Pagkakakilanlan Paksa: Mga Pangkat ng Tao ng Aking Paksa: Mga Pangkat ng Tao sa ng Aking Lalawigan at mga Karatig
ng Aking Lalawigan Lalawigan Aking Lalawigan Lalawigan
Kagamitan: mga sining ng lalawigan
Integrasyon: Sining, (pagdiriwang, awit, saya at Iba pa)

III. KAGAMITANG PANTURO (Learning


Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s
Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
(Learner’s Materials Pages)
3.Mga pahina sa Teksbuk (Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng AP 3 Curriculum Guide AP 3 Curriculum Guide AP 3 Curriculum Guide
Learning Resource (Additional Materials
from Learning Resources (LR) Portal)
5. Internet Info Site http://www.slideshare.net/ http://www.seasite.niu.edu/ http://
marisolaquino18/national-capital- TAGALog/modules_in_Tagalog/ tagalog.philippinestravelsite.com/
region-diverse-culture relihiyon.htm sampung-kagiliw-giliw-na-mga-
katutubong-sayaw-sa-pilipinas/
.wikipilipinas.org/index.php/
Filipino_Folk_Songs
http://tagalog-tula-
pilipinas.blogspot.com/

B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Kagamitan: concept map at semantic Kagamitan: mga larawan, 1/4 size tsart/graphic organizer. Mga ilhttps://www.youtube.com/watch?
Learning Resources) web na manila paper, lapis, venn larawan o powerpoint v=I0ThoQPwS-I
diagram , regional cultural profile presentation

IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral Balik-aral Pagwawasto ng Takdang Aralin Pagwawasto ng Takdang Aralin
pagsisimula ng aralin (Review Previous Pagbalik-aralan ang mga kaugalian, • Kultura ng NCR Balik-Aral: Cultural Diversity sa Balik-aral:
Lessons) paniniwala at Metro Manila Ibatibang pangkat ng relihiyon sa
• Di-Materyal
Relihiyon. tradisyon ng sariling NCR
• Materyal
lalawigan at karatig lalawigan sa
Ipagawa ang isang laro tungkol sa mga
kaugalian, paniniwala at tradisyon.
Isulat sa pisara
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Alamin Mo: Alamin Mo: Ilahad sa graphic organizer ang Alamin Mo:
(Establishing purpose for the Lesson) Magpakita ng mga larawan ng materyal Ilahad ang aralin gamit ang susing mga pangkat ng taong bumubuo sa Mag-isip ng mga “folk songs” na
at di-materyal na kultura. tanong : Anu- ano ang mga mga mamamayan ng Metro nagpapakilala ng lalawigan,
Materyal – larawan ng pagkain, ibat’ibang pangkat ng tao sa NCRo Manila, rehiyon ng NCR at ang halimbawa “bahay kubo”,
kasuotan, tirahan, alahas, gusali at mga “cultural diversity” ? kani-kanilang pananampalataya o “Tongtongtong Pikotong kitong”,
kasangkapan. relihiyon. Manang Biday at iba pa.
Di-materyal – larawan ng pamahalaan,  Saan ninyo narinig ang mga
edukasyon, sining, panitikan, sayaw, awiting ito? Ano ang
kaugalian, tradisyon, paniniwala, nararamdaman ninyo kapag
pamahiin, pagpapahalaga at saloobin nakarinig kayo ng mga awit na
ng mga tao. galing sa inyong lalawigan? Paano
naiiba ang mga awiting ito sa mga
naririnig ninyo sa radyo?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain Alamin Mo: Iugnay ang sayaw/Awit na pinag-
aralin (Presenting examples /instances of the Ipagawa ang isang diyalogo na nauukol Gawain: Maliban sa ibat ibang pangkat ng aaralan sa Grade 3.
new lessons) sa papel na ginagampanan ng kultura Pangkat 1-4 tao o mamamayan sa NCR, Ano Saang lugar ang pinagmulan ng mga
Bigyan ng sapat na panahon ang bawat Itala ang maaring mga pangkat ng kaya ang kani-kanilang relihiyon? sayaw/Awit?
pangkat upang makapag-ulat. tao sa mga lungsod ng Metro  Bakit pinag-aaralan maging sa NCR?
Paalalahananan sila sa kanilang gawain Manila o Rehiyon ng NCR
sa graphic organizers ukol sa iyon. Ihambing nag pagkakaiba nila sa
wika.
Itala sa talahanayan ang mga
impormasyon

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pangkatang-pag-uulat Pag-uulat ng bawat pangkat Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Gawain: Magtala ng Tula, Sayaw at Awit sa
(Discussing new concepts and practicing Pangkat 1-4 Metro Manila. Itala sa
new skills #1. Itala ang mga relihyon ng mga talahanayan.
kasapi ng pangkat
Itala sa graphic organizer ang mga Awit Tula Sayaw
impormasyon

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ipasuri ang kultura ng mga mamamayan Ihambing ang cultural diversity ng Pag-uulat ng bawat pangkat Ipaliwanag ang mga inilagay sa
paglalahad ng bagong kasanayan #2 sa Metro Manila batay sa mga pangkat ng mag-aaral sa loob talaan sa pangkatang pag-uulat?
(Discussing new concepts & practicing new Wika, tradisyon at paniniwala. ng klase.
slills #2) Hal. Tagalog, Bisaya, Ilocano
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Talakayan sa kultura sa metro Manila Magtala ng iba’t ibang pangkat ng Grupo Mga Awitin
Formative Assesment 3)  Kaugalian tao sa Metro Manila 1. Romano Katoliko Bahay kubo
Developing Mastery (Leads to Formative  Hanapbuhay Paano sila nagkakaunawaan? 2. Ibang pang Denominasyon ng Paruparong Bukid
Assesment 3)  kasuotan mga Kristiano Leron-Leron Sinta
3. Muslim/Islamic Magtanim ay di Biro
4. Katutubong Paniniwala Sitsiritsit
5. Buddhists Mga Sayaw
6. Walang Relihiyon Itik-Itik
Protestante Tinikling
El Shaddai Sayaw sa bangko
Church of the Nazarene Pandanggo sa Ilaw
Church of Jesus Christ and the Maglalatik
Latter Day Saints Kuratsa
Seventh-Day Adventists (Central Cariῆosa at iba pa
Phil. Union Conf.) Mga Tula
Chinese Tulang Pambata
Hindu Hal.
Mennonites Ako’y may alaga
Philippine Episcopal Church Asong mataba ….
United Church of Christ in the Tula ni Jose Rizal
Philippines Makabagong mga Tula
Evangelical Tula ng pag-ibig
Baptist World Alliance
Methodist
Judaism
Ang Dating Daan
Worldwide Church of God
Jehovah's Witnesses
Unitarian
Assemblies of God (Ilocos Norte)
God World Missions Church
Presbyterian
Lutheran Church in the Philippines
Mount Banahaw Holy
Confederation
Rizalista
Aglipayan (Philippine
Independence Church)
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na Gamit ang Graphic Organizer: Magtala Paano naiiwasan ng Metro Manila Aling pangkat ng relihiyon ang may Magpakita ng mga halibawa gamit
buhay (Finding Practical Applications of ng Materyal at di-materyan na ang cultural diversity na maging pinakamaraming kasapi? ang video.
concepts and skills in daily living) halimbawa ng kultura sa sariling hadlang sa pag-unlad nito? https://www.youtube.com/watch?
rehiyon (NCR) v=I0ThoQPwS-I

H. Paglalahat ng Aralin (Making Ang mga taga –metro Manila ay may Ibat’ibang pangkat ng tao ang Ang mga tao sa Metro manila ay Ang mga taga –Metro Manila ay
Generalizations & Abstractions about the sariling Pagkakakilanlan batay sa bumubuo sa cultural diversity ng kaanib sa iba’t ibang relihiyon. may sariling awit, tula at sayaw
lessons) kultura. Metro Manila o Rehiyon ng NCR Pinakamarami ang mga Katoliko. maaring kapareho ng ibang rehiyon
dahil sa cultural diversity.

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) Punan ang mga pagkakailanlan ng Pagtataya Magtala ng 5 Pangkat ng Suriin ang mga sumusunod. Isulat
kultura ng bawat lungsod sa Metro Magtala ng mga pangkat na tao na pananampalataya o relihiyon sa kung Awit, Sayaw o Tula.
Manila. naninirahan sa Metro Manila Metro Manila. 1. Bakya Mo Neneng
1. Manila 1-5 2. Cariňosa
2. Valenzuela 3. Ako ay May Alaga
3. Makati 4. Ugoy ng Duyan
4. Quezon City 5. Tinikling
5. Pateros
J. Karagdagang gawain para satakdang-aralin Saliksikin ang mga impormasyon Alamin mga relihiyon ng cultural Magdikit ng mga larawan ng
at remediation (Additional activities for tungkol sa Kultura ng NCR. diversity o ibat ibang pangkat ng tao halimbawa ng mga pook ng
application or remediation) sa Metro Manila. pananampalataya /relihiyon sa
Metro manila.

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya (No.of learners who earned 80%
in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba
pang gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial
lessons work? No.of learners who caught up
with the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa
remediation? (No.of learners who continue to
require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
H. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

3 - BANABA

5 – __________ 5 – __________ 5 – __________ 5 – __________


4 – __________ 4 – __________ 4 – __________ 4 – __________
3 – __________ 3 – __________ 3 – __________ 3 – __________
2 – __________ 2 – __________ 2 – __________ 2 – __________
1 – __________ 1 – __________ 1 – __________ 1 – __________
0 – __________ 0 – __________ 0 – __________ 0 – __________

Prepared by: Checked by:

Sharmaine Jane D. Dedoroy Dr. Olivia D. Cariaso, Ed.D


Subject Teacher Assistant School Principal II
Officer-in-Charge

Noted by:

RUBEN F. ESTILLERO, Phd


Public Schools District Supervisor

You might also like