You are on page 1of 11

DAILY LESSON PLAN FOR MG TEACHING

Lesson Plans for Multigrade Classes


Grades I and II

Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Quarter: TWO Week: EIGHT

Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3


Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa at Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipamamalas ang pang- unawa
Pangnilalaman pagpapahalaga sa sa sariling pamilya kwento ng pinagmulan ng sariling at pagpapahalaga ng ibat-ibang
Ang mag-aaral ay… at mga kasapi nito at bahaging komunidad batay sa konsepto ng kwento ang mga sagisag na
ginagampanan ng bawat isa pagbabago at pagpapatuloy at naglalarawan ng sariling
pagpapahalaga sa kulturang nabuo ng
lalawigan at mga karatig
komunidad
lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon
Pamantayan sa
Pagganap
Buong pagmamalaking 1. Nauunawaan ang pinagmulan at Nakapagpapamalas ng
nakapagsasaad ng kwento ng sariling kasaysayan ng komunidad pagmamalaki sa ibat-
pamilya at bahaging ginagampanan ng 2. Nabibigyang halaga ang mga
bagay na nagbago at nananatili sa
ibang kwento at sagisag
bawat kasapi nito sa malikhaing na naglalarawan ng
pamumuhay ng komunidad
pamamaraan
sariling lalawigan at mga
karatig lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon
Kompitensi
Nakabubuo ng konklusyon tungkol sa Naihahambing ang katangian ng Nakikilala ang mga bayani ng
mabuting pakikipag – ugnayan ng sariling sariling komunidad sa iba pang sariling lalawigan at rehiyon
pamilya sa iba pang pamilya sa lipunang komunidad tulad ng likas na
Pilipin
AP3KLR-Iih-i-7.1
yaman,produkto at hanap-
AP1AM-11h-23 buhay,kaugalian at mga pagdiriwang.
AP2KNN-Iih-10

Unang Araw

Page 1 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
Layunin ng Aralin Makabubuo ng konklusyon tungkol sa Maihahambing ang katangian ng Makikilala ang mga bayani ng
mabuting pakikipag – ugnayan ng sariling sariling komunidad sa iba pang sariling lalawigan at rehiyon.
pamilya sa iba pang pamilya sa lipunang komunidad tulad ng likas na
Pilipino yaman,produkto at hanap-
buhay,kaugalian at mga pagdiriwang.
Paksang Aralin Ang Aking Pamilya Ang Aking Komunidad Ang mga bayani ng sariling lalawigan
at rehiyon
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW TM, TG, BOW, (others TM, TG, BOW, pictures activity
sheets
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class
Use these letter icons to Describe the parts of the lesson  Ability Groups
show methodology and (for example the introduction),  Friendship Groups
assessment activities. where you may address all grade  Other (specify)
levels as one group. Combination of Structures
T-Direct Teaching
 Mixed Ability Groups
G- Group Work  Grade Groups
I- Independent Teaching, Learning and Assessment Activities
Learning T
T Magpakita ng larawan ng mga
A- Assessment
Pagpapakita ng larawan ng pamilya sa isang komunidad. kilalang bayani sa bansa
Sabihin: Ang pamilya ay isa sa mga bumubuo ng komunidad. (Apendiks 1,Q2/W8/D1/G3&4)
Sabihin ng guro:
(Apendiks 1, Unang araw,Baitang 1&2)
Sila ay halimbawa ng mga
bayani ng ating bayan. Bayani
ang mga taong nagbahagi ng
oras, talino at pagpupunyagi
upang makatulong sa pag-unlad
ng isang lugar. Kahit di nila
naibigay ang kanilang buhay
para sa bayan, ang nagawa nila
ay maituturing na kabayanihan

Page 2 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3

sa simpleng paraan.
Hindi man sila naigawa ng
bantayog o naisadula ang
kanilang buhay sa teatro,
kailangan pa rin natin silang
parangalan ng iba-ibang likhang
sining tulad ng ng tula, awitin,
poster at simple na dula-dulaan.
Sa simpleng bagay ay
maituturing na bayani silang
tunay.

Itanong:
1. Sino-sino ang nasa
larawan?
2. Sila ba ay
maituturing na
bayani ng bayan?
Bakit?
3. Batay sa kanilang
mga katangian, may
kilala ba kayo sa
inyong lugar na
ganito?
4. Bakit siya
maituturing na isang
bayani? Ano ang
kaniyang nagawa
para sa inyong

Page 3 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
bayan?
5. Paano natin
mapapahalagahan
ang kanilang mga
ginawa?

T G
Talakayin sa mga mag-aaral ang Magpagawa ng pangkatang talakayan
ipinakitang larawan. (brainstorming) tungkol sa katangian
ng komunidad ng bawat isa.
Group1-tungkol sa pamumuhay
Group 2-tungkol sa simbahan
Group 3-tungkol sa paaralan
G T/I G
Puzzle Magsulat ng talata na may tatlo
Pagtatalakay sa pinag-usapan ng bawat
Panuto: Buuin ang larawan grupo hanggang apat na pangungusap
(Apendiks 2, Unang araw, Baitang Isulat sa Venn Diagram ang na naglalarawan ng isang bayani.
1) pagkakaiba at pagkakatulad ng
Gamitin ang rubric (Apendiks 5,
komunidad sa iba
(Apendiks 3,Unang araw,Baitang 2) Q2/W8/D1/G3&4)

I Talakayin ang mga naitala sa Venn Pagwawasto at pagtatalakay


Isulat ang Tama kung wasto ang isinasaad Diagram at paghambingin Paano nailarawan ang isang
at Mali kung hindi wasto ang
bayani?
pakikisalamuha ng pamilya sa iba.
(Apendiks 4, Unang araw,Baitang
1)
I.
T Karagdagang Pagsasanay
Ang maganda at maayos na komunidad ay nagsisimula sa mabuting Lagyan ng tsek (/ ) kung ang
pakikisalamuha ng pamilya sa iba. ipinapahayag ng mga
pangungusap ay tama at ekis (x)

Page 4 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
kung mali. (Apendiks 9,
Q2/W8/D1/G3)
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Makabubuo ng konklusyon tungkol sa Maihahambing ang katangian ng Nakikilala ng mga bayani ng
mabuting pakikipag – ugnayan ng sariling sariling komunidad sa iba pang sariling lalawigan at rehiyon
pamilya sa iba pang pamilya sa lipunang komunidad tulad ng likas na
Pilipino yaman,produkto at hanap-
buhay,kaugalian at mga pagdiriwang.
Paksang Aralin Ang Aking Pamilya Ang Aking Komunidad. Ang mga bayani ng sariling
lalawigan at rehiyon
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW
Pamamaraan T T
Ang komunidad ay isang lugar na binubuo ng mag-anak o pamilya, mga gusali
tulad ng pamilihan, ospital, paaralan at simbahan kung saan nagtutulungan at 1. Pabalik-aralan ang mga
nagkakaisa ang bawat kasapi ng pamilya. katangian ng isang bayani.
Itanong: Sino-sino ang
maituturing natin na bayani?

Magpakita ng larawan ng
bayani sa sariling lalawigan.
(Apendiks 11,
Q2/W8/D2/G3&4)

Basahin ang teksto at


magkaroon ng talakayan sa
pamamagitan ng mga
sumusunod na tanong (Apendiks
12, Q2/W8/D2/G3&4)

1. Sino-sino ang bayani sa

Page 5 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
inyong lalawigan?
2. Sinong bayani ng
lalawigan ang nais mong
tularan?
3. Sino ang kinikilalang
bayani ng mga taga
Sabtang dahil sa
kanyang nagawang
pagtatanggol sa bayan
laban sa mga mapang-
aping dayuhan?
4. Sino naman ay nakilala
dahil sa kanyang
katapangan at katapatan
bilang isang kalihim ng
mga gerilya sa Ivana?

Bilang mag-aaral, paano mo


mapararangalan ang bayaning
nais mong tularan
G T G
(Show me Board) Magpakita ng larawan ng komunidad Pangkatang Gawain
Pangkatin ang klase sa tatlong grupo na may magkatulad at magkaibang Mamili ng mga
at ipasagot ang mga sumusunod na katangian. sumusunod likhang sining
pahayag. na nais ipagawa sa mga
(Apendiks 6,Ikalawang
bata. Gamitin ang rubric
Lagyan ng masayang mukha araw,Baitang 2)
(Apendiks 14,
kung ang pangungusap ay mabuting
pakikisalamuha at malungkot na Q2/W8/D2/G3)
mukha kung hindi. Collage
Poster

Page 6 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
(Apendiks 5,Ikalawang araw,
Baitang 1)
T G T
Batay sa inyong sagot , alin sa mga Mula sa larawang ipinakita, hatiin sa Talakayin ang sagot ng mga
pangungusap ang may mabuting dalawang pangkat ang mga mag-aaral. bata
pakikisalamuha at alin ang hindi? Sa Grp.1-piliin ang pagkakatulad at sa Pangkatang Gawain.
Grp.2- ang pagkakaiba. Ano ang makikita sa inyong
gawa?

I T I
Magbigay ng mga halimbawa ng epekto Ano ang masasabi ninyo sa inyong Karagdagang gawain ng mga
ng maayos at di-maayos na pakikitungo ginawang paghahambing? Ilahad ito sa mag-aaral
sa iyong komunidad gamit ang tsart sa klase.
ibaba. Isulat ang sagot sa papel. Piliin sa kahon ang bayaning
nilalarawan sa bawat
pangungusap. (Apendiks 16,
(Apendiks 7, Ikalawang araw, Q2/W8/D2/G3)
Baitang 1)
T I
Sa inyong sariling karanasan o
Talakayin ang epekto ng maayos at obserbasyon, anong paglilingkod
di-maayos na pakikitungo sa kapwa. ang ibinibigay ng mga nakasulat
sa ibaba sa inyong komunidad?
Sagutin ng parirala.

a. Paaralan
b. Health center
c. Pamilihan
d. Simbahan
e. barangay

Mga Tala
Pagninilay

Page 7 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Makabubuo ng konklusyon tungkol sa Maihahambing ang katangian ng Mapahahalagahan ang
mabuting pakikipag – ugnayan ng sariling sariling komunidad sa iba pang pagpupunyagi ng mga bayani ng
pamilya sa iba pang pamilya sa lipunang komunidad tulad ng likas na
Pilipino
sariling lalawigan at rehiyon sa
yaman,produkto at hanap- malikhaing pamamaraan
buhay,kaugalian at mga pagdiriwang.
Paksang Aralin Ang Aking Pamilya Ang Aking Komunidad Pagpupunyagi ng mga bayani ng
sariling lalawigan at rehiyon sa
malikhaing pamamaraan
Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW

Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites


T
1. Balikan ang aralin
T
Maglalaro tayo ng “ Pasahan ng Bola ” habang tumutugtog ang musika tungkol sa mga bayani ng
pagpasahan ang bola. Kapag huminto ang musika ang nakahawak ng bola ang sariling lalwigan at
siyang sasagot sa tanong. Kung tama ang sagot,iskor ng inyong grupo. rehion.
2. Magpakita ng larawan ng
mga bantayog, landmarks
o estruktura ng mga
tanyag na tao o tinuturing
bayani (Apendiks 18,
Q2/W8/D3/G3&4)
Itanong sa mga bata:

 Ano ang nakikita


ninyo sa mga
larawan.
 Saan natin ito
maaaring makita?

Page 8 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
 Bakit kaya sila
may mga
bantayog o
estruktura ng
katulad ng mga
nasa larawan?
Magkaroon ng talakayan
tungkol sa mga sagot ng mga
bata at iugnay ito sa
pagpapahalaga sa mga bayani.
Sabihin ng guro:

Naipakikita ang
pagpapahalaga at
pagmamalaki sa ating mga
bayani sa pamamagitan ng :
 Paggunita sa kanilang
alaala kung sila ay
namatay na.
 Painapangaralan sa
pansibikong gawain kung
sila ay nabubuhay pa
 Tularan at ipagdiwang
ang kapuri-puring
nagawa sa iyong
lalawigan
G G
Paglalaro ng Pasahan ng Bola (Gr-I at Gr-2) Pangkatang Gawain:
Gumawa ng isang likhang sining
na naglalarawan sa bayani ng
lalawigan/rehiyon na nais mong

Page 9 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
tularan. Maaari kang pumuli at
gumawa ng isa sa mga
sumusunod o kaya naman ay
lumikha ka ng sarili mong
sining.Gamitin ang rubric
(Apendiks 14, Q2/W8/D3/G3)
 Poster
 Collage
 Card
T T
1.Ano ang inyong natutunan sa ating aralin?
2.Ano-ano ang pamantayan sa maayos at ligtas na paglalaro? 1. Bigyan ng oras ang mga
3.Nagawa ba ninyo ang mga pamantayang ito? bata na magpakita ng
4.Bakit naging maayos ang paglalaro? kanilang gawa.
2. Hayaan ang mga bata na
ipaliwanag kung paano
naipakita ang kanilang
pagpapahalaga sa
kanilang gawa.
3. Bigyan ng pagkakataon
ang mga bata upang
pumuna sa gawain ng
ibang grupo.
Itanong sa mga bata

1. Sa paanong paraan ninyo


naipakita ang
pagpapahalaga ninyo sa
ating mga bayani?
Magbigay pa ng ibang paraan

Page 10 of 6
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
kung saan maipapakita ang ating
pagpapahalaga sa ating mga
bayani.
T/I I A
Panuto: Sa loob ng puso, isulat ang Panuto: Isulat ang Tama kung I. Panuto: Itugma ang
mga kanais nais na pakikitungong nagsasaad ng tamang kaisipan at Mali mga salita sa Hanay B
inyong isinasagawa sa pamilya. kung hindi. sa mga inilalarawan sa
1. Si Linda ay nakibahagi sa hanay B
programa sa kanilang lugar II. Tama o Mali. Lagyan
tungkol sa “Clean and Green”. ng T kung ang mga
2. Si Mang Nilo ay nagtapon ng sumusunod ay
basura sa kanal. nagpapahiwatig ng
3. Ang aking kuya ay katotohanan at M kung
naninigarilyo sa publiko. hindi.
4. Ang tatay ni Mila ay naghugas (Apendiks 24, Q2/W8/D3/G3)
ng “sprayer” sa ilog.
5. Ang aming guro ay nagpakuha
ng punla para itanim sa paligid
ng aming paaralan.
Mga Tala
Pagninilay

Page 11 of 6

You might also like