You are on page 1of 16

GRADES 1 to 12 School: Grade Level: II

DAILY LESSON LOG Learning ARALING


Teacher: Area: PANLIPUNAN
Teaching Dates
and Time: DEC. 12-16, 2016 (WEEK 6) Quarter: 3RD QUARTER

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN Nasasabi na ang Nakikilala at Nakikilala at Naisasalaysay ang Naisasalaysay ang mga
pamumuno ay nailalarawan ang nailalarawan ang mga mahahalagang tao/pamilyang
paglilingkod sa katangian at nagawa katangian at nagawa mahahalagang nakaimpluwensiya sa iba-
komunidad. ng mga naglilingkod ng mga naglilingkod tao/pamilyang ibang larangan sa buhay-
sa komunidad. sa komunidad. nakaimpluwensiya komunidad.
sa iba-ibang
larangan sa buhay-
komunidad.
A. Pamantayang Naipamamalas ang Naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting Naipamamalas ang kahalagahan
Pangnilalama kahalagahan ng paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng ng mabuting
n mabuting mga pangunahing hanapbuhay at pagtugon sa paglilingkod ng mga namumuno
paglilingkod ng mga pangangailangan ng mga kasapi ng sariling sa pagsulong ng mga
namumuno sa komunidad pangunahing hanapbuhay at
pagsulong ng mga pagtugon sa
pangunahinghanapb pangangailangan ng mga kasapi
uhay at pagtugon sa ng sariling
pangangailangan ng komunidad
mga kasapi ng
sariling komunidad
B. Pamantayan Nakapagpapahayag Nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting Nakapagpapahayag ng
sa Pagganap ng pagpapahalaga sa paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon sa pagpapahalaga sa pagsulong
pagsulong ng pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad ng mabuting paglilingkod ng
mabuting mga namumuno sa
paglilingkod ng mga komunidad tungo sa
namumuno sa pagtugon sa
komunidad tungo sa pangangailangan ng mga
kasapi ng sariling komunidad
pagtugon
sapangangailangan
ng mga kasapi ng
sariling komunidad
C. Mga Nakikilala ang mga Nakikilala ang mga namumuno sa sariling komunidad at ang kanilang Nakikilala ang mga
Kasanayan sa namumuno sa kaakibat na tungkulin at responsibilidad namumuno sa sariling
Pagkatuto. sariling komunidad AP2PSK-IIIe-f-5 komunidad at ang kanilang
Isulat ang code ng at ang kanilang 5.2 Nasasabi ang katangian ng mabuti at di mabuting pinuno kaakibat na tungkulin at
bawat kasanayan kaakibat na responsibilidad
tungkulin at AP2PSK-IIIe-f-5
responsibilidad Nakikilala ang mga taong
AP2PSK-IIIe-f-5 nag-aambag sa kapakanan
at kaunlaran ng komunidad
sa iba’t ibang aspeto at
paraan (ei mga pribadong
samahan (NGO) na
tumutulong sa pag-unlad
ng komunidad)
AP2PSK-IIIh-7
II. NILALAMAN ARALIN 6.2: ARALIN 6.2: Paglilingkod sa Komunidad ARALIN 6.2: Paglilingkod
Paglilingkod sa sa Komunidad
Komunidad
III. KAGAMITANG Kto12 C.G p.25-27 Kto12 C.G p.25-27 Kto12 C.G p.25-
PANTURO 27
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa 64-66 64-66 64-66 64-66
Gabay ng Guro
2.Mga pahina sa
Kagamitang Pang 187-195 187-195 187-195 187-195
Mag-aaral
3.Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang larawan ng iba’t larawan ng iba’t ibang larawan ng iba’t ibang naglilingkod sa larawan ng iba’t
Kagamitan mula sa ibang naglilingkod naglilingkod sa komunidad (hal. kaminero, basurero, ibang naglilingkod
portal ng Learning sa komunidad (hal. komunidad (hal. komadrona, tindera atb.), lapis, krayola, sa komunidad
Resource kaminero, kaminero, basurero, ruler, pandikit, kartolina, Modyul 6, Aralin (hal. kaminero,
basurero, komadrona, tindera 6.2 basurero,
komadrona, tindera atb.), lapis, krayola, komadrona,
atb.), lapis, krayola, ruler, pandikit, tindera atb.),
ruler, pandikit, kartolina, Modyul 6, lapis, krayola,
kartolina, Modyul 6, Aralin 6.2 ruler, pandikit,
Aralin 6.2 kartolina, Modyul
6, Aralin 6.2
A. Iba pang laptap laptap laptap laptap
Kagamitang
Panturo
IV.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Panimula: A.Itanong: Itanong : Muling talakayin
nakaraangara 1. Pangkatin ang A. Kilala mo ba kung Sino-sino ang naglilingkod sa inyong kung sino-sino
lin at / o mga bata ayon sa sino-sino ang pinuno komunidad? ang naglilingkod
pagsisimula kinabibilangang sa inyong Ano ang masasabi niyo sa kanilang mga sa inyong
ng bagong komunidad. komunidad? katangian? komunidad.Guma
aralin Magpakita ng mga B. Paano kayo Ano ang paglilingkod na kanilang ginagawa wa ng
larawan ng mga tinutulungan ng para sa inyong komunidad? paglalarawan
taong nagbibigay inyong pinuno sa tungkol sa kanila
ng paglilingkod sa komunidad? .
komunidad C. Ano sa palagay mo Pagpapakita ng
(community ang ginagawang mga larawan na
helpers). paglilingkod ng mga nagpapakita ng
2. Itanong sa mga pinunong ito sa iba’t ibang pinuno
bata kung may inyong komunidad? ng komunidad.
mga taong B. Pag-usapan ang
naglilingkod din sa mga sagot ng bata.
kanilang C. Iugnay sa araling
komunidad tulad tatalakayin.
ng kanilang pinag-
uusapan.
3. Tingnan kung
aling pangkat ang
may
pinakamaraming
community helpers.
4. Pag-usapan ang
kinalabasan ng
pangkatang
gawaing ito.
5. Iugnay sa aralin.
B. Paghahabi sa Gabayan ang mga Ibigay ang halimbawa Muling talakayin kung sino-sino ang mga Mangalap ng iba-
layunin ng bata sa pagsagot ng mga pinuno na pinuno na bumubuo sa komunidad, ibang ideya mula sa
aralin ng mga tanong na naglilingkod sa kanilang katangian at ginagawang mga mag-aaral
nasa Alamin Mo. komunidad at ang paglilingkod. kung sino-sino ang
Sino-sino ang katangian nila at mahahalagang tao
tagapaglingkod sa paglilingkod na na
iyong komunidad? ginagawa nila. nakakaimpluwensiy
Paano tinutulungan
a sa iba –ibang
ng mga
larangan ng
tagapaglingkod
komunidad.
ang iyong
komunidad sa
pagtugon sa
pangunahing
pangangailangan
nito?

C.Pag-uugnay ng Basahin at pag- Basahin muli ang Basahin muli ang pahina 188-191 sa LM Basahin muli ang
mga halimbawa sa aralan: pahina 188-191 sa LM pahina 188-191
bagong aralin May mga taong sa LM
nagbibigay ng
paglilingkod sa
ating komunidad
na nakatutugon sa
pangunahing
pangangailangan
ng mga
naninirahan dito.
Kilalanin sila.
Magsasaka –
nagtatanim ng
halaman upang
pagkunan ng
pagkain.

Karpintero –
gumagawa at
nagkukumpuni ng
mga bahay, gusali
at iba pang tirahan
ng mga tao.

Guro – nagtuturo
sa mga mag-aaral
upang matuto sa
iba-ibang
asignatura at
kagandahang asal.

Tubero – nag-
aayos at
nagkukumpuni ng
linya ng tubo ng
tubig patungo sa
mga tahanan at iba
pang gusali.

Narito naman ang


mga nagbibigay ng
paglilingkod para
sa kalusugan ng
komunidad.
Nars – tumutulong
sa doctor sa
pangangalaga ng
mga maysakit.

Doktor –
nagbibigay ng
serbisyo ng
panggagamot sa
mga taong
maysakit.

Komadrona –
tumutulong sa
doktor sa
pagpapaanak.
Barangay Health
Worker – umiikot
sa komunidad
upang ipaalam ang
mga
impormasyong
pangkalusugan.
Tumutulong sa
Barangay Health
Center.

Kaminero –
naglilinis ng
kalsada at daan
upang mapanatili
ang kalinisan ng
kapaligiran ng
komunidad.
Basurero –
namamahala sa
pagkuha at
pagtatapon ng
basura.
May mga tao ring
naglilingkod para
sa kaligtasan at
kaayusan ng
komunidad.
Kilalanin sila.

Bumbero –
tumutulong sa
pagsugpo ng apoy
sa mga nasusunog
na bahayan, gusali
at iba pa.

Pulis –
nagpapanatili ng
kaayusan at
kapayapaan ng
komunidad. Sila rin
ang humuhuli sa
mga nagkakasala
sa batas.

Kapitan ng
Barangay –
namumuno sa
kapakanan,
kaayusan,
kaunlaran at
kapayapaan ng
nasasakupang
komunidad.

Barangay Tanod –
tumutulong sa
Kapitan ng
Barangay sa
pagpapanatili ng
kaligtasan ng mga
tao sa komunidad.
D.Pagtalakay ng Sagutin at Tukuyin kung sino Tukuyin kung sino ang namumuno sa 1. Sino-sino ang
bagong konsepto talakayin ang mga ang namumuno sa komunidad.Ilarawan sila at ang ginawa mga lider o
at paglalahad ng tanong. komunidad.Ilarawan nilang paglilingkod. pinuno na
bagong kasanayan 1. Sino-sino ang sila at ang ginawa Sino-sino ang mga namumuno sa nakakaimpluwens
#1 nagbibigay ng nilang paglilingkod. komunidad: iya sa inyong
paglilingkod para Sino-sino ang 1.Kaminero komunidad?
sa pagtugon sa: mganamumuno sa 2. Basurero 2. Ano-ano ang
pangunahing komunidad: 3. Bumbero mga
pangangailangan 1.Magsasaka 4. Pulis mahahalagang
ng komunidad? 2. Karpintero 5. Kapitan ng Barangay impluwensiya nila
kaligtasan ng 6.Barangay Tanod sa inyong
3. Guro
komunidad? komunidad?
kalusugan? 4.Tubero
2. Anong 5.Nars
paglilingkod ang 6. Doktor
kanilang ginagawa 7. Komadrona
para sa
8. Barangay
komunidad?
3. Mayroon din Health Worker
bang mga taong
nagbibigay ng
paglilingkod sa
iyong komunidad
na katulad ng mga
nasa larawan?
4. Sino pa ang
naglilingkod sa
iyong komunidad
na wala sa
larawan?
D.Pagtalakay ng Isagawa: Isagawa: Isagawa: Isagawa:
bagong konsepto
at paglalahad ng
.
bagong kasanayan Pag-ugnayin ang Itala ang
Iguhit sa papel ang 1. Mangalap ng mga larawan ng taong
#2 tagapaglingkod at mahahalagang
mga taong kilala o sikat sa iba- ibang larangan sa
naglilingkod para sa paglilingkod. Isulat iyong komunidad. Halimbawa: nakilala dahil tao sa komunidad
kalusugan ng iyong ang letra ng sagot sa sa masarap na banana chips na kanyang at ang kanilang
papel. ginawa. impluwensiya.
komunidad.
1. Mananahi 2. Idikit ang mga larawan sa kartolina at Mahaha Mahaha
2. Tubero bumuo ng collage. lagang lagang
3. Karpintero 3. Lagyan ng pamagat. tao sa Impluw
4. Barangay Health 4. Ipaskil. Komuni ensiya
Worker 5. Ikuwento sa klase dad Nila sa
5. Komadrona Komuni
6. Kaminero dad
7. Basurero
8. Barangay Tanod
A. Tagapaglinis ng
mga kalsada at kanal
upang ang mga tao ay
ligtas sa sakit.
B. Tumutulong sa
Punong Barangay at
mga Kagawad sa
pagpapanatili ng
katahimikan at
kaayusan ng
komunidad.
C. Nag-aayos ng mga
tubong dinadaluyan
ng tubig patungo sa
mga tahanan.
D. Kumokolekta sa
mga basura sa
komunidad.
E. Gumagawa at
nagkukumpuni ng iba-
ibang kasuotan.
F. Tumutulong sa
mga doktor sa
pagpapalaganap ng
kalusugan ng
komunidad.
G. Gumagawa ng
bahay.
H. Tumutulong sa
mga ina sa kanilang
panganganak.

E.Paglinang sa Isagawa: Gumuhit sa bond Gumuhit sa bond paper ng semantic Gawain 2


kabihasaan 1. Ilista sa papel ang paperng semantic webbing na nagpapakita kung sino-sino Gamit ang
( Leads to mga taong naglilikod webbing na ang pinuno ng komunidad semantic webbing
Formative sa komunidad. nagpapakita kung , isulat sa bilog
Assessment ) 2.Alamin ang sino-sino ang pinuno ang iba pang
ginagawa nilang ng komunidad . taong mahalaga
serbisyo sa inyong sa komunidad.
komunidad.

Mahahala
gang Tao
sa
Komunid
ad
pinuno
ng
komunid
ad

F.Paglalapat ng Iulat sa klase ang Mula sa semantic Mula sa semantic webbing na iyong ginawa Gumawa ng
aralin sa pang resulta ng webbing na iyong pumili ng isang pinuno.Gumawa ng limang
araw-araw na ginawang ginawa pumili ng paglalarawan sa kaniya at isulat ang pangungusap na
buhay pagtatala.Gamitin isang pinuno.Gumawa ginagawa niyang paglilingkod.Gawin ito sa nagsasaad ng
ang tsart sa ibaba. ng isang malinis na papel. mahahalagang
Mga Serbis paglalarawan sa impluwensiya ng
Pinun yo kaniya at isulat ang isang
o sa Paglili ginagawa niyang mahalagang tao
komun ngkod paglilingkod.Gawin ito sa inyong
idad na sa isang malinis na komunidad.
Ginag papel. 1.____________
awa ______________
1. ______________
2. __.
3. 2._____________
4. ______________
5. ______________
6. _.
7. 3._____________
8. ______________
9. ______________
10. _.
11. 4._____________
12. ______________
13. ______________
_.
5._____________
______________
______________
_.

1._____________
______________
______________
_.
Anyong
A1.____________
______________
______________
__.
Anyong nyong
1._____________
______________
______________
_. -lupa
nyong -lupa

G.Paglalahat ng Ating Tandaan: Muling basahin ang Basahin ang Ating Tandaan sa pahina 194 Basahin ang
Aralin Ating Tandaan: sa LM Ating Tandaan sa
May mga tao na pahina 194 sa LM
May mga tao na nagbibigay ng
nagbibigay ng paglilingkod para
paglilingkod para matugunan ang
matugunan ang pangangailangan ng
pangangailangan komumidad.
ng komumidad. May mga
May mga mahahalagang tao sa
mahahalagang tao komunidad na
sa komunidad na nagbibigay ng
nagbibigay ng malaking kontribusyon
malaking sa iba-ibang larangan.
kontribusyon sa Nagsisilbi silang
iba-ibang larangan. huwaran ng mga tao
Nagsisilbi silang hindi lamang sa
huwaran ng mga sariling komunidad
tao hindi lamang sa kundi maging sa
sariling komunidad buong bansa.
kundi maging sa
buong bansa.

H.Pagtataya ng Sagutin ang mga tanong A.Isulat sa patlang ang 10 naglilingkod sa A.Isulat sa
Aralin sa Natutuhan Mo LM komunidad patlang ang 5
pahina 195 1.__________ mahahalagang
A. Suriin ang 2.__________ impluwensiya ng
pangungusap. 3.__________ isang pinuno sa
Isulat ang Tama 4.__________ inyong
kung wasto ang 5.__________ komunidad.
isinasaad. Kung 6.__________ 1.__________
mali, palitan ang 7.__________ 2.__________
salitang may 8.__________ 3.__________
salungguhit. Isulat 9.__________ 4.__________
ang sagot sa 10.__________ 5.__________
papel.
1. Sinisiguro ng
mga kaminero na
malinis ang
kapaligiran ng
komunidad.
2. Mabilis ang mga
pulis sa pagpatay
ng sunog.
3. Tumutulong ang
komadrona sa
nanay kapag
nagluluwal siya ng
sanggol.
4. Tumutulong ang
mga traffic aide sa
kapitan ng
barangay sa
pagpapanatili ng
kaayusan at
kapayapaan sa
komunidad.
5. Hinuhuli ng
bumbero ang mga
lumalabag sa
batas.
6. Tinutulungan ng
nars ang doktor sa
pangangalaga sa
mga maysakit.

I.Karagdagang Magtanghal ng
Gawain para sa eksibit ng ginawa
takdang- aralin at ng mga bata.
remediation Imbitahan ang
kanilang mga
magulang.
IV. MGA
TALA
V. PAGNINIL
AY
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng
mag-aara na
nangangailan
gan ng iba
pang gawain
para sa
remediation
C. Nakatulong
ba remedial?
Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng
mag-aaral na
magpapatulo
y sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos
?Paano ito
nakatulong?
F. Anong
suliranin ang
aking
naranasan
na solusyon
sa tulong ng
aking punong
guro at
suberbisor?

G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking
nadibuho na
nais kong
ibahagi sa
mga kapwa
ko guro?

More deped daily lesson log template at www.teachershq.com

You might also like