You are on page 1of 26

ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Lesson Plans for Multigrade Classes


ARALING PANLIPUNAN
Grades 1, 2 and 3
Quarter: ONE
Week : ONE
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
Pamantayang Naipamamalas ang pag- unawa Naipamamalas ang pag- unawa Naipamamalas ang pang-
Pangnilalaman sa kahalagahan ng pagkilala sa sa kahalagahan ng unawa sa kinalalagyan
sarili bilang Pilipino gamit ang kinabibilangang komunidad ng mga lalawigan sa rehiyong
konsepto ng pagpapatuloy at kinabibilangan
pagbabago ayon sa katangiang heograpikal
nito

Pamantayan sa Buong pagmamalaking Malikhaing nakapagpapahayag/ Nakapaglalarawan ng pisikal na


Pagganap nakapagsasalaysay ng kwento nakapagsasalarawan ng kapaligiran ng mga lalawigan sa
tungkol sa sariling katangian at kahalagahan ng kinabibilangang rehiyong kinabibilangan gamit
pagkakakilanlan bilang Pilipino komunidad ang mga batayang impormasyon
sa malikhaing pamamaraan tungkol sa direksiyon, lokasyon,
populasyon at paggamit ng
mapa
Mga Kasanayan sa Nasasabi ang batayang 1. Nauunawaan ang Naipaliliwanag ang kahulugan
Pagkatuto impormasyon tungkol sa sarili: konsepto ng ng mga simbolo na ginagamit sa
pangalan, magulang, kaarawan, ‘komunidad’ mapa sa tulong ng panuntunan
edad, tirahan, paaralan, iba (katubigan, kabundukan, etc)
pang pagkakakilanlan at mga 1.1 Nasasabi ang
katangian bilang Pilipino payak na
kahulugan ng
‘komunidad’
1.2 Nasasabi ang mga
halimbawa ng
‘komunidad’

Page 1 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Unang Araw
Layunin ng aralin Masasabi ang mga batayang Mauunawaan ang konsepto Maipaliliwanag ang kahulugan
impormasyon tungkol sa sarili ng ‘komunidad’ ng mga simbolo na ginagamit sa
AP1NAT-Ia-1 mapa sa tulong ng panuntunan
Masasabi ang payak na (ei. katubigan, kabundukan, etc)
kahulugan ng ‘komunidad’
AP2KOM-Ia-1 AP3LAR-Ia-1
Paksang Aralin Nasasabi ang mga batayang Nasasabi ang payak na Naipaliliwanag ang kahulugan
impormasyon tungkol sa kahulugan ng “komunidad” ng mga simbolo na ginagamit sa
sarili mapa sa tulong ng panuntunan
(ei. katubigan, kabundukan, etc)
Mga Kagamitan sa Araling Panlipunan 1 Araling Panlipunan 2 Araling Panlipunan 3
Pagtuturo (Kagamitan ng Mag-aaral/ (Kagamitan ng Mag-aaral/ (Kagamitan ng Mag-aaral/
Tagalog, 2012) Tagalog, 2013) Tagalog, 2014)
Araling Panlipunan 3 Araling Panlipunan 3 Araling Panlipunan 3
(Kagamitan ng Guro/ Tagalog, (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, (Kagamitan ng Guro/ Tagalog,
2012) 2013) 2014)
BOW for Multigrade Teaching- BOW for Multigrade Teaching- BOW for Multigrade Teaching-
Araling Panlipunan for Grade I Araling Panlipunan for Grade I Araling Panlipunan for Grade
at Grade II, 2016 at Grade II, 2016 III at Grade IV, 2016
CG 2016 CG 2016 CG 2016
(atbp) metastrips (atbp)
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Use these letter icons to
 Whole Class  Mixed Ability Groups  Friendship Groups
show methodology and
Describe the parts of the lesson (for  Ability Groups  Other (specify)
assessment activities.
example the introduction), where you  Grade Groups  Combination of Structures
T Direct Teaching may address all grade levels as one
group.
G Group Activity
Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya

Page 2 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

I Individual Activity Unang Baitang Ikalawang Baitang Ikatlong Baitang


A Assessment
Magkaroon ng talakayan.
Ipakuwento sa mga bata ang mga naging karanasan sa nakaraang bakasyon.

T G I
Ibigay ang maikling Pangkatin sa tatlo ang Ibigay ang maikling
pananalitang ito: klase. Bawat pangkat ay pananalitang ito bago
bibigyan ng isang sobre na may magsimula ng leksiyon sa
Pasukan na naman. Magkikita lamang puzzle ng larawan sa Unang baitang.
kita na naman kayo ng mga isang komunidad.
kamag-aral at kaibigan. Maaari Naibahagi ninyo kanina sa
ring mayroong mga bagong 1. Buuin ang puzzle. ating balitaan ang mga naging
kakilala o lipat sa paaralan. 2. Tingnan at pag-aralan ang karanasan ninyo sa inyong
nabuong puzzle. bakasyon. Ano-ano ang mga
Matututuhan mo sa araling ito 3. Batay sa mga nabuong puzzle, lugar na napuntahan ninyo?
ang mga dapat sabihin sa saan maaaring matagpuan Iguhit ito.
pagpapakilala sa sa sarili. ang isang komunidad?
Inaasahang masasabi mo ang
mga batayang impormasyon Tingnan sa Apendiks 3
tungkol sa iyong sarili.

Pakinggan ang usapan nina Al Mga Lugar kung Saan


at Joy. Maaaring Makita ang
Komunidad
Paalala:
Magtatalaga ang guro ng
magiging Al at Joy sa klase.

Tingnan ang usapan sa


Apendiks 1

Page 3 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Makinig sa iba pang halimbawa


ng pagpapakilala sa sarili.

Bakit mahalagang malaman


ang mga impormasyon tungkol
sa iyong sarili?

Tingnan sa Apendiks 4

G I T
Panuto: Panuto: Talakayin ang bawat simbolo na
Humanap ng kapareha at Punan ang mga patlang sa maaaring makita sa isang
ipakilala ang sarili batay sa sumusunod na pangungusap. mapa.
sitwasyong ibibigay ng guro. Ang komunidad ay binubuo ng
Isadula ito tulad ng pangkat ng mga ________ na Panuto:
nakalarawan. namumuhay at Isulat sa kaukulang kahon sa
nakikisalamuha sa isa’t isa at tabi ng simbolo ang kahulugan
Tingnan sa Apendiks 2 naninirahan sa isang nito batay sa talakayan. Ang
______________ na magkatulad mga simbolong ito ay maaaring
nagpapahayag ng isang anyong-
ang kapaligiran at kalagayang
lupa, anyong-tubig, gusali, at
____________.
iba pa.

Tingnan sa Apendiks 6
tao pook kalikasan
pisikal tahanan
Panuto:
Sagutin ang sumusunod na
tanong:

Page 4 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

1. Paano ninyo nabuo ang


Nasa kahon sa ibaba ang ilang kahulugan ng bawat
mahahalagang kaisipan mula sa simbolo?
araling ito. Basahin at tandaan. 2. Kung wala sa mga
naipakitang simbolo ang
Ang komunidad ay gagamiting pananda sa
binubuo ng pangkat ng isang lugar, maaari ba
mga tao na naninirahan sa kayong lumikha ng ibang
isang pook na magkatulad simbolo? Bakit?
ang kapaligiran at pisikal 3. Sa inyong palagay, paano
na kalagayan. makatutulong ang mga
simbolo sa pagbabasa ng
mapa?
Maaaring matagpuan sa
tabing dagat o ilog,
kapatagan, kabundukan,
lungsod o bayan ang isang
komunidad.

I G G
Panuto: Panuto:
Mahalagang malaman mo ang Gamit ang metastrips, ipahayag Pag-aralan ang halimbawang
mga batayang impormasyon sa ang mga kaisipan upang mabuo mapa sa ibaba.
iyong sarili. ang konsepto tungkol sa isang
komunidad. Idikit ito sa details Paalala:
> ang iyong pangalan tree. Gamitin ang mapa ng sariling
> pangalan ng mga rehiyon bilang isang
magulang o taga pag-alaga Tingnan sa Apendiks 5
halimbawa.

Tingnan sa Apendiks 7

Panuto: Punan ng sagot ang


mga kahon sa talahanayan.

Page 5 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Gawin ito sa sagutang papel:

simbolo sa kahulugan ng
mapa simbolo

T
Ang mapa ay isang
representasyon sa papel ng
isang lugar, kabuuan man o
bahagi lamang, na nagpapakita
ng kanyang pisikal na
katangian, mga lungsod,
kabisera, mga kalsada, at iba
pa.
Ito ay karaniwang gumagamit
ng mga pananda at simbolo.
Ang bawat pananda o simbolo
ay may kahulugan na dapat
alamin.
Dapat maintindihan ang
kahulugan ng bawat simbolong
ginagamit sa mapa upang mas
mapadali ang paghahanap sa
lugar na gustong makita.
Mahalaga rin na maunawaan
ang kahulugan ng mga simbolo
upang madaling mahanap o
matukoy ang iba’t-ibang anyong
lupa at tubig na matatagpuan
dito.

Page 6 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

A A A

Panuto: Panuto: Panuto:


Sagutin ang katanungan sa Buuin ang usapan. Isulat ang Isulat ang simbolo ng nasa
sitwasyon. sagot sa papel. Hanay A sa Hanay B
1. Guro: Ano ang kahulugan
Dahil pasukan na naman ay mo ng komunidad Tingnan sa Apendiks 8
magkikita kita uli kayo ng mga Mag-aaral 1: Ang
kaklase at maaaring may komunidad ay
bagong kamag-aral buhat sa binubuo ng mga
ibang paaralan. Kilalanin _______________________________
silang lahat. ___________________________

Mag-aaral 2: Ang
Ipakita kung paano ito
kinaroroonan
gagawin?
ng isang
komunidad ay
maaaring nasa
_______________________________
_______________________________
Mag-aaral 3: Ang uri ng
pamumuhay ay
naaayon sa
kaniyang
kapaligiran

Puna

Pagninilay

Page 7 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Masasabi ang mga batayang Mauunawaan ang konsepto Matutukoy at maipapaliwanag
impormasyon tungkol sa sarili ng ‘komunidad’ ang mga simbolo na ginagamit
AP1NAT-Ia-1 1.1 Masasabi ang sa mapa tulong sa panuntunan
payak na katubigan.
kahulugan ng AP3LAR-Ia-1
‘komunidad’
AP2KOM-Ia-1
Paksang Aralin Nasasabi ang mga batayang Nauunawaan ang konsepto ng Natutukoy at maipapaliwanag
impormasyon tungkol sa sarili ‘komunidad’ ang mga simbolo na ginagamit
1.1 Masasabi ang sa mapa tulong sa panuntunan
payak na katubigan.
kahulugan ng
‘komunidad’
Kagamitan sa Pagtuturo Araling Panlipunan 1 Araling Panlipunan 2 Araling Panlipunan 3
(Kagamitan ng Mag-aaral/ (Kagamitan ng Mag-aaral/ (Kagamitan ng Mag-aaral/
Tagalog, 2012) Tagalog, 2013) Tagalog, 2014)
Araling Panlipunan 3 Araling Panlipunan 3 Araling Panlipunan 3
(Kagamitan ng Guro/ Tagalog, (Kagamitan ng Guro/ Tagalog, (Kagamitan ng Guro/ Tagalog,
2012) 2013) 2014)
BOW for Multigrade Teaching- BOW for Multigrade Teaching- BOW for Multigrade Teaching-
Araling Panlipunan for Grade I Araling Panlipunan for Grade I Araling Panlipunan for Grade
at Grade II, 2016 at Grade II, 2016 III at Grade IV, 2016
CG 2016 CG 2016 CG 2016
(atbp) Metastrips video clip
Sandtimer mapa ng sariling rehiyon
Star organizer
sobreng may laman ng mga
impormasyon tungkol sa
komunidad

Page 8 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Pamamaraan Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya


Balitaan:
Pagbabahagi ng mga pinakabagong balita tungkol sa mga kasalukuyang pangyayari sa komunidad

T G G
Sa balitaang ginawa ay Sa ibinahaging balita ay Gallery Walk:
nalaman natin na mayroong nalaman natin ang kasaluyang Paalala: Maaaring magpakita
mga bagong lipat sa ating pangyayari sa ating komunidad. ang guro ng isang video clip
komunidad. Kilala ba ninyo Napag-alaman din natin ang uri kung mayroong magagamit na
sila? Mayroon ba tayong kasama ng komunidad na ating teknolohiya sa paaralan.
dito ngayon sa mga bagong kinabibilangan batay sa
kasapi ng ating komunidad? paglalarawan dito. Ipakita ang mga larawan ng
Kilalanin natin sila. mga kilalang tanawin sa inyong
Pag-aralan ang nabuong details rehiyong kinabibilangan.
Nakilala na ng bawat isa ang
tree sa nakaraang aralin.
mga bagong kaibigan at lipat sa
paaralan. Sa ginawang laro ay
Think-Pair-Share
nagparamihan rin ang bawat isa
Humanap ng kapareha.
ng mga natatandaang pangalan
Gamit ang sand timer ay
ng mga kaklase.
ipahayag ang mga natutuhang
Ngayon ay aalamin naman konseptong bumubuo sa isang
natin ang pangalan ng ating komunidad.
mga magulang o taga pag-alaga.
Panuto: Isulat ang sagot sa metastrips at
Pakinggan ang usapan. idikit sa nakahandang graphic
organizer.
Ano ang pangalan ng nanay mo?
Paalala:
Iangkop ang graphic organizer sa
aralin.
Al: Ang nanay ko ay si Ana
Reyes. Ano ang pangalan Tingnan sa Apendiks 9 at 10

Page 9 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

ng tatay
mo?
Paalala:
Gumamit ng mga larawan ng
magagandang tanawin ng
sariling lalawigan)

Joy: Ang tatay ko ay si Jose


Santos.
(Paalala: Bigyan din ng pansin
at pagkakataong makasali sa
talakayan ang mga mag-aaral
na nasa pangangalaga ng mga
kamag-anak o ibang-tao)
Kumuha ng kapareha.
Itanong ang sumusunod:
1. Ano ang pangalan mo?
2. Sino ang nanay mo?
3. Sino ang tatay mo?

Page 10 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

G G T
Panuto: Bumuo ng pangkat na Pag-aralan ang larawan. Mula sa mga mga larawang
may apat (4) na kasapi. Ihambing ito sa sariling nakita at kinilala. Sagutin ang
Ipakilala ang sarili batay sa komunidad) sumusunod:
sitwasyong ibibigay ng guro.
Isadula ito tulad ng Magkuwento tungkol sa sariling Itanong:
nakalarawan sa ibaba. komunidad Ano-anong anyong lupa ang
mga nasa larawan?
Panuto: Humanap ng Tingnan sa Apendiks 11. Ano-anong anyong tubig ang
kapareha. Ipakilala ang sarili sa makikita sa larawan?
isa’t isa base sa larawan. Saan-saang lalawigan ito
makikita?

Paalala:
Gamitin ang mapa ng sariling
rehiyon.

Page 11 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

T I
Ipakita ang mapa at tukuyin
• Mahalagang malaman mo ang mga anyong tubig na
ang mga batayang makikita sa rehiyon.
impormasyon sa iyong sarili. Anong anyong tubig ang
> ang iyong pangalan makikita sa inyong rehiyon?
> pangalan ng mga
magulang Paano mo natukoy ang mga
anyong tubig sa mapa?
• Magagamit mo ang mga
impormasyong ito sa Ang mga simbolo ay maari din
pagpapakilala ng iyong nating gamitin upang madaling
sarili. makita ang mga anyong tubig
na matatagpuan sa isang lugar.

(Ipasangguni sa Apendiks 12
para sa larawan ng simbolo at
tanawin)

G
Pangkatin ang klase. Bigyan
sila ng mapa ng bawat
lalawigan sa rehiyon at lagyan
ng mga simbolo ang mga anyong
tubig na makikita dito.

A A A
Panuto: Panuto: Panuto:

Iguhit ang larawan ng sariling Bumuo ng tatlong (3) pangkat. Iguhit ang mga simbolo ng
pamilya at isulat ang pangalan Bawat pangkat ay bibigyan ng katubigan sa angkop na kahon.

Page 12 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

ng bawat isa na nasa larawan. sobre na naglalaman ng isang


sitwasyon. Sa loob ng limang (5) A. lawa
1. sariling pangalan minuto ay maghanda para sa
2. pangalan ng nanay pagsasadula.
3. pangalan ng tatay
4. pangalan ng taga-pag-  Komunidad na tulong- B. karagatan
alaga o guardian kung tulong na inaalagaan ng
walang magulang mga mamamayan.
 Komunidad na
Paalala: ipinagmamalaki ng mga
mamamayan. C. ilog
Tanggapin ang mga katawagan  Komunidada na napabayaan
o palayaw na ibibigay ng mag- ng mga mamamayan
aaral kung sakaling hindi alam
ang tunay na pangalan ng
magulang. D. talon

(Ipasagguni sa Apendiks 11
para sa gawain) (Ipasagguni sa Apendiks 13
para sa gawain)
Puna
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layuning ng Aralin Masasabi ang sariling kaarawan Masasabi ang mga halimbawa Matutukoy at maipaliliwanag
at edad ng mga komunidad: ang mga simbolo na ginagamit
sa mapa tulong sa panuntunan

Paksang Aralin Nasasabi ang sariling kaarawan Nasasabi ang mga halimbawa Natutukoy at maipaliliwanag
at edad ng mga komunidad: ang mga simbolo na ginagamit
sa mapa tulong sa panuntunan

Page 13 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Kagamitan sa Pagtuturo Araling Panlipunan 1 Araling Panlipunan 2 Araling Panlipunan 3


(Kagamitan ng Mag- (Kagamitan ng Mag- (Kagamitan ng Mag-aaral/
aaral/Tagalog,2012 aaral/Tagalog, 2013 Tagalog, 2015)

Araling Panlipunan 1 Araling Panlipunan 2 Araling Panlipunan 3


(Kagamitan ng Guro/Tagalog (Kagamitan ng Guro/Tagalog (Kagamitan ng Guro/ Tagalog,
2012) 2013
2015)
BOW of Work for Multigrade BOW of Work for Multigrade
BOW of Work for Multigrade
Teaching, 2016 Teaching,2016 Teaching,2016
dialog box Mga larawang nakikita sa topograpikal na mapa ng
komunidad rehiyon

Pamamaraan Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya

G T
Paalala:
Ano ang topograpikal na mapa?
Ang mga bata sa Unang Baitang ay magpaparamihan ng Ano-ano ang makikita natin sa
naaalalang pangalan ng mga kaklase habang ang mga bata naman topograpikal na mapa?
sa Ikalawang Baitang ay magbabahagian tungkol sa uri ng kani- Ipakita ang topograpikal na
kanilang mga komunidad na kinabibilangan. mapa ng sariling rehiyon.
Ipaturo sa mapa ang mga
Pagkatapos ipagawa sa mga bata sa Unang Baitang ang paramihan anyong lupa o kalupaan na
ng pangalang naaalala ay ipabahagi naman ito sa Ikalawang makikita.
Baitang.
Ano-ano ang anyong lupa o
Ipabahagi din sa mga bata sa Ikalawang Baitang ang kanilang kalupaan ang makikita sa ating
natapos na gawain sa mga mag-aaral sa Unang Baitang. rehiyon?

Paano mo natukoy ang mga


anyong lupa o kalupaan sa

Page 14 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

mapa?

Ang mga simbolo ay maaari din


nating gamitin upang madaling
makita ang mga anyong lupa o
kalupaan na matatagpuan sa
isang lugar

T G I
Mahalagang malaman mo ang Pagsasamahin ang magkatulad Basahin ang halimbawang
buwan, araw, at taon ng iyong na komunidad na inyong ginuhit seleksyon at sagutan ang talata.
kapanganakan. Ito ay upang at idikit sa hanay ng nakasulat
masabi mo kung ilang taong na komunidad: (Paalala: Maaaring gumamit ng
gulang ka na. seleksyon na magpapakilala sa
Kapatagan Kabundukan sariling rehiyon)
REHIYON VIII
NA KAY GANDA
-Marisa Grezola-Martillo
Tabing dagat/lawa Talampas
Rehiyon VIII tinaguriang islang
maganda.
Dapat alam mo rin ang buwan,
Dahil sa iba’t-ibang lupain ito
araw, at taon ng iyong Industriyal Lungsod
ay sagana.
kapanganakan.
Mula sa kapatagan ng Northern
Samar bumabati
Ang buwan, araw at taon ng
hanggang sa kabundukan at
iyong kapanganakan na ito ang
dulo ng Southern Leyte.
iyong kaarawan.
Bagongbong Falls at Libtong
Hot Spring sa isla ng Biliran
at ang sikat na Bundok
Amandiwing ay sa Kanangga
makikita naman
May Hill 120 sa Dulag Leyte at

Page 15 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Cuatro Islas sa Hindang at


Inopacan
Halina’t sa rehiyon otso tayo’y
bumisita
Pulo ng Canigao sa Matalom
dito ay makikita
At sa lalawigan ng Hilagang
Samar tayo ay humayo
At hindi pahuhuli Rock
(Tingnan ang Apendiks 14)
Formations magaganda’t
malapalasyo
Rehiyon Otso Tunay ngang
maganda
Regalo ng Poong Maykapal
tunay ngang biyaya.

(Markahan gamit ang rubrik sa


Apendiks 16)
Tanawin Anyo ng Simbolo
na kalupaan /
nabanggit Kahulu
gan

Paalala:
Gumamit o gumawa ng sariling
sanaysay na tumutukoy sa
inyong rehiyon.
(Markahan gamit ang rubrik sa
Apendiks 17)

Page 16 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

G T I
Pangkatin ang mga bata. Ilahad ang larawang nasa Ipasagot kung bakit
Ipabahagi ang mga detalye Apendiks 11. mahalagang matukoy at
tungkol sa sarili. maipaliwang ang mga simbolo
na ginagamit sa mapa?
Pangkat I - sarili at kaibigan Magbigay ng sitwasyon.
Pangkat II - magulang at taga-
pag-alaga Basahin ang halimbawang
Pangkat III - mga guro at sitwasyon:
punong-guro
Pangkat IV – edad at kaarawan

Page 17 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Nagbakasyon ang
magkapatid na Jazmine at
Jeiah. Nagpunta sila sa
kanilang lolo at lola sa
probinsiya ng Samar. Abala
ang kanilang mga magulang
sa paghahanap-buhay kaya
hindi sila nasamahan sa
pagtungo roon.
Ngunit naibahagi
nila ang mga nakitang
anyong-lupa at anyong
tubig sa mga lugar na
nadaanan at napuntahan
nila dahil gumawa sila ng
sariling topograpikal na
mapa. Lahat ng lugar na
kanilang nadaanan,
maging ito man ay
anyong-tubig o anyong-
lupa ay nilagyan nila ng
kaukulang simbolo. Dahil
dito ay para na ring
naranasan ng mga
magulang ng magkapatid
na makapaglakbay sa
Samar at makita ang
iba’t-ibang anyong-lupa at
anyong-tubig kasabay
sina Jazmine at Jeiah.

Page 18 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

A A A
Punan ang nawawalang detalye. Pag-aralan ang mga larawan. Lagyan ng angkop na simbolo
ang mga kalupaan sa mapa at
Ako si _____________________. Kilalanin ang larawan ng bawat kilalanin ang mga ito.
komunidad. Isulat kung saan ito
Ako po ay ipinanganak noong
matatagpuan. (Tingnan ang Apendiks 6)
_______________.
Note: Gumamit ng mapa ng
Ako po ay ____ na taong gulang.
kapatagan talampas sariling rehiyon.

lungsod industriya

tabing-dagat kabundukan

Puna
Pagninilay
Ikaapat na Araw
Layunin ng Aralin Masasabi at naisusulat ang Masasabi at natutukoy ang mga Maipaliliwanag ang kahulugan
sariling tirahan halimbawa ng mga komunidad: ng mga simbolo na ginagamit
sa mapa sa tulong ng
panuntunan (ei. katubigan,
kabundukan, etc)
Paksang Aralin Nasasabi at naisusulat ang Nasasabi at natutukoy ang mga Naipaliliwanag ang kahulugan
sariling tirahan halimbawa ng mga komunidad: ng mga simbolo na ginagamit sa
mapa sa tulong ng panuntunan
(ei. katubigan, kabundukan, etc)

Page 19 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Kagamitang Panturo TM, TG, BOW, TM, TG, BOW, (others) Araling Panlipunan 3
Araling Panlipunana 1 Araling Panlipunan 2 (Kagamitan ng Mag-aaral/
(Kagamitan ng Mag- (Kagamitan ng Mag- Tagalog, 2015)
aaral/Tagalog,2012) aaral/Tagalog,2013) Araling Panlipunan 3
Araling Panlipunan 1 Araling Panlipunan 2 (Kagamitan ng Guro/ Tagalog,
(Kagamitan ng (Kagamitan ng 2015)
Guro/Tagalog,2012) Guro/Tagalog,2013
BOW for Multigrade Teaching
BOW for Multigrade Teaching BOW for Multigrade Teaching 2016
2016 2016
dialog box
Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya
Pamamaraan

T G G
Pangkatin ang mga bata sa Pumili sa mga nakahandang Pangkatang Gawain:
dalawang pangkat at isadula larawan ng komunidad. Alin dito
ang larawan na nasa ibaba. ang naglalarawan sa sariling Paalala:
komunidad? Magparinig o umawit ng mga
Kulayan. awiting may kinalaman sa
sariling rehiyon. Maaari ring ito
Ipaliwanag sa klase na mayroon ay nagpapakilala at
ding mga lugar na may nagpapahayag ng pagmamahal
naninirahan na mga pangkat ng at pagmamamlaki sa sariling
Pangkat I- Larawan A mga katutubo. rehiyon.

(Halimbawa sa Leyte ay ang mga


Mamanwa at Badjao)

Sila ay nakatira rin sa isang uri


ng komunidad.
Sila ay bahagi ng komunidad.

Page 20 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Pangkat II - Larawan B

(Ilalahad ng guro)

Mahalagang malaman mo rin


kung saan ka nakatira sakali
mang ikaw ay maligaw.

Tingnan ang Apendiks 15 Tingnan ang Apendiks 18

I G T
Punan ang nawawalang detalye. Pangkatin ang mga bata sa anim Ipagamit ang topograpikal na
na pangkat at ipakuwento ang mapa na iginuhit sa nakaraang
kanilang mga natutunan na leksiyon at bigyang kahulugan.
Ako ay si__________________. konsepto tungkol sa iba’t-ibang Gawin sa pamamagitan ng
Ang nanay ko ay si_________. uri ng komunidad. paglagay ng simbolo.
Ang tatay ko ay si__________.
Ako ay ipananganak noong__. Pangkat I - Kapatagan Tingnan ang Apendiks 12
Ako ay ____na taong gulang. Pangkat II - Kabundukan
Ako ay nakatira sa ________. Pangkat III -Tabing-dagat/lawa
Pangkat IV- Talampas

Page 21 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Pangkat V- Industriyal
Pangkat VI - Lungsod

A A A
Panuto: Panuto: Panuto:
Kilalanin ang iba’t ibang uri Ipagamit ang natapos na gawa
Ipakilala ang sarili.
ng topograpikal na mapa.
Kumpletuhin at ibahagi ang komunidad. Isulat at magbigay
Ipaliwanag sa klase ang
hinihinging detalye. ng halimbawa. kahulugan ng mga simbolo na
ginamit.
Ako ay si_____________________.
Ang nanay ko ay
si_____________________.

Ang tatay ko ay
si_____________________.
Ako ay ipananganak
noong_________________.

Ako ay _____ na taong gulang.

Ako ay nakatira sa
______________________.

Tingnan ang Apendiks 12

Puna
Pagninilay
Ikalimang araw
Layunin ng Aralin Masasabi ang mga batayang Masasabi ang payak na Maipaliliwanag ang kahulugan
impormasyon tungkol sa sarili. kahulugan ng ‘komunidad’ at ang ng mga simbolo na ginagamit sa
1. pangalan mga halimbawa nito. mapa sa tulong ng panuntunan
2. pangalan ng magulang (katubigan, kabundukan, atbp.)

Page 22 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

3. kaarawan
4. edad
5. tirahan
Paksang Aralin Nasasabi ang mga batayang Nasasabi ang payak na Naipaliliwanag ang kahulugan
impormasyon tungkol sa sarili. kahulugan ng ‘komunidad’ at ang ng mga simbolo na ginagamit sa
1. pangalan mga halimbawa nito. mapa sa tulong ng panuntunan
2. pangalan ng magulang (katubigan, kabundukan, atbp.)
3. kaarawan
4. edad
5. tirahan
Kagamitang Panturo Araling Panlipunana 1 Araling Panlipunan 2 Araling Panlipunan 3
(Kagamitan ng Mag- (Kagamitan ng Mag-aaral/
aaral/Tagalog,2012) (Kagamitan ng Mag-
Tagalog, 2015)
Araling Panlipunan 1 aaral/Tagalog,2013)
Araling Panlipunan 2 Araling Panlipunan 3
(Kagamitan ng
Guro/Tagalog,2012) (Kagamitan ng (Kagamitan ng Guro/ Tagalog,
Guro/Tagalog,2013 2014)
BOW for Multigrade Teaching BOW for Multigrade Teaching
2016 BOW for Multigrade Teaching 2016
2016

Pamamaraan Mga Gawain sa Pagtuturo, Pagkatuto at Pagtataya


Magkaroon ng isang Gallery Walk:
Mga gabay na gawain para sa gagawing gallery walk.
1. Unang Baitang - Sabihin ang mga batayang impormasyon tungkol sa sarili: pangalan,
magulang, kaarawan, edad, tirahan, paaralan, iba pang pagkakakilanlan at mga katangian
bilang Pilipino.
2. Ikalawang Baitang:
a. Sabihin ang payak na kahulugan ng ‘komunidad’
b. Ibigay ang mga halimbawa ng ‘komunidad’
3. Ikatlong Baitang:
Ipaliwanag ang kahulugan ng mga simbolo na ginagamit sa mapa sa tulong ng panuntunan
(katubigan, kabundukan, etc)

Page 23 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Unang baitang – Exhibit ng mga natapos na larawang iginuhit tungkol sa sarili at pamilya.
Ikalawang baitang – Exhibit ng mga natapos na larawan ng iba’t-ibang uri ng komunidad.
Ikatlong baitang – Exhibit ng mga natapos na larawan ng topograpikal na mapa na may simbolo ng
anyong-lupa at anyong tubig.

T Lingguhang Pagsusulit.
A
Laro: Ibigay ang hinihinging Lingguhang Pagsusulit. A. Panuto: Ipasuri ang
impormasyon gamit ang A. Panuto: Buuin ang puzzle mapa kung anong anyo
roleta. batay sa natutunan sa ang itinuturo at ipaguhit
nakaraang aralin. ang simbolo sa loob ng
kahon.
tao pook kalikasan

pisikal tahanan

Ang komunidad ay
binubuo ng pangkat ng
mga

na namumuhay at
nakikisalamuha sa isa’t-isa at
naninirahan sa isang

na magkatulad ang kapaligiran


at kalagayang w
Tingnan sa Apendiks 19

1. Bakit mahalagang alam B. Panuto: Sagutin ang B. Panuto:


mo ang mga impormasyon sumusunod na tanong. Isulat ang nakikitang pisikal
tungkol sa sarili mo? na katangian ng mga
1. Ano ang kahulugan ng lalawigan batay sa mapa.
2. Magbigay ng halimbawa ng komunidad?
pangyayari o situwasyon na 2. Ano-ano ang bumubuo sa

Page 24 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

nakatulong sa iyo ang iyong isang komunidad? Lalawigan Mga Ipinahihiwa


kaalaman sa mga 3. Saan maaaring Simbolong tig ng
impormasyon tungkol sa matagpuan ang komunidad? Nakikita sa katangiang
iyong sarili. Mapa pisikal

3. Bakit mahalagang malaman


ang buwan, araw, at taon ng
iyong kapanganakan?
Lingguhang Pagsusulit.
A. Panuto: Ipasuri ang
4. Kung sakaling may
mapa kung anong anyo
magtanong sa iyo kung ilang
ang itinuturo at ipaguhit
taong gulang ka na, ano ang
ang simbolo sa loob ng
sasabihin mo?
kahon.
5. Bakit mahalagang alam
Tingnan sa Apendiks 20
mo ang lugar kung saan ka
nakatira?

6. Kung sakaling may


magtanong sa iyo kung saan
ka nakatira, ano ang
sasabihin mo?

Punan ang information sheet.


Isulat ang detalye tungkol sa
sarili.
Maaaring kopyahin ang detalye
sa kopya ng NSO (National
Statistics Office) na ngayon ay w
tinatawag na PSA (Philippine
Statistics Authority) livebirth
certificate.
Paalala:

Page 25 of 26
ARALING PANLIPUNAN123/Q1/W1

Maaaring gamitin ang kopya ng B. Panuto:


baptismal certificate kung Isulat ang nakikitang pisikal
walang kopya ng PSA birth na katangian ng mga
certificate lalawigan batay sa mapa.
Larawan ng sarili Lalawigan Mga Ipinahihiwa
1. Pangalan Simbolong tig ng
Nakikita sa katangiang
2. Pangalan ng Tatay Mapa pisikal
3. Pangalan ng Nanay
4. Pangalan ng Taga-
Pag-alaga
5. Kaarawan
6. Edad
7. Tirahan

A
Panuto:
Ipakilala ang sarili.
Ibahagi sa klase ang nabuong
information sheet.
Puna
Pagninilay

Page 26 of 26

You might also like