You are on page 1of 21

Lesson Plans for Multigrade Classes

Grades 1 and 2
Learning Area: ARALING PANLIPUNAN Quarter: 3 Week: 2
Grade Level Grade 1 Grade 2
Pamantayang Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
Pangnilalaman naipamamalas ang pag-unawa sa naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting
kahalagahan ng pagkilala ng mga paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng
batayang impormasyon ng pisikal na mga pangunahing hanapbuhay at pagtugon sa
kapaligiran ng sariling paaralan at ng pangangailangan ng mga kasapi ng sariling
mga taong bumubuo dito na komunidad
nakakatulong sa paghubog ng
kakayahan ng bawat batang mag-aaral

Pamantayan sa Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…


Pagganap buong pagmamalaking nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong
nakapagpapahayag ng pagkilala at ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa
pagpapahalaga sa sariling paaralan komunidad tungo sa pagtugon sa
pangangailangan ng mga kasapi ng sariling
komunidad

Kompitensi
Nasasabi ang epekto ng pisikal Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa sa pangang
na kapaligiran sa sariling pag-aaral (e.g. sa
mahirap
likas namag-
yaman ng
aral kapag maingay, etc.) kinabibilangang komunidad
AP1PAA-IIIb-3
Nailalalarawan ang mga Nahihinuha ang mga posibleng
tungkuling ginagampanan ng dahilan ng tao sa pagsira ng mga
mga taong bumubuo sa paaralan (e.g. punong likas na
guro,
yaman
guro,
ng kinabibilangang
mag-aaral, doctor at nars, dyanitor, etc. komunidad
AP1PAA-IIIb-4
Nakapagbibigay ng mungkahing
paraan ng pag-aalaga sa kapaligiran at likas na yaman ng
kinabibilangang
komunidad
AP2PSK-IIIb-2

Unang Araw
Layunin ng Aralin Nasasabi ang epekto ng pisikal na Naipaliliwanag ang pananagutan ng bawat isa sa
kapaligiran sa sariling pag-aaral pangangalaga sa likas na yaman ng
kinabibilangang komunidad

Nahihinuha ang mga posibleng dahilan ng tao sa


pagsira ng mga likas na yamang
kinabibilangang komunidad
Paksang Aralin Pagsasabi ng mga Epekto ng Pagpapaliwanag ng Pananagutan ng bawat isa
Pisikal na Kapaligiran sa Sariling sa Pangangalaga sa Likas na Yaman ng
Pag-aaral Kinabibilangang Komunidad
Grade Level Grade 1 Grade 2
Paghinuha ng mga Posibleng Dahilan ng Tao sa
Pagsira ng mga Likas na Yamang
Kinabibilangang Komunidad
Kagamitang TM, TG, BOW, larawan ng mga TM, TG, BOW, larawan ng mga pagsira sa likas
Panturo sitwasyon sa klase, na yaman
Pamamaraan Grouping Structures (tick
boxes):
Use these letter icons  Whole Class  Ability Groups
to show methodology Describe the parts of the lesson  Friendship Groups
 Other (specify)
and assessment (for example the introduction),
 Combination of Structures
activities. where you may address all
grade levels as one group.
Direct Teaching  Mixed Ability Groups
 Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
DT: GW:
Itanong ang mga sumusunod: Isulat/ iguhit ang mga bagay na nakukuha sa
Ano ang paaralan? yamang lupa at yamang tubig, gamitin ang T
Ano ang mga ginagawa rito? chart sa ibaba:
YAMANG LUPA YAMANG TUBIG
Ipakita ang mga larawan na
makikita sa Apendiks 1 at ipatukoy
ang mga kaganapan at maaring
kahantungan nito. Hingin din ang
mga bata kung ano ang mga
nararapat na gawin upang
matugunan ang mga suliraning
naipakita.

GW: DT:
Pangkatin ang mga bata at papiliin 1. Isa sa mga mag-aaral ay mag-uulat
sila sa sitwasyon sa ibaba. ng natapos na gawain.
Pag-usapan ang mga sitwasyon na 2. Itanong ang mga sumusunod:
nasa ibaba. Ipakita sa klase ang a. Saan ninyo nakukuha ang arayu,
inyong gagawin sa pamamagitan ng
dibang at tapel?
dula-dulaan.
b. Saan naman ninyo nakukuha ang
1. Maingay ang iyong mga mga gulay? prutas?
kaklase habang kayo ay 3. Ipakita ang mga larawan sa
nagsusulit. Ano ang Apendiks 2.
gagawin ninyo upang hindi Itanong ang mga sumusunod:
sila makaistorbi sa klase? a. Ano ang nakikita ninyo sa
larawan?
Grade Level Grade 1 Grade 2
2. Habang hinihintay ang b. Ano ang mga masasabi ninyo sa
inyong guro, napansin mo mga ipinakitang larawan?
na marumi ang inyong silid c. Ano naman ang mga nararapat
at ang mga kaklase mo ay nating gawin sa mga ito?
nagtatakbuhan sa loob. 4. Ipakita naman ang mga larawan sa
Ano ang gagawin mo? Apendiks 3.
(Maaring magdagdag ng Itanong ang mga sumusunod:
iba pang sitwasyon) a. Ano ang napapansin ninyo sa
larawan?
d. Bakit kaya nagkaganoon ang
mga puno? Dagat at lupa?
e. Ano kaya ang nais ng mga tao
kaya nagawa nila ang mga ito?
f. Ito ba ay magandang gawain?
Bakit?
g. Ano ang mangyayari kung
magkakaganito sa ating mga
likas na yaman?
h. Ano ang mangyayari sa atin?

DT/CI GW:
1. Pagpapakita ng Ibigay ang mga dahilan kung bakit ginagawa ng
Duladulaan. mga tao ang mga ipinapakita sa larawan:
2. Magkaroon ng maikling
pagtalakay sa tungkol sa
ipinakitang duladulaan

DT/CI
Ipapakit ng mga mag-aaral ang kanilang natapos
na gawain at magkaroon ng maikling talakayan.

IL: IL:
Gawin ang Apendiks 4
Sumulat ng maikling talata na may 3 hanggang
limang pangungusap tungkol sa pananangutan
ng bawat isa sa pangangalaga sa likas na yaman.

Gabay na tanong sa paggawa ng talata:


1. Ano ang likas na yaman? Ano ang mga
nakukuha natin dito?
2. Ano ang mangyayari kapag hindi natin
ito inalagaan?
Grade Level Grade 1 Grade 2
3. Ano naman ang mangyayari sa mga tao
kapag nasira ang ating likas na yaman?
4. Ano ang mga nararapat gawin ng mga
tao sa pag aalaga nito?

Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nailalalarawan ang mga tungkuling Nakapagbibigay ng mungkahing paraan ng pag-
ginagampanan ng mga taong aalaga sa kapaligiran at likas na yaman ng
bumubuo sa paaralan kinabibilangang komunidad

Paksang Aralin Paglalarawan ng mga Tungkuling Pagbibigay ng Mungkahing Paraan ng Pag-aalaga sa


Ginagampanan ng mga Taong Kapaligiran at Likas na Yaman ng Kinabibilangang
Bumubuo sa Paaralan Komunidad

Kagamitang
Panturo
DT:
Itanong ang mga sumusunod:
1. Sino ang mga taong
nakikita sa ating paaralan?
GW:
2. Magpakita ng larawan ng mga
bumubuo ng paaralan. Magkaroon ng Gallery Walk.
3. Ipasuri ang larawan at Sa mga larawang nakapskil sa dingding, isulat
itanong kung ano ang gawain ang magiging epekto nito sa komunidad.
ng bawat isa sa paaralan. Makikita ang mga larawan sa Apendiks 5
4. Ipaskil sa pisara ang mga
Pamamaraan larawan at isulat sa katapat
nito ang mga sagot ng mga
bata. tanggapin lahat ang
kasagutan.
5. Iugnay sa araling tatalakayin.
6. Tanungin din kung ano ang
mga pangalan ng mga guro,
principal , nurse , doctor ,
janitor at dentist sa inyong
paaralan upang lubos nila
makilala ang mga ito.
. GW: DT:
Gawin ang Apendiks 6 1. Talakayin ang natapos na gawain ng
Isulat ang mga gawain ng mga mga mag-aaral.
ipinapakita sa larawan
Itanong:
a. Ano ang mangyayari kung nasira ang
ating likas na yaman?
b. Ano ang mga dapat nating gawin sa pag-
aalaga ng ating yamang lupa at yamang
Grade Level Grade 1 Grade 2
tubig?

GW:
Gumawa ng poster na nagpapakita sa
pangangalaga sa likas na yaman
Pangkat A: Yamang Lupa
Pangkat B: Yamang Tubig

IL: DT/CI:
Gawin ang Apendiks 7 Ang bawat grupo ay ipapakita at tatalakayin ang
Hanapin sa Hanay B ang tinutukoy sa kanilang nagawa.
Hanay A.

Karagdagang Gawain: IL:


Ipagawa ang laro. Magpagawa ng isang babala tungkol sa
Bato-Bato sa Langit pangangalaga sa mga
1. Isulat ang mga bumubuo ng yamang lupa at yamang tubig. Isulat sa cartolina.
komunidad sa maliliit na papel. Ipadikit sa mga daanang lugar upang
Bilutin isaisa mabasa ng mga mag-aaral.
ang papel at ilagay sa isang kahon. (Pag hindi natapos ipagawa sa bahay)
2. Maghanda ng radio o tape recorder.
Sundin ang sumusunod.
a. Gumuhit ng isang bilog at hayaang
magmartsa o magsayaw ang
mga bata sa loob nito.
b. Pumili ng lider. Tatayo ang lider sa
gitna ng bilog na hawak ang
cabbage ball na ang bawat ballot ay may
nakasulat na nakikita/bumubuo ng
paaralan.

c. Pagtigil ng tugtog o martsa,


sisigaw ang lider nang ganito.”
Batobato
sa langit, ang tamaan ay huwag
magagalit.” Pagkatapos ay
itatapon niya ang cabbage ball sa
mga bata.
3. Ang tamaan ng cabbage ball ay mag-
aalis ng isang dahon. Babasahin
ang nakasulat dito at ibibigay ang
gawain nito. Ibukod ang papel na
nasagot na. Gawin ito nang isa-isa.
Ang hindi makapagsabi kaagad ay
aalisin sa bilog ng lider.Ulitin ang
laro. Ang matira ang panalo.

Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Grade Level Grade 1 Grade 2
Layunin ng Aralin Nasasagot ang lingguhang pagsusulit nang may 80% pagkatuto
Paksang Aralin Lingguhang Pagsusulit
Kagamitang
Panturo

Pamamaraan Teaching, Learning and Assessment Activites


Whole Class Activity

Sabihin sa mga mag-aaral ang mga pamantayan sa pagsusulit


Gawin ang Apendiks 8 Gawin ang Apendiks 9

Mga Tala
Pagninilay
Apendiks 1
Araw 1, Baitang 1 AP12, Q3, W2
Ipakita ang mga larawan na makikita at ipatukoy ang mga kaganapan at maaring kahantungan
nito. Hingin din ang mga bata kung ano ang mga nararapat na gawin upang matugunan ang mga
suliraning naipakita.
Apendiks 2
Araw 1, Baitang 2 AP12, Q3, W2

Larawan ng dagat na may madaming isda

Larawan ng gubat na madaming puno, prutas, gulay


Apendiks 3
Araw 1, Baitang 2 AP12, Q3, W2
Larawan ng nasirang karagatan
Larawan ng nasirang o nakalbong kagubatan
Apendiks 4
Araw 1, Baitang 1 AP12, Q3, W2

Kulayan ang mga magpapakita ng magandang epekto ng maayos na


pisikal na kapaligiran sa sariling pag-aaral.

Apendiks 5
Araw 2, Baitang 2 AP12, Q3, W2
Larawan ng mga sirang karagatan at kalbong kabundukan. Dagdagan pa ng 3 pang
larawan.

Apendiks 6
Araw 2, Baitang 1 AP12,
Q3, W2

Ibigay ang mga pangalan at gawain na ginagampanan ng mga nasa


larawan.

Larawan Pangalan Ginagampanan/Gawain


Litratu nu janitor

Picture ng
principal ninyo
Apendiks 7
Araw 2, Baitang 1 AP12, Q3, W2

Paysinmuhen u adpang a pariňin nu tawu sa su Hanay A du Hanay B.

A. Siya u mananawu su
1. Principal
kamutdehan du kaiskuylan

2. Mistra B. Siya u maňideb kanu


maynamunamu su ňipen ta.

3. Dentista C. Siya u maynamunamu su


katadiwudwuran nu kaiskuylan.

D. Siya u manuvatuva su
4. Janitor
magaňit

E. Siya u mamnged du
5. Doktor kaiskuylan.

Apendiks 8
Araw 3, Baitang 1 AP12, Q3, W2
Isulat ang mga maaaring epekto sa pag-aaral ng mga ipinakita sa
larawan.

1.

2.

3.

Gumuhit ng isang paaralang nakatutulong sa pag-aaral ng maayos.


Isulat ang mga nilalarawan sa bawat aytem.

__________________1. Siya u maynamunamu su ňipen.

__________________2. Siya u mananawu su kamutdehan du


kaiskuylan.
__________________3. Siya u maynamunamu du
katadiwudwuran nu kaiskuylan.
__________________4. Siya u manideb anmana manuvatuva su
magagaňit a kamutdehan.

__________________5. Siya u ama kanu mamnged du kaiskuylan


ta.

Apendiks 9
Araw 3, Baitang 2 AP12, Q3, W2
I. Patulasen u R an kumapet du kapangunung su
kaynakman nu ranum as T an kapangunung su
kaynakman nu tana.
___________1. Kapaynamunamu du kanal
___________2. Kapaymuha su kayu du ahsung
___________3. Kapaypuha du mayanung a paypuhan
___________4. Kapanirbi su sagap a rarakuh su mata
___________5. Kavidin a manamunamu nu taaw
___________6. Kapaymuha su kayu du sungut
___________7. U ka di manirbian su dinamita an
mangamung
___________8. U kapangahes su permiso du opisina nu
Department of Environment and Natural resources (DENR) an
manunguh su kayu
____________9.U ka di maysusuhan du sungut
___________10.Kalaveng sira su mahta a rudit tapyan
maypatava u tana.

II. Mapatulas su talata a miyan su 3-5 ka vuku a


chirin kumapet du mapaparin mu du kaunung su
kaynakman nu ranum kanu tana

You might also like