Professional Documents
Culture Documents
Ap123 Q4 W1 Maryannbustos
Ap123 Q4 W1 Maryannbustos
Grades 1, 2 and 3
Learning Area: Araling Panlipunan Quarter: Ikaapat na Markahan Week: 1
Grade Level Grade 1 Grade 2 Grade 3
Pamantayang Pang Naipamamalas ang pang-unawa sa Naipamamalas ang pagpapahalaga sa Naipamamalas ang pang-unawa sa mga
Nilalaman konsepto ng distansya sa paglalarawan kagalingang pansibiko bilang gawaing pangkabuhayan at bahaging
ng sariling kapaligirang ginagalawan pakikibahagi sa layunin ng sariling ginagampanan ng pamahalaan at ang mga
tulad ng tahanan at paaralan at ng komunidad kasapi nito, mga pinuno at iba pang
kahalagahan ng pagpapanatili at naglilingkod tungo sa pagkakaisa, kaayusan at
pangangalaga nito kaunlaran ng mga lalawigan sa
kinabibilangang rehiyon
Pamantayan sa Pagganap Nagagamit ang konsepto ng distansya sa Napahahalagahan ang mga paglilingkod Nakapagpapakita ng aktibong pakikilahok sa
paglalarawan ng pisikal na kapaligirang ng komunidad sa sariling pag-unlad at mga gawaing panlalawigan tungo sa ikauunlad
ginagalawan nakagagawa ng makakayanang hakbangin ng mga lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
bilang pakikibahagi sa mga layunin ng
Nakapagpapakita ng payak na gawain sa sariling komunidad
pagpapanatili at pangangalaga ng
kapaligirang ginagalawan
Mga Kasanayan sa Nakikilala ang konsepto ng distansya at Natatalakay ang kahalagahan ng mga Naiuugnay ang kapaligiran sa uri ng
Pagkatuto ang gamit nito sa pagsukat ng lokasyon paglilingkod/serbisyo ng komunidad pamumuhay ng kinabibilangang lalawigan
upang matugunan ang pangangailangan
ng mga kasapi sa komunidad Naipapaliwanag ang iba’t ibang pakinabang
pang-ekonomiko ng mga likas yaman ng
Natutukoy ang iba pang tao na lalawigan at kinabibilangang rehiyon
naglilingkod at ang kanilang kahalagahan
sa komunidad (hal. guro, pulis, brgy.
tanod, bumbero, nars, doktor, tagakolekta
ng basura, kartero, karpintero, tubero,
atbp.)
Unang Araw
Layunin ng Aralin Makikilala ang konsepto ng distansya Matutukoy ang mga serbisyong ibinibi- Mailalarawan ang kapaligiran ng
katulad ng malapit at malayo gay ng mga bumubuo ng komunidad kinabibilangang lalawigan at rehiyon (mga
(pamilya, paaralan, barangay, pamilihan, anyong lupa, anyong tubig at klima/panahong
simbahan, sentrong pangkalusugan, atbp.) nararanasan
Paksang Aralin Konsepto ng Distansya: Malapit at Mga Paglilingkod/Serbisyo sa Komunidad Kapaligiran at Uri ng Pamumuhay ng
Malayo Kinabibilangang Lalawigan
Mga Kagamitan sa TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others)
Pagtuturo
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
Tumawag/Pumili ng tatlong mag-aaral. Iguhit ang masayang mukha kung ang Pangkatin ang klase sa dalawa.
Pahawakan kay mag-aaral 1 ang mga sumusunod ay makikita sa inyong Ibigay ang task card ng bawat pangkat.
dalawang tali na magkaiba ang haba. barangay at ang malungkot na mukha
Pahawakan naman kay mag-aaral 2 kung hindi. (Tingnan sa Apendiks 3) Pangkat 1 – Ipaguhit ang kapaligiran ng
ang dulo ng isang tali. kanilang lugar. Bigyan ito ng
Pahawakan kay mag-aaral 3 ang dulo ________1. health center maikling paglalara-wan.
ng isa pang tali. ________2. palengke Pangkat 2 – Bumuo ng isang pag-uulat
Palayuin sina mag-aaral 2 at 3 ________3. barangay hall tungkol sa klima/panahong
hanggang sa maunat ang tali. ________4. ospital nararanasan sa lugar.
________5. paaralan Umakto na parang isang
Pagtalakay reporter sa pag-uulat.
Gawain 2
Ano ang napansin ninyo sa dalawang
tali? (Tingnan sa Apendiks 3)
Sino ang may hawak ng maikling tali?
Ano ang masasabi ninyo sa
distansya/pagitan nila ni mag-aaral 1?
Sino ang may hawak ng mahabang
tali? Ano ang masasabi ninyo sa
distansya/pagitan nila ni mag-aaral 1?
Paglalahat
Paglalapat
Gawain 1
Paglalahat
Paglalapat
Paglalahad
Pangkat 1 Pagtalakay
Nagpapanatili ng kalinisan ng kapaligiran
Magkwento tungkol sa ipinapakitang
Pangkat 2 larawan ng kapaligiran ng mga lalawigan sa
Nangangalaga sa ating kalusugan kinabibilaangang rehiyon. (Magsaliksik ang
guro ng mga impormasyon para sa
Pangkat 3 bahaging ito ng aralin tungkol sa mga
Nagpapanatili ng katahimikan lalawi-gan ng kinabibilangang rehiyon na
may kinalaman sa kapaligiran: mga anyong
Pangkat 4 lupa, anyong tubig, panahon at klima na
Nagbibigay ng serbisyong pang-espiritwal nararanasan dito).
Paglalahat
Itanong
Ano-ano ang lalawigan sa ating rehiyon?
Ano ano ang kapaligirang makikita sa mga
lalawigang ito?
Ano-ang klima/panahong nararanasan
dito?
Gamitin ang table sa ibaba sa
pagbubuo ng kaisipan.
Pagtataya
Paglalapat
Panuto: Iguhit ang bituin sa patlang
kung malayo ang distansya ng dalawang Pangkatin ang mga bata ayon sa mga
larawan at puso naman kung malapit. lalawigan ng kinabibilngang rehiyon .
(Tingnan ang Apendiks 2)
Gamiting pangalan ng bawat pangkat ang
mga lalawigan sa kinabibila-ngang rehiyon.
Pabuuin ang bawat pangkat ng isang talata
Pagtataya na maglalarawan ng kapaligi-ran ng
lalawigang nakapangalan sa kanilang
Anong serbisyo ang ibinibigay ng mga pangkat.
sumusunod? Bilugan ang titik ng wastong Ipaulat ang awtput ng bawat pangkat.
sagot. (Tingnan sa Apendiks 8 ang sipi na Gumamit ng rubric sa pagbibigay ng puntos
sasagutan ng bata). sa pag-ulat ng bawat pangkat.
1. simbahan Pagtataya
a. pangkabuhayan
b. pang-espiritwal Panuto: Sumulat ng maikling tula na
2. paaralan maglalarawan sa kapaligiran ng mga
a. pang-edukasyon lalawigan ng kinabibilangang
b. pangkalinisan rehiyon. (Gumamit ng rubric sa
3. himpilan ng pulisya pagbibigay ng puntos sa ginawang
a. pangkapayapaan at kaayusan tula ng mga bata).
b. pangkalinisan
4. health center
a. pangkatahimikan
b. pangkalusugan
5. sangguniang barangay
a. pangkaayusan at kaunlaran
b. pang-edukasyon
Remarks
Reflection
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Magagamit ang konsepto ng distansya sa Masasabi ang kahalagahan ng mga Maiuugnay ang kapaligiran sa uri ng
pagsukat ng lokasyon paglilingkod/serbisyo ng komunidad pamumuhay/hanapbuhay sa kinabibilangang
upang matugunan ang pangangailangan lalawigan at rehiyon
ng mga kasapi ng komunidad
Paksang Aralin Pagsukat ng Lokasyon Gamit ang Kahalagahan ng mga Kapaligiran at Uri ng Pamumuhay ng
Konsepto ng Distansya Paglilingkod/Serbisyo sa Komunidad Kinabibilangang Lalawigan at Rehiyon
Mga Kagamitan sa TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others) TM, TG, BOW, (others)
Pagtuturo
Pamamaraan Mga Gawain sa Pagkatuto
Panimulang Gawain
Magbalitaan ng mga bagong balitang napanood sa telebisyon o napakinggan sa radyo. Ibahagi ito sa klase.
Ibigay ang mga nakatakdang gawain para sa bawat baitang. Ipaliwanag nang mabuti ang mga panuto.
Paglalahat
Paglalapat
Paglalahad
Tanggapan St
ng Punong ag Magpakita ng mga larawan na
Guro e
nagpapakita ng mga serbisyo na
ibinibigay sa komunidad. (Tingnan ang
Funct
mga larawan sa Apendiks 10, 11, 12 at
canteen ion 13)
Hall a. larawan ng kalsadang
inaayos/pinapaganda
Tarangkahan ng paaralan b. larawan ng mga barangay tanod na
nagroronda
c. larawan ng pulis na nagpapadaloy ng
trapiko sa kalsada
d. larawan ng health worker na
nagtitimbang at nagbabakuna ng mga
bata
Pagtalakay
Paglalahat
Paglalapat
Paglalahad
Pagtalakay
Paglalahat
Humanap ng kapareha at awitin ang Isa-isahin ang mga pamamaraan kung Gawain 1
kantang “Kumusta Ka” paano mo maipakikita ang iyong
Kumusta ka? pagpapahalaga sa mga serbisyo ng Pangkatin ang klase sa tatlo. Bigyan ang
Halina’t magsaya komunidad. Isulat ang iyong sagot sa mga bawat grupo ng kagamitan (manila paper,
Pumalakpak, pumalakpak patlang sa ibaba. pentil pen, atbp.) at ipaguhit ang mga likas
Ituro ang paa. (Tingnan sa Apendiks 21). na yaman na makikita sa kanilang lugar.
Padyak sa kanan Ipaulat ang awtput ng bawat grupo.
Padyak sa kaliwa
Umikot nang umikot at
Humanap ng iba.
Paglalahad
3.
Gawain 1
Ano ang inyong binakat sa pahina ng
inyong kwaderno?
Nasaan ang inyong kanang kamay?
Kaliwang kamay?
Gawain 2
Ano-anong mga hayop ang nakaharap
sa kanan? Sa kaliwa?
Gawain 3
Ano-ano ang makikita sa harapan ng
bata?
Ano-ano ang makikita sa likuran ng
bata?
Paglalahat
Paglalahat
Paglalapat
Pagganyak
Paglalahad
Paglalahat
Magbalitaan ng mga bagong balitang napanood sa telebisyon o napakinggan sa radyo. Ibahagi ito sa klase.
Ibigay ang mga nakatakdang gawain para sa bawat baitang. Ipaliwanag nang mabuti ang mga panuto.
Patayuin ang mga bata at sundin ang Gawain 1 Magtala na tatlong produkto na maku-kuha sa
sasabihin ng guro. Magtala ng limang taong nagbibigay ng kapaligirang nasa larawan. (Tingnan sa
itaas ang kanang kamay serbisyo sa komunidad. Apendiks 35).
itaas ang kaliwang kamay (Tingnan sa Apendiks 33 ang activity
ipadyak ang kaliwang paa sheet na gagamitin ng bata)
ipadyak ang kanang paa 1. ____________________
tingin sa itaas 2. ____________________
tingin sa ibaba 3. ____________________
4. ____________________
harap sa kanan
5. ____________________
harap sa kaliwa
harap sa likuran
harap sa unahan Gawain 2
Pangkatin ang mga taong nagbibigay ng
Paglalahad serbisyo sa komunidad ayon sa serbisyong
Sabihin kanilang ginagawa. (Tingnan sa Apendiks
Tingnan ang mga bagay na nasa loob 33 ang activity sheet na gagamitin ng
ng ating silid – aralan. bata)
Itanong pulis nars barangay tanod
Saan natin makikita ang basurahan?
ang pisara? ang mga aklat? ang lamesa doktor dyanitor tagakolekta ng basura
ng guro, ang larawan ng pangulo, atbp.
(Tanungin ang mga bata hanggang sa Mga tumutulong sa mga may sakit
maituro na ng mga mag-aaral ang ang 1. ___________________________
kanan, kaliwa, harapan/unahan at likod. 2. ___________________________
.
Pagtalakay Mga tumutulong upang mapanatili ang
Ano – ano ang mga bagay sa silid-aralan kalinisan ng komunidad
ang nasa kanan? nasa kaliwa? nasa 1. ___________________________
unahan? nasa likuran. 2. ___________________________
Pagpapalalim
Mga tumutulong upang mapanatili ang
Tanungin ang mga bata. katahimikan at kapayapaan ng komunidad
Sino ang nasa iyong kaliwa? nasa 1. _____________________________
kanan? nasa unahan? nasa likuran? 2. _____________________________
Paglalahat
Pagtalakay
Paglalahat
Paglalahat
Paglalapat
Isulat ang pakinabang na makukuha mula sa
kapaligiran ng mga lalawigan sa sariling
rehiyon. (Tingnan sa Apendiks 36 ang sipi na
sasagutan ng bata).
Panuto: Bilugan ang titik nang wastong Panuto: Bilugan ang titik nang wastong Panuto: Isulat ang titik nang wastong sagot sa
sagot. sagot. patlang
1. Aling bagay ang nagpapakita ng 1. Kung nangangailangan ka ng ser- _____1. Ano ang pangunahing hanapbuhay
distansyang malapit mula sa bata bisyong pangkalusugan, saan ka ng mga nakatira malapit sa mga
larawan ng bata nararapat pumunta? anyong tubig?
larawan ng manika a. bahay pamahalaan a. paghahabi
larawan ng dede/bote b. health center b. pagsasaka
2. Mula sa sala, limang hakbang ang c. paaralan c. pangingisda
layo ng kwarto at pitong hakbang ang 2. Anong serbisyo ang ibinibigay sa atin ____2. Alin ang HINDI maaaring maging
layo ng kusina. Alin ang mas malayo ng simbahan? hanapbuhay ng mga nakatira sa
ang distansya mula sa sala? a. pang – espiritwal kapatagan?
a. kwarto b. pangkalinisan a. pag-aalaga ng hayop
b. kusina c. pangkaunlaran b. pagmimina
3. Sa larawang ito (larawan ng mag- 3. Sino ang tumutulong sa komunidad sa c. pagsasaka
anak: nasa nasa gitna ang bata, nasa pagtatayo ng bahay? ____3. Alin ang mga produkto ng ya-mang
kanan ang nanay at nasa kaliwa ang a. karpintero tubig?
tatay). Sino ang b. mekaniko a. alimango, isda, pusit, perlas
nasa kanan ng bata? c. tubero b. talong, palay, kamote, tubo
a. Nanay 4. Sino ang nangangalaga sa ating mga c. bakal, ginto, cobalt, tanso
b. Tatay ngipin? ____4. Alin ang HINDI halimbawa ng
a. health worker yamang mineral?
larawan ng bahay
pamahalaan. Nasa
b. dentista a. apitong
4. Unahan nito ang plasa c. nars b. ginto
at nasa likuran ang 5. Sino ang nangangasiwa sa mga c. marmol
tanggapan ng pulisya
gawaing tungo sa ikauunlad ng ____5. Alin ang pinakapangunahing
barangay? pakinabang natin sa mga
a. barangay tanod pinagkukunan ng likas na yaman?
Ano ang nasa likuran ng bahay b. guro a. magandang itong pasyalan
pamahalaan? c. kapitan b. nakatutulong sa pag-unlad ng
a. liwasang bayan ekonomiya ng lalawigan o
b. tanggapan ng pulisya rehiyon
c. Ito ang pinagkukunan natin ng
Larawan na nasa
gitna ang paaralan,
pagkain
5. Sa larawang ito, nasa kaliwa ang
simbahan at nasa
kanan ang parke
Remarks
Reflection
Inihanda ni