You are on page 1of 6

Paaralan NINOY AQUINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang / Antas 2-

DAILY LESSON Guro Asignatura ARALING PANLIPUNAN


LOG Petsa / Oras SEPTEMBER 4 – SEPTEMBER 8, 2023 Markahan UNANG MARKAHAN

CLASSROOM BASED LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


ACTIVITIES SEPTEMBER 4, 2023 SEPTEMBER 5, 2023 SEPTEMBER 6, 2023 SEPTEMBER 7, 2023 SEPTEMBER 8, 2023
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag-
CONTENT STADARD unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan ng unawa sa kahalagahan ng unawa sa kahalagahan
ng kinabibilangang ng kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang ng kinabibilangang
komunidad. komunidad. komunidad. komunidad. komunidad.
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
malikhaing malikhaing malikhaing malikhaing malikhaing
nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/
PERFORMANCE STANDARD nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan
kahalagahan ng kahalagahan ng kahalagahan ng kahalagahan ng ng kahalagahan ng
kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang
komunidad. komunidad. komunidad. komunidad. komunidad.
Naipaliliwanag ang Naiuugnay ang papel, Nailalarawan ang
pagkakaiba-iba at tungkulin at gawain ng Nailalarawan ang papel, papel, tungkulin at
pagkakatulad ng mga bumubuo sa tungkulin at Gawain ng Gawain ng mga
Nailalarawan ang iba’t- komunidad. 2 komunidad sa sarili at mga bumubuo ng bumubuo ng
I. LAYUNIN pamilya komunidad. (health komunidad.
ibang uri ng komunidad. Nailalarawan ang
center, bahay pamahalaan
sariling komunidad at pamilihan)
batay sa pangalan nito,
lokasyon, mga
II. PAKSA Ang Komunidad Ang Komunidad Ang Komunidad Ang Komunidad
III. KAGAMITANG PANTURO
I. Sanggunian K-12 Curriculum Guide pahina 6- K-12 Curriculum Guide pahina 6- K-12 Curriculum Guide pahina 6- K-12 Curriculum Guide
10 10 10 pahina 6-10
II. Kagamitang Panturo Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation

DAILY LESSON LOG IN MOTHER TONGUE 2


IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
1. BALIK-ARAL Magbigay ng mga halimbawa ng Ano ang mga bumubuo sa isang Anu-ano ang bumubuo sa Anu-anong mga bumubuo sa
mga bumubuo sa komunidad. komunidad na tinalaky noong komunidad na ating tinalakay komunidad an gating
nakaraang aralin? n0ong mga nakaraang araw? tinalakay noong nakaraang
Ano ang Gawain at tungkulin ng Ano ang tungkulin o Gawain ng araw?
mga ito? simbahan at pook libangan sa Ano ang kanilang mga
komunidad? tungkulin at Gawain sa
Iwasto at talakayin ang takdang- komunidad?
aralin ng mga mag-aaral.

2. PAGGANYAK Magpakita ng mga larawan ng Saan matatagpuan ang iba’t Ipaawit sa mga mag-aaral ang Ipaskil sa pisara ang mga Magpakanta ng masiglang
komunidad. ibang uri ng komunidad? “ako ay isang komunidad’’ sumusunod na larawan. awitin.
Ipaskil sa pisara. “Bahagi ng Komunidad”

Sinu-sino ang makikita sa tatlong


larawan?
Ano ang ginagawa ng mga doctor
at nars sa mga pasyente?
Ano kaya ang kanilang tungkulin
at Gawain?

B. PANLINANG NA GAWAIN
1. PAGLALAHAD Maaring matagpuan sa tabing- Ipaskil sa pisara ang mga Mayroon ba kayong kaalaman
dagat, ilog, kapatagan, larawan. tungkol sa Gawain at tungkulin Anu –ano ang mga bumubuo
kabundukan, lungsod o bayan ang Ano ang nakikita sa bawat ng mga bumubuo ng komunidad sa isang komunidad?
isang komunidad. larawan? tulad ng health center, bahay Ano ang mga Gawain at
Saan makikita o matatagpuan pamahalaan at pamilihan? tungkulin ng mga bumubuo
ang mga ito? Ipaskil sa pisara ang kuwento. sa isang komunidad?
Alin ang hilig mo rito? Bakit? (Balikan ang mga nakaraang
kuwentong,”Halina Kayo sa
Amin)

DAILY LESSON LOG IN MOTHER TONGUE 2


2. PAGTALAKAY Ito ay isang halimbawa ng Mayroon ka bang kaalaman Basahing muli ang kwentong Ano ang pamagat ng
komunidad. Maraming makikita sa tungkol sa Gawain at tungkulin Halina Kayo Sa Amin! kuwento?
paligid nito. Bukod sa mga tao, Ang komunidad ay binubuo ng mga bumubuo ng komunidad Ano ang pamagat ng kuwento?
naririto rin ang mga lugar na Sino ang tauhan sa kuwento?
Sino ang tauhan sa
ng iba’t ibang bahagi: tilad ng simbahan at pook
pangkaraniwang pinupuntahan ng Anu-anong mga binanggit na kuwento?
1. bahayan libangan?
bawat isa sa atin. Ipaskil sa pisara. bumubuo sa isang komunidad? Anu-anong mga
Ngunit hindi lahat ng komunidad 2. Munisipyo Paano inilarawan ni Alfred ang binanggit na bumubuo
Halina Kayo Sa Amin
ay magkakapareho. 3. Simbahan Ako si Alfred. Narito
kanilang health center? sa isang komunidad?
Ito ay base sa kung saan ito 4. Himpilan ng pulis Anong Gawain o tungkulin ang
ang ilan pang mga bumubuo sa Au-ano ang mga
matatagpuan. 5. Pamilihan ginagampanan ng isang health
aming komunidad. Ang tungkulin at Gawain ng
Magpakita ng mga larawan. center sa komunidad?
6. Pook pasyalan o parke pinaksentro n gaming komunidad Paano inilarawan ni Alfred ang bawat bumubuo sa
7. Ospital ay ang simbahan kung saan kanilang bahay pamahalaan? komunidad?
8. Paaralan sama-samang nananalangin ang Anong tungkulin o Gawain ng Ano ang nagagawa ng
9. Himpilan ng bumbero mga tao. Ito rin ang namumuno o isang bahay pamahalaan sa isang
nagangasiwa ng mga pagdiriwang paaralan, simbahan,
komunidad?
o gawaing panrelihiyon. Hindi Paano inilarawan ni Alfred ang pook libangan, health
lmang iisa ang simbahan sa kanilang pamilihan? center o ospital,
aming lugar. Bawat sektra ng Anong tungkulin at Gawain ng pamilihan sa iyong
relihiyon ay may kaniya – isang pamilihan sa isang sarili at sa pamilya?
kaniyang simbahan ngunit hindi komunidad?
ito balakid upang hindi Ano ang nagagawa ng health
magkasundo – sundo o magkaisa center, bahay pamahalaan at
ang bawat isa. pamilihan sa iyong sarili at sa
Sa isang malawak na pamilya?
damuhan naman matatagpuan
ang aming pook libangan.
Maraming mga bata ang
nagsimula ang pagkakaibigan
dahil sa pook libangang ito.
Makikita rito ang see saw,
padulasan, swing at iba pa. Dito
rin nagaganap ang palatuntunan
at programa ng aming
komunidad.
Ano ang pamagat ng kuwento?
Sino ang tauhan sa kuwento?
Anu-anong binanggit sa kuwento
na bumubuo sa isang
komunidad?
Paano inilarawan ni Alfred ang
kaniang simbahan?
Anong Gawain o tungkulin ang
ginagampanan ng isang
simbahan sa komunidad?
Paano inilarawan ni Alfred ang

DAILY LESSON LOG IN MOTHER TONGUE 2


kanilang pook libangan?
Anong tungkulin o Gawain ng
isang pook libangan sa isang
komunidad?
Ano ang nagagawa ng simbahan
o pook libangan sa iyong sarili at
sa pamilya? Ipaliwanag at ibahagi
ang sagot sa klase.

3. PAGLALAHAT Ang komunidad ay maaaring . Ang komunidad ay binubuo Ang mga bumubuo sa komunidad Ang mga bumubuo sa komuniday Ano ang ga tungkulin at
matagpuan sa kapatagan, ng pamilya, paaralan, ay may kani-kaniyang Gawain at ay may kani-kaniyang Gawain at Gawain ng mga bumubuo sa
kabundukan, tabing dagat o lawa, pamahalaan, simbahan o tungkuling ginagampanan. tungkuling ginagampanan. komunidad?
tabing ilog, lungsod at industriyal Nararapat itong isakatuparan Nararapat itong isakatuparan
sambahan, sentrong
upang matugunan ang upang matugunan ang
pangkalusugan, pook- pangangailangan ng mga pangangailangan ng mga
libangan at pamilihan. naininirahan sa isang komunidad. naninirahan sa isang komunidad.
Maaaring matagpuan sa Halimbawa nito ay simbahan-
tabing-dagat o ilog, tungkulin nito na magpahayag ng
kapatagan, kabundukan, mga salita ng Diyos. Nararapat
lungsod o bayan ang isang itong maisagawa ang
komunidad. pangangaral at pagtuturo ng
mabuting asal sa mga bata.
Tungkulin naman ng pook
libangan na pagdausan ng mga
pagtitipon, pagdiriwang at
programa ng komunidad at
maisagawa ang pagpapanatili ng
kaligtasan, kalinisan at kaayusan
ng lugar at mga kagamitan.
4. PINATNUBAYANG / Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: Gumuhit ng simpleng larawan ng Gumuhit ng simpleng larawan ng Pumili ng isa sa mga
Gawin ang mga sumusunod sa 2. Iguhit sa papel ang mga bagay isang simbahan. Kulayan ito. Sa health center o ospital, bahay bumubuo sa iyong
GINABAYANG iyong sagutang papel. at istruktura na makikita sa ilalim nito, isulat ang Gawain at pamahalaan at pamilihan gaya ng komunidad.
PAGSASANAY 1. Iguhit sa papel ang lugar na inyong tungkulin nito sa isang nasa inyong komunidad. Kulayan Iguhit ito sa short coupon
kinaroroonan ng inyong komunidad. komunidad. ito. bond at kulayan ito.
komunidad Sa ilalim nito ay isulat ang
gamit ang mapa. tungkulin at Gawain nito sa
iyong komunidad.
Maghanda sa paglalahad nito
sa klase.

5. PANGKATANG Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: PANUTO: Gamit ang mapa iguhit Magbahagi ng Gawain at Unang Pangkat: Maghanda sa paglalahad nito
Gawin ang mga sumusunod sa ang mga lugar na binubuo ng Gumuhit ng health sa klase.
PAGSASANAY tungkulin ng mga ito sa
iyong sagutang papel. isang komunidad center at ilarawan ito. Pumili ng limang larawan na

DAILY LESSON LOG IN MOTHER TONGUE 2


1. Iguhit sa papel ang lugar na isang komunidad. Ikalawang Pangkat ipapaskil sa bulletin board.
kinaroroonan ng inyong Maglahad ng
komunidad gamit ang mapa. tungkulin at Gawain nito sa isang
2. Iguhit sa papel ang mga bagay komunidad.
at istruktura na makikita sa inyong Ikatlong Pangkat
komunidad. Gumuhit ng bahay
pamahalaan at ilarawan ito.
Ika-apat na Pangkat
Maglahad ng
tungkulin at Gawain ng bahay
pamahalaaan sa isang
komunidad.

Punan ng tamang sagot ang patlang sa 1. Ilarawan ang pook libangan na Iguhit ang larawan ng sariling Tukuyin at isulat ang isinasaad sa
V. PAGTATAYA Punan ang patlang ng mga
bawat aytem. Piliin ang letra ng bawat bilang. Piliin ang kasagutan
wastong salita upang matatagpuan sa inyong health center o ospiyal, bahay
makabuo ng tamang tamang sagot sa kahon. Isulat ang komunidad. 2. Isulat sa bilog ang pamahalaan at pamilihan. sa loob ng kahon.
pahayag. Maaaring pumuli letra ng sagot sa iyong sagutang 1. Dito natututunan
gawain na ginagampanan ng Maaaring mamili lamang ng isa
ng mga salita sa kahon sa papel. ang wastong pag-
1. Pagsasaka ang karaniwang pook- libangan sa komunidad. 3. rito. Kulayan ito. uugali at mga
ibaba. Isulat sa tatsulok ang tungkulin
hanapbuhay dito. Gawain.
_______ 2. Pangingisda naman ang ng pook libangan sa inyong 2. Dito namimili ang
Simbahan Palengke hanapbuhay ng pamilya dito. _______ komunidad. mga tao ng kanilang
Ospital 3. Maaaring matagpuan sa tabing-ilog, mga pangunahing
Pook pasyalan Munisipyo kapatagan, kabundukan, lungsod o pangangailangan.
Paaralan bayan ang isang _______. 3. Ditto makikita ang
1. Ang ______________ ay 4. Ang uri ng ________ sa komunidad mga tao upang
lugar na kung saan dinadala ay naaayon sa kaniyang kapaligiran. maglibang.
ang mga taong may sakit 5. Nararapat na pahalagahan at 4. Dito makikita ang
upang maipagamot at ng ipagmalaki ang komunidad na iyong mga taong nais
tuluyang gumaling. magpatingin o
___________.
2. ______________ naman ang magpakonsulta
lugar kung saan namimili ng tungkol sa kanilang
pagkain ang mga taong nakatira sa nararamdaman.
isang komunidad 5. Isang bahagi ito ng
3. Sa ______________ naman komunidad na
pinamumunuan ng
pumupunta ang mga tao upang
isang Kapitan.
manalangin at magdasal. 6. Ditto nagtitipon ang
4. Sa ______________ pumupunta mga tao upang
ang mga tao upang maglibang. making sa salita ng
Dito rin madalas pumunta ang Diyos.
mga kabataan upang makipaglaro Barangay
sa kanilang mga kaibigan. Pamahalaan
5. ______________ naman ang Simbahan
Paaralan
tawag sa lugar kung saan Palaruan
pumupunta ang mga mag-aaral Sentrong Pangkalusugan
upang matuto at mag aral.

DAILY LESSON LOG IN MOTHER TONGUE 2


TAKDANG – ARALIN / GAWAING BAHAY
VI. KARAGDAGANG GAWAIN Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: PANUTO: Gamit ang mapa na ito, Maghanap ng tig-isang larawan Maghanap ng tig-isang larawan
Isulat sa sagutang papel ang mga iguhit ang mga lugar na binubuo na nagpapakita ng Gawain o na nagpapakita ng Gawain at
bumubuo sa komunidad. Lagyan ng isang komunidad tungkulin ng simbahan at pook tungkulin ng health center o
ng kung matatagpuan ito sa libangan at idikit ito sa ospital, bahay pamahalaan at
inyong lugar. kwaderno. pamilihan. Gupitin at idikit sa
kwaderno.

MASTERY LEVEL ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE


MALE = MALE = MALE = MALE = MALE =
FEMALE = FEMALE = FEMALE = FEMALE = FEMALE =
TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL =

5= 5= 5= 5= 5=
4= 4= 4= 4= 4=
3= 3= 3= 3= 3=
2= 2= 2= 2= 2=
1= 1= 1= 1= 1=
0= 0= 0= 0= 0=
TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL =
MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL =

DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark)
___RETEACH ___RETEACH ___RETEACH ___RETEACH ___RETEACH
___PROCEED ___PROCEED ___PROCEED ___PROCEED ___PROCEED

DAILY LESSON LOG IN MOTHER TONGUE 2

You might also like