You are on page 1of 7

Paaralan NINOY AQUINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang / Antas 2- DAHLIA

DAILY LESSON Guro LORENA A CORTES Asignatura ARALING PANLIPUNAN


LOG Petsa / Oras OCTOBER 16-20, 2023 Markahan UNANG MARKAHAN

CLASSROOM BASED LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


ACTIVITIES OCTOBER 16, 2023 OCTOBER 17, 2023 OCTOBER 18, 2023 OCTOBER 19, 2023 OCTOBER 20, 2023
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag- naipamamalas ang pag-
CONTENT STADARD unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan unawa sa kahalagahan ng unawa sa kahalagahan ng unawa sa kahalagahan
ng kinabibilangang ng kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang ng kinabibilangang
komunidad. komunidad. komunidad. komunidad. komunidad.
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
malikhaing malikhaing malikhaing malikhaing malikhaing
nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/ nakapagpapahayag/
PERFORMANCE STANDARD nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan ng nakapagsasalarawan
kahalagahan ng kahalagahan ng kahalagahan ng kahalagahan ng ng kahalagahan ng
kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang kinabibilangang
komunidad. komunidad. komunidad. komunidad. komunidad.
Nasasabi ang iba’t-ibang uri Nakakuha ng sumusunod na Nasasagutan ang ikatlong
ng panahong nararanasan sa impormasyon tungkol sa sumatibong pagsusulit.
Nasasabi ang iba’t-ibang uri komunidad. komunidad;
ng panahong nararanasan sa Natutukoy ang iba’t –ibang 1.1 pangalan ng lugar
komunidad. uri ng panahon sa sariling 1.2 dami ng tao
Nailalarawan ang iba’t-
I. LAYUNIN Natutukoy ang iba’t –ibang komunidad. 1.3 pinuno
ibang uri ng komunidad. uri ng panahon sa sariling 1.4 wikang sinasalita
komunidad. 1.5 mga grupong
etniko
1.6 relihiyon
1.7 at iba pa
Ang Uri ng Panahon sa Aking Ang Uri ng Panahon sa Aking
II. PAKSA Komunidad Komunidad
III. KAGAMITANG PANTURO
I. Sanggunian K-12 Curriculum Guide pahina 6-10 K-12 Curriculum Guide pahina 6- K-12 Curriculum Guide pahina 6- K-12 Curriculum Guide pahina 6- K-12 Curriculum Guide
10 10 10 pahina 6-10

DAILY LESSON LOG IN AP 2


II. Kagamitang Panturo Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation Powerpoint presentation
IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULANG GAWAIN
1. BALIK-ARAL Itanong: Bakit mahalaga ang
komunidad?
2. PAGGANYAK Magpakita ng mga larawan ng -Anu-ano ang uri ng panahon ang Anu-ano ang uri ng panahon ang Magpakita ng isang larawan ng
komunidad. inyong naranasan kahapon? inyong naranasan kahapon? isang komunidad. Magbigay ng
mga angkop na salitang
Naglalarawan para sa larawan.

B. PANLINANG NA GAWAIN
1. PAGLALAHAD Maaring matagpuan sa tabing- Basahin ang Uri ng Panahon sa Basahin ang Uri ng Panahon sa Itanong: Alam mo ba ang 1.Paghahanda ng mga
dagat, ilog, kapatagan, Aking Komunidad Aking Komunidad mahahalagang impormasyon tungkol kagamitan
kabundukan, lungsod o bayan ang sa iyong komunidad 2. Pagbasa ng panuto
na kinabibilangan? Saan ito maaaring
isang komunidad. 3. Pagsagot ng mga bata
kunin?
Basahin ang kwentong ‘’ Ang aking 4. Pagwawasto
Komunidad’’. Ang Aking Komunidad
Nakatira ako sa Barangay San Gabriel.
Kahit maraming pamilya
ang nakatira dito, malinis pa rin ang
aming kapaligiran. Lahat ng
mamamayan ay tulong-tulong sa
pagpapaunlad ng kabuhayan ng
bawat isa. Lahat kami ay nagkakaisa.
Si Ginoong Manuel Dela Rosa ang
aming pinuno.
May iba’t ibang pangkat-etniko sa
aming komunidad. May mga
Ilokano, Muslim, Igorot, Tagalog,
Kapampangan, at Bikolano.
Magkakaiba man ang pinagmulan at
wikang ginagamit, kaming lahat ay
pinagbubuklod ng aming
pananampalataya. May Kristiyano,
Muslim, at
iba pang relihiyon, subalit hindi ito
hadlang sa mapayapang samahan ng
bawat isa sa aming komunidad
2. PAGTALAKAY Itanong: Itanong: 1. Ano- anong mahahalagang
Ito ay isang halimbawa ng 1.Ano ang uri ng panahon na 1.Ano ang uri ng panahon na ompormasyon tungkol sa komunidad
ang isinaad sa
komunidad. Maraming makikita sa nabanggit sa talata? nabanggit sa talata? Sanaysay?

DAILY LESSON LOG IN AP 2


paligid nito. Bukod sa mga tao, - tag-ulan at tag-init - tag-ulan at tag-init 2. Mayroon din bang mga pangkat
naririto rin ang mga lugar na 2. Kailan sila nakararanas ng tag- 2. Kailan sila nakararanas ng tag- etniko na matatagpuan sa inyong
komunidad
pangkaraniwang pinupuntahan ng init? init? gaya ng isinasaad sa sanaysay?
bawat isa sa atin. - mula sa buwan ng Nobyembre - mula sa buwan ng Nobyembre 3. Sa aling pangkat ka dito
Ngunit hindi lahat ng komunidad hanggang sa buwan ng Abril hanggang sa buwan ng Abril nabibilang? Anong relihiyon ang
ay magkakapareho. 3. Anong buwan sila nakararanas 3. Anong buwan sila nakararanas iyong kinabibilangan?
Ito ay base sa kung saan ito ng tag-ulan? ng tag-ulan? 4. Ano ang kahalagahan na
malaman ang mga mahahalagang
matatagpuan. - buwan ng Mayo hanggang - buwan ng Mayo hanggang impormasyon
Magpakita ng mga larawan Oktubre Oktubre Sa isang komunidad?

4.Ano –ano ang kalamidad na 4.Ano –ano ang kalamidad na


nararanasan nila? nararanasan nila?
- lindol, baha, bagyo, sunog at - lindol, baha, bagyo, sunog at
pagsabog ng bulkan. pagsabog ng bulkan.

5. Ano –ano ang epekto ng 5. Ano –ano ang epekto ng


kalamidad na kalamidad na
- Kapag may baha at - Kapag may baha at
bagyo,nararanasan nila sa bagyo,nararanasan nila sa
anyong lupa, nasisira ang mga anyong lupa, nasisira ang mga
pananim, anyong tubig at sa tao? pananim, anyong tubig at sa tao?
maraming nalulunod na mga maraming nalulunod na mga
hayop at natutumba ang mga hayop at natutumba ang mga
puno. puno.
- Kapag tag-init naman, - Kapag tag-init naman,
natutuyo ang mga pananim at natutuyo ang mga pananim at
nagkakaroon ng sunog nagkakaroon ng sunog

3. PAGLALAHAT Ang komunidad ay maaaring Mayroong dalawang uri ng Mayroong dalawang uri ng May mga batayang impormasyon
matagpuan sa kapatagan, panahon sa ang bawat komunidad na dapat
panahon sa malaman at tandaan tulad ng
kabundukan, tabing dagat o lawa, mga komunidad ng ating bansa. mga komunidad ng ating pangalan, lokasyon, populasyon,
tabing ilog, lungsod at industriyal Ito ayang tag-ulan at tag-init.
bansa. pinuno,wika at mga grupong etniko at
Ito ayang tag-ulan at tag-init. relihiyon.
 May mga natural na kalamidad
o
sakunang nagaganap tulad ng  May mga natural na
lindol, kalamidad o
baha, sunog, bagyo, pagsabog ng sakunang nagaganap tulad ng
bulkan at aksidente. Ito ay lindol,
nagdudulot baha, sunog, bagyo,
ng iba-ibang epekto sa
pagsabog ng
anyong lupa, tubig at sa tao.
bulkan at aksidente. Ito ay
nagdudulot
ng iba-ibang epekto sa

DAILY LESSON LOG IN AP 2


anyong lupa, tubig at sa tao.

4. PINATNUBAYANG / . Basahing mabuti ang bawat Basahing mabuti ang bawat Ibigay ang impormasyon tungkol
Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: kalagayan. Piliin ang letra ng kalagayan. Piliin ang letra ng sa iyong komunidad
GINABAYANG Gawin ang mga sumusunod sa tamang sagot.
tamang sagot.
1. Kung tag-ulan, ang komunidad nina
PAGSASANAY iyong sagutang papel. 1. Kung tag-ulan, ang komunidad Alyssa ay palaging bumabaha. Ano Pangalan ng lugar:
1. Iguhit sa papel ang lugar na nina Alyssa ay palaging ang maaari nilang gawin? ___________________________
kinaroroonan ng inyong bumabaha. Ano ang maaari A. Linisin ang mga kanal at estero _
komunidad nilang gawin? B. Ipagbigay alam sa pamahalaan Pinuno:
C. Pabayaan na umagos ang tubig
gamit ang mapa. A. Linisin ang mga kanal at estero D. Paalisin ang mga tao sa komunidad ___________________________
B. Ipagbigay alam sa pamahalaan 2. Kung tag-ulan, nagtitinda ng sopas Wikang Sinasalita:
C. Pabayaan na umagos ang tubig at mainit na pagkain si Aling Coring. ___________________________
D. Paalisin ang mga tao sa Kung tag-init naman ay halo-halo at _
scramble. Alin ang wastong
komunidad Grupong Etniko:
paglalahat?
2. Kung tag-ulan, nagtitinda ng A. Iba-iba ang mga hanapbuhay ng ___________________________
sopas at mainit na pagkain si mga tao sa komunidad. _
Aling Coring. Kung tag-init naman B. Pare-pareho ang mga gawain ng Dami ng tao batay sa Census:
ay halo-halo at scramble. Alin mga tao sa kanilang komunidad. ___________________________
C. Ang uri ng hanapbuhay ay
ang wastong paglalahat? iniaangkop ng mga tao sa uri ng
_
A. Iba-iba ang mga hanapbuhay panahon. Rehiliyon:
ng mga tao sa komunidad. D. Maraming hanapbuhay ang ___________________________
B. Pare-pareho ang mga gawain maaaring gawin kung tag-ulan. _
ng mga tao sa kanilang
3. Iniaangkop ng mga tao ang kanilang
komunidad. kasuotan kapag tag-ulan sa kanilang
C. Ang uri ng hanapbuhay ay komunidad. Alin ang angkop na
iniaangkop ng mga tao sa uri ng kasuotan?
panahon. A. maninipis na damit
D. Maraming hanapbuhay ang B. makakapal na damit
C. payong, kapote at bota
maaaring gawin kung tag-ulan. D. payong, dyaket, kapote at bota
4. Ibinabagay ng mga tao ang kanilang
3. Iniaangkop ng mga tao ang kasuotan kapag tag-init. Alin ang
kanilang kasuotan kapag tag-ulan dapat nilang isuot?
A. kapote B. sando at shorts
sa kanilang komunidad. Alin ang
C. makapal na damit
angkop na kasuotan? D. maninipis na blusa
A. maninipis na damit 5. Tuwing tag-ulan, bumabaha sa
B. makakapal na damit inyong komunidad. Ano ang maaari
C. payong, kapote at bota mong imungkahing gawin?
A. Iwasan ang pagtatapon ng basura sa
D. payong, dyaket, kapote at mga kanal at estero
bota B. Maging alerto sa mga nagaganap sa
4. Ibinabagay ng mga tao ang paligid
kanilang kasuotan kapag tag-init. C. Huwag lumabas ng bahay
Alin ang dapat nilang isuot? D. Unahingiligtas ang sarili
A. kapote B. sando at shorts
C. makapal na damit
D. maninipis na blusa

DAILY LESSON LOG IN AP 2


5. Tuwing tag-ulan, bumabaha sa
inyong komunidad. Ano ang
maaari mong imungkahing
gawin?
A. Iwasan ang pagtatapon ng
basura sa mga kanal at estero
B. Maging alerto sa mga
nagaganap sa paligid
C. Huwag lumabas ng bahay
D. Unahingiligtas ang sarili

5. PANGKATANG Itala ang panahon na inyong Ayusin ang mga letra sa loob ng Pangkatin sa 4 ang klase. Pag-ulatin
Gawain sa Pagkatuto Bilang 5: naranasan sa buong bahay. ang miyembro ng pangkat tungkol sa
PAGSASANAY Gawin ang mga sumusunod sa linggo. Iulat ito sa klase. nasaliksik
nilang mga mahahalagang
iyong sagutang papel. impormasyon tungkol sa kanilang
1. Iguhit sa papel ang lugar na komunidad. Isulat ito sa
kinaroroonan ng inyong manila paper na bigay ng guro.
komunidad gamit ang mapa.
2. Iguhit sa papel ang mga bagay at
istruktura na makikita sa inyong
komunidad.

V. PAGTATAYA Punan ang patlang ng mga Piliin ang letra ng tamang sagot. Isulat ang mga sakuna o Tukuyin ang impormasyong may
wastong salita upang makabuo ng Isulat ang sagot sa patlang. kalamidad na maaaring mangyari salungguhit na tinutukoy sa
tamang pahayag. Maaaring pumuli ______1. Hindi makapasok sa sa komunidad. bawat bilang.
ng mga salita sa kahon sa ibaba. paaralan ang batang si Kayla. 1. Ako ay nakatira sa Barangay
Simbahan Palengke Baha sa kanilang lugar. San Pedro.
Ospital Maraming gumuhong lupa sa 2. Mayroon akong kaibigan ng
Pook pasyalan Munisipyo kanilang daraanan. Anong uri ng Jose ang pangalan. Isa siyang
Paaralan panahon ang kanilang Bicolano.
1. Ang ______________ ay lugar nararanasan? 3. Ang aming Kapitan ay si
na kung saan dinadala ang mga A. tag-init C. tag-ulan Ginoong Mariano Sebastian.
taong may sakit upang B. tag-araw D. tagtuyo Mahusay siyang pinuno.
maipagamot at ng tuluyang ______2. Ang pagpuputol ng 4. Karamihan sa aming
gumaling. mga puno at pagmimina sa komunidad ay Tagalog ang wika.
2. ______________ naman ang kagubatan ay sanhi ng 5. Ayon sa Census, ang
lugar kung saan namimili ng pagkakaroon ng __ komunidad ng Barangay San
pagkain ang mga taong nakatira sa A. ulan C. lindol. Pedro ay binubuo ng 160
isang komunidad B. baha D. bagyo. pamilyanoong 2005. Sa ngayon,
3. Sa ______________ naman ______3. Alin sa sumusunod ang mayroon nang 410 na pamilyang
pumupunta ang mga tao upang mangyayari kung hindi maayos naninirahan dito.
manalangin at magdasal. ang linya ng kuryente sa bahay at
4. Sa ______________ pumupunta iba

DAILY LESSON LOG IN AP 2


ang mga tao upang maglibang. pang gusali?
Dito rin madalas pumunta ang A. ulan C. sunog
mga kabataan upang makipaglaro B. lindol D. bagyo
sa kanilang mga kaibigan. _____4. Maaliwalas ang paligid
5. ______________ naman ang sa komunidad nina Ramon.
tawag sa lugar kung saan Maraming bata ang naglalaro.
pumupunta ang mga mag-aaral Ang mga magsasaka ay
upang matuto at mag aral. nagbibilad ng palay. Anong uri ng
panahon ang nararanasan nila?
A. taglamig C. tag-ulan
B. Tag-init D. tagtuyo
_____5.Ang sumusunod ay
natural na kalamidad na
nagaganap sa komunidad,
maliban sa ______.
A. bagyo, baha C. kulog,
kidlat
B. lindol, el nino D. brown
out, sunog

TAKDANG – ARALIN / GAWAING BAHAY


VI. KARAGDAGANG GAWAIN Gawain sa Pagkatuto Bilang 4: Mangalap ng mga larawan ng Mangalap ng mga larawan ng
Isulat sa sagutang papel ang kapaligiran ng komunidad ng kapaligiran ng komunidad ng Sumulat ng 3 pangungusap
mga mga bata noon at ngayon. Idikit mga bata noon at ngayon. Idikit tungkol sa pinuno ng inyong
sa kuwaderno. sa kuwaderno. komunidad. Gawin ito sa
bumubuo sa komunidad.
kwaderno.
Lagyan ng kung matatagpuan
ito sa
inyong lugar.
MASTERY LEVEL ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE ATTENDANCE
MALE = MALE = MALE = MALE = MALE =
FEMALE = FEMALE = FEMALE = FEMALE = FEMALE =
TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL =

5= 5= 5= 5= 5=
4= 4= 4= 4= 4=
3= 3= 3= 3= 3=
2= 2= 2= 2= 2=
1= 1= 1= 1= 1=
0= 0= 0= 0= 0=
TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL = TOTAL =
MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL = MASTERY LEVEL =

DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark) DECISION: (Put a check mark)
___RETEACH ___RETEACH ___RETEACH ___RETEACH ___RETEACH
___PROCEED ___PROCEED ___PROCEED ___PROCEED ___PROCEED

DAILY LESSON LOG IN AP 2


DAILY LESSON LOG IN AP 2

You might also like